TIN TÀI TRỢ.

Biếng ăn là vấn đề của trẻ hay của cha mẹ?

• 226 Lượt chia sẻ
  • 30.3K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 165 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

(Webtretho) “Tại sao tôi không bao giờ thấy con đói? Không bao giờ thấy con đòi ăn? Đến bữa tôi phải ép con mới chịu ăn?”

Câu hỏi này ngày càng trở nên phổ biến trong lời than thở của nhiều người mẹ hiện nay. Bác sĩ Nguyễn Trí Đoàn đã có một bài viết liên quan đến vấn đề này để các mẹ có thể hiểu hơn về “cơ chế” chăm sóc bữa ăn cho con mình, giảm bớt những lo lắng không đáng có:

Từ 1-5 tuổi, hầu như những đứa bé đều gặp phải tình trạng biếng ăn, chúng hầu như không bao giờ biết đói bụng và hầu như không bao giờ muốn ăn trừ khi ba mẹ đút cho. Chúng có thể chạy giỡn suốt ngày không biết mệt, nhưng ăn thì rất ít, nên nhiều người lớn cũng thắc mắc sao mà chúng lại có năng lượng như thế.

ankhoc2

Ảnh: Getty images

Vậy tại sao các bé ở tuổi đó lại không có cảm giác muốn ăn như vậy? Để trả lời câu hỏi đó, tôi cần phải đặt 1 câu hỏi khác: “Khi nào thì bạn đi đổ xăng cho xe của mình và khi nào thì bạn biết là xe sắp hết xăng?”. Có lẽ ai cũng biết câu trả lời: khi nào sắp hết xăng thì đổ xăng, và nhìn vào đồng hồ xăng để biết khi nào cần đổ xăng. Vậy thì có xe nào đổ xăng giống xe nào không? Chắc là không.

Ở đứa bé (hay bất kỳ người nào cũng vậy), khi nào có nhu cầu tăng cân hay nhu cầu nạp năng lượng thì một bộ phận trên não sẽ báo cho người đó biết (bộ phận đó giống đồng hồ báo xăng), đó là trung tâm kiểm soát sự thèm ăn. Trong năm đầu đời, nhu cầu tăng cân của bé rất nhiều, trung bình tăng khoảng 6kg. Nhưng từ 1-5 tuổi thì nhu cầu tăng cân lại rất ít, trung bình chỉ khoảng 1-2 kg mỗi năm mà thôi (xem như chỉ bằng ¼ hồi trước 1 tuổi). Vì vậy nên não của bé cũng báo bé biết là nhu cầu nạp năng lượng rất ít. Khi nào bé tiêu xài bớt năng lượng đã nạp vào trước đó, khi nào bé có nhu cầu tăng cân (nhu cầu này không phải thường xuyên mỗi tháng) thì khi đó bé sẽ muốn ăn.

Do đó, những đứa bé ở tuổi này có thể đứng cân 3-4 tháng là chuyện bình thường, nên ba mẹ bé cũng đừng lôi bé ra cân mỗi tháng để chuốc lấy sự lo lắng không cần thiết. Nếu ba mẹ để cho con trẻ tự ăn theo nhu cầu (xin nhấn mạnh là nhu cầu của chúng, chứ không phải nhu cầu ba mẹ hay ông bác sĩ nhé), thì khoảng 2-4 tuần lễ sau bé sẽ ăn lại ngon lành hơn (được vài ngày như vậy).

Vậy làm sao để trẻ ăn được và thích ăn?

Câu trả lời thì dễ hiểu, đơn giản, nhưng không hề dễ thực hiện, nếu như không có sự nhất trí và hiểu biết từ gia đình của bé.

- Hãy để bé tự quyết định muốn ăn bao nhiêu thì ăn. Nhiệm vụ của người lớn là bày ra cho chúng những đồ ăn có đủ dưỡng chất và ngon. Nếu bé không thích một món nào đó thì cũng đừng lo lắng hay ngạc nhiên, chuyện đó hoàn toàn bình thường. Để chúng thích được một món nào đó, cần phải giới thiệu cho chúng rất nhiều lần, vì vậy bạn cũng đừng nản không làm món đó nữa. Khi bé đói, bé sẽ ăn thôi. (Suy ra, khi bé không ăn mà vẫn chơi thì có nghĩa là bé không đói, hay bé không có cơ hội nào để đói hết!)

thichan121

Tự ăn sẽ giúp bé có cảm giác thú vị hơn, thích ăn hơn. Ảnh: Getty images

- Đừng cho bé ăn vặt nhiều lần trong ngày hay ăn vặt trước bữa ăn. Nhiều gia đình cứ thấy bé đòi 1 miếng kẹo hay bánh là đưa cho bé, hoặc cứ để hộp sữa thoải mái cho bé muốn uống bao nhiêu thì uống. Điều này làm bé không bao giờ có cảm giác đói để ăn hết. Tối đa chỉ nên cho ăn vặt một lần mỗi ngày, và chỉ cho ăn sau khi bé đã ăn bữa chính.

- Đừng bao giờ xúc cho bé ăn nếu như bé tự xúc được. Khoảng 7-9 tháng tuổi, bạn có thể tập cho bé bốc ăn, chúng sẽ biết bỏ vào miệng và nhai mặc dù chưa có cái răng nào hết. Khoảng 1 tuổi trở lên, bạn nên tập cho bé cầm thìa. Lúc đầu có thể bé nghịch trây trét đầy mâm, nhưng không sao hết, vậy bé mới thích thú và khám phá bữa ăn.

- Đừng cho bé uống quá nhiều sữa mỗi ngày. Uống sữa nhiều cũng cung cấp rất nhiều năng lượng nhưng không cung cấp đủ những dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển của bé. Ở lứa tuổi này, bé chỉ cần uống1-2 ly sữa tươi mỗi ngày là đủ rồi (khoảng 200-300ml). Uống quá nhiều sữa sẽ làm cho bé bị thiếu sắt và táo bón.

- Cho bé ăn ít hơn bạn nghĩ bé ăn được, để bé có cảm giác đã hoàn tất bữa ăn. Thông thường ở tuổi đó, bé chỉ uống mỗi ngày khoảng 1-2 ly sữa, ăn mỗi ngày 3 bữa và mỗi bữa chúng chỉ ăn khoảng vài thìa thôi. Do đó bạn chỉ cần xúc vào chén của bé vài thìa cơm để bé tự ăn

.andua2

Cho trẻ ăn ít hơn bạn nghĩ bé ăn được để bé có cảm giác hoàn tất bữa ăn. Ảnh: Getty images
    - Đừng nên kéo dài bữa ăn quá 20 phút và cũng đừng nên bàn chuyện bé ăn như thế nào. Bé muốn ăn ra sao thì tùy. Nếu bạn ép bé ăn, sau này bé sẽ không cảm thấy bữa ăn mang lại cảm giác vui vẻ hay thú vị nữa, mà là một ngục tù của trại phát xít. Ông bà có câu: “Trời đánh tránh bữa ăn” đó. Và cũng đừng nên làm trò hay đánh lừa cảm giác no đói của chúng. Đánh lừa cảm giác no đói sẽ làm sau này trẻ ăn vô tội vạ không kiểm soát được và có nguy cơ bị béo phì và những bệnh gây ra do béo phì.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 192 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bữa ăn của bé phải phong phú và nhiều màu sắc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 66 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthanhthanh789 Xem bài viết
    Bữa ăn của bé phải phong phú và nhiều màu sắc
    Em thấy chuyện biếng ăn do cha mẹ cũng chỉ đúng một phần thôi ạ.
    Kinh nghiệm bản thân em đây ạ. Lúc con em mới được 6 tháng tuổi, em đi làm 6 tiếng mới về nhà mà bà nội ở nhà cho ăn sữa không ăn, cho ăn bột cũng khóc. Em đi làm về cho con bú nhưng con cũng nhất định không bú, pha sữa cho ăn cũng không chịu. Em bó tay luôn. Đã nhiều lần em thử để bé "đói rồi sẽ ăn" nhưng kết quả là chẳng bao giờ thấy con đòi ăn cả.
    Em gọi con nhà em là "biếng ăn bẩm sinh" không biết đúng không ạ.
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

với bé lớn thì bữa ăn nhiều màu sắc có thể hấp dẫn được bé, nhưng với những bé vẫn còn phải ăn cháo và đặc biệt là với bé lười ăn thì có phong phú và nhìu màu sắc bé vẫn làm ngơ. Cùng lắm là bé thò tay vào nghịch, rồi lại quya ra chỗ khác chơi thôi
    • 30 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hai za, cũng học theo cho bé nhịn 2 ngày. Vẫn ko chịu ăn. Bón năng luôn (4 ngày, bơm mới ị). Cuối cùng đành phải vừa nài nỉ vừa ép ăn lại.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hay các mẹ làm theo mình thử. Lên thực đơn cho con và cả gia đình sẽ ăn theo thực đơn ấy. Xem nếu ngay cả các mẹ ăn còn ngán thì có lẽ nên coi lại thực đơn cho con. Như nhà mình: con ăn sao thì ba mẹ ăn thế ( dĩ nhiên là có khác đôi chút cách chế biến và khẩu phần.
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy, nếu bé biếng ăn thì bạn cần chăm chút bữa ăn của bé hơn 1 xíu. Ví dụ như khi luộc rau củ thì nên cắt theo hoa, trái, mặt cười ngộ nghĩnh để thu hút bé. Chuẩn bị bữa ăn có nhiều màu sắc khác nhau là bé sẽ tò mò và tự giác ăn nhiều hơn à.
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng biếng ăn. Cho cái gì ăn cũng lắc đầu, tìm mọi cách dụ con ăn mà không được.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị tình trạng tương tự, mình được mách dùng Cốm bổ tỳ rất hiệu quả lại an toàn và rẻ. Bạn thử cho con dùng xem. Nếu bạn muốn mua để mình hỏi lại địa chỉ giúp.
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bé nhà mình hồi trước cũng vậy, mệt mỏi vô cùng, nhiều khi stress muốn điên lên luôn ấy. Phải cho bé dùng thêm vitamin happy kids,chứ không tình trạng biếng ăn kéo dài thì bé lại thiếu dinh dưỡng nguy hiểm lắm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meongoccuame Xem bài viết
    bé nhà mình hồi trước cũng vậy, mệt mỏi vô cùng, nhiều khi stress muốn điên lên luôn ấy. Phải cho bé dùng thêm vitamin happy kids,chứ không tình trạng biếng ăn kéo dài thì bé lại thiếu dinh dưỡng nguy hiểm lắm
    Kẹo hay thuốc vậy bạn, cho mình xin địa chỉ với , mình ở TPHCM, đang tính tìm mua thuốc bổ sung cho bé ở nhà đây
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy bé nào cũng trải qua giai đoạn biếng ăn do mọc răng hay sốt hay chẳng qua "tự nhiên lười ăn" . Chỉ có các mẹ mình cuống lên vì sợ con thiếu chất , ko phát triển tốt như các bạn , bé nhà mình cũng hay có tình trạng biếng ăn sau khi mới hết bịnh hay sốt mọc răng, mặc mẹ có dỗ dành năn nỉ dọa nạt thế nào con cũng phun ra mà ko chịu ăn , toàn đòi mẹ bánh kẹo các loại . có lần chở bé đi rước bé chị học thêm anh văn ở Ila, ngay đúng dịp dc khủng long phát kẹo dẻo Happy Kids Gummy ăn thử 2 cục , mê tít lun các mẹ ạ, đòi đi mua cho bằng được, nhưng em thì lại sợ bé ăn nhiều kẹo lại sâu răng , phải lên mang nghiên cứu kĩ hỏi ý kiến các mẹ rồi mới dám cho bé dùng , giờ thì sướng rồi , vừa có kẹo dụ cho bé ăn cơm vừa bổ sung thêm vitamin mà ko sợ ăn kẹo nhìu sâu răng , mà bé chị còn được ăn chung vs em nữa vì dùng tốt cho trẻ từ 2-12 tuổi luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jinxian Xem bài viết
    Kinh nghiệm bản thân em đây ạ. Lúc con em mới được 6 tháng tuổi, em đi làm 6 tiếng mới về nhà mà bà nội ở nhà cho ăn sữa không ăn, cho ăn bột cũng khóc. Em đi làm về cho con bú nhưng con cũng nhất định không bú, pha sữa cho ăn cũng không chịu. Em bó tay luôn. Đã nhiều lần em thử để bé "đói rồi sẽ ăn" nhưng kết quả là chẳng bao giờ thấy con đòi ăn cả.
    Rồi sau đó có cách giải quyết nào k mẹ nó ơi, mình đang khổ tâm về việc này quá đây
    • 156 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Mình xin bổ sung thế này nhé, từ trước đến nay mình quan niệm để con phát triển theo trường phái "tự nhiên", bố mẹ làm sao ít can thiệp nhất, ít dùng thuốc men nhất cho con nhưng đợt vừa rồi con mình còi quá, bị mọi người kêu nhiều quá nên nhân tiện đưa con đi tiêm mình có tư vấn bác sỹ có cần bổ sung chất gì cho con không? Bác sỹ kê cho con mình thêm kẽm và sắt, ngoài ra cho uống Pediakid. Không ngờ về con mình cải thiện hẳn. Cháu ăn uống tốt hơn, ngủ ngon hơn và ít bị mồ hôi trộm hơn, vài hôm là trông khác hẳn, trộm vía trộm vía. Và mình đã nhận ra là quan điểm của mình là chưa đúng. Bố mẹ không nên lạm dụng thuốc men, các loại men tiêu hóa cốm ăn ngon cho con nhưng mặt khác cũng rất cần để ý con thiếu chất gì để kịp thời bổ sung cho con, có như thế con mới phát triển tốt được.
    Một ví dụ khác là hồi còn trong tháng, con mình rất khó để dỗ vào giấc ngủ đêm, phải ru đi ru lại 4-5 lần con mới ngủ sâu được. Con ngủ cũng hay vặn mình, nghiến răng, rướn... Đợt đó mình bổ sung Vitamin D3 D-floretten cho con vì thấy mọi người bảo Vitamin D3 sẽ giúp con hấp thụ canxi tốt hơn, đợt đó đúng đợt lại chuyển từ nhà ngoại về nhà nội nên mình cũng không để ý lắm, nghĩ là hay do thay đổi môi trường nên con dễ ngủ hơn, nhưng giờ ngẫm lại thì có lẽ là nhờ uống D3 nên con mới được tiến bộ như vậy. Vậy nên các mẹ nhớ chú ý đưa con đi khám và bổ sung đầy đủ các chất cho con nhé, đấy hoàn toàn không phải là mình can thiệp vào chuyện ăn ngủ của con mà chỉ là mình hỗ trợ con thôi, vì bản thân chế độ dinh dưỡng của con hàng ngày chưa chắc đã đủ những chất con cần cho quá trình phát triển.
    eNortjKzUjK0MDU0NVKyBlwwFZAC0w,,34
    • 402 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rongbeo-Thongoc Xem bài viết
    Mình xin bổ sung thế này nhé, từ trước đến nay mình quan niệm để con phát triển theo trường phái "tự nhiên", bố mẹ làm sao ít can thiệp nhất, ít dùng thuốc men nhất cho con nhưng đợt vừa rồi con mình còi quá, bị mọi người kêu nhiều quá nên nhân tiện đưa con đi tiêm mình có tư vấn bác sỹ có cần bổ sung chất gì cho con không? Bác sỹ kê cho con mình thêm kẽm và sắt, ngoài ra cho uống Pediakid. Không ngờ về con mình cải thiện hẳn. Cháu ăn uống tốt hơn, ngủ ngon hơn và ít bị mồ hôi trộm hơn, vài hôm là trông khác hẳn, trộm vía trộm vía. Và mình đã nhận ra là quan điểm của mình là chưa đúng. Bố mẹ không nên lạm dụng thuốc men, các loại men tiêu hóa cốm ăn ngon cho con nhưng mặt khác cũng rất cần để ý con thiếu chất gì để kịp thời bổ sung cho con, có như thế con mới phát triển tốt được.
    Một ví dụ khác là hồi còn trong tháng, con mình rất khó để dỗ vào giấc ngủ đêm, phải ru đi ru lại 4-5 lần con mới ngủ sâu được. Con ngủ cũng hay vặn mình, nghiến răng, rướn... Đợt đó mình bổ sung Vitamin D3 D-floretten cho con vì thấy mọi người bảo Vitamin D3 sẽ giúp con hấp thụ canxi tốt hơn, đợt đó đúng đợt lại chuyển từ nhà ngoại về nhà nội nên mình cũng không để ý lắm, nghĩ là hay do thay đổi môi trường nên con dễ ngủ hơn, nhưng giờ ngẫm lại thì có lẽ là nhờ uống D3 nên con mới được tiến bộ như vậy. Vậy nên các mẹ nhớ chú ý đưa con đi khám và bổ sung đầy đủ các chất cho con nhé, đấy hoàn toàn không phải là mình can thiệp vào chuyện ăn ngủ của con mà chỉ là mình hỗ trợ con thôi, vì bản thân chế độ dinh dưỡng của con hàng ngày chưa chắc đã đủ những chất con cần cho quá trình phát triển.
    mẹ này viết cực chuẩn. Mình cũng rất ủng hộ nuôi con theo trường phái tự nhiên: ít can thiệp nhất, ít thuốc men nhất. Con ốm đau mình để con tự khỏi,dù bác sỹ có kê kháng sinh, bác sỹ có dọa phải cho uống ngay mình cũng chỉ dùng nước muối sinh lý để súc họng và nhỏ mũi thôi cho dù ho hay họng sưng đỏ đến thế nào. Nhưng mình phân biệt rõ giữa việc hạn chế thuốc men khác hẳn với việc cần phải bổ sung những vi chât cần thiết cho cơ thể. Đặc biệt Canxi, D3, Kẽm, Fe( những cái này quyết định đến giấc ngủ và bữa ăn của bé ntn), phải bổ sung ngay nếu bé có biểu hiện thiếu. Mình nghĩ thiếu cũng là chuyện dễ xảy ra, vì quá trình sx, nấu nướng, bảo quản, hấp thu,.. không đảm bảo, dẫn đến thiếu hụt. Đặc biệt là Vitamin C thì phải đầy đủ mỗi ngày. Có như thế bé mới có sức khỏe chông lại bệnh tật.
    Cơ thể bé thiếu Kẽm thì dẫn đến cảm giác chán ăn ... nên các mẹ nhớ bổ sung đầy đủ cho con nhé. Kẽm thường rất khó uống vì rất ngang nhưng cố gắng bổ sung bằng cách này hay cách khác
    Và 1 bé sức khỏe tốt mới cảm nhận được bữa ăn ngon.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy dầu mè nguyên chất có nhiều lợi ích lắm nề các me, thích nhất là dùng để khử hành lên, mùi thơm ngạy ngạy bóc lên làm khích thích bé lắm. Từ đó mình tìm hiểu trên web thì biết lợi ích rất tốt cho trẻ. Các mẹ có bé biến ăn thử mua dầu mè nguyên chất này để cho con ăn thử xem sao nha. Nhớ là phải dầu nguyên chất( không tinh luyện hay pha gì nha). Dầu thật có màu vàng soánh, nâu lên nghe mùi thơm nhẹ( không phải mùi dầu con két đâu nha), nếm vị béo béo hấp dẫn lắm.
    • 32 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chỉ những người cùng hoàn cảnh mới hiểu nổi lòng ba mẹ có con biếng ăn, nhẹ cân, suy dinh dưỡng. Đưa đến BS tư vấn, BS không kê đơn thuốc mà chỉ bảo "về cố gắng cho cháu ăn và uống sữa nhiều hơn". Mình đã tìm đủ cách, nhiều khi mẹ đút cháo mà cả nhà phải diễn văn nghệ, thêm mấy bé hàng xóm tham gia hoạt náo vui ơi là vui bé mới chịu ăn. Có hôm phải đẩy xe ra ngoài, tìm ô tô, chó mèo,... để dụ con ăn. Mình mà không ép chắc bé còn còi hơn nữa. Cháu mình là một ví dụ điển hình, ba mẹ cứ để ăn ăn uống theo nhu cầu, giờ vô lớp 1 mà nhỏ tí ti.
    Thằng lớn nhà mình nhờ chăm như thế nên sau 3 tuổi phát lên trông thấy. Mọi người thấy thằng lớn to khỏe nên không ai dám chê mình dỡ, nhưng mình cũng lo lắm. Không ép con ăn và uống sữa (đủ tiêu chuẩn theo lứa tuổi) sau này con suy dinh dưỡng, thấp còi mình sẽ ân hận lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 100 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình có 3 đứa cháu, từ 6 tháng đã cho bé uống siro traluvi của công ty traphaco , siro này từ thảo dược nên uống lâu dài không bị nóng , tụi nó ăn uống và ngủ rất tốt, hiện tại mình có 2 đứa con trai, mình cũng cho con uống siro này 1 thời gian, không biết có phải vì vậy mà 2 nhóc nhà mình ăn ngủ tốt hay không. Mẹ nào có bé biếng ăn thì cho bé dùng thử xem.

• 0 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình 5 tuổi rồi mà có biết ăn gì đâu. Không bao giờ biết đói, không bao giờ biết đòi ăn. Ép được tý nào thì ăn tý đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 42 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jinxian Xem bài viết
    90% là đúng.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3