Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cách giúp bé bỏ tật ngậm cơm

• 1 Lượt chia sẻ
  • 24.4K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chào các mẹ, một trong những việc khiến các mẹ đau đầu là cho bé ăn và bé ngậm hoài không chịu nuốt. Dưới đây là một số cách giúp các mẹ có những bé hay ngậm cơm/thức ăn trong miệng.

Hiện tượng các bé lười nhai nuốt mà chỉ ngậm thức ăn, nhất là các bé từ 2-4 tuổi, là việc luôn khiến các mẹ đau đầu. Hiện tượng “ngậm cơm” không chỉ khiến mẹ tốn thời gian cho bữa ăn của con, mà còn khiến mẹ dễ cáu gắt và bữa ăn của bé sẽ trở thành một khoảng thời gian “kinh khủng”của cả 2 mẹ con. Vậy, việc bé “ngậm cơm” có tác hại gì, và mẹ cần làm gì để giúp bé từ bỏ thói quen xấu này?

1/ Tác hại của việc “ngậm cơm”:

Việc ăn ngậm sẽ kéo dài thời gian ăn, làm bé no ngang và không ăn đủ lượng dinh dưỡng cần thiết. Trong nhiều trường hợp bé ngậm và nhai nhưng không nuốt sẽ gây ra nguy cơ đầy hơi chướng bụng, khiến bé dễ nôn ói hoặc rối loạn tiêu hoá sau bữa ăn.

Ngậm thức ăn lâu trong miệng sẽ dễ gây ảnh hưởng đến men răng sữa của bé, khiến bé có nguy cơ bị sâu răng và nha chu...

Trường hợp bé ngậm cơm như vẫn cố nói chuyện, chơi đùa sẽ dẫn đến hiện tượng “bú cơm” – tức hút cơm lại giữ ở miệng để không bị rơi ra - thì sẽ ảnh hưởng đến khung hàm của bé, dễ gây hô, móm về sau…

Chưa hết, khi mẹ mất quá nhiều thời gian và công sức vào việc cho bé ăn mà không đạt kết quả, mẹ sẽ dễ bực bội và cáu gắt, dẫn đến ép uổng, la mắng con làm ảnh hưởng tâm lý của mẹ gây stress và con thì cũng bị biếng ăn do tâm lý.

2/ Giúp bé từ bỏ tật “ngậm cơm”:

Xem lại thành phần và cách chế biến thức ăn cho bé có phù hợp hay không. Ví dụ như thức ăn quá thô, lợn cợn làm bé khó nhai hay nuốt thức ăn quá đặc, nhiều thịt…Nếu vậy, thức ăn cho bé cần nấu mềm, loãng hơn, có thể tán qua rây inox để thức ăn mịn hơn. Một chén thức ăn 200ml chỉ cần cho 30g chất đạm (khoảng 2 muỗng canh) là đủ.

Có trường hợp bé biếng nhai do ngán khi được cho ăn hoài một mùi vị nào đó (như có nhiều mẹ chỉ cho con ăn đồ hầm xương, khoai tây, cà rốt liên tục mà không thay đổi) hay thức ăn được nêm quá mặn. Cần thay đổi món ăn thường xuyên cho bé, đa dạng thực phẩm chế biến để bé không bị ngán, nêm nếm thức ăn cho bé cần nêm nhạt hơn khẩu vị của người lớn một chút.

Khi đút bé ăn, mẹ nên đút muỗng đầy luôn vì khi bé đầy miệng, bé sẽ nhai, không ngậm như khi miệng chỉ có ít thức ăn.

Trong bữa ăn, thường xuyên làm trơn cổ bé bằng một ít nước canh – nhưng không nên cho bé ăn cơm chan canh (vì dễ khiến bé nuốt luôn chứ không nhai gây ảnh hưởng hệ tiêu hoá). Tốt nhất, là khi cho bé ăn, mẹ nên để sẵn một chén canh kế bên, sau khi bé ăn 3-4 muỗng cơm thì sẽ cho bé uống 1 muỗng canh để làm trơn cổ họng.

Tốt nhất là mẹ nên tập cho bé thói quen ăn uống đúng và hợp lý bằng cách giữ cho không khí bữa ăn nhẹ nhàng không căng thẳng nhưng phải quy củ. Nên quy định rõ giờ ăn và thời gian ăn cho bé, khi cho bé ăn thì chỉ nên để bé tập trung ăn (không xem tivi, không dẫn bé đi lung tung để cho ăn, không cho bé vừa chơi vừa ăn vì không chỉ dễ tập tính xấu cho bé, mà còn ảnh hưởng đến quá trình nhai của bé, bé dễ đầy hơi, đau bao tử do nhai nuốt không kỹ, sặc, hóc do không tập trung nhai...). Ngoài ra, mẹ cần động viên bé khi bé ăn nhanh, đúng giờ bằng việc khen thưởng “Wow, cu Bin ăn nhanh quá, giỏi quá”, “ùm, muỗng cuối rồi, hôm nay Na ngoan quá”....

Mẹ sẽ cần nhiều kiên nhẫn trong việc giúp bé hạn chế thói quen “ngậm cơm” của bé, nhưng chỉ cần giúp bé bỏ thói quen này thì bữa ăn của con sẽ trở nên nhẹ nhàng hơn, và điều này cũng tốt cho sức khoẻ răng miệng và sự phát triển của bé nữa.

Chúc bé khoẻ mẹ vui ^^

(Nguồn fanpage Bsnhi - Bác Sĩ Nhi)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hik. Cũng áp dụng đủ cách rồi mà ngậm vẫn ngậm. Từ việc cho uống nước, ăn kèm trái cây, sữa chua đến khoản cho nhịn đói, tự xúc ăn. Ôi nản.
    viwnp3
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,416 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Có vẻ đây là tình trạng chung của khá nhiều bé làm mẹ đau đầu quá hén.
    Các mẹ thử 1 số cách sau xem có hiệu quả hơn không nha:
    - Mẹ nên giải thích cho bé hiểu răng dùng để làm gì. Hãy vừa nói, vừa làm mẫu cho bé tập nhai theo.
    - Động viên khuyến khích bé làm tốt nhiệm vụ dinh dưỡng cao cả: “Nuốt cơm xuống bụng đi, cơm sẽ giúp con chạy nhanh hơn, thịt, cá, sẽ làm chân con cứng cáp, leo cao hơn, giờ chơi của con sẽ vui hơn đó"
    -Cho bé lựa chọn món ăn, cái bát bé thích, cho bé tự xúc bằng thìa, đũa, hay cùng lắm là cho bé bốc ăn (Nhưng nhớ rửa tay bé thật sạch trước khi ăn). Nếu bé thích bốc khi chưa cầm đũa, muỗng thành thạo thì mẹ có thể chế biến các món finger food cho bé như: cà rốt luộc, cơm nắm, thịt viên chiên...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 87 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình từng có 1 thời gian stress trầm trộng vì tật ngậm ăn của con, 1 muỗng ngậm đến 10p, sau mình chọn phương pháp vừa cho con ăn cháo, vừa nạo 1 ít chuối vào muỗng, thế là 1 muỗng cháo 1 muỗng chuối.... liên tục 1 tuần, 1 chén cháo chưa đầy 10'. Hết tuần mình bỏ luôn chuối, và từ đó đến nay, 20 tháng, đã ăn cơm, không khi nào ngậm nữa, và luôn giải quyết suất ăn trong 30p, tự ăn và rất thích thú ^^(trộm vía con)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 156 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng có giai đoạn ngậm cơm.
    Xong mình xem lại cách chế biến, thay đổi món cho con thường xuyên, cố gắng nấu ngon cho con ăn.
    Ko cho bé ăn vặt nhiều trong ngày, hạn chế ăn ngọt trước bữa ăn ngoài 1h trở ra.
    Thỉnh thoảng cho ăn cơm với nươc canh ( mặc dù biết trẻ nhỏ ko nên ăn chan canh ), nhưng như thế bé ăn ngon hơn và nhanh hơn.
    Một thời gian ngắn rồi bé sẽ bỏ ngậm cơm mẹ nó ạ. Mình lại tiếp tục cho ăn bát khô, bát chan canh. Hì bé nhà mình thích vậy.
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

[QUOTE=horecadi;30469680]Mình từng có 1 thời gian stress trầm trộng vì tật ngậm ăn của con, 1 muỗng ngậm đến 10p, sau mình chọn phương pháp vừa cho con ăn cháo, vừa nạo 1 ít chuối vào muỗng, thế là 1 muỗng cháo 1 muỗng chuối.... liên tục 1 tuần, 1 chén cháo chưa đầy 10'. - He, mình đã thử cách này rồi, hết chuối là quay ngậm trở lại
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,416 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nthanhhang Xem bài viết
    He, mình đã thử cách này rồi, hết chuối là quay ngậm trở lại
    Chuối là món ăn ưa thích của bé nhà mẹ horecadi nên mẹ ấy thành công, còn mẹ thanhhang muốn thành công cũng phải chọn món mà bé khoái ấy chứ ạ, hoặc là bé nhà mình cần một thời gian dài hơn để thích thú và thật sự cảm nhận được sự thú vị khi nhai cơm. Lưu ý thêm là sau khi cho bé ăn mẹ nhớ cho súc miệng nhé, ngậm cơm nhiều cũng dễ bị sâu răng nữa đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà em 14tháng rồi, tháng trước ăn cơm nát hay cháo bé đều ăn rất nhanh, nhai tốt, từ hơn 1 tuần nay cho bé ăn nhiều món khác nhau cho bé không ngán nhưng bé vẫn ngậm khoảng 30phút mới nhai nuốt, ngày nào cũng bỏ đồ ăn vì bé ăn quá lâu, bé vẫn bú sữa bình thường , ăn bánh thì nhai nhanh lắm nên em nghĩ chắc ko phải do đau mọc răng, vẫn khỏe mạnh chơi đùa bình thường, có mom nào giúp em với ạ?
    comment by WTT mobile view
    • 78 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

hicic, bé nhà em 3 tuổi rồi, vẫn còn ngậm cơm trong khi ăn, mỗi bữa ăn mà đánh vật với nhau đến gần tiếng đồng hồ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 118 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháu nhà mình nay 4 tuổi rồi mới chịu nhai, từ nhỏ đến giờ ăn toàn nuốt chửng,được cái cháu hấp thụ tốt nên bụ bẫm và khỏe mạnh, mình là người lớn mà còn bị này, ăn nhiều thì ói, bụng đang đói mà miệng k muốn ăn, gắng ăn thêm thì ói.haizz
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Nỗi lòng của em nó đây
    Con 4 tuổi, có 13 kg, ốm như con cò
    Ăn toàn ngậm, dùng đủ cách từ ngon ngọt đến la rầy, đánh đòn đau.
    Đánh con nước mắt ngắn nước mắt dài, con mẹ cũng khóc tức khóc tưởi.
    Hỏi: con có ăn cơm không? Con có ăn.
    Hỏi: ăn làm sao? Ăn nhanh, nhai nuốt, không được ngậm, xấu lắm
    Vậy mà đưa muống cơm vô cũng ngậm hoài. Vừa đau lòng, vừa tức, đánh con xong tưởng minh như ác mẫu!
    Cũng tìm tìm , kiếm kiếm trên mạng mãi mà không cách nào áp dụng thành công
    Cũng tự kiểm điểm lại bản thân mà cũng không thành công.
    Mà ngộ là thằng bé hơn 4 tuổi mà ngoài ăn xíu cơm không ăn vặt thêm gì mới khổ
    Nhiều hôm giận con mà mẹ chẳng nuốt nổi miếng cơm nào
    Cảm thấy bản thân bất lực, có 1 đứa mà nuôi cũng không xong
    Mẹ nhịn để phần con mà con không ăn nên mẹ thấy mình vô dụng làm sao
    Các mẹ có cách nào thì giúp em nó với
    chứ thật sự em nó khổ tâm và bế tắc quá
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Làm tất cả các biện pháp mà vẫn không bỏ được các mẹ ạ.
    • 91 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

@chinsu47: hic con nhà mình cũng thế 38 tháng mới có 12kg à, hức cũng lý do ngậm cơm đó,năn nỉ hăm dọa đánh xong lại xot, đang stress đây
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngồi canh thì bé nhai, mà cứ đứng lên đi lại ngậm