TIN TÀI TRỢ.

Bé 8 ngày tuổi cho bú 1 ngày bao nhiêu cc??

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà em ngủ hay ọ ọe vặn mình,khó chịu và bú lắt nhắt lắm, em ko biết cho cháu bú 1 ngày là bao nhiêu cho vừa đủ, mẹ nào biết thì giúp em vụ này với cám ơn các mẹ, em tính mua vitD cho cháu uống nhưng mùa lạnh ko có nắng để phơi vậy có cho uống dc ko?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 120 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Mới 8 ngày thì khi nào bé đói là đòi bú thui,còn bao nhiu thì còn tuỳ "tài năng" của mỗi bé nữa.Ko có bé nào giống bé nào hết á.

Quan trọng là chỉ cho bé bú khi bé đòi chứ ko được ép.

Còn ngủ hay vặn mình thì ngoài việc cho bé phơi nắng sớm mỗi ngày bạn mua Vit D về cho bé uống 1 ngày 1 giọt vào buổi sáng.Sang tháng thứ 2 thì lên 2 giọt.Hết 2 tháng là hết vặn ngay.
    Sống trên đời cần có một tấm lòng...
    • 627 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng mới được 15 ngày nè. Tầm 8 ngày tuổi thì trung bình bé bú 7 cữ/ ngày, mỗi lần được 40ml. Đến bây giờ 15 ngày thì là 70ml.
    Bạn không nên để bé bú lắt nhắt sẽ tạo thành thói quen xấu. Bé bú nhiều lần như vậy chính tỏ bé bú chưa đủ no thì đã ngủ rồi, ngủ rồi nhưng vẫn đói thì bé sẽ ngủ không yên và đòi bú tiếp.
    Trong lúc bé bú thì bạn nên đánh thức bé dậy. Bé bú bình thì có thể đánh động vào bình sữa của con, hoặc đánh động vào gan bàn chân, như vậy bé sẽ bú tiếp.
    Chúc 2 mẹ con khỏe!!!!!!
    • 3,464 Bài viết

• 23,083 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nathannhi Xem bài viết
    bé nhà em ngủ hay ọ ọe vặn mình,khó chịu và bú lắt nhắt lắm, em ko biết cho cháu bú 1 ngày là bao nhiêu cho vừa đủ, mẹ nào biết thì giúp em vụ này với cám ơn các mẹ, em tính mua vitD cho cháu uống nhưng mùa lạnh ko có nắng để phơi vậy có cho uống dc ko?
    Em xem thêm topic này nhé;
    https://www.webtretho.com/forum/f95/t...54/index2.html
    Trích dẫn Nguyên văn bởi asterix Xem bài viết
    Bé sơ sinh bú tùy theo ngày tuổi bạn ạ.
    Ngày 1 : 10ml/lần, cứ mỗi 2 - 3 giờ bú 1 lần
    Ngày 2: 20ml/lần. Ngày 3: 30ml/lần.... ngày 7: 70ml/lần.
    Sau đó mỗi tuần tăng 10ml. Vd: tuần 2: 80ml/lần. Đến tuần 3 thì tăng lên 90ml/lần.
    Chúc bé bú tốt nhé
    Lượng ăn của cả ngày được tính theo cân nặng: 150ml/1kg. ví dụ: con nặng 3kg thì 1 ngày con bú được khoảng 3kg x 150 = 450 ml.Tuy nhiên những ngày đầu thì con ăn theo nhu cầu và ăn như lượng chỉ dẫn ở trên.
    Nếu bú mẹ thì cho con ăn bất cứ lúc nào con có nhu cầu. Đối với bú bình thì thông thường bé sơ sinh thường 2-2,5 tiếng ăn 1 lần.
    Nếu lúc con đang bú dở mà ngủ mất, thì ngoài việc cù chân cho con tỉnh( cũng tùy con vì như cu nhà chị cù mấy cũng vẫn ngủ, hic), em nên bế dựng con lên vỗ nhẹ vào lưng cho con ợ hơi. Sau khi ợ thì lại cho con bú tiếp. Ợ hơi giúp con cho ra hết không khí con bú vào đồng thời tránh cho con đang ăn bị trớ do no bụng hơi và giúp con ăn hết được lượng ăn cần thiết.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • 63 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nathannhi Xem bài viết

Mẹ nó à, he he làm mẹ lần đầu giống tui à
    Giờ bé có nhu cầu muốn bú thì mẹ cho bé bú thui, nếu mẹ
    cho bé ăn sữa ngoài cơ thì ăn 60ml đến 90ml tùy vào sức
    của bé.. Bé nhà em trước 1 tuần tuổi ăn được 90ml sữa đấy mẹ nó ạ.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 320 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngủ cũng hay vặn mình, phơi nắng cũng không khỏi, hôm rồi BS mới cho thuốc canxi cho bé uống, có vẻ đỡ hơn.
    8 ngày tuổi chắc bú tầm 60ml. Mình thấy trên hộp sữa S26 của Úc ghi như vậy.
    Con mình 2 tháng đầu bú mẹ hoàn toàn, bi giờ đang tập cho bé bú dặm thêm sữa ngoài.
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình ở nước ngoài, mình cũng lần đầu làm mẹ. ngày mình sinh trong bệnh viện được các cô y tá trong bênh viện chỉ là cứ 3h thì cho bé bú , như vậy là ngày bú 8 lần gì đấy, đôi khi bé đang ngủ cũng phải đánh thức bé dậy cho bú, nhìn bé vừa bú vừa ngủ trông tội lắm, chỉ muốn cho bé ngủ thôi, nhưng các cô y tá kô cho, bắt thức để bú. Và điều bất ngờ là trong những ngày mới sinh ở bệnh viện, bé kô hề bị tụt cân, ra viện bé khỏe mạnh kô thua kém con tây.
    • 132 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé như thế thì bú ít lắm nhưng mình tốt nhất là lên cho bé bú tự nhiên và lên cho bé cách khoảng 3 tiếng 1 lần.
    • 213 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

thế nên cho bé bú thêm sữa ngoài như thế nào trong các tháng đầu ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Uty3UaNh0101 Xem bài viết
    thế nên cho bé bú thêm sữa ngoài như thế nào trong các tháng đầu ạ?
    Mặc dù đủ sữa mẹ cho bé bú nhưng ngay từ đầu mình cho bé mỗi đêm bú thêm 1 bình sữa ngoài, mới đầu thì 20-30ml, rồi tăng dần, bây giờ thì 90ml. Mình nghĩ cho bé quen để sau này mẹ đi làm nữa chứ. Mình vẫn vắt sữa để dành trong ngăn đá tủ lạnh dành cho con sau 4 tháng mẹ đi làm sợ công việc bận, ăn uống thất thường sữa không được dồi dào như giờ.

Mũm yêu: NB: 2,9kg 1m: 4,2kg 2m: 6,1kg 3m: 7,1 kg 4m: 7,8kg 64cm 5m:8,3kg 66cm 6m:9kg 68cm 7m:9kg 71cm :Kiss: 8m:9,5kg 72cm 9m:10kg 73cm 10m: 10kg 74cm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 616 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Bé nhà em được 10 ngày tuổi, cứ khoảng 2 tiếng rưỡi đến 3 tiếng là bé đòi ti 1 lần, mỗi lần khoảng 60-70ml tùy lúc đói hay ko đói, có lần bé ti liền mạch được 90ml, nhưng cũng có lúc chỉ ti khoảng 40ml là ngủ ngon lành!
    Chị cứ bắt bé phải bú ngay cả khi ngủ, đang ti mà ngủ thì phải cù gan bàn chân hoặc bóp ti để bé ti tiếp
    Cừu con :LoveStruc: NB : 2kg9 :RaisedEye 1M : 4kg5 :LoveStruc: 2M : 5kg7 :Applause:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 48 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình thấy vợ mình cho bú liên tục hà! Ngoại trừ bé ngủ thì thôi, bé còn trong tháng cứ thức là bú, bú xong lại ngủ nên ko biêt 1 cữ bú mẹ như thế bé có no ko? Nhưng nghe vợ nói, bé bú no sẽ tự động nhả ti ra hà!
    • 58 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

con em cũng được 10 ngày tuổi rồi nà , buổi ngày thì em cho bú mẹ còn buổi tối em cho ăn sữa ngoài môt đêm bé bú được 90ml còn buổi ngày em bú khoản được 7 lần ty mẹ mỗi lần bé bú ty mẹ thì em không xác định được bé bú bao nhiều ml . Vậy con em bú đã đủ chưa a