TIN TÀI TRỢ.

Bé bị nổi hạch ở nách do tiêm ngừa lao BCG

• 0 Lượt chia sẻ
  • 55.9K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Bé em hiện tại được 4m23d rồi, khoảng nửa tháng nay nách bé bị nổi hạch, bác sĩ bảo do phản ứng của mũi lao tiêm khi mới sinh. Em có đi khám bác sĩ ở chi nhánh phòng khám nhi Sài Gòn, bác sĩ kê thuốc kháng sinh cho bé uống 3 ngày và bảo theo dõi thêm, nếu hạch mềm và có mủ thì phải rạch ra. Đã có 2 bác sĩ khuyên em nên đưa bé đi rạch, nhưng bé nhỏ không nên sử dụng thuốc gây tê không biết là khi rạch thì bác sĩ có gây tê cho bé không. Nếu không thì rạch sống tội cho bé lắm, nghe nói thôi mà tay chân em đã bủn rủn ra rồi.
    Em có tham khảo thông tin trên mạng, các diễn đàn (có cả trên WTT) nhưng vẫn còn hoang mang quá. Người thì bảo nên can thiệp sớm sẽ mau lành, sẹo thẩm mĩ, nếu để tự vỡ sẽ bị rò kéo dài mấy tháng, lâu lành và để sẹo nhăn nhúm.
    Hôm qua khi đưa bé đi chích ngừa mũi 5in1 lần 3, em có hỏi cô ở trạm y tế, cô bảo con cô 2 đứa đều bị và cô để cho tự vỡ. Cô nói tự vỡ sẽ mau lành hơn chứ đi rạch đau lắm.
    Bây giờ em không biết phải xử lý cho con như thế nào, mong mẹ nào đã có kinh nghiệm thực tế chỉ giúp em với ạ. Và nếu hạch đã vỡ rồi có khả năng bị lại nữa không các mẹ? Ngày nào nhìn thấy nó cũng xót cho con, giá như mình bị thay cho con thì tốt biết mấy.

Mong hồi âm của các mẹ. Cảm ơn các mẹ trước nhé!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 39 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hạch phản ứng của bé giờ sao rồi bạn ơi
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacsykhanhngan Xem bài viết
    Hạch phản ứng của bé giờ sao rồi bạn ơi
    Hay quá, có bác sĩ đây rồi. Yên tâm được một thời gian giờ em lại lo cái hạch ấy nữa. Cách đây vài tháng hạch của bé làm miệng và bị rò nên em đưa bé đi bsĩ. Bsĩ có dùng bông gòn lấy mủ và kê thuốc, đi thay băng suốt 1 tuần, miệng hạch cũng lành lại. Em tưởng ổn rồi nhưng cách đây khoảng nửa tháng em thấy nách bé hay bị hăm hăm đỏ, kiểm tra thì thấy 1 cái miệng khác, hôm nay miệng có đường kính khoảng 2mm rồi. Quan sát thì hạch k sưng hay có mủ gì hết, ấn vào nghe cứng hình như hạch vẫn còn.E định dùng povidine sát trùng cho bé. Em lo quá, không biết làm sao để trị dứt điểm cho bé, e sợ phải phẫu thuật nạo hạch cho bé lắm. Hôm trước mỗi ngày đi thay băng cho bé là 1 cực hình với e, bé đau mặt tái méc khóc k ra tiếng e cảm thấy quặn lòng. Mà để lâu có ảnh hưởng gì k bsĩ ơi? Mong bsĩ cho e lời khuyên, e cảm ơn nhìu ạ. Bé e hiện tại 9.5m, nặng 10.3kg.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hạch của con mẹ xử lí sao rùi ạ,còn e cũng bị vậy mà không biết làm thế nào,bị hạch như vậy có tiêm được mũi 5trong1 không ạ?
    comment by WTT mobile view
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninhduongthu Xem bài viết
    Hạch của con mẹ xử lí sao rùi ạ,còn e cũng bị vậy mà không biết làm thế nào,bị hạch như vậy có tiêm được mũi 5trong1 không ạ?
    Bé mình lúc trước vẫn đi chích 5in1 bình thường đó b, khi chích m có hỏi cô ở Trạm xá, chính cô là người động viên mình đỡ lo vì 2 đứa con của cô lúc trước cũng bị để tự vỡ. Mình được 1 chị chỉ mua hạt đình lịch ở tiệm thuốc bắc về ngâm nước đắp cho bé để hạch gom mủ nhanh làm miệng. Mình có đắp nhưng chỉ đc 1 lần rồi hạch rỉ mủ. Bé bị qua rồi, theo mình b nên đưa bé đi bsĩ, bsĩ sẽ rạch, hoặc khi nào b thấy hạch làm miệng rỉ mủ rồi đưa đi. tốt hơn hết hãy để bác sĩ can thiệp, vệ sinh, thay băng hàng ngày trong 1 tuần vì ở nhà thấy bé đau sẽ nhát tay k lấy hết mủ đc. Mình đưa bé đi thay băng cả tuần, lần nào cũng bủn rủn chân tay khi bé khóc tái hết mặt. nhưng bé còn nhỏ mau quên lắm, sau 1 tuần sẽ từ từ lành lại. bé b đc mấy tháng rồi? cũng k nghiêm trọng đâu, b đừng quá lo nhé.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của MeMon2307
    • 17 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng lên hạch từ lúc 7m, giờ bé 10m rùi, dạo gần đây mình thấy nó to ra, đang định cho con đi Viện Nhi khám đây, hic hic. Khổ thân con quá!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi con e 3m mấy rồi cũng bị hạch ở nách.con chị bị vậy hết chưa
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me be ko phai lo lang dau ngay truoc cu lon nha minh cung bi nhu vay luc dau ko biet minh cung lo xong hoi cho tiem chung ho bao do la phan ung cua vaccin, co tre bi tre ko bi,be nha minh may thang sau hạch đỏ ko tự vỡ minh dua be di trích moi het mủ day,me cu yen tam nhe tắm dung đụng chạm j vao hach het,
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mecubon nói đúng đó, các mẹ yên tâm bé k sao đâu. Khi thấy hạch có mủ nên đưa đi bác sĩ kiểm tra, khi nào họ thấy mủ đã gom lại họ sẽ chích mủ ra, chịu khó đi bác sĩ thay băng 1 tuần là khỏi. Bé nhà mình khỏi lâu rồi, nách có cái ngấn sẹo 1 tí thôi.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới đi khám ở viện nhi về, bs nói ko sao, kệ khi nào nó to vỡ ra thì tự nặn là xong.
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi strawberry2016 Xem bài viết
    Bé nhà mình mới đi khám ở viện nhi về, bs nói ko sao, kệ khi nào nó to vỡ ra thì tự nặn là xong.
    Hạch tự vỡ sẽ để lại sẹo xấu ( nếu là bé trai thì k lo, vì lớn lên đám vi ô lông sẽ che khuất 😂) và theo kinh nghiệm của mình là nên để bác sĩ nặn và lấy thật sạch mủ mấy ngày đầu để nhanh khỏi và tránh nhiễm trùng. Tâm lý chung của người thân là sợ bé đau và xót khi bé khóc và giãy giụa nên khó có thể làm sạch được hẳn, mà như vậy thì sẽ kéo dài thời gian hạch lành cứ phải băng làm bé khó chịu tội hơn. Nhưng là hạch lành nên mẹ yên tâm rùi nhé, giờ theo dõi hạch chín mùi thôi. chúc bé ăn ngoan, ngủ ngoan mau lớn nhé.

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

con trai em 3m cũng đang có hạch ở nách. nhưng e nghe bác sỹ nói có khi tiêm mà có hạch là rất tốt đấy ạ. các mẹ đừng lo. cu nhà e cho đi khám bác cho uống thuốc trong 10 hôm. trộm vía bh đã nhỏ đi rồi. đi khám lại thì bác sỹ bảo kệ cho nó tự teo dần k cần can thiệp gì cả nên bố mẹ cháu cũng yên tâm. ít kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zynbii Xem bài viết
    con trai em 3m cũng đang có hạch ở nách. nhưng e nghe bác sỹ nói có khi tiêm mà có hạch là rất tốt đấy ạ. các mẹ đừng lo. cu nhà e cho đi khám bác cho uống thuốc trong 10 hôm. trộm vía bh đã nhỏ đi rồi. đi khám lại thì bác sỹ bảo kệ cho nó tự teo dần k cần can thiệp gì cả nên bố mẹ cháu cũng yên tâm. ít kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ
    Mẹ nó ơi cho e hỏi chút. Chị cho cháu uống thuốc jh thế ạ. Chẳng là bé nhà e cũng bị hạch to như ngon tay cái ở nách trái. K đau, k đỏ mà lại to. E đang k biết làm thế nào. Có mẹ nào biết chỉ giúp em với
    • kimthoa4313 Khách
    • 2 năm
    Bé mẹ giờ như thế nào rồi ạ? Bé mình cũng bị giờ thấy rỉ mủ ra rồi. Mình k giám cho bé đi rạch vì nghe nói đau kinh khủng lắm.hic.giờ mình k biết phải làm sao nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 81 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn ơi bé nhà mình sau khi tiêm Vắc xin Lao cũng bị nổi hạch ở nách, bạn có ở Hà Nội ko? Lần trước bạn cho bé khám bác sĩ nào cho mình xin thông tin được ko? Mình lo quá ko biết sử lý thế nào!
    • Metrihung Khách
    • 1 năm
    Cho e hóng vụ này với ạ
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

C oi hạch bé giờ sao rồi? Bé e đang bị muốn nhờ c tư vấn giúp!!!!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà e được 5m cũng nổi hạch ở nách. khám bsi yêu cầu trích vì hach có mủ. con e be qua e chưa muốn can thiệp sớm. các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho e với
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

B ơi. Bé nhà m hơn 3 tháng cũng bị nổi hạch ở nách trái bằng 1 đốt ngón tay rồi. B cho bé dùng thuốc gì vậy ạ.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng bị 2 hạch ở nách từ hồi 3 tháng . Giờ bé 15 tháng rồi. Tội con quá đi khám bs cho thuốc uống 5 bửa rồi hẹn đi rạch ra nè.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2