Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cùng Chia sẽ kinh nghiệm nấu ăn cho bé bị bệnh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.9K Lượt đọc
  • 102 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi trẻ bị sốt thì chế độ ăn uống như thế nào là hợp lí ? Rất mong các bạn có kinh nghiệm có thể chỉ dẫn giúp tôi . Cám ơn !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 16 năm
    • 113 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn Nam Tien à, khi bé nhà mình bị cảm sốt mình thường cho ăn uống như sau :
    Về chế độ ăn :
    - Đồ ăn nên loãng hơn bình thường một chút
    - Nên chọn những thức ăn dễ tiêu nhưng vẫn phải đảm bảo về mặt dinh dưỡng
    - Nên đợi lúc bé hạ sốt rồi mới cho ăn, không cho bé ăn vào thời điểm đang sốt cao vì lúc đó bé mệt nhiều, dễ gây nôn trớ
    Về chế độ uống :
    - Cho bé uống nhiều nước, chia làm nhiều lần, mỗi lần một ít (sữa, nước hoa quả pha loãng hơn một chút)
    - Nếu bé bị mất nước nhiều, có thể cho bé uống nước điện giải orésol, pha theo chỉ dẫn, cho bé uống theo nhu cầu thay cho nước lọc
    Những lúc bé ốm mệt thì bạn đừng ép bé ăn quá, nếu bé muốn đi lại chơi một chút thì bạn cứ để bé chơi miễn là những trò nhẹ nhàng cũng đừng ép bé phải nằm nghỉ suốt
    Mình cũng chỉ biết có thế thôi, mong rằng giúp bạn được chút ít.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em bé 20 tháng nhà tumeo, khi đang nóng bừng bừng thì không chịu 1 giọt nước nào, bất kể là nước gì, thái độ rất cáu kỉnh & mè nheo. Mà lúc đó thì mình mong cho bé uống nhiều nước biết bao để giúp hạ thân nhiệt. Nhưng rốt cuộc luôn phải đợi thời điểm thuốc hạ sốt phát huy tác dụng mới tranh thủ ăn ăn uống uống được
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị bạn mình có 1 chiêu để bồi dưỡng em bé, nhất là các em biếng ăn, gầy ốm, mới bệnh xong, còi xương. Đó là ngoài khẩu phần ăn như bình thường, mỗi ngày cho bé uống nước thịt. 100g thịt thăn băm nhuyễn, ninh khoảng 20' chắt bã, được 1 cốc nước thịt ~ 200ml từ khi con chị ấy 2 tuổi (bé hơn thì có thể gia giảm)

Mình ko bàn luận gì, có điều nhân vật chính uống như thế từ lúc 2 tuổi đến giờ là 34 tháng, nặng 17kg nhưng trông không hề béo vì cao tới 1m có dư (bây giờ thì stop vụ đó rồi, vì sợ cứ đà này thành "em chã"). Sinh cùng năm với QA mà thằng bé đó cao lớn hơn hẳn.

Các mẹ thấy thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Luc truoc minh co dua chau den Trung tam dinh duong TPHCM,nghe cac bac si o day noi la phai cho chau an ca xac thi moi co chat dam,con nuoc ham thi khong du chatvạy cac ban nghi sao?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Đúng như Tumeo nói đấy, những khi bé nhà mình bị cảm sốt không chịu ăn bất cứ thứ gì mình thường nấu cháo thịt bò khoai tây cà rốt... đủ các loại rau củ đồ lagim, rồi vớt nước soup cho bé uống cả ngày ngoài một hoặc hai cữ ăn của bé.

Đó là những lúc bé bị ốm. Mỗi khi bé cảm sốt mình cứ đau xót làm sao, nên cách tốt nhất trong những lúc như thế này là phải tiếp sức cho bé bằng nước soup dinh dưỡng thôi !

Bé không ăn thì phải cho uống ! Phải có cái gì đó vào bụng bé chứ, nên mình nghĩ cách chị bạn Tumeo làm cũng hay đấy, tuy nhiên bất cứ hình thức dinh dưỡng nào cũng chỉ nên "vừa vừa" thôi, đừng sử dụng "nhất y nhất quởn" có mỗi một loại thì cũng không tốt.

Mình sẽ áp dụng thử xem vì bé nhà mình cũng thuộc dạng "mi nhon" ... hihihi... bé dễ ăn và ăn đủ bữa, nhưng hoạt động cũng không ít nên năng lượng bị tiêu hao hết rồi !

Bạn kcuongv đọc kỹ lại xem, Tumeo nói là ngoài khẩu phần ăn bình thường cho bé uống thêm nước soup, chứ không phải dùng nước thay cái đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Uống nước thịt như vậy cũng bổ lắm nhỉ, mình sẽ cho bé mình uống thêm xem sao. nhưng không biết có dễ uống không nữa????

Nhưng các bạn ơi, nhớ là nước thịt thôi nghe, không phải nước xương đâu. Vì xương nếu hầm lâu quá sẽ tiết ra một chất làm bé còi xương đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 227 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hay quá, mình sẽ thử áp dụng kinh nghiệm của mẹ Tú mèo truyền đạt xem sao. Vì cu Tôm nhà mình cũng gầy bé lắm. Cám ơn mẹ Tú mèo nhé!
    LanBống (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 227 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình hơi ngoài lề tò mò chút nhé: Bé Lam nhà chị Bích Thủy được bao nhiêu cân rồi? vì cu Tôm nhà mình cũng trạc tuổi bé đấy, nhưng gầy nên mình buồn lắm, thử học kinh nghiệm trên của mẹ Tú mèo xem có cải thiện được tình hình không.
    LanBống (HN)
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Ôi bây giờ mình mới biết ninh xương lâu thì có tác hại thế à :rolleyes: , sợ quá thế mình phải bảo bà ngoại Bi mới được. Thế nó là chất gì đấy bạn Bích Thuỷ.
    Theo mình mục kích sở thị thì ăn nhiều chất đạm sẽ nhanh chóng trở thành em chã đấy. Chị ở gần nhà mình phải hạn chế cho con ăn thịt là vì thế.
    Mình sẽ bảo mẹ mình áp dụng phương cách của tumeo cho bé Chích bông con anh trai mình, bé nhẹ cân lắm lắm ấy vì lười ăn và đường tiêu hoá không tốt.

Ngoài ra mình có một chiêu do ông bác sỹ gần nhà mách cho anh xã nhà mình mới đây, là 2 lần 1 tuần cho bé ăn bột hay cháo nấu với nước lươn cực bổ. Bà ngoại nghe thế cho cả hai cháu ăn cả lươn và nước lươn. Bé nhà mình và Chích bông được bà ngoại và 1 bà giúp việc trông. Nếu người lớn mà ăn miến lươn thì cũng chả phải cho gì thêm đã rất ngọt rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 347 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình thường nghe nói bồi dưỡng cho người bệnh hoặc bằng cách hầm một con gà ác hoặc 1 con bồ câu (mới ra ràng) với 1 nắm đậu xanh rồi nếu không ăn được thì uống nước cũng bổ chứ uống nước thịt băm hàng ngày nghe đã thấy ngán mà nước có nêm cho vừa ăn không? mình thật phục bé con của bạn Tú Mèo đấy giỏi ghê
    me @ BẠC LIÊU
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mẹ Bi Bầu ơi ,

đó là chất KEO CANXI đó , bạn mình đi khám BS về bảo thế. Mà ở nhà làm thử mình thấy là nếu hầm xương thì lúc đầu , nước xương rất trong và ngọt, nhưng hầm lâu một lúc thì nước xương sẽ có màu đục ! không biết có phải đó là chất keo canxi không, nhưng nghe BS nói thì cũng sợ. BS thường khuyên là nên cho trẻ ăn cả cái (thịt) lẫn nước, như thế sẽ tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 109 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thấy cách của mẹ Tumeo rất hay, mình sẽ áp dụng cho Chipcoi nhà mình. Từ trước mình cứ sợ như vậy sẽ bị nhiều đạm quá. Vì Chip nhà mình hiện tại ngày mới ăn hai bữa bột với khoảng 50g thịt thăn thôi. Đúng là mình có nghe BS nói không nên cho trẻ dưới 1 tuổi ăn nước xương, kể cả nước ninh chân gà, tim, cật cũng không có chất gì nhiều, nói chung chỉ nên ăn thịt thăn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 874 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hê hê, mình cũng học cách này nấu thịt lấy nước cho bé ăn , không dễ đâu các mẹ ơi. Bé nhà mình thuộc loại dễ ăn, vậy mà uống được 1 chút, rùng mình , vậy là phải từ bỏ 1 cách tẩm bổ rồi.

To Chipcoi: mình thấy bé nhà bạn hơn 6 tháng 1 ngày ăn được 50gr thịt là khá rồi. Tuổi này vậy thôi, ăn nhiều cũng không tiêu hóa hết được, thải ra cũng mệt đấy. Bé nhà mình 8 tháng, BSDD khuyên mổi ngày 60gr chất đạm thôi.
    • hai anh Khách
    Mình sẽ thử cách mà tú mèo nói vì thằng cu nhà mình cũng còi quá nhưng mình nghĩ là cho bé uống 200ml nước thịt thì sẽ rất khó nên có lẽ mình sẽ dùng nước đó để nấu cháo cho bé thôi.
    Còn bạn nào có cao kiến gì để "đối phó" với các bé lười ăn thì post lên cho mình tham khảo với, xin cảm ơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 126 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chết rùi,
    Mình tòan ninh xương lâu ơi là lâu rồi lấy nước đó pha bột chobé. hichic, nhưng ninh xương trong bao lâu thì vừa? bao lâu thì gọi là lâu?
    Mẹ Chè-TPHCM
    (15/05/2003)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 874 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Pepe nhà mình mấy bữa nay viêm họng, sổ mũi, buồn quá. Tết nhất đến nơi rồi mà bệnh chắc phải ở nhà, thất thu quá . Joke chút cho vui, buồn quá.

Vì các mẹ trên WTT khuyến cáo khi bé bệnh không nên cho uống sữa nhiều nên mình cũng chẳng dám nhồi mặc dù bé cũng còn sức bú. Hôm rày mình nấu súp thịt heo với khoai tây, cà rốt và đậu Hà Lan cho bé ăn, muốn đổi món mà lúng túng chẳng nghĩ ra. Các mẹ chỉ giúp mình vài món nấu cho bé ăn với. Tội nghiệp, vốn đã còi thịt rồi nay lại bệnh chắc tháng này đứng cân quá
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tại sao bệnh lại không uống sữa, bé Pooh bệnh hổm rày, cự tuyệt cháo, không ăn 1 mg nào hết :evil: , chỉ toàn sữa thôi. À, thêm nui ngôi sao nữa
    Pooh & Dumbo
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Đừng lo lắng nhiều quá mà bớt cữ sữa của bé nhé Mẹ Pepe ! Nếu sức bé còn uống được thì cứ việc cho uống, chỉ khi nào bé ói ra lợn cợn không tiêu thì mới ngưng. Thực ra việc mình hạn chế cho uống sữa cũng tùy cơ địa của mỗi bé, giống như lúc trước bé AD nhà mình mỗi khi cảm bệnh thì mình cũng cho uống sữa đều đặn vậy thôi. Riêng vài lần sau này bé bị ho và ói ra lợn cợn mình mới ngừng nhồi nhét. Mà thay vào đó cho uống nước soup hầm thịt bò (nhiều chất sắt hơn thịt heo) với đậu xanh và luân phiên thay đổi thêm các loại khoai tây, cà rốt, rau cải .... cho bé uống. Nếu bé ăn được "cái" thì mình cũng có thể vớt cái cho bé ăn luôn. Ngoài ra, mẹ Pepe có thể nêm vào nồi soup một ít gừng cho ấm bụng, chống cảm.

Không biết Pepe có thích ăn cá Điêu Hồng hay các loại cá nước ngọt không ? Bé Ánh Dương nhà mình rất thích ăn các món ăn của người lớn. Mỗi khi chiên cá vừa chín tới thì mình thường gắp một phần thân cá, bỏ xương, bỏ lớp da chiên xù bên trên (dành cho người lớn ăn) và chỉ cho bé ăn phần ruột bên trong cá thôi thì bé rất thích. Nếu bé đang cảm sốt chắc chắn ăn uống khó chịu lắm, cách tốt nhất là mình nên cho bé ăn những gì bé thích. Bình thường bé nhìn thấy chén bột đã ngán, nay bị bệnh thì còn thấy "ớn" hơn nữa, kể cả mẹ có chế biến thơm ngon đến cỡ nào, vì vậy mình cũng phải thay đổi luôn cái bát ăn hằng ngày của bé bằng một đĩa nhỏ hoặc cái cốc xanh xanh đỏ đỏ hình con này con kia cho bắt mắt (mình thường dùng cốc sành sứ (loại trơn bóng) hoặc bát thủy tinh cho bé).

Mình chỉ biết nhiêu đó thôi, hết "bí kíp" rồi ..... nói chung 3, 4 ngày bé bị bệnh thì cũng ngần ấy ngày mẹ mất ăn mất ngủ, ban đêm ban hôm phải thức canh chừng, mỗi khi con ho thì lấy tay vuốt ngực nhè nhẹ cho con đỡ mệt, rồi tiếp nước cho con uống.... cứ phải thức canh thay quần áo, thay tả cho con ..... vuốt ve ôm ấp con để con được nương tựa vỗ về..... ôi thôi đủ các loại lo lắng...... (Lại lan man nữa rồi !! vì bé nhà mình vừa mới hết bệnh đấy thôi .....)

À, ngoài ra mẹ Pepe cũng có thể cho bé ăn một ít phô mai con bò cười, khoai lang luộc, bí đỏ chưng óc heo, cháo sườn, nước soup cua......
    • 998 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

BEAU ơi, thế Pepe đỡ chưa vậy. Thương ghê, mệt nhất là bị ho, ăn vô là dễ bị ra lắm. BEAU cứ cho Pepe ăn bình thường, đừng bớt sữa nha , chỉ là ko nên ép bé khi bé đang ốm thôi. Từ đây tới Tết còn cả tuần, pepe mau khỏi thôi mà, BEAU đừng lo lắng quá nha.

Pepe ngoan mau hết bệnh nha.
    Me Bo (TP.HCM)
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6