TIN TÀI TRỢ.

Bé 2 tuần tuổi không tự ị được. Các mẹ giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.02K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 91 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Tình hình là rất tình hình, em xin phép kể qua tình trạng bé nhà em cho các mẹ thông thái biết và có phương án giúp em nhé:
    Bé nhà em sinh muộn 1 tuần, nên bị nhiễm khuẩn nước ối, có dich trong dạ dày. Bé phải ở trên phòng sơ sinh và bệnh lý mất 5 ngày. Các bác sỹ trên đấy phải hút dịch trong dạ dày và tiêm kháng sinh cho bé.
    Hôm đầu tiên bé về với mẹ ăn tốt và tiêu hóa tốt, ị ra hoa cà hoa cải. Nhưng 3 ngày tiếp theo không tháy bé ị nữa, nhà em phải thụt cho bé. Bé ị được mọt bãi rất to (mấy ngày dồn lại mà hic hic...:mad Thế nhưng hôm sau không thấy bé ị nữa, lần này nhà em không dám dùng thuốc thụt nữa, chỉ dám lấy nước muối sinh lý và mật ong bơm vào đít bé thôi. Bé ị ra phân vàng, có lẫn những hạt trắng trắng. Bây giờ bé mới 2 tuần tuối thôi, mà lần nào cũng phải dùng biện pháp "mạnh" bé mới ị làm em lo quá. Bé nhà em tè nhiều, đánh rắm nhiều chỉ có ị có vấn đề. Có mẹ nào đã trải qua thì cho em kinh nghiệm giúp bé với nhé!
    Con là mít nhỏ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 95 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

2 đến 3 ngày mà bé không ị là bạn phải thụt cho bé nhé, không nên để lâu như thế không tốt cho bé đâu. Bạn dùng xilanh bơm mật ong vào thụt cho bé ý. Dùng mật ong không hại, không nên dùng thuốc nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 258 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Sói không phải là " các mẹ " nhưng dựa vào kinh nghiệm chăm sóc hai trẻ nhà sói nên cũng mạnh dạn gợi ý cho bạn vài ý!!
    - Sữa mẹ rất tốt cho bé và sữa mẹ thường tinh ( ít bã ) nên nếu bé bú mẹ hai ngày ko đi mà vẫn tỉnh táo vui vẻ thì chưa cần phải lo.
    - Bé đang bú mẹ thì thường mẹ ăn gì thì bé " ăn " nấy, vậy mẹ cần tránh thức ăn gây nóng hoặc táo bón.
    - Trong trường hợp bé bị táo bón thực sự thì việc thụt ( nước hoặc thậm chí mật ong ) bằng bơm cho bé cũng nên hạn chế vì sẽ có khả năng làm xước hậu môn của bé và là biện pháp ép bé ị ngay một cách thô bạo ) ngoài ra còn làm bé quen việc được kich thích mạnh. thay vì dùng bơm bạn nên thư làm cách này: ( Sói được một bác sỹ nhi có kinh nghiệm mách và rât thành công với bè sơ sinh nhà Sói )
    Mật ong loại tốt bạn đổ ra một cái thìa to, canh trên lửa nhỏ cho sôi cạn để một bát nước bên cạnh, thử một giot xuống bát nước nếu nó chìm xuống mà ko tan mà tròn cứng lại là được ( giống như canh đường nấu kẹo lạc vậy ). Khi được, thì đổ cả xuống bát nước, lấy mật ong đó ( lúc này đang khô khô dẻo dẻo ) nặn thành một ( hoặc nhiều ) viên bé bằng 1/2 đầu đũa, dài khoảng 1,5 cm một đầu to một đầu thuôn nhỏ ( đầu to bằng 1/2 đầu đũa ).
    một tay bạn cầm hai chân bé nhấc nhẹ lên, tay kia vạch mông bé, nhét nhẹ vào hậu môn bé . nhét rễ ( vì mật ong lúc đó gặp da bé sẽ mềm ra không làm xước niêm mạc hậu môn, nếu không nhét ngay nó cũng tan chảy ), bịt nhẹ lại một lúc. thế là xong!!
    mật ong sẽ tan dần và kích thích bé ị, trong quá trình tan nó hút nước từ ngoài vào làm mềm phân từ từ, trong khi tan nó cũng làm nhầy ướt hậu môn, mật ong có kháng sinh nó sẽ an toàn nếu phân táo to làm nứt đít em bé. Mật ong tan dần không làm bé đau và khó chịu như bị thụt.....
    Những viên chưa sài , bạn bỏ vào tủ lạnh để lần sau dùng!!!
    phương pháp này có thể dùng cho tới khi bé gần một tuổi ( độ to của viên mật ong to dần theo bạn cảm nhận vừa với bé )
    Chúc bạn thành công!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 857 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Con mình cũng ở tình trạng tương tự bé nhà chủ top, mình đều đặn thụt mật ong cho bé, dùng xilanh 1ml, lấy khoảng 0,4-0,5ml bơm vào hậu môn, 1 lát là bé tự ị ngay. Mình làm liên tục đến lúc bé đc 3,5 tháng, từ sau khi chuyển sang sữa S26 thì bé lại chịu tự ị, ngày 1 lần vào 1 khoảng thời gian cố định nhưng do mẹ xi. Còn nếu mẹ ko xi thì hiếm khi bé ị lắm. Nhưng thế cũng là tốt lắm rồi. Mình cho bé uống thêm nước vì bé ăn sữa ngoài. Thời gian đầu bé bú mẹ thì chỉ ị tử tế đc 2-3 tuần, sau đó cũng ko tự ị và kết hợp ăn sữa ngoài cũng ko ị nốt. Mình nghĩ khả năng bé nhà mình ăn ít chất dinh dưỡng nên ko đủ phân, S26 là loại nhiều chất dinh dưỡng, bé ăn lại ị đc, trong khi những sữa đc cho là mát như Friso, Milex, physiolac mình thử thì bé lại ko ị. Thêm vào đó khả năng co bóp cơ hậu môn và nhu động ruột của bé kém, giống như anh bé, đến khi lớn thì tự ị ngày 1 lần rất ok. Đi khám, 1 bác sĩ bảo mình mua BCS loại rẻ thôi, đeo vào ngón út, ngày ngoáy hậu môn 2 lần cho bé để làm tăng co bóp hậu môn, nhưng mình chưa làm vì bé vẫn tự ị được hàng ngày.
    lLfyp7
    UNGup7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,826 Được cảm ơn

Nếu bé bú mẹ thì trị rất dễ, mẹ ăn nhiều chuối, đu đủ, rau muống...thế là trị đc táo bón cho bé và tốt cả cho mẹ :Smiling:
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 91 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé, trộm vía con em tự ị được rồi. Cũng xì xoẹt ngày mấy lần cơ, vui lắm ạ!
    Con là mít nhỏ