TIN TÀI TRỢ.

10 lời khuyên hữu ích cho mẹ mới sinh con, mẹ nên đọc để chăm con hạnh phúc

• 7.14K Lượt chia sẻ
  • 78.4K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 899 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

Mẹ mới sinh con sẽ trải qua nhiều cảm xúc, những khó khăn mà đôi khi không biết chia sẻ cùng ai. Và đây là 10 lời khuyên vô cùng hữu ích dành cho mẹ.

Tôi là một người mẹ, tôi chắc chắn không phải là một chuyên gia. Tôi không có tất cả câu trả lời cho các thắc mắc, và tôi cũng không phải là một bà mẹ hoàn hảo. Nhưng tôi đã làm mẹ và tự tay tôi đã chăm sóc đứa con yêu quý của tôi, điều đó đã cho tôi những kinh nghiệm làm mẹ, đã mang đến cho tôi một chút hiểu biết.

Nếu tôi có thể nói chuyện với mỗi bà mẹ mới sinh con, trước khi họ bắt đầu cuộc hành trình làm mẹ và cho họ bất kỳ lời khuyên và động viên, đây là những gì tôi sẽ nói với họ:

1. Làm mẹ là không hề dễ dàng

Cho dù phương pháp nuôi dạy con nào bạn lựa chọn: cho con bú mẹ, cho bú bình, cùng ngủ chung giường, cho con ngủ riêng trong cũi, ở lại nhà chăm con, hay trở lại làm việc... đều mang đến cho mẹ mới sinh con những khó khăn và nhiều cảm xúc! Lần đầu làm mẹ, bạn sẽ thấy mệt mỏi, áp lực, mâu thuẫn văn hóa gia đình trong cách nuôi dạy con, tự nghi ngờ bản thân, sẽ làm cho một lúc nào đó bạn cảm thấy có quá nhiều thứ để xử lý, và thường là bạn sẽ cảm thấy quá tải, là không thể thực hiện được. Những điều này sẽ xảy ra, đó là bình thường, tất cả những người mẹ mới sinh con sẽ cảm thấy điều đó, mọi lúc.

2. Không có gì là mãi mãi

Tại một số thời điểm, bạn sẽ phải đấu tranh với cách bạn nuôi dạy con cái với những người thân khác trong gia đình, hoặc cảm thấy mình không phải là một người mẹ chu toàn. Bạn sẽ nghi ngờ mọi quyết định mà bạn đã từng làm, và sẽ trách chính mình vì điều đó. Bạn sẽ chỉ muốn chạy trốn khỏi khó khăn, và mơ ước có ngày nó kết thúc. Và ngày đó sẽ đến! Cuối cùng, mỗi giai đoạn và mọi khó khăn sẽ vượt qua. Bạn nên nhớ: Không có gì là tồn tại mãi mãi, những khó khăn cũng vậy!

3. Thực sự - không có gì là mãi mãi

Một ngày nào đó, bạn sẽ nhìn lại và tự hỏi về thời gian đã qua đi, và bạn sẽ cảm thấy tự hào về những gì bạn đã làm được. Bạn sẽ mong con lớn thật nhanh để được ôm chặt con vào lòng, hoặc mỗi khi đi làm về được con sà vào lòng và bạn sẽ mỉm cười hạnh phúc. Và bạn sẽ lại ước gì đứa con mới tập đi của mình có thể ngồi yên được trong một phút! Bạn sẽ mơ ước con bạn có thể tin vào tất cả mọi thứ bạn nói với con. Sẽ giống như ngày tháng đang trôi qua nhanh, con đang lớn lên và thay đổi trước mắt bạn.

4. Đôi khi bạn sẽ cảm thấy cô đơn

Thậm chí bạn cô đơn ngay khi nhận được sự quan tâm của các thành viên trong gia đình hoặc bạn bè hàng ngày. Gánh nặng và trách nhiệm của người mẹ đổ dồn hoàn toàn trên vai bạn, và cho dù bạn nhận được bao nhiêu sự giúp đỡ, bạn vẫn có thể cảm thấy là bạn nên là người làm tất cả mọi thứ cho con của mình.

5. Bạn cần phải chăm sóc bản thân

Thật dễ để quên mất bản thân vì tập trung hết thời gian lo cho bé. Thật dễ để cho tiếng khóc của con chi phối và dành hết sự quan tâm của bạn. Thật dễ để bỏ qua nhu cầu của bản thân, hoặc thậm chí quên chăm sóc bản thân khi bạn lần đầu làm mẹ. Nhưng không, bạn cần phải chăm sóc bản thân. Tôi không nói về việc sơn móng chân thường xuyên, hoặc đi đến phòng tập thể dục thẩm mỹ, tôi đang nói về các nhu cầu cơ bản để chăm sóc bản thân. Ăn uống đầy đủ dưỡng chất, tranh thủ ngủ càng nhiều càng tốt khi có thể, và nghỉ ngơi khi bạn cảm thấy mệt mỏi. Bạn sẽ không thể chăm sóc một đứa trẻ tốt khi sức khỏe của bạn yếu, mệt mỏi và căng thẳng.

kieng-sau-sinh1-153000666

6. Bạn sẽ nghi ngờ mọi quyết định

Bạn có thể đọc 1.000 cuốn sách nuôi dạy con, và nói chuyện với những người mẹ khác, với em gái, mẹ ruột, dì, và bạn sẽ nhận được một triệu ý kiến ​​và lời khuyên khác nhau. Bạn sẽ quay cuồng trong mớ lời khuyên đó, và tự hỏi bạn có đang làm điều đúng, bạn có đang lựa chọn đúng cho con của mình. Bạn thậm chí tự hỏi bản thân có khả năng làm mẹ không, và đặt câu hỏi làm thế nào bạn có thể trở thành một bà mẹ tốt.

7. Lắng nghe trái tim của bạn và con của bạn

Chỉ có người mẹ là hiểu con của mình nhất. Bạn sẽ biết chính xác những gì con bạn cần. Đừng để người khác gây ảnh hưởng đến quyết định của bạn, hay làm cho bạn nghi ngờ sự lựa chọn của mình.

8. Mọi cảm giác của bạn đều ổn

Cho dù mọi cảm giác bạn đang gặp phải: mệt mỏi, hứng khởi, thất vọng, tự tin, hạnh phúc, cảm giác tràn đầy tình yêu … đó là bình thường và tất cả đều ổn. Hãy nắm lấy bất cứ cảm xúc bạn đang có, bởi vì đó là một phần của hành trình làm mẹ. Đừng yếu đuối trong những ngày tồi tệ, và hãy dành thời gian để tận hưởng những điều tốt đẹp.

9. Bạn đang làm một công việc tuyệt vời

Cho dù bất cứ khó khăn nào mà bạn gặp phải, hoặc sự nghi ngờ của bạn có thể trở thành sự thật, có thể bạn còn cảm thấy bối rối và làm chưa tốt với vai trò làm mẹ, tôi hứa với bạn rằng bạn đang làm một công việc tuyệt vời. Một đứa trẻ sẽ cảm thấy hạnh phúc nếu nhận được đầy đủ sự chăm sóc và tình yêu thương của mẹ. Một đứa bé sẽ không nhớ là bé được nuôi bằng sữa mẹ hay không, hoặc có ngủ chung với ba mẹ hay là ngủ trong cũi riêng của mình. Bé sẽ không quan tâm bé đã khóc quá lâu trong một thời gian nào đó, hay sự phát ban kinh khủng khi mẹ vô ý mặc lại tã bẩn. Tất cả các đứa con sẽ cảm nhận được rằng, chúng đã nhận tất cả tình yêu mà ba mẹ ban tặng.

dieu-gi-se-xay-ra-trong-nao-me-sau-khi-sinh-con-xong-1-171258728

10. Bạn chỉ cần có tình yêu

Đúng vậy, bạn chỉ cần có tình yêu thương bao la của người mẹ dành cho con. Bản năng làm mẹ sẽ mách bảo cho bạn mang đến những thứ tốt nhất cho con. Thời gian sẽ cho thấy bạn là một người mẹ tốt nhất của con. Mọi thứ sẽ ổn, sẽ đi vào đúng vị trí nếu trái tim của bạn đang ở đúng nơi.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16,165 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Làm mẹ k thực sự dễ dàng nhưng vì con yêu mẹ sẽ cố gắng
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,539 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Cố gắng là một người mẹ tốt.