TIN TÀI TRỢ.

10 lý do khiến bé thức dậy lúc nửa đêm

• 2.08K Lượt chia sẻ
  • 293K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Khi nuôi con mọn, các mẹ hãy xác định khi con khoảng 3 tuổi mẹ mới có giấc ngủ ngon. Dĩ nhiên có những bé nết ngủ ngoan, thì từ khi trong tháng đã có thể ngủ suốt đêm không dậy ọ ẹ. Ngoại trừ những bé có thói quen ngủ rất tỉnh, hay thức giấc giữa đêm… thì mẹ hãy chú ý những vấn đề sau nếu bỗng dưng bé hay giật mình tỉnh giấc lúc nửa đêm về sáng nhé!

1. Bé mới học được một kỹ năng mới:
    lăn qua lăn lại, ngồi, bò, đứng, giật lùi, chi chi chành chành, ú òa… Chính vì thế, dù đang ngủ nhưng bất cứ khi nào tỉnh tỉnh là bé sẽ giật mình nhớ ra, bé cần phải thực hành ngay kỹ năng này, “biểu diễn” cho mẹ xem. Dĩ nhiên là sau khi biểu diễn chán chê, bé sẽ vô cùng tỉnh táo và mẹ phải dỗ bé ngủ lại từ đầu bằng một bình sữa, bằng việc gãi lưng và hát ru chẳng hạn.

2. Bé đang mọc răng.
    Bé đang mọc những chiếc răng đầu tiên hoặc bé đang mọc răng hàm? Những chiếc răng sữa này khiến bé bị đau và làm cho bé bị tỉnh giấc giữa đêm cũng như quấy khóc nhiều hơn. Mẹ có thể giúp con đỡ ngứa/đau răng bằng cách cho bé gặm những đồ chơi bằng nhựa mềm, hoặc ăn bánh quy. Nếu bé đang bú mẹ thì việc cho bé bú lúc này cũng khiến cơn đau nhức dịu bớt và dễ dàng đưa bé quay trở lại với giấc ngủ dang dở.

3. Bé đang đói.
    Cơn đói bụng khiến bé khó chịu và cáu gắt. Một bình sữa lúc này sẽ là cứu tinh. Tuy nhiên, mẹ không nên cho bé bú cữ đêm nhiều sẽ tạo thành thói quen xấu khiến bé cứ tỉnh giấc giữa đêm hết ngày này qua ngày khác. Hơn nữa, cữ bú đêm dễ khiến bé bị sâu răng đấy mẹ ạ. Tốt nhất, trước khi đi ngủ mẹ hãy cho bé dặm một bình cho no bụng, để bé có thể ngủ ngon xuyên đêm.

4. Trẻ có nhịp sinh học khác xa so với người lớn. Chúng có thể đi ngủ từ rất sớm, và kéo theo việc thức dậy cũng sớm. Hơn nữa, chúng lại không thể tự ru mình vào giấc ngủ như người lớn, nên khi bỗng dưng giật mình tỉnh giấc giữa đêm, bé không tự ru mình vào giấc ngủ tiếp được mà cần sự “trợ giúp” của ba mẹ. Những bé nào có xu hướng ngủ ngoan có thể ngủ xuyên đêm, nhưng bé nào ngủ tỉnh (hoặc trẻ bú mẹ) sẽ có xu hướng tỉnh giấc trong đêm nhiều hơn.

5. Bé đang bị nóng.
    Thân nhiệt của trẻ cao hơn người lớn, vì thế bạn hay thấy con mình đổ mồ hôi nhiều, hoặc chúng thấy nóng khi người lớn thấy bình thường. Nếu bé tỉnh giấc giữa đêm và cáu gắt, dùng tay gãi đầu hoặc bụng, lăn lộn, trở mình liên tục… thì mẹ thử sờ vào lưng và đầu bé xem có bị đổ mồ hôi lưng và trên tóc không. Có thể bé đang bị nóng khiến bé ngủ không ngon giấc. Mẹ hãy giảm nhiệt độ phòng ngủ bằng việc bật điều hòa, bỏ bớt những vật chắn xung quanh bé như thú nhồi bông, chăn, hoặc gối ôm… giúp bé thấy mát mẻ hơn.

lam-sao-de-be-di-ngu-som-4
    Mẹ hãy giúp con có một giấc ngủ ngoan nhé! (Ảnh: Internet)

6. Bé đang bị lạnh. Mẹ nên nhớ, nhiệt độ lý tưởng nhất trong phòng ngủ là khoảng 28-29 độ. Nóng quá khiến bé tỉnh giấc và lạnh quá cũng khiến bé khó ngủ. Vào mùa đông, mẹ hãy cho bé nằm giường nệm, đắp chăn, mang tất và mặc ấm. Nếu ở vùng nhiệt đới, mẹ hãy điều chỉnh lại nhiệt độ máy lạnh, vì có thể mẹ đang làm bé lạnh quá đấy!

7. Bé mắc chứng trào ngược.
    Trẻ ăn no, khó chịu; trẻ bị chứng trào ngược cũng dễ tỉnh giấc ban đêm. Bé sơ sinh cho đến 1 tuổi rất hay bị trào ngược, chướng bụng, buồn nôn/ ói sau khi ăn no và nằm ngủ luôn. Vì thế, nếu mẹ đang có thói quen cho con bú nằm, hoặc cho con vừa ăn vừa ngủ (bú bình/bú mẹ), thì hãy lưu ý cho bé nằm đầu hơi cao một chút, hoặc vỗ lưng cho bé ợ hơi để tránh khó chịu cho bé.

8. Bé đang ở giai đoạn tăng trưởng bứt phá.
    Trong năm đầu đời, mỗi tháng của bé là một giai đoạn tăng trưởng bứt phá. Vì đang phát triển, nên bé thường xuyên có nhu cầu… ăn. Nhất là với những bé hiếu động, vốn chạy nhảy và hoạt động nhiều vào ban ngày thì rất dễ bị đói vào buổi đêm. Cơn đói thường khiến chúng cồn cào ruột gan và khó ngủ. Vì vậy, cách tốt nhất là bữa tối mẹ nên cho bé ăn chắc bụng, đừng chỉ ăn cháo loãng, bú sữa mẹ thì bé rất mau đói.

9. Bé sợ bóng đêm.
    Bé cũng có những nỗi sợ hãi và những giấc mơ dữ. Thỉnh thoảng khi bé ngủ, mẹ thấy bé khóc thút thít hoặc khóc òa lên, đó là bé đã gặp nỗi sợ hãi gì đó trong giấc ngủ. Lúc này bé muốn được mẹ vỗ về, hoặc mẹ chỉ cần đặt tay lên ngực con để bé an tâm hơn và tiếp tục chìm vào giấc ngủ.

10. Có thể bé đang bị đau. Mẹ kiểm tra xem con có bị đau ở chân tay, hay chỗ nào không? Con có bị muỗi chích ngứa ngáy không? Tư thế con nằm ngủ có thoải mái không? Chỗ con nằm có bị vướng víu gì không? Đã có trường hợp bé khóc dữ dội trong đêm mà mẹ không tìm ra nguyên nhân, đến khi đưa bé đi khám thì bác sĩ kiểm tra chân tay mới phát hiện ngón chân bé bị một sợi len quấn chặt mà vì trời lạnh, mẹ ủ bé kỹ quá không phát hiện được. Do đó, nếu bé khóc quấy không lý do, mẹ hãy kiểm tra xem con có bị đau không, tránh những trường hợp phải ân hận về sau.

<<< Chăm sóc giấc ngủ cho trẻ sơ sinh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn mechongkute nhé giờ mới hiểu tại sao con đang ngon giấc mà lại tỉnh rùi. 😁😁😁
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hic con em thì giờ giấc búa xua hết nên không biết làm sao đây các mẹ ạ. Tư tháng thứ 2 cứ khoảng 1 tuần ngủ đêm rồi lại 1 tuần ngủ ngày rồi lẠi 1 tuần ngủ đêm.. Cứ vậy! Mà con em có tính xấu là mỗi lần thưc là phải có người nói chuyện chơi với bé, mà được một lúc chán là đòi ẵm miết đến khi ngủ lẠi mới thôi, mà toàn đòi ẵm đứng mới khổ huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dưới 1 tuổi vẫn chưa ổn định lắm bạn ạ. Bé thích chơi là chơi, thích ngủ là ngủ Bé nhà mình cũng vậy này
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebesuri2015 Xem bài viết
    Hic con em thì giờ giấc búa xua hết nên không biết làm sao đây các mẹ ạ. Tư tháng thứ 2 cứ khoảng 1 tuần ngủ đêm rồi lại 1 tuần ngủ ngày rồi lẠi 1 tuần ngủ đêm.. Cứ vậy! Mà con em có tính xấu là mỗi lần thưc là phải có người nói chuyện chơi với bé, mà được một lúc chán là đòi ẵm miết đến khi ngủ lẠi mới thôi, mà toàn đòi ẵm đứng mới khổ huhu
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kenieu Xem bài viết
    Dưới 1 tuổi vẫn chưa ổn định lắm bạn ạ. Bé thích chơi là chơi, thích ngủ là ngủ Bé nhà mình cũng vậy này
    giống con tui thế! hihi
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi! Bé nhà mình 16 ngày tuổi, ban ngày bú 2 lèo hết bình và ngủ khoảng gần 3 tiếng, nhưng đêm đến cứ cách 1 tiếng bé lại quấy khóc vì đòi bú, đòi thay tã, ôi chao ôi ko biết làm sao đưa bé vào quỹ đạo giống ban ngày nhỉ.
    • 118 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Bé nhà mình đc 2,5 tháng mọi khi ngủ ngoan từ 8h tối đến 7h sáng hôm sau, vậy mà 2 đêm bé dậy lúc 1h30ph sáng gặm tay, bỏ cả tay cho vào
    comment by WTT mobile view
    • 118 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Bé nhà mình đc 2,5 tháng mọi khi ngủ ngoan từ 8h tối đến 7h sáng hôm sau, vậy mà 2 đêm bé dậy lúc 1h30ph sáng gặm tay, cooa hết sức bỏ cả bàn tay vào mồm...đến tận 3, 4h sáng mới ngủ lại. Mình oải quá,,
    • 228 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

kiến thức chăm sóc con nhỏ này
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cu nhà em 3 tuổi rồi mà cũng cứ khóc đêm. Đêm nào cũng khóc, em cũng không biết sao nữa. Lúc khóc con còn mơ, nói linh tinh. Cứ nghĩ đi học chơi nhiều thì vậy, nhưng mà nghỉ học ở nhà với bố mẹ cũng thế, chẳng hiểu luôn
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oneonenguyen Xem bài viết
    Bé nhà mình đc 2,5 tháng mọi khi ngủ ngoan từ 8h tối đến 7h sáng hôm sau, vậy mà 2 đêm bé dậy lúc 1h30ph sáng gặm tay, cooa hết sức bỏ cả bàn tay vào mồm...đến tận 3, 4h sáng mới ngủ lại. Mình oải quá,,
    có thể bé nhà bạn bị đói

Gởi từ ứng dụng Webtretho của vobodo1811
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn những chia sẻ hữu ích từ phía bạn.
    Đây cũng là một kinh nghiệm quý báu giúp mình có thêm kinh nghiệm nuôi con cho sau này.
    Đánh dấu bài này lại thôi nào!
    Hỗ trợ chăm sóc và nuôi dưỡng trẻ nhỏ imom.vn
    https://www.imom.vn
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn kiểm tra xem trên lớp bé có bị bắt nạt hay bạo hành gây nên tình trạng bị ức chế hay ám ảnh k? đi bác sĩ dinh dưỡng xem bé có bị thiếu chất gì k? thường thì thiếu canxi cũng gây nên nhìu ảnh hưởng nv
    • 102 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

chưa vk chưa kon ... koi cho bik sau này huớg dẫn lại vk

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ntruong1502
    • 77 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo bài này giúp bé ngủ ngon và không quấy khóc ban đêm. Hiệu quả lắm ạ.
    Hội các mẹ mang thai và nuôi con nhỏ, click vào tham gia tại GiupMe.com
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 300 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bổ sung thêm với trường hợp bé nhà mình:
    - không dùng bỉm, bé thức dậy để tè.
    - bé dùng bỉm, bỉm có thể dơ quá, bí quá... làm bé khó chịu
    Vì bé lớn nhà mình, ban đầu do không nghiên cứu kĩ về bỉm, 2 vợ chồng đi Metro vác về 2 bịch Uni dry. Nhiều đêm thấy bé cứ trằn trọc mình nghĩ là do bé thiếu canxi, định đưa bé đi khám để bổ sung. Đến khi hết Uni dry , chuyển sang Goon thì bé ngủ ngon lành.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bé nhà e ngủ ko yên ,từ lúc 4 thang đến giờ 1 tuổi rồi.Lăn qua lăn lại,ngồi dậy lun trong khi còn mắt nhắm tịt.Lúc đầu đặt lên võng thì nằm yên,giờ thì cũng lăn luôn.Ko đêm nào thẳng giấc.Bé cứ chốc lại lăn làm mình thức giấc.Ai cho e lời khuyên vời ạ.Cám ơn cm

Gởi từ ứng dụng Webtretho của na_baby
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình mắc chứng cứ đói là không ngủ được bất kể là lúc nào nhiều đêm vẫn phải dậy lọ mọ để kiếm thứ gì cho con ăn.
    Bạn có thể đăng kí vay tin chap | vay tieu dung | vay tien nhanh trong ngày tại ngân hàng
    • 736 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

ôi cái lý do đầu tiên, sao mà cute vậy trời )
    0_tgwtt1223345666777888
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chưa có vk nhưng e sẽ tích lũy để áp dụng sau này
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2