TIN TÀI TRỢ.

Bé bị táo bón

• 0 Lượt chia sẻ
  • 60.6K Lượt đọc
  • 393 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 5 tháng rồi nhưng dạo này cậu chàng hay bị táo bón quá. Các mẹ có kinh nghiệm gì về chữa táo bón cho trẻ thì chia sẻ cùng mình với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metit2006
    Bé nhà mình được 5 tháng rồi nhưng dạo này cậu chàng hay bị táo bón quá. Các mẹ có kinh nghiệm gì về chữa táo bón cho trẻ thì chia sẻ cùng mình với.
    Bé nhà bạn có ăn thêm sữa ngoài không, nếu ăn sữa ngoài nên chú ý pha đúng lượng sữa, khi bé bị táo bạn thử cho 3-5 giọt chanh vào sữa và quấy đều rồi cho bé ăn xem nhé, bé nhà mình khi nào mà táo mình thường làm thế là sau đó lại hết lo ngay.
    • 368 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Tèo
    Bé nhà bạn có ăn thêm sữa ngoài không, nếu ăn sữa ngoài nên chú ý pha đúng lượng sữa, khi bé bị táo bạn thử cho 3-5 giọt chanh vào sữa và quấy đều rồi cho bé ăn xem nhé, bé nhà mình khi nào mà táo mình thường làm thế là sau đó lại hết lo ngay.
    ủa chanh chua mà cho vào sữa thì nó làm kết tủa (đông) sữa càng khó tiêu hơn thì lại càng táo hơn chứ nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bodoi
    ủa chanh chua mà cho vào sữa thì nó làm kết tủa (đông) sữa càng khó tiêu hơn thì lại càng táo hơn chứ nhỉ.
    Bạn ơi, chỉ cho 3-4 giọt thôi, mình thấy vẫn hiệu quả lắm. Bạn thử tham khảo bài này xem nhé:

Chứng bón ở trẻ em - Mẹo vặt chữa táo bón

Trong chứng rối loạn tiêu hóa ở trẻ em có hai thái cực đối lập:

* Tiêu chảy: tiêu quá nhiều lần, phân lỏng.
    * táo bón: tiêu ít lần, phân cứng, khô.

Thái cực nào cũng gây khó chịu cho trẻ và các bậc phụ huynh. Chứng không gây nguy hiểm nhưng nhiều phiền toái đó là táo bón.

Nhìn một em bé đau bụng, ngồi bô đã lâu nhưng vẫn chưa xong, ngồi rặn hoài, rặn đỏ mặt, mồ hôi tuôn nhễ nhại, chúng ta cảm thấy xót xa, đến khi nghe tiếng “cộp-cộp” khô khốc vang lên, khuôn mặt của bé mới giãn ra. Lúc đổ bô chúng ta thấy có ít máu tươi bao quanh cục phân – khi ấy hậu môn bé đã bị nứt, rách...

Bé bị bón, hình ảnh trên cứ lập lại hoài, những đau đớn khi ngồi bô và chứng rách hậu môn làm bé sợ đi cầu, nên nín, lâu ngày thành thói quen lại càng bón hơn.

Có những trường hợp trẻ nhập viện vì sốt và đau bụng. Thầy thuốc khám cho bé sờ được từng khối phân cứng lổn nhổn trong bụng, có thể bé đã bị sốt vì bón.

Ngoại trừ những chứng bệnh thực thể như phình to ruột già, gây ứ đọng phân, các nguyên nhân gây bón còn lại có thể khắc phục dễ dàng, nhưng cần có sự kiên trì của gia đình.

Trẻ chỉ bú sữa mẹ, có thể 2 – 3 ngày mới đi tiêu một lần, nhưng mỗi lần đi tiêu không phải gắng sức, phân vẫn mềm, đó không phải bị bón, mà do trẻ tiêu hóa sữa mẹ tốt nên ít phân.

Trẻ lớn hơn bị bón có thể do uống ít nước, ít ăn rau, ít ăn các chất xơ. Trong bữa ăn, cha mẹ chỉ chú ý cho con ăn cơm với thịt, cá và nước canh, chén cơm không thấy có rau xanh. Trong ngày có cho ăn thêm trái cây nhưng là ổi, vú sữa, saboche nên bón là điều tất nhiên.

Để giúp trẻ đi cầu được, nhiều vị phụ huynh đã mua thuốc về bơm đít cho trẻ, đó chỉ là biện pháp tình thế, không phải là cách giải quyết căn bản, nên bón vẫn còn bón. Đến nỗi có bà mẹ đã nói “không bơm, nó không đi” !
    Ở các lớp nhà trẻ mẫu giáo, các cô thường cho bé ngồi bô sau mỗi bữa ăn, tập cho trẻ có thói quen đi cầu – không nín khi mắc. Khi ăn xong, do phản xạ “dạ dày - ruột” trẻ có cảm giác “mắc đi cầu”. Tập ngồi bô sau ăn là phù hợp với cơ thể của trẻ.

Một vài mẹo nhỏ giúp trẻ đi cầu dễ dàng

* Khuyến khích trẻ uống thêm nước cam, nước cà chua bằng cách pha nhiều ly, nhiều người cùng uống đua với trẻ, ai uống trước sẽ được hoan hô; có không khí thi đua, bé sẽ hào hứng và uống nhiều; nên cho trẻ uống sau khi ngủ trưa dậy.
    * Trẻ bú bình bị bón thì coi chừng do pha sữa quá đặc hay quá ngọt, nên pha đúng theo hướng dẫn của nhà sản xuất đã ghi trên hộp. Nếu bé vẫn bón có thể nhỏ vài giọt chanh vào nước ấm rồi dùng nước ấy pha sữa cho bé.
    * Mủ cây xà lách trị bón rất hữu hiệu, dùng 3 cây xà lách ta (không phải loại xà lách Đà lạt lá cuốn) rửa sạch, tách hết lá, còn lại 3 cọng thân, dùng dao xắt thành lát nấu nước pha sữa cho trẻ uống.
    * Biện pháp cơ học thì dùng ống thủy (nhiệt kế) thoa chút dầu ăn hoặc vaseline vào đầu ống thủy cho trơn, rồi mỗi ngày cứ đúng giờ đút vào hậu môn của bé rồi rút ra, làm đi làm lại vài lần sẽ kích thích bé mắc đi cầu.
    * Tập cho trẻ ăn rau: rau dền, rau mồng tơi... mềm, dễ ăn, trẻ sẽ ăn được nhiều. Rau nào cũng giúp cho trẻ hượt. Cho trẻ ăn cơm chung với người lớn, trẻ thấy người lớn ăn rau sẽ bắt chước. Rửa sạch tay cho trẻ rồi cho tự bốc ăn, trẻ sẽ cảm thấy thích thú hơn.
    * Các thức ăn giúp trẻ nhuận trường có thể kể ra: cà chua, đu đủ, chuối, khoai tây, khoai lang, các loại rau... Cũng cần chú ý xem có phải tại chế độ ăn của bé gây táo bón như quá mặn, nhiều carot và thiếu nước uống không?
    * Chỉ cho trẻ thấy hình ảnh các con thú ăn nhiều rau: con hà mã trong sở thú... ở nông thôn thì con bò, con trâu, con heo, con gà... đều thích ăn rau để khuyến khích trẻ.

Chữa bón cho trẻ về nguyên tắc và cách làm thì dễ nhưng cần thời gian và sự kiên trì của cha mẹ.

Bác sĩ Đỗ Minh Trung
    Theo tạp chí Thuốc & Sức khoẻ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 435 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Tèo
    Bạn ơi, chỉ cho 3-4 giọt thôi, mình thấy vẫn hiệu quả lắm. Bạn thử tham khảo bài này xem nhé:

Chứng bón ở trẻ em - Mẹo vặt chữa táo bón

Trong chứng rối loạn tiêu hóa ở trẻ em có hai thái cực đối lập:

* Tiêu chảy: tiêu quá nhiều lần, phân lỏng.
    * táo bón: tiêu ít lần, phân cứng, khô.

Thái cực nào cũng gây khó chịu cho trẻ và các bậc phụ huynh. Chứng không gây nguy hiểm nhưng nhiều phiền toái đó là táo bón.

Nhìn một em bé đau bụng, ngồi bô đã lâu nhưng vẫn chưa xong, ngồi rặn hoài, rặn đỏ mặt, mồ hôi tuôn nhễ nhại, chúng ta cảm thấy xót xa, đến khi nghe tiếng “cộp-cộp” khô khốc vang lên, khuôn mặt của bé mới giãn ra. Lúc đổ bô chúng ta thấy có ít máu tươi bao quanh cục phân – khi ấy hậu môn bé đã bị nứt, rách...

Bé bị bón, hình ảnh trên cứ lập lại hoài, những đau đớn khi ngồi bô và chứng rách hậu môn làm bé sợ đi cầu, nên nín, lâu ngày thành thói quen lại càng bón hơn.

Có những trường hợp trẻ nhập viện vì sốt và đau bụng. Thầy thuốc khám cho bé sờ được từng khối phân cứng lổn nhổn trong bụng, có thể bé đã bị sốt vì bón.

Ngoại trừ những chứng bệnh thực thể như phình to ruột già, gây ứ đọng phân, các nguyên nhân gây bón còn lại có thể khắc phục dễ dàng, nhưng cần có sự kiên trì của gia đình.

Trẻ chỉ bú sữa mẹ, có thể 2 – 3 ngày mới đi tiêu một lần, nhưng mỗi lần đi tiêu không phải gắng sức, phân vẫn mềm, đó không phải bị bón, mà do trẻ tiêu hóa sữa mẹ tốt nên ít phân.

Trẻ lớn hơn bị bón có thể do uống ít nước, ít ăn rau, ít ăn các chất xơ. Trong bữa ăn, cha mẹ chỉ chú ý cho con ăn cơm với thịt, cá và nước canh, chén cơm không thấy có rau xanh. Trong ngày có cho ăn thêm trái cây nhưng là ổi, vú sữa, saboche nên bón là điều tất nhiên.

Để giúp trẻ đi cầu được, nhiều vị phụ huynh đã mua thuốc về bơm đít cho trẻ, đó chỉ là biện pháp tình thế, không phải là cách giải quyết căn bản, nên bón vẫn còn bón. Đến nỗi có bà mẹ đã nói “không bơm, nó không đi” !
    Ở các lớp nhà trẻ mẫu giáo, các cô thường cho bé ngồi bô sau mỗi bữa ăn, tập cho trẻ có thói quen đi cầu – không nín khi mắc. Khi ăn xong, do phản xạ “dạ dày - ruột” trẻ có cảm giác “mắc đi cầu”. Tập ngồi bô sau ăn là phù hợp với cơ thể của trẻ.

Một vài mẹo nhỏ giúp trẻ đi cầu dễ dàng

* Khuyến khích trẻ uống thêm nước cam, nước cà chua bằng cách pha nhiều ly, nhiều người cùng uống đua với trẻ, ai uống trước sẽ được hoan hô; có không khí thi đua, bé sẽ hào hứng và uống nhiều; nên cho trẻ uống sau khi ngủ trưa dậy.
    * Trẻ bú bình bị bón thì coi chừng do pha sữa quá đặc hay quá ngọt, nên pha đúng theo hướng dẫn của nhà sản xuất đã ghi trên hộp. Nếu bé vẫn bón có thể nhỏ vài giọt chanh vào nước ấm rồi dùng nước ấy pha sữa cho bé.
    * Mủ cây xà lách trị bón rất hữu hiệu, dùng 3 cây xà lách ta (không phải loại xà lách Đà lạt lá cuốn) rửa sạch, tách hết lá, còn lại 3 cọng thân, dùng dao xắt thành lát nấu nước pha sữa cho trẻ uống.
    * Biện pháp cơ học thì dùng ống thủy (nhiệt kế) thoa chút dầu ăn hoặc vaseline vào đầu ống thủy cho trơn, rồi mỗi ngày cứ đúng giờ đút vào hậu môn của bé rồi rút ra, làm đi làm lại vài lần sẽ kích thích bé mắc đi cầu.
    * Tập cho trẻ ăn rau: rau dền, rau mồng tơi... mềm, dễ ăn, trẻ sẽ ăn được nhiều. Rau nào cũng giúp cho trẻ hượt. Cho trẻ ăn cơm chung với người lớn, trẻ thấy người lớn ăn rau sẽ bắt chước. Rửa sạch tay cho trẻ rồi cho tự bốc ăn, trẻ sẽ cảm thấy thích thú hơn.
    * Các thức ăn giúp trẻ nhuận trường có thể kể ra: cà chua, đu đủ, chuối, khoai tây, khoai lang, các loại rau... Cũng cần chú ý xem có phải tại chế độ ăn của bé gây táo bón như quá mặn, nhiều carot và thiếu nước uống không?
    * Chỉ cho trẻ thấy hình ảnh các con thú ăn nhiều rau: con hà mã trong sở thú... ở nông thôn thì con bò, con trâu, con heo, con gà... đều thích ăn rau để khuyến khích trẻ.

Chữa bón cho trẻ về nguyên tắc và cách làm thì dễ nhưng cần thời gian và sự kiên trì của cha mẹ.

Bác sĩ Đỗ Minh Trung
    Theo tạp chí Thuốc & Sức khoẻ
    Cảm ơn mẹ bé Tèo nhiều. Con em cũng đang bị bón.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 10 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Táo bón là một triệu chứng thường gặp ở trẻ em với đặc điểm là giảm số lần đại tiện bình thường, kèm theo đi tiêu khó và đau do phân rắn hoặc quá to. Khi số lần đi tiêu của trẻ sơ sinh dưới 2 lần/ ngày, của trẻ bú mẹ dưới 3 lần/ tuần (trên 2 ngày/ lần), của trẻ lớn dưới 3 ngày/ lần thì coi là bị táo bón.
    Có 2 nguyên nhân dẫn đến táo bón ở trẻ:

Do tổn thương thực thể ở đường tiêu hóa: Loại này hiếm gặp, thường chỉ chiếm 5% trong các nguyên nhân gây táo bón, đó là các dị tật bẩm sinh: phình to đại tràng, bệnh suy giáp trạng. Khi mắc các bệnh này, trẻ thường bị táo bón rất sớm từ ngay sau khi sinh. Ngoài ra, còn do nguyên nhân khác như trẻ bị nứt hậu môn, trĩ, nên đi tiêu bị đau, gây co thắt hậu môn.

Do nguyên nhân cơ năng: Chủ yếu là sai lầm trong chế độ ăn uống, uống ít nước dẫn đến thiếu nước, ăn quá nhiều chất đạm, ít chất xơ (do ăn ít rau xanh, quả chín), pha sữa quá đặc, ăn chưa đủ về số lượng hàng ngày. Trẻ bú sữa bò dễ bị táo bón hơn bú sữa mẹ. Mẹ bị táo bón, con bú sữa mẹ cũng dễ bị táo bón. Trẻ lớn có thói quen nhịn đại tiện do sợ bẩn hoặc ngại đi đại tiện và đây cũng là nguyên nhân gây táo.

Xử trí khi trẻ bị táo bón

Cho trẻ ăn đủ số lượng hàng ngày, uống nhiều nước.

Ăn nhiều rau xanh và hoa quả (chọn loại rau có tính nhuận tràng như rau lang, mồng tơi, rau giền, củ khoai lang). Khi nấu bột và cháo, phải băm nhỏ cho trẻ ăn cả cái.

Ăn các loại quả như: chuối tiêu, đu đủ, bưởi, cam, quýt, thanh long… Khi trẻ đã bị táo bón không nên ăn cà rốt, hồng xiêm, táo…

Trẻ bú sữa bò bị táo bón: Pha sữa loãng hơn bình thường một chút, có thể pha thêm một thìa cà phê nước quả (cam, quýt) vào cốc sữa cho trẻ, hoặc dùng nước cháo pha sữa cho trẻ trên 5 tháng.

Mẹ bị táo bón cho con bú thì phải điều trị táo bón cho mẹ, ăn nhiều rau quả, uống nhiều nước…

Xoa bụng cho trẻ theo khung đại tràng từ phải sang trái, 3-4 lần/ngày giữa 2 bữa để kích thích tăng nhu động ruột.

Tập thói quen ăn nhiều rau: Thái nhỏ nấu canh, luộc rau cho trẻ ăn trước. Trẻ lứa tuổi mẫu giáo cần 100-150 g rau/ngày. Cho trẻ ăn cả múi các loại quả như quýt, bưởi, đu đủ, chuối tiêu, thanh long…

Vệ sinh đại tiện giữ một vai trò quan trọng: Tập cho trẻ đại tiện đúng giờ, chọn thời gian lúc trẻ không vội vã, nên chọn sau bữa ăn vì lúc này nhu động ruột hoạt động tăng. Tránh để trẻ ngồi bô hoặc ngồi hố xí quá lâu.

Các trường hợp táo bón do nứt hậu môn: Rửa sạch hậu môn, bôi dung dịch Natri bạc 2%.

Điều trị các bệnh còi xương, suy dinh dưỡng, thiếu máu… nếu có.

Khi đã áp dụng các biện pháp trên nhưng không có hiệu quả thì mới dùng thuốc (dầu Parafin): 5-10 ml (trẻ nhỏ), 10-20 ml (trẻ lớn) vào buổi sáng. Thụt hậu môn là biện pháp cuối cùng; dùng nước ấm pha với Glycerin 30-40 ml đối với trẻ dưới 1 tuổi và 100-250 ml đối với trẻ trên 1 tuổi.

Những trường hợp cần đưa trẻ đến bệnh viện:

- Táo bón kéo dài trên một tuần, thay đổi chế độ ăn không có tác dụng.

- Táo bón sau khi trẻ mới sinh, bụng chướng.

- Táo bón ảnh hưởng đến sức khỏe: Kém ăn, gầy sút, suy dinh dưỡng, kèm theo nôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 581 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

Bé nhà mình ăn nhiều rau lắm. Mỗi ngày mình nấu cho bé 1/2 mớ rau cải cho 2 bữa bột. vậy mà chẳng hiểu sao vẫn táo, 2 ngày mới đi 1 lần, huhu. Nhưng bụng bé cũng không chướng và bé cũng không kém ăn do chưa đi vệ sinh được. Không biết mình nên cải thiện tình hình thế nào đây????
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 217 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eeyore Xem bài viết
    Bé nhà mình ăn nhiều rau lắm. Mỗi ngày mình nấu cho bé 1/2 mớ rau cải cho 2 bữa bột. vậy mà chẳng hiểu sao vẫn táo, 2 ngày mới đi 1 lần, huhu. Nhưng bụng bé cũng không chướng và bé cũng không kém ăn do chưa đi vệ sinh được. Không biết mình nên cải thiện tình hình thế nào đây????
    me nó phải xem phân của bé nữa mới xác định được là có đúng bé bị táo bon không.nếu phan thành khuôn nhưng mềm thì là phân bình thường không phải táo đâu mẹ nó ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 731 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eeyore Xem bài viết
    bé nhà bạn mấy tháng rồi ??
    Nếu trên 6 tháng mà thế thì cực kỳ bình thường,chẳng có gì phải lo cả .
    Nếu 2 ngày đi đều đều như thế thì cũng khá tốt mà,miễn là phân bé mềm thôi
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 214 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

bạn cho bé ăn rau lang xem? uống nước mận cúng đc.k bạn cho bé ăn khoai lang với sữa ý:Smiling:
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn!
    Minh cũng mới làm cha được 4 tháng rui, thật hạnh phúc với gd nhỏ!
    Con trai minh đã 4 tháng tuổi và được 8kg ( khi sinh 3kg).
    Dạo này cháu cũng bị táo bon, 5 ngày mới đi ngoài 1 lần!
    Minh cũng đã cho cháu ăn dặm và bú thêm sữa ngoài,nhưng cháu ăn không nhiều. vậy các bạn chỉ giúp mình cách điều trị cho cháu!
    Có nên đưa cháu đi khám ở viện không?
    Cám ơn các bạn nhiều!
    Nguyễn Trọng (0989124996)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các Mẹ,em bé của mình được 8 tháng rùi, bình thường ngày nào cũng đi ngoài 1 lần, nhưng ba ngày nay bé không đi cầu được. mình phải làm sao bay giờ?bé nhà mình chủ yếu bú sữa mẹ. từ ăn tháng thứ bảy ngày ăn dặm hai bữa (trưa va tối).Mong nhận được tư vấn của các mẹ sớm. Cảm on các mẹ nhiều.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng có lần 7 ngày mới ị được. Mình hỏi bác sĩ thì được biết nếu thay đổi chế độ ăn rồi mà bé vẫn không ị được thì dùng đầu cặp nhiệt độ nhúng mật ong loãng hoặc dung dịch parafin ngoáy vào hậu môn cho bé để kích thích bé rặn. Mình đã thử với bé nhà mình, cũng hiệu quả lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Bé mình 7,5 tháng di ngày 1 lần nhưng rặn khó, phân xanh đen và cứng từng cục, vậy là bón thật sự rồi. Ngày nào bé cũng ăn khoai lang, khi thì cho vào cháo, hki thi xay với sữa ăn cả chén mà vẫn bón. Bé ko chịu uống nước quả. Mình cũng cho ăn rau lang rồi nhưng vẫn vậy thôi. các mẹ có cao kiến gì không giúp mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp bé Mít nhà mình với, cháu được 3 tháng rồi và đang bị táo bón, hơn 2 ngày cháu chưa đi được. Cháu có uống được nước lá khoai lang không? Cảm ơn các mẹ nhiều, Híc, lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 370 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình có đọc một tài liệu nói về việc táo bón của trẻ như thế này nhé: Trẻ côn không như người lớn nhất 1 ngày phải đi 1 lần mà tuỷ vào cơ thể của từng bé. Có bé ngày đi từ 1 đến 3 lần nhưng có bé chu kỳ là 2 ngày/lần. vì vậy các mẹ phải chú ý xem con khi đi ngoài có phải dặn ko hoặc là phân bé có cứng ko mà căn cứ bé có táo hay không chứ đừng tính số ngày. Nhưng còn vấn đề nữa là cái trên ko áp dụng với bé sơ sinh nhé (bé sơ sinh phải đi khoảng 10lần/ngày) còn ko được để bé trên 3 ngày mà ko đi vì ruột các bé còn non nên để tích tụ quá lâu trong bụng sẽ rất nguy hiểm đối với bé. Bé nhà mình nếu cứ quá 3 ngày là mình thụt bằng mật ong cho bé.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,bé nhà em mới được 22 ngày tuổi vì em ko có sữa nên cháu bú hoàn toàn sữa ngoài từ lúc mới sinh (bú mẹ chỉ đủ mút mát chơi thôi). Đầu tiên cháu ăn sữa Nan nhưng đến ngày thứ 11 bắt đầu có hiện tượng táo (ngày chỉ đi 2 lần và phân đã thành hình) đến mấy hôm sau thì táo hẳn (phân rắn) có lần chảy cả máu, ngày 1 lần có khi 2 ngày mới đi mà mỗi lần đi đều phải dùng mật ong hoặc thuốc bơm vào hậu môn. mỗi lần con đi ị là con khóc và mẹ cũng muốn khóc theo luôn. Em đã đổi sữa cho cháu sang dulac gold của dumex ngày đầu tiên thì thấy cải thiện một chút hôm sau lại đâu vào đấy. Bây giờ cháu đang uống Novalac Conspation là dòng sữa dành riêng cho bé bị táo bón thì ngày nào cháu cũng đi 1 lần không phải sử dụng thuốc hay mật ong thụt nữa nhưng phân vẫn rắn và cháu ị vẫn rất khó khăn (rặn đỏ mặt tía tai và khóc nữa). Các mẹ xem có cách nào giúp em với chứ cứ nhìn con thế này đau đầu quá không thể chịu được. Ah, em đã cho cháu uống thêm trà Hipp loại trà hoa cúc ý.
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tình trang táo hoặc khó ị thường gặp ở 1 số sữa ngoài nên khi uống sữa ngoài thì ta nên kết hợp cho bé dùng thêm "Frisolac (Comfort) Sữa bột dành cho trẻ Nôn Trớ, Đau thắt bụng và táo bón" 1 ngày dùng thêm khoan 2-3 bình chia đều trong ngày, bé Heo Sữa nhà mình uống Similac lúc đầu cũng bón và khó đi ị, nhưng từ khi dùng thêm cách này thì bé ít bị bón và dễ đi ngoài hơn. nhưng nhất thiết phải cho bé đi ị mỗi ngày và đúng giờ sẽ hay hơn, còn nếu bị bón quá thì dùng kèm dung dịch bơm cho bé dễ đi.
    Chúc bé mau mau ị tốt
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thấy bé nhà mình dùng Friso ít bón lắm, bạn thử xem
    Đỗ Thị Mỹ Hoà, 0983.321327
    Phòng 506, Lô C, chung cư Bưu điện, Q10, HCM
    flora19000@yahoo.com
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hai bé con mình đều có giai đoạn bị táo bón và Cũng áp dụng phương pháp mật ong cho cháu. Nhưng bạn nên chú trọng việc xoa tay lên bụng dưới bé theo chiều kim đồng hồ để kích thích và hỗ trợ giúp bé có phản xạ tạo nhu động ruột đẩy phân ra ngoài. Vì ruột già nằm trong khoang bụng đi theo đúng chiều kim đồng hồ nên bạn nhớ là bạn xoa bụng bằng bàn tay của bạn theo chiều đó (từ trái sang phải). Khi nào bạn muốn bé đi thì xoa 1 lúc, chờ không kết quả thì xoa tiếp để bắt ruột già làm nhiệm vụ của nó.
    Bạn thử xem hiệu quả lắm. Con mình bị táo không đi được, không cho mẹ xoa bụng. Đến khi chảy máu sợ quá nhờ mẹ xoa giúp mới đi được đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)