Hôm qua dạo chơi một vòng thấy các mẹ than vãn nhiều về vấn đề cho con ăn dặm quá! Mẹ thì kể con mình biếng ăn, có chế biến cầu kỳ ngon lành cách nào bé cũng chẳng buồn “nhìn tới”. Mẹ thì than con “kén”, đã ăn được cái gì thì chỉ ăn suốt cái đó chứ chẳng thèm thử món mới bao giờ, sợ con thiếu chất mà không biết làm sao. Mẹ thì đau đầu vì con ăn ít, hễ cứ cho ăn nhiều hơn một chút là nôn trớ ra hết cả, ôi thôi đủ kiểu luôn! Bé nhà em thì hiện được 9 tháng, mới ăn dặm ngót nghét 3 tháng đây thôi nhưng trộm vía khá là ổn thỏa các mẹ ạ! Em nghĩ một phần cũng là do mình đã áp dụng 4 nguyên tắc này từ sớm trong giai đoạn con mới tập ăn dặm nên bé thích nghi nhanh, ăn dễ và phát triển đều đặn lắm nè. Các mẹ có con chuẩn bị tập ăn dặm hoặc đang ở những bước đầu có thể xem xét và làm theo xem sao nha.

Tập cho con ăn nhiều loại thực phẩm mới

Ăn dặm là giai đoạn con bắt đầu khám phá những thực phẩm mới nên đây chính là khoảng thời gian thích hợp để mẹ tập cho con làm quen với nhiều loại thực phẩm khác nhau, hạn chế tình trạng kén ăn sau này. Trong giai đoạn đầu mới tập ăn dặm, các mẹ nên cho bé tập làm quen với từng loại thực phẩm theo nguyên tắc “loãng trước đặc sau” và “ngọt trước mặn sau”. Cố gắng thay đổi khẩu phần ăn, cho con tiếp xúc với nhiều loại thực phẩm mới ngay từ đầu sẽ giúp bé hứng thú với món ăn nhiều hơn, kích thích sự hào hứng khám phá, thử nghiệm món ăn mới của bé.

i-wvNABnp2VB1UA8M-oBJVuKrS-aLpbLhmVswg-wjmzeqxz-Q9UTBLNt3JdqYGkeQ7nNLTiRh06AlU41XBgv5LXMP-WwK-w
(Ảnh minh họa, nguồn: internet)

Tôn trọng bao tử của con, không nhồi nhét

Sai lầm rất nhiều mẹ Việt chúng ta hay mắc phải đó chính là “nhồi nhét” con trong bữa ăn. Sợ con ăn ít, sợ con chậm tăng cân, sợ con không đủ chất chính là những lý do khiến mẹ nào cũng hết mực lo lắng và ép con ăn ngay cả khi con không muốn. Có một sự thật là mẹ càng ép thì trẻ sẽ càng có tâm lý sợ hãi và không thích ăn hơn nên chúng ta hãy học cách “tôn trọng bao tử của con”, đừng ép buộc, nhồi nhét. Cứ cho con chơi đùa, vận động nhiều, con sẽ đói và từ đó có cảm giác thèm ăn, chủ động trong bữa ăn của mình đấy ạ.

Hãy tạo cơ hội cho trẻ tự do lựa chọn

Mẹ nào cũng muốn những điều tốt nhất cho con, đôi lúc chúng ta phải hao tốn rất nhiều công sức chỉ để nấu một món ăn dặm thật ngon lành, đầy dinh dưỡng nhưng kết quả trẻ lại chẳng thích chút nào. Thế nhưng các mẹ ơi đừng buồn, hãy tao điều kiện để trẻ tự cảm nhận vị ngon của thức ăn, để con tự quyết định mình thích ăn gì, không thích ăn gì và tìm cách điều chỉnh, bổ sung các thực phẩm khác nhằm cân bằng chế độ dinh dưỡng của con ngay sau đó sẽ tốt cho việc ăn uống của bé hơn đó các mẹ.

Chọn cho con nguồn thực phẩm sạch, lành mạnh

Giữa thời buổi công nghiệp dễ ô nhiễm, đầy hóa chất như hiện nay, việc chọn cho con nguồn thực phẩm sạch là điều hết sức quan trọng. Em là người cực kỳ kỹ tính trong vấn đề tìm hiểu nguồn gốc, thành phần và xuất xứ các thực phẩm, món ăn trước khi cho con sử dụng. Nguồn thực phẩm sạch, lành mạnh sẽ giúp trẻ hấp thu tốt, nâng cao sức đề kháng và hạn chế được những sự ảnh hưởng không đáng có đối với sức khỏe đến mức tối đa.

Em chọn thực phẩm organic cho con và cả nhà sử dụng mỗi ngày luôn, tuy hơi đắt nhưng được cái yên tâm các mẹ ạ. Mấy tuần trước đi tìm mua bánh ăn dặm cho con đổi món, em cũng băn khoăn dữ lắm, chẳng biết loại nào mới thực sự tốt. May sao được bà chị đồng nghiệp giới thiệu cho bánh ăn dặm Gerber, em quyết định mua ngay vì sau khi tìm hiểu biết được đây là sản phẩm của tập đoàn Nestlé Thụy Sỹ, một trong những tập đoàn dinh dưỡng và sức khỏe hàng đầu thế giới luôn. Với 2 dòng sản phẩm đạt 2 tiêu chuẩn quan trọng đó chính là NON GMO (giống cây truyền thống, không biến đổi gen) và organic hữu cơ (sử dụng nguyên liệu hữu cơ tự nhiên, không tồn đọng phân bón và thuốc trừ sâu), các sản phẩm bánh ăn dặm của Gerber rất bảo đảm về chất lượng nguyên liệu và nguồn gốc xuất xứ luôn ạ.

u2HG5kWwYEpeW0FLHNqog6qWiuzjJhe-W7ntnjpYah921ur86f46wUn-l533OPExAquSPVkwvgWeeSZ0c5lXrzp_mugPZpQ

Bên cạnh đó, bánh ăn dặm Gerber còn bổ sung nhiều dưỡng chất như sắt, vitamin E,.. giúp con phát triển toàn diện. Bánh có hình que và hình sao, nhiều mùi vị thơm ngon cho mẹ và bé thoải mái chọn lựa, kích thước bánh vừa vặn, dễ cầm nắm, cho vào miệng nhai tạo ra những âm thanh giòn tan, vui nhộn nên bé nhà em thích lắm luôn, nói chung là cả mẹ và con đều hoàn toàn hài lòng. Các mẹ có nhu cầu mua bánh ăn dặm cho con hãy cứ mạnh dạn thử Gerber và tự cảm nhận xem em nói có đúng không nha <3