TIN TÀI TRỢ.

Bé 2,5 tháng tuổi bi nhiệt bỏ bú

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ oi, con mình bị nhiệt sưng lợi và nổi mụn nhọt trên đầu. Bé biếng bú cả tuần, mỗi lần bú khoảng 30ml thôi (bé bú bình) . Bé dc gần 2,5 tháng tuổi. Trước đó bé rất háo bú và tăng cân tốt. Hiện bé dc gần 7kg. Hai tuần nay bé ko tăng kg nào. Các mẹ có con trải qua giai đoạn giống con minh ko. Có các nào cho bé hết nhiệt và bú lại như bthuong ko. Thấy bé vậy mình sót quá. Mong các mẹ cho lời khuyên

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chia sẻ cho mẹ một số phương pháp chữa nhiệt miệng cho trẻ bằng thực phẩm

Mật ong giúp điều trị nhiệt miệng hiệu quả

• Cho bé ngậm mật ong, mật ong trong miệng sẽ tác động trực tiếp lên chỗ bị nhiệt và tiêu diệt các loại vi khuẩn trong miệng.
    • Lấy bông tăm thấm mật ong bôi vào chỗ loét trong miệng.
    • Kết quả từ nhiều công trình nghiên cứu cho thấy, dung dịch mật ong 30% có thể ức chế hoặc tiêu diệt hầu hết các loại nấm và vi khuẩn.

Cho bé ngậm chất chát
    Chất chát có tính sát trùng (kháng khuẩn, kháng vi-rút) nên sẽ rất nhanh chóng chữa lành các nốt lở do nhiệt miệng. Bạn không cần tìm kiếm ở đâu xa. Có những chất chát lành tính, rất dễ kiếm trong tự nhiên. Ví dụ như nước chè xanh, rau dắp cá, húng chanh (tần dày lá), vỏ xoài… Cho bé ngậm một ngụm nước chè xanh (không cần uống nhé, chỉ ngậm rồi nhả ra thôi) trong khoảng 5-10 phút, bé sẽ đỡ nhiều.
    Uống nước khế chua
    Khế là một trong những loại quả có tác dụng thanh nhiệt rất cao. Bạn có thể áp dụng thử “bài thuốc” đơn giản, lành tính, không tác dụng phụ này: Dùng 2-3 quả khế tươi, giã nát, đổ ngập nước sôi vào đun sôi một lúc, có thể cho chút ít đường phèn nếu bé không chịu uống chua, chờ khi nguội thì cho bé ngậm và nuốt dần, ngậm nhiều lần trong ngày. Lựa loại khế chua, tác dụng thanh nhiệt sẽ tốt hơn khế ngọt.
    Bôi lá bồ ngót
    Lá bồ ngót (có nơi gọi là bù ngót) không chỉ dùng nấu canh ăn rất mát mà còn có tác dụng chữa nhiệt miệng vô cùng hữu hiệu. Bạn tước lá bồ ngót tươi, rửa sạch, sau đó mang giã nát, ép lấy nước cốt, hòa với ít mật ong. Dùng bông thấm hỗn hợp này bôi vào chỗ sưng đau, lở trong miệng bé. Ngày bôi 2 – 3 lần sẽ giảm ngay các nốt lở do nhiệt miệng.
    Cà chua ép
    Bạn sẽ bất ngờ với tác dụng của cà chua trong việc chữa nhiệt miệng. Tuy nhiên, đừng nấu chín mà hãy dùng cà chua tươi để ép lấy nước uống. Chỉ sau khi uống vài ly nước cà chua ép trong ngày, bạn sẽ thấy dấu hiệu của các nốt lở nhiệt miệng lành nhanh thấy rõ.
    Nước cam, chanh
    Bản thân nước cam, chanh không “đặc trị” chữa nhiệt miệng. Tuy nhiên, chúng đều chứa rất nhiều vitamin C nên có khả năng tăng cường sức đề kháng cho cơ thể, giúp bé yêu của bạn vượt qua những căn bệnh do vi-rút, vi khuẩn gây ra (trong đó có nhiệt miệng). Bạn có thể cho bé uống 1 ly nước chanh hoặc cam vắt mỗi ngày. Tuy nhiên, đừng cho bé uống khi bụng đói.
    Dùng lá rau ngót

• Mua rau ngót về rửa sạch, để ráo nước.
    • Giã rau ngót lấy nước cốt và cho vào vài hạt muối.
    • Dùng gạc sạch chấm hoặc xoa vào lưỡi chữa nhiệt miệng rất hiệu quả.
    • Lá rau ngót rất lành, mát thường dùng làm thức ăn cho sản phụ sau sinh nên dùng để điều trị nhiệt miệng cho trẻ rất hiệu quả.

Cùi dừa
    Nghiền nát vài mảnh cùi dừa, sau đó ép lấy nước và dùng để súc miệng khoảng 3 đến 4 lần mỗi ngày.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình nghĩ bé mới 2,5 tháng thì phải cẩn thận khi dùng những đồ sống cho con.
    tuyệt đối k dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi
    nếu bé ăn sữa ngoài thì nên đổi sữa mát hơn cho bé
    nếu bé bú mẹ thì bạn nên chú ý đến thực đơn của mẹ. ưu tiên những đồ mát. như mình ( mình đang cho con bú ) ngày mình ăn 2 tô bột sắn dây , trong tuần uống xen kẽ nước diếp cá, nước ép cà chua, ăn nhiều cam, bưởi, dứa, rau xanh , k ăn đồ cay nóng.
    bạn xay lá kinh giới hay lá khế chua, mướp đắng và lọc lấy nước tắm cho bé. nhưng m thấy lá kinh giới là hiệu quả nhất với bé nhà m.
    chúc bé nhà b khỏe mạnh!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé mình cũng có đợt tự nhiên bỏ bú bình, chỉ đeo theo mẹ để bú thôi, vật vã mãi, đến khổ vì con. bữa mình thấy trên hội có mẹ bày cho dùng bình Pigeon, m mua về tập vài bữa là bé chịu bú lại, may ghê
    Bạn mua trên Lazada ấy, họ giao tận nơi cho
    m gửi link nè https://goo.gl/kNkaYg
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 141 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bé sơ sinh chỉ bú mẹ là chính, mn cần xem lại chế độ dinh dưỡng của mẹ cho phù hợp, mn tăng cường rau xanh, chất xơ, ăn nhiều hoa quả, uống nhiều nước. Có thể do sữa mẹ bị nóng. Mn tham khảo thêm sữa Morinaga nhập khẩu số 1 dành cho bé từ 0-6 tháng, là loại sữa công thức có thành phần gần giống với sữa mẹ nhất. Chúc bé yêu mau khỏi!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đàu tiên bạn mua kem đa năng bà vân bôi đẻ cháu khỉ nhiẹt miengg và trị mut cho bé.nhiẹt miẹng ng lớn còn đau ko ăn dc huóng hồ con trẻ. Ban yên tâm về loại kem này dù con co nuốt cung ko sao cả bạn ah. Có ib cho minh nhe đe dc tv nhe! Hoặc bạn vào face mình sẽ biết rõ hơn vé sp này nhé ngoc925@gmail.com
    • 36 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình nghĩ bé mới 2,5 tháng thì phải cẩn thận khi dùng những đồ sống cho con.
    tuyệt đối k dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi
    nếu bé ăn sữa ngoài thì nên đổi sữa mát hơn cho bé
    nếu bé bú mẹ thì bạn nên chú ý đến thực đơn của mẹ. ưu tiên những đồ mát. như mình ( mình đang cho con bú ) ngày mình ăn 2 tô bột sắn dây , trong tuần uống xen kẽ nước diếp cá, nước ép cà chua, ăn nhiều cam, bưởi, dứa, rau xanh , k ăn đồ cay nóng.
    bạn xay lá kinh giới hay lá khế chua, mướp đắng và lọc lấy nước tắm cho bé. nhưng m thấy lá kinh giới là hiệu quả nhất với bé nhà m.
    chúc bé nhà b khỏe mạnh!
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào bạn, bạn có làm theo cách nào thì cần xem xét kỹ nha, vì bé dưới 6 tháng tuổi dinh dưỡng chủ yếu là sữa mẹ, có dùng thuốc gì cho bé nên đưa bé đi khám và tham khảo ý kiến bác sĩ.
    mình không rõ bạn nói bé nhiệt miệng là thế nào, nhưng bé nhà mình có giai đoạn 3-4 tháng cứ đưa ti mẹ vào là khóc. nhưng lúc thiệt đói thì mới chiệu ti. Nếu bé nhà bạn cũng giống vầy thì mình khuyên bạn không nên ép bé ti, cho bé ti khi bé đói, vì đây là giai đoạn "biếng ăn" của bé.
    Chúc bé khỏe!
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé dưới 1 tuổi không nên dùng mật ong đâu mẹ. Mình nghĩ mẹ nên chú ý bổ sung các đồ mát mà lành cho bé theo kinh nghiệm dân gian. Chúc bé mau khỏe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 429 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

cảm ơn kinh nhiệm của các mom chia sẻ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà e cũng đang bị nhiệt lưỡi bé bú bình , giờ cũng ko chiu bú e lo qua

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hanhtranthi12345
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dù bài viết lâu rồi nhưng vẫn mới đối với những người mẹ trẻ. Cám ơn kinh nghiệm quý báo của các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn bài viết của bạn, rất hữu ích cho những người làm mẹ lần đầu như mình
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ có thể tìm hiểu bí quyết tại: https://bit.ly/2BXqFr7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn cho cháu ra bệnh viện khám để xử lý nhiệt miệng trước đi. Để càng lâu cháu càng lười bú.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo em tốt nhất là mẹ mang con đi khám, mà nên khám ở những bệnh viện lớn để các bác sỹ khám và cấp thuốc cho con mong khỏi. Mong điều tốt đẹp đến với con