TIN TÀI TRỢ.

Vai trò của DHA và RAA đối với sự phát triển trí tuệ

• 19 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 88 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

"Một quảng cáo sữa trên tivi nói rằng, DHA chiếm 1/4 não bộ. Các sản phẩm sữa có rất nhiều DHA nên làm tăng sự phát triển của cơ thể và não bộ trẻ, khiến trẻ thông minh hơn. Điều này có cơ sở khoa học không?".

Trả lời

DHA là một loại axit béo không no nhóm n3, một trong những loại axit béo thiết yếu, cơ thể không tự tổng hợp được mà phải lấy từ bên ngoài. Trong sữa mẹ 40-45 ngày sau sinh, DHA chiếm tỷ lệ 0,3%. Theo các kết quả nghiên cứu, lượng axit béo n3, trong đó có DHA, chỉ chiếm khoảng 8% tổng lượng axit béo trong não trẻ dưới 5 tuổi. So với não toàn phần thì tỷ lệ này còn thấp hơn nhiều. Những nghiên cứu khác cũng chứng minh rằng, việc bổ sung DHA mà không bổ sung AA (một loại axit béo nhóm n6) chẳng những không có lợi mà còn gây hại cho sự phát triển của trẻ.

Hiện một số hãng sữa để quảng cáo sản phẩm có hàm lượng DHA cao của họ đã nêu quan điểm DHA chiếm 1/4 não bộ. Điều đó hoàn toàn sai. Viện Dinh dưỡng đã biết việc này và yêu cầu các hãng sữa, đặc biệt là sữa nhập khẩu, không được nói như vậy trong các tài liệu giới thiệu sản phẩm ở Việt Nam.

Đối với sự phát triển thể lực và trí tuệ của trẻ sơ sinh, điều quan trọng là phải có chế độ ăn cân đối, đầy đủ dinh dưỡng chứ không nên thiên lệch về một chất nào. Và cuối cùng, sữa mẹ luôn là nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho trẻ.

TS Nguyễn Thị Lâm, Lao Động

:evil: Các chị ơi, em đọc được những thông tin này thấy tức quá. Hóa ra mình bị lừa à???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình cũng thấy bất bình quá. Hôm trước đi mua sũa cho Cún, mình mua Gain Advanced, cô bán hàng chỗ Shop Hồng (Lò Đúc) nói: sữa Enfa mới có DHA, sữa Gain chỉ quảng cáo thế thôi chứ thực chất không có??? Hay là cô ấy thúc đẩy bán hàng giúp MeadJohnson? Nếu đúng như BS nói thì từ trước tới nay tụi mình toàn mất "tiền ngu" à? Tức quá! Tức quá!
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết trong loại thực phẩm nào có chứa DHA và AA nhỉ ? Mình chỉ cho bé uống loại sữa bé thích và hợp với bé thôi nhưng cũng rất quan tâm đến DHA và AA nên muốn bổ sung qua thức ăn cho bé. Có phải dầu thực vật và chất béo tinh chế từ thực vật không hả mọi người ? Có ai biết không chỉ giúp mình với. Cám ơn nhiều.
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Các bạn hãy click vào link này để biết thêm về DHA, ARA. http://www.acsh.org/publications/reports/fattyacids2002_full.html. Đây là Special Report Long -Chain Polysaturated Fatty Acid Supplementation in Infant Formula.

Thực tế, mỗi nhà sản xuất đều có những chiến lược kinh doanh riêng của mình, nếu Abbott với TPAN thì Meadjohnson dùng “chiêu” bổ sung DHA và ARA để “lôi kéo” các bà mẹ chúng ta. Mình vừa đọc bài phỏng vấn TGĐ marketing của Meadjohnson -VN trên báo TBKT, doanh thu của họ ở thị trường VN trong mấy năm vừa qua luôn ở mức vượt 100%, điều này chứng tỏ họ marketing rất tốt, cũng chứng tỏ rằng có không ít các bà mẹ VN quan tâm đến việc bổ sung DHA cho con qua sữa và tin rằng con mình sẽ thông minh hơn khi được served loại sữa này. Thực tế hiện nay, có rất nhiều nghiên cứu trên thế giới xung quanh vấn đề này và kết quả còn trái ngược nhau. Một số top pediatricians không tin vào lợi ích của việc bổ sung DHA cho trẻ, thậm chí còn nghi ngờ tính an toàn của nó. Ở Mỹ, US FDA chỉ approve việc bổ sung DHA cho trẻ đủ tháng.

Mình nghĩ rằng việc cung cấp sữa có DHA hay không không quan trọng bằng việc mình phải xem bé có thích ăn sữa đó không, bé dung nạp có tốt không.

Còn về chỉ số IQ của bé thì theo như họ nói trong report này, nó phụ thuộc rất nhiều vào her mother’s education level and parenting skills. Và mình tin họ nói đúng.

CUTUN sẽ tìm thấy nguồn bổ sung DHA và ARA trong report này.

Các bạn tham khảo xem nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Can ban cung thu xem them cai nay xem
    http://vnexpress.net/Search/?p=1&r=78&a=1&s=DHA
    Success is a journey, not a destination.
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Oh, "Bây giờ thì em đã rõ". Cám ơn mẹ kiki và Hương Giang nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 88 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

"The Nutrition Committee of the American Academy of Pediatrics has noted the lack of a clear beneficial effect of DHA and ARA on infant development. The committee has suggested that the Academy not take an official stand on formula supplementation until more data on its effects has been collected (49)"
    Em băn khoăn quá vì từ bé đến lớn bé toàn dùng sữa Enfa, lợi thì chưa thấy rõ mà lo lắng đầy mình chắc em cũng phải chuyển sang dùng sữa khác thôi vì không muốn biến Baby của mình thành chuột bạch. Khi nào ngã ngũ thì hãy hay.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi cho e hỏi chất DHA và ARA, ngoài trong sữa ra còn có ở những thức ăn j?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,205 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenfield
    Các chị ơi cho e hỏi chất DHA và ARA, ngoài trong sữa ra còn có ở những thức ăn j?

AA& DHA: cơ thể có được từ 2 nguồn:

1- Tự chuyển hoá trong cơ thể từ Omega 3 và Omega 6
    2- Qua chế độ ăn những thực phẩm có chứa
    A- DHA & AA
    B- Omega 3 & 6
    C- Omega 9:
    Axit Linolenic & Axit Linoleic : tiền tố DHA

A- DHA & AA:
    Dầu cá thu, cá hồi, cá mòi, cá ngừ, cá basa
    Thịt, đồ lòng, trứng
    B- Omega 3 & 6:
    Dầu thực vật như: dầu nành, dầu bắp, dầu hướng dương, oliu và rau màu xanh
    C- Omega 9:
    Dầu oliu, bơ, trứng, trái bơ
    D- Taurin:
    Axit amin tự nhiên giúp hấp thu tốt hơn chất béo Axit linoleic & Axit alpha-linolenic tiền tố DHA
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E cảm ơn các chị nhiều nhé.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các ch ơi, em có nghe người ta nói nhiu đến Probiotics trong sa rt tt cho tr nh nhưng không hiu rõ như thế nào? Ch nào biết, ch em vi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ch tìm được tài liu nói v Probiotics trong sa Nestlé Gu đây. Em tham kho nhé.
    “Probiotics là vi khun tt, gm 2 loi vi khun tt (đó là khun Lactobacillus và khun Bifidus -Bifido Bacterium (cái này thì ch được biết là nhng tên khoa hc này được Nestlé đăng kí đc quyn trên toàn thế gii đó! J )). Các vi khun tt này được tìm thy rt nhiu trong b máy tiêu hóa, đc bit là trong rut. Nhng vi khun này rt hu dng trong vic tăng cường h min dch và giúp ngăn nga nhim trùng. Nhng vi khun tt s giúp tăng cường kháng th đ đy lùi bnh tt hoc nhng thành phn l trong cơ th."
    Các m nghe "vi khun" thì có v đáng s thế, nhưng theo ch biết thì probiotics là "vi khun tt" có th "chiến đu" chng "vi khun xu", nh đó giúp nâng cao h min dch ca bé, đc bit vi các bé nhà mình hay đi nhà tr, d mc bnh thì càng cn b sung thêm Probiotics. Vì vy mà cho bé nhà ch dùng sa có b sung thêm probiotics, ch yên tâm hn khi thy bé nhà ch chng còn b tiêu chy na hihi. Ngoài ra, sa Nestlé Gu còn có cha Prebiotics, là cht xơ mà vi khun tt có thế "ăn" được, mà cht xơ này còn có th giúp bé đi tiêu mi ngày na. Nh ít bnh mà bé nhà ch ln lên rt khe, tăng cân đu và... thông minh na J. Cưng lm em !!!
    "càng có nhiu vi khun tt, cơ th càng khe mnh" mà, hì.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn ch nhiu v nhng thông tin trên. Oh, thông tin này là ca Nestlé Gu, vy chc là Nestle cha Probiotics phi không ch? Nếu đúng em cũng s mua sa đó cho bé nhà em!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật là thì hiện giờ loại sữa nào cũng chứa Probiotics. Nhưng mùi sữa Nestlé hợp với con chị nên chị cứ mua mà dùng thôi. À, dạo gần đây, Nestlé Gu Active Protection còn có chương trình khuyến mãi ‘PHN THƯỞNG HIP SĨ GU” đó, đi np ly quà rt an toàn mà còn hu ích na ch. Ung sa Nestlé Gu bé va được bo v tt mà còn được quà hay, m nào ch thích!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn chị nha. Được nhìn con cái khỏe mạnh, sống vui là tất cả những gì bà mẹ mong muốn, chị ạ.
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Khuẩn Lactobacillus và khuẩn Bifidus -Bifido Bacterium là tên khoa học của hai dòng vi khuẩn có lợi trong ruột chứ ko có hãng Nestle nào đăng ký độc quyền tên khoa học cả. Bạn có thể google để tìm hiểu thêm về hai dòng vi khuẩn này.

http://en.wikipedia.org/wiki/Bifidobacterium
    http://en.wikipedia.org/wiki/Lactobacillus

Việc bổ sung thêm probiotics trong sữa có tác dụng giúp trẻ tiêu hóa dễ dàng hơn. Bạn cho trẻ ăn thêm sữa chua hoặc dùng các men tiêu hóa chứa khuẩn này cũng được chứ không phải nó chỉ có trong sữa chứa probiotics, hoặc chỉ có trong Nestle Gấu chứa probiotics. Nếu mình nhớ ko nhầm thì Lacteol Fort chứa lactobacillus.

Trên thị trường có nhiều loại sữa bổ sung probiotics chứ ko riêng gì bạn Nestle Gấu. Bạn muốn dùng cho con thì cứ xem kỹ vỏ hộp để chọn.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • P&M
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 87 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Khuẩn Lactobacillus và khuẩn Bifidus -Bifido Bacterium là tên khoa học của hai dòng vi khuẩn có lợi trong ruột chứ ko có hãng Nestle nào đăng ký độc quyền tên khoa học cả.
    Cái này bạn Đậu Dế nói đúng rồi.

Trên thị trường có nhiều loại sữa bổ sung probiotics chứ ko riêng gì bạn Nestle Gấu. Bạn muốn dùng cho con thì cứ xem kỹ vỏ hộp để chọn.

~ Đậu Dế ~
    Nhưng cái này thì chưa hoàn toàn chính xác. Vì không phải là sữa có chứa các con vi khuẩn ấy là có tác dụng ấy. Theo nghiên cứu mới nhất (được thực hiện bởi phòng nghiên cứu độc lập, trên rất nhiều loại sữa probiotic khác nhau) thì chỉ có sữa bột của Neslté (ở Pháp tên là Nidal (bifidus) , chắc cùng loại với Nestlé Gấu) mới có tác dụng. Mà sữa của Nestlé cũng chỉ có tác dụng phòng ngừa tiêu chảy, tác dụng thấy rõ nhất trong trường hợp bị tiêu chảy do uống kháng sinh. Còn các tác dụng khác như tăng cường khả năng miễn dịch... thì đến giờ vẫn chưa được chứng minh. Còn các loại nhãn mác khác thì không có tác dụng nhé.
    • 3,699 Bài viết

• 690 Được cảm ơn

Đúng rồi, cái này là các bacteria có lợi cho ruột, có rất nhiều trong sữa chua, hoặc các sản phẩm lên men (ví dụ dưa cà, kim chi, các loại paste làm từ đậu nành mà người Hàn quốc hay ăn sống, miso paste cũng là loại có những khuẩn có lợi cho ruột này).
    Thường thì những loại này thuộc dạng khuẩn sống, nên ko được nấu chín, phải bảo quản lạnh mới tốt. Vì nấu chín thì nó sẽ chết. Nhiều loại probiotics bán tại nước ngoài là dạng bột trắng mịn, bảo quản trong tủ lạnh.
    Tuy vậy cugnx có loại bột sẵn, mà mình hay gọi là men tiêu hóa đó. Loại này thì ko phải bảo quản lạnh, nhưng khi hòa nước cũng ko nên hòa nước nóng.
    Mình nghĩ sữa có thêm probiotics thì tốt thôi, còn nếu mẹ muốn bổ sung cho con thì mua thêm men tiêu hóa (loại bột của Hàn Quốc bán rất thông dụng) rồi hòa nước cho con uống thêm là được.
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Bên Pháp có sữa bột gì gì đấy nhưng ở Mỹ lại có sữa Good Start cũng của Nestle là sữa đầu tiên được FDA công nhận là có bổ sung probiotics đấy thôi. Nestle là hãng tiên phong trong việc thêm probiotics vào formula, cũng như Mead Johnson là hãng đầu tiên được công nhận là có bổ sung DHA và ARA vào sữa. Nhưng nếu bây giờ bạn bảo chỉ có khuẩn ở sữa Nestle là có tác dụng trong đó khuẩn ở các sữa khác, cũng đã được FDA công nhận và cho phép in việc sử dụng probiotics lên nhãn, thì không có tác dụng, e rằng cái hiệp hội này làm ăn bố láo quá. Hoặc bảo chỉ có DHA và ARA của formula của Mead Johnson là có tác dụng, còn các sữa khác chỉ cho có để tăng giá bán thì... Tớ đi kiện thằng FDA đây.

http://parentingsolved.typepad.com/p...s_probiot.html <-- đây là bác đầu tiên được công nhận ở Mỹ này.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • P&M
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 87 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

sorry bạn Đậu Dế vì đã quên không nói rõ đó là nghiên cứu trên các sản phẩm có mặt ở thị trường Pháp.
    Chủng bifidus thì cũng có nhiều lắm, nhưng không phải là chủng bifidus nào cũng có tác dụng. Ngoài ra quá trình sản xuất để đảm bảo để nó có khả năng hoạt động (active) khi vào đến ruột cũng rất quan trọng. Tớ vẫn giữ nguyên ý kiến về việc là không phải là cứ sản phẩm nào trên bao bì ghi là probiotic thì sẽ có tác dụng nhé. Ngay cả sản phẩm của Neslté ghi là phòng ngừa bệnh tiêu chảy và tăng cường khả năng miễn dịch thì cũng chỉ có vế đầu thôi, chứ vế sau thì cũng còn phải xem lại (đúng là tăng khả năng miễn dịch, nhưng chỉ là miễn dịch với bệnh tiêu chảy thôi, còn các bệnh khác thì không có đâu).
    Còn bác FDA có đáng tin cậy không? Có, rất đáng tin cậy. Nhưng có đáng tin cậy 100% không thì tớ không tin 100%. Probiotic không phải là thuốc. Nhiều khi cứ có cái chủng ấy thì bác ấy cho đăng ký thôi, nó có hoạt động hay không thì bác ấy nhiều khi cũng không biết. Bà con ăn vào có chết thằng cu nào đâu (cái này thì chắc chắn, chứ có đứa nó lăn ra nó chết thì các bác cũng chết theo nó), nhưng các bác nghĩ là cứ có cái con í thì không bổ dọc cũng bổ ngang, không bổ thì cũng chả ai kiện bác được, vì để chứng minh được thì cũng còn tướt mồ hôi. Có một sản phẩm probiotic khác của Đức (tớ quên tên rôi) ở dạng viên, giá khoảng 30 euros/ hộp, mỗi hộp 30 viên, ghi là có tác dụng ngăn ngừa bệnh cúm. Nhưng thực tế là nếu mỗi ngày uống một viên trong nhiều tháng thì khi bị mắc bệnh cúm thay vì bị cúm 8 ngày, bạn sẽ bị cúm 6 ngày. Cái này cũng được gọi là có tác dụng đấy. Ngoài ra, ngay như cái chuyện OGM, cả thế giới vưỡn còn đang cãi nhau thì các bác Mỹ nhà ta đã thông qua rồi. Mà cái bác probiotic này thì nhờ tác dụng của quoảng cáo nên đang trở thành mốt. Chứ cái bác sữa chua cũng là probiotic đấy. Ví dụ như bác nào không tiêu hóa được sữa, uống vào là tháo dạ, thì cứ chịu khó trường kỳ ăn sữa chua là sẽ uống được sữa thôi.
    Tớ thì tớ cứ cho con tớ ăn sữa chua, pho mát, liếm láp mọi thứ linh tinh (đồ chơi của con tớ rất ít khi rửa, không phải là vì lười đâu, tất nhiên là tớ cũng không để bẩn quá), cũng thấy có tác dụng :Laughing:

Bên Pháp có sữa bột gì gì đấy nhưng ở Mỹ lại có sữa Good Start cũng của Nestle là sữa đầu tiên được FDA công nhận là có bổ sung probiotics đấy thôi. Nestle là hãng tiên phong trong việc thêm probiotics vào formula, cũng như Mead Johnson là hãng đầu tiên được công nhận là có bổ sung DHA và ARA vào sữa. Nhưng nếu bây giờ bạn bảo chỉ có khuẩn ở sữa Nestle là có tác dụng trong đó khuẩn ở các sữa khác, cũng đã được FDA công nhận và cho phép in việc sử dụng probiotics lên nhãn, thì không có tác dụng, e rằng cái hiệp hội này làm ăn bố láo quá. Hoặc bảo chỉ có DHA và ARA của formula của Mead Johnson là có tác dụng, còn các sữa khác chỉ cho có để tăng giá bán thì... Tớ đi kiện thằng FDA đây.

http://parentingsolved.typepad.com/p...s_probiot.html <-- đây là bác đầu tiên được công nhận ở Mỹ này.

~ Đậu Dế ~
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2