TIN TÀI TRỢ.

Bé bám bà hơn mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.6K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 85 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề này muôn thuở rồi nhưng em chẳng chia sẻ được với ai nên tâm sự với các chị cho khuây khỏa. Em sinh bé xong về nội ở cữ 6 tháng rồi xuống Hà Nội. Thời gian ở cữ bà nội cũng hay chơi với bé và chăm bé giúp em, nhưng chủ yếu vẫn là mẹ chăm vì bà nội còn đi làm và bé ti mẹ hoàn toàn. Hồi bé mới xuống Hà Nội bé cũng bện mẹ lắm, 2-3 tuần e vần cho bé về thăm ông bà nội vào cuối tuần. Tuy nhiên càng lớn bé càng bám bà nội, hiện tại bé được 9 tháng, tuy bà nội ko ở gần chăm sóc nhưng rất thường xuyên gọi facetime. Bây giờ bé chỉ theo bà nội, bình thường k có bà bé còn theo em, nhưng chỉ cần nhìn thấy bà nội là bé khóc đòi theo bà, nghe thấy giọng bà thôi thì bé đang làm j cũng quay ra đòi theo bà. Cháu theo bà là vui nhưng e thấy tủi thân kinh khủng. Em mới làm mẹ lần đầu nên cũng còn trẻ con, nhưng có khi em đi cả nửa ngày về mà bé vẫn thờ ơ, bám chặt lấy bà làm em buồn rơi nước mắt. Bà nội lại rất thích khi cháu theo bà (tất nhiên rồi), nên thường xuyên khoe với moi người, rồi bảo em bế xong bà dọa "Bà đi đây" để bé khóc cho mọi người xem rồi cười thích thú. Em thấy buồn với tủi thân lắm. Rồi thì nói những câu kiểu như " thèm ti thôi chứ không nhớ mẹ (Vì có bà rồi), " bao giờ cai sữa về ở với ông bà luôn cần gì bố mẹ", lại được cô em chồng hùa vào " mẹ mày mà không có ti thì trông con thua xa mọi người"... Càng ngày em càng cảm thấy không muốn về quê chồng và không vui mỗi khi bà nội xuống. Em biết là không nên nhưng mà không thay đổi được cảm xúc. Hiện tại em vẫn ở nhà chăm sóc bé chưa đi làm, dù ở nhà cả ngày nhưng bé cũng chẳng bện em tí nào. Nhiều người bảo như thế là sướng nhưng e thấy khổ.
    Các chị có cách nào giúp em bỏ được cái cảm giác này hoặc cho bé bện mẹ hơn không ạ? Em cũng chịu khó chơi với bé và chăm bé lắm, nhưng dù thế nào thì chỉ cần thấy bà là bé bơ em luôn. Em chán quá các mẹ ơi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình thì lại không có cảm giác như chủ thớt, bé nhà mình cũng quý và theo bà nội lắm, nhưng.mình lại cảm thấy vui khi.như vậy, mình luôn tạo điều kiện cho bà cháu gần gũi nhau, chứ không thấy tủi thân như bạn

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E hiểu được cảm giác của chị hiện tại, theo em thì chị nên dành nhiều thời gian cho bé hơn, cho bé ăn, ngủ, tắm hay kể chuyện cho con đều nên tự làm chắc bé sẽ cảm nhận ra thôi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Như vậy cũg pùn thật. Bé nhà em thỳ theo bà ngoại thôi,mà thấy e hay bà ngoại đi mất là khóc um xùm,hổg biết rốt cuộc là theo ai. Chắc do bà nội cưg chiều bé qá nên bé thích hơn đó c. Mai mốt bé lớn bé sẽ hỉu,c đừg bùn qá.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó yên tâm đi, bé có từng giai đoạn phát triển, sẽ có lúc mẹ nó cảm thấy ôi sao mệt mỏi thế vì cái tội con cứ nhằng nhẵng bám mẹ " như c.. với đ.." Mình chứng kiến nhiều người rồi, đi cả ngày từ lúc con chưa ngủ dậy, đến tối mịt mới về có khi con còn ngủ rồi, vậy mà con vẫn chỉ có mẹ thôi, Tình mẫu tử khó lý giải lắm mn ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

E còn buồn hơn ku lớn nhà e 3 tuổi rùi mỗi lần con hư mắng là ông nội bênh cháu bảo cháu là kô chơi mí m ra ông còn dậy cháu cái tính ích kỷ thamt
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

E cũng buồn khi ông nội chiều cháu mỗi khi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 179 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

mình rat hiểu cảm giác của bạn,con mình nguyên 1 năm đầu cũng bám bà.trưa mình đi làm về bế con mà con cứ khóc, qua bà lại nín, mình đi làm về trưa ko dám năm ngủ nghỉ, vì bà cứ bế cháu ru cháu ngủ chẳng lẽ mình nằm dài ra đấy.nên cứ phải ngồi nhìn 2 bà cháu, rất ức chế, rất buồn.bà nội thì cứ đi nói với mọi người là như có con mọn, cực, vất vả này nọ, nói nhiều khi khó nghe mình cũng phải nhịn vì con cứ bám bà.Thế nhưng đến khi thôi nôi đc 1 tuổi thì con thay đổi hẳn, với cũng do mình cho đi học sớm luôn, nên bé tự ngủ và k còn bám bà nữa.Bây giờ 3tuoi chỉ có mẹ là nhất, lẽo đẽo theo mẹ suốt ngày.Cố lên bạn nhé, đến giai đoạn nào đó con se thay đổi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 208 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Tình mẫu tử ! Bé nhỏ nên vậy thôi mình nghĩ có ngừou trông là mừng rồi!
    • 71 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Giống nhà mình thế nên mình hiểu cảm giác này. Nhà mình chỉ toàn mình làm với trông con( những lúc con ốm đau, mũi dãi, vất vả..) còn lại bà chỉ có việc chơi nên cháu rất quấn bà.mẹ chồng mình còn trẻ khoẻ, tính hướng ngoại lại rảnh rang nên hay nghĩ ra trò chơi với cháu, bà nô với cháu mà mình còn phát mệt. Nếu chuyện chỉ có vậy thì còn mừng, đằng này là bà cố tình đẩy việc cho mình, giành cháu. Nhưng khi cháu có chuyện thì bà lặn mất tăm, chỉ có mình cau có nhăn nhó bực bội, đến khi cháu khoẻ lại, sạch se vui đùa thì bà lại xuất hiện bế cháu đi ngay, đi với bà thì vui và đc chiều, bà lại chẳng ép ăn hay ép ngủ, khó 1 tí là bà lại đẩy ra cho mình, thấy mẹ chồng sao mà khôn lỏi quá thể. Có lần gửi con cho bà 1 ngày, chiều về hỏi cháu nó ăn uống thế nào, bà bảo chả ăn uống đc ji mấy vì bà không ép được, chỉ có mẹ nó ép đc chứ bà thương lắm... Bảo sao con mình lúc nào cũng bà nội, bà nội. Nhưng mình thấy những người như thế sống khôg thật tâm, chỉ muốn lôi kéo chứ chẳng thật logf quan tâm chăm sóc, nhưng lại rất khéo léo bên ngoài. Mình cũng lo con lớn không biết thế nào, cứ như tranh nhau giành giật ý
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng mới có đứa đầu như các chị í, mới đc 2 tháng thôi. Em cũng ở nhà chồng có nuửa tháng nhưng về đấy thấy rất ức chế. Biết ông bà nội quý cháu nhưng em cảm thấy rất khó chịu. Oưr nhà em đã tập cho bé tự lập nhưng về bà nội cứ toàn bế, xong ngủ cũng ôm, lại còn cho nằm võng mà em và mẹ em cũng đã nói là ko bà làm thế sau cháu quen ra Hà Nội rồi ko ai trông được nhưng mẹ chồng vẫn cố tình làm tiếp như thể để cháu bện hơi bà í. Xong lại còn nói với em là nhà rộng thế tha hồ có chỗ mà võng. Rồi còn nói sau này bố mẹ đi đâu thì đi cứ để cháu ở nhà là được. Rồi suốt ngày " giống bà" rõ ràng con mình maf gọi thế như chỉ là cháu nhà bà í còn mình chỉ như đẻ thuê í. Nói chung là e rất ức chế với kiểu gọi thế.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 81 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào bạn! Trước đây mình cũng rơi vào trường hợp như bạn vậy, bé đeo Bà thì Bà thương đỡ vất vả cho mình có thời gian lướt web hihiii, lúc trước mình cũng tủi thân lắm nhưng suy nghĩ kỹ thì tốt chứ kg có gì đâu bạn, bây giờ đeo cả Ba, Bà và Mẹ nên bạn yên tâm nha, đừng suy nghĩ nhiều, dành tình yêu chăm bé, chơi và nói chuyện với bé, chúc bạn vui.
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bé bện bà thì tốt cho mẹ quá.nhưng chủ yếu là do thể hiện hơi quá của bà nội thôi.làm mẹ mà thấy con bện mà bà ko hiểu cho cảm giác của mẹ đó.
    • 43 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình cũng như bạn này nhưng mình không chịu thua. vì mình không muốn con mình hư. Có lần mắng con ba nội sang bế về mình chạy theo giằng lại bảo mẹ để cháu ở lại không tý chau về con đánh đó. thế là mình giằng được cháu.
    Bà bực mình lắm nhưng mình kệ đi, con mình mà, giờ nó rất quấn mình mặc dù mình không chiều nó = ông bà. đó là đứa lớn. Còn đứa bé về ngoại lâu rồi cũng 6 tháng rồi mỗi tháng mình về có 1-2 lần nhưng con vẫn bám mình, khi mình về không cần biết bà ngoại là ai.
    Mẹ mình bảo như vậy thì khổ, không đẩy nó ra thì nó quấn cho khổ nhưng mình ko thấy khổ chỉ là hiện tại thấy hp thôi. hjjjjj.
    Cố lên không thể để con hư đc bạn a
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng từng có cảm giác giống chủ top, hồi đầu vk ck em ở riêng nhưng gần nhà ông bà nội, mà lại là cháu đầu nên bà nội chiều lắm, hồi đầu em cũng thấy tủi thân lắm, nhiều lúc còn muốn dỗi với cả con .Những lúc bà nội sang chơi muộn rồi nên muốn về, nhưng bà không bao giờ về mà không để bé biết, thấy bà đi thì bé lại theo, bà mà thấy bé khóc theo thì lại quay lại bế bé. Dần thì em cũng kệ, tự nhủ là như vậy thì càng nhàn,những lúc cho bé sang chơi với bà thì em về, để bé ở đấy chơi rồi ra đón sau. Với lại bà nội cũng còn phải bán hàng nên cũng không có nhiều thời gian, chủ yếu là bé vẫn gần mẹ nhiều hơn nên em cũng không còn thấy tủi thân nhiều nữa. Bh thì bé đã lớn hơn và cũng hiểu hơn rồi. Dù sao thì con cũng cần có mẹ nhiều hơn mà. Dần rồi sẽ qua thôi nên chủ top đừng buồn nhé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng thông cảm với chị lắm vì em cũng vậy, con em mới hơn 3 tháng thôi, cũng chưa bik nhìu, chưa bik đòi nhưng e cũng có cảm giác khó chịu khi bé tỏ ra thích thú với bà nội hơn với mẹ. Em cảm thấy hụt hẫng vì nghĩ mình ko chăm sóc bé tốt nên bé mới bám bà như vậy. Vì em đi làm sớm nên h cũng phải nhờ bà trông cháu giúp, nhưng đôi khi cách chăm của bà theo kiểu người già ngày xưa cứ ấp ủ, nhốt cháu trong nhà ko cho đi đâu, làm gì cũng kiêng kị khiến nhìu lúc em cũng bực lắm. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì cũng vì bà thương cháu thôi, đôi khi vì khoảng cách giữa 2 thế hệ làm mình ko thoải mái và e nghĩ chắc vì sự ích kỷ, sự trẻ con của mình. Em đang cố gắng lý trí 1 chút để ko làm hỏng mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu đây. Chị cũng vậy nhé! Chúc chị thành công!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ko biết nói gì với em. nhưng hồi chị mới nuôi đứa cháu, nhiều người thường nói: "quà quạ mà nuôi tu hú. tu hú lớn lên rồi tu hú bỏ bay đi", nhất là khi mẹ cháu ghé thăm cháu rồi bỏ về, cháu chạy ra giữa lộ khóc thét. chị chẵng hề buồn, em ạ. mẹ nó thì nó thương, điều tự nhiên mà. hay khi chị dỗ bé: "ôi cục vàng của hai" thì mọi người lại bĩu môi, chị chẵng quan tâm.
    Đôi khi chị nghĩ, chị ráng chăm sóc, dạy dỗ bé đến lúc nên người và có đạo đức thì cho cháu về ở với mẹ ruột
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 161 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Tâm lý trẻ con thường thế , thích cái gì nhẹ nhàng , thích vui chơi , thích điều mới mẻ . Nhưng bạn yên tâm rằng dù thế nào thì tình mẫu tử vẫn là nhất nên 1 thời gian bé cũng lại quấn bạn thôi . Tranh thủ lúc này mẹ nó lo chăm sóc bản thân đi , chẳng phải thời gian qua bạn đã rất tất bật với bé sao đến lúc bé quấn quá lại không còn thời gian nữa ấy chứ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đồng cảm với mom con e bh cũng mới được 5 tháng, e ngày ngày chăm sóc chưa bỏ con hơn 1 tiếng đồng hồ bao giờ, còn bà nội thì ít khi ẵm cháu mà cháu cứ hễ nhìn thấy bà mà đang khóc trên tay em là bé nín ngay, vì có lúc bà bế bà hay nựng cháu nhiều hơn em! E mới có con lần đầu nên thấy con như vậy cũng tủi thân lắm. Lắm lúc bà cố ý giành giựt cháu nữa, ít khi cho em bế bé về ngoại vì sợ bé quen chơi với bà ngoại! E stress lắm luôn, mấy nữa e đi làm kb con còn chịu ngủ với em không nữa, ngày nào cũng lo lắng vậy á! Tủi thân lắm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao giông e vậy ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2