TIN TÀI TRỢ.

Bé sinh non phát triển như thế nào là bình thường?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 34.6K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cu Ti nhà mình rất còi . mình sinh cháu lúc thai mới được 32 tuần . cháu sinh ra mới được 1.8kg . lúc đó , mình nghĩ ko biết phải nuôi con như thế nào đây ? Cháu sinh ra phải ở viên mất gần một tháng . tháng đầu ở viện cháu chỉ lên dược 3 lạng . sau đó các tháng tiếp theo cháu phát triển bình thường , hàng tháng lên đc từ 1.2kg đến 1.5kg . đến lúc cháu được 6 tháng cháu đã đc gần 8kg . sau đó cháu mọc răng và minh bị mất sữa . từ lúc đó đến bây giờ cháu đã được hơn 16 tháng mà cân nặng thi chẳng tăng tí nào . mọi người có cách nào giúp mình với !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 665 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 14032010 Xem bài viết
    Cu Ti nhà mình rất còi . mình sinh cháu lúc thai mới được 32 tuần . cháu sinh ra mới được 1.8kg . lúc đó , mình nghĩ ko biết phải nuôi con như thế nào đây ? Cháu sinh ra phải ở viên mất gần một tháng . tháng đầu ở viện cháu chỉ lên dược 3 lạng . sau đó các tháng tiếp theo cháu phát triển bình thường , hàng tháng lên đc từ 1.2kg đến 1.5kg . đến lúc cháu được 6 tháng cháu đã đc gần 8kg . sau đó cháu mọc răng và minh bị mất sữa . từ lúc đó đến bây giờ cháu đã được hơn 16 tháng mà cân nặng thi chẳng tăng tí nào . mọi người có cách nào giúp mình với !
    Bạn nuôi bé vậy là giỏi lắm rồi đó, mình sinh bé lúc 35 tuần, 2.5kg.Giờ 12tháng rồi mà chỉ 8kg. 6 tháng đầu nuôi bé rất vất vả, mình không có sữa, bé bú sữa ngoài hoàn toàn nhưng bé rất lười bú, 6 tháng đầu đêm nào cũng phải mỏi tay bế ru cho bé ngủ...bé bạn ăn ngủ thế nào?
    hMt5p7 q1Ifp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 202 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình cũng sinh bé tuần 35, được 2kg5. Mẹ ít sữa và đến 8 tháng thì hết hẳn (1 phần do sữa ít hắn chê ko ti nên giờ thì tịt). Mình thấy cân nặng của hắn tăng tốt (TV) nhưng là còi xương thể bụ ạ. Nên mình nghĩ dù sao đi nữa, ra đời sớm kiểu gì cũng thiệt thòi ko chỗ này thì chỗ kia nên bạn cứ bình tĩnh chăm con cho tốt. Miễn sao con vẫn khỏe, vận động và các nhận thức bình thường ( sau khi đã cộng cả những tuần bị thiếu của con) là được. Bạn mà nghĩ ngợi rồi bị sờ chét là khổ đấy
    69770150772145264586
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 225 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì sinh ở tuần 31 và được 2kg. Có thể do thời gian mang bầu mình ăn uống khá tốt, không nghén gì cả nên khi bé sinh non thì mình chăm bé cũng không vất vả. 4th đầu bé tăng đều đặn 1kg. Sau đó chửng lại dần. Duy có 1 điều từ lúc sinh ra đến khoảng tầm 8-9th gì đó thì ban ngày phải bế bé ngủ, mà bé ngủ rất ít. vì nhà mình gần xưởng cơ khí nên ban ngày rất ồn. Giấc ngủ ban đêm thì trộm vía từ nhỏ tới giờ rất ngoan, 2 mẹ con ôm nhau ngủ tới sáng luôn ah. Bé nhà mình thì phát triển như thế này, hơn 3th biết lật, 7th ngồi vững, 9th biết bò, 10 mọc 2 răng đầu tiên. tròn 12th đi được 2-3 bước và giờ 13th thì đi khá vững, leo trèo cầu thang thoải mái rồi, cũng đã biết gọi "bà ơi, mẹ ơi, ạ..." và đặc biệt là dạy thứ gì thì nhanh nhớ lắm......Minh sinh non nhưng gần 4th đã phải đi làm rồi. Nhưng trộm vía mình nhiều sữa, đến giờ mình vẫn còn cho bé bú tốt nè..... nhưng có thể do sữa mẹ cũng không mát, và con cũng hay lười ăn nên đến giờ bé cũng mới 9kg thôi, đã thử mọi cách rồi nhưng vẫn không lên cân được. Mình luôn an ủi con khỏe mạnh, phát triển bình thường là được rồi.
    Các mẹ có bé sinh non đừng suy nghĩ nhiều lắm nhé, mọi thứ đều ổn cả thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 636 Bài viết

• 1,150 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh tuần 36 … do bị mẹ tóm cổ ra vì nhau canxi sớm, thai nhi chậm lớn trong bụng. Bé cũng khó nuôi vù gắt ngủ lắm, đến giờ mình vẫn phải bế ru và suốt mấy tháng đầu đều nằm ngủ trên tay mẹ. Về thần kinh vận động mình thấy bé cứng cáp, lẫy lúc 4 tháng 10 ngày, hiện giờ ngồi khá vững … Nhưng mình thấy hiện tại con rất ổn (trộm vía con tỷ tỷ lần)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ huyen_mtk ơi ! bé nhà mình ăn thì bình thường . một ngày mình cho con ăn 6 bữa : 3 bữa cháo + 3 bữa sữa . cháo thì cháu ăn đc 1 bát con ăn cơm . sữa thì mỗi lần uống đc 130ml thôi . ngoài ra mình con cho cháu ăn thêm 1 hộp pho mai hoặc 1 hộp sữa chua nũa . còn ngủ thì cháu ngủ ít lắm . đêm phải 12h cháu mới ngủ . sáng 6h đến 7 h là cháu đã dậy rồi .độ 11h30 là cháu đi ngủ trưa , cháu ngủ khoảng hơn 1 tiếng .mình mới cho cháu uống men tiêu hóa của bệnh viện Bạch Mại cháu cũng ăn tốt và đã tăng lên 8.5kg rồi . mình mừng quá ! mình cám ơn bạn đã chia sẻ với mình nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ huyen_mtk ơi! Mình cám ơn bạn đã chia sẻ với mình . bé nhà mình ăn thì bình thường . một ngày cháu ăn 6 bữa : 3 bữa cháo + 3 bữa sữa . Cháo thì cháu ăn đc 1 bát ăn cơm . Còn sữa thì cháu uống đc 130ml thôi .Ngoài ra mình còn cho cháu ăn thêm 1 hộp pho mai hoặc 1 hộp sữa chua bạn a .Bé nhà mình thì ngủ hơi ít . tối phải 12h cháu mới đi ngủ , sáng 6h->7h là cháu đã dậy rồi . buổi trưa thi cháu ngủ dc 2 tiếng từ 12h đến 2h . Dạo này , mình có cho cháu uống men tiêu hóa của bệnh viện Bạch mai cháu ăn ngoan hơn . cháu đã tăng lên 8.5kg rồi . Mình vui lăm bạn a.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ kukarot . mẹ mum_swan và mẹ gigi_doan ơi ! mình cám ơn ba mẹ vì đã chia sẻ với mình . mình bây giờ cũng ko lo như trước nữa . mình cùng đang cô chăm sóc con tốt . mình chỉ mong con khỏe mạnh và phát triểm bình thường . mình cầu mong các mẹ cũng thế.:Rose:
    • 235 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng sinh non, lúc sinh ra được 1,3 kg thôi. Bé nằm viện hơn 1 tháng không lên lạng nào. Giờ 8 tháng bé mọc 1 răng, chưa bò được mới chỉ ngồi thôi. Bé dài >70cm nhưng chỉ được 6,7kg nên ai cũng kêu còi :Crying:
    tAytp8
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ funny_frog ơi! bé nhà bạn ngoan ko ? Bé ăn ngủ thế nào có tốt ko ? bé nhà bạn còn còi hơn cả bé nhà mình .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 586 Bài viết

• 543 Được cảm ơn

Chủ top ơi, bé nhà bạn như vậy vẫn ổn hơn nhiều so với bé nhà mình rồi nên mẹ nó cứ yên tâm mà tiếp tục chăm con, đừng phải lo nghĩ nhiều làm hết cả thời gian mà chơi đùa cùng bé mẹ nó ạ.
    Mình cũng sinh non 36w nhưng vì bị tiền sản giật nên con có 1.8kg thôi và buồn nhất là bé bị bệnh bẩm sinh phải mổ cấp cứu bé ngay khi sinh, kháng sinh tiêm nhiều hơn sữa bú vào nên bé còi cọc lắm, giờ 14m mà gần 7kgs thôi, nhưng mình vẫn AQ thôi và cố gắng chăm sóc bù đắp cho con. Trộm vía bé còi nhưng nhanh nhẹn và tươi tỉnh, ko hay cáu gắt như các bé bị bệnh trầm trọng khác, cũng đi vững rồi nhưng chưa nói đc, chỉ nói linh tinh thôi. Bé do bị ảnh hưởng của bệnh tật nên đi viện như đi chợ nữa cơ, đi viện toàn tính theo tháng ko tính theo tuần hixxx, cho ăn thì đúng là 1 cuộc chiến hihi.. Cùng nhau chia sẻ để có kinh nghiệm chăm sóc con thêm bạn nhé.

Con trai 2,5 tuổi: 10kg - 83,5 cm - Lần đầu tiên cân nặng của con đã đạt tới 2 con số, hạnh phúc lăn tràn qua khóe mắt bố mẹ con yêu ah, mặc dù với bất cứ ai nhìn thấy con vẫn phải chẹp miệng kêu sao suy dinh dưỡng nặng thế. Bố mẹ vẫn luôn tự hào và ủng hộ con yêu, cố lên con nhé
    Con trai 2 tuổi: 8,5kg - 79cm, cả 1 chặng đường dài gập gềnh nhưng cả nhà mình cũng vượt qua phải không con?
    Con yêu hay ăn chóng lớn nhé, bố mẹ yêu con nhất trên đời!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 389 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà mình lúc sinh 1.8kg nhưng không phải sinh thiếu tháng. 37.5 tuần rồi. 3 tháng đầu bé tăng cân đều. 1.2 - 1.0 - 1.0. nhưng sau đó không được như vậy nữa. lúc 12 tháng bé được 8kg. bây giờ 15 tháng rồi chỉ được 8.5kg thôi. bé biết lật lúc 4 tháng. không bò. 11 tháng mọc cái răng đầu tiên. 13 tháng đi được vài bước. 14 tháng đi vững. giờ thì chạy rồi. nói thì chưa rõ lắm nhưng cứ bô lô ba la suốt ngày. cũng có thể hiểu được vài từ. được cái bé ít đau bệnh và cực dễ. không khóc đêm. ít vòi mẹ. nhưng càng lớn càng lười ăn và chạy suốt nên trông hơi mệt.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cu ti nha minh mới biết đi đc hơn 1 tháng nay . cả nhà vui lắm . cháu cũng đã bi bô nói nhiều thứ . cháu mới tăng lên 8.7kg rồi . mình cũng vui . nhưng cháu lại mọc răng ăn ít hơn và chỉ thích ăn cơm thôi . từ khi biết đi cu ti suốt ngày chạy đi lung tung phải đi tiền. minh chúc tất cá các bé của các mẹ đều mạnh khỏe , ăn ngoan và phát triển tốt để các mẹ điều được thoải mái và vui vẻ
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em đọc mãi mà chẳng thấy có topic nào về các bé sinh non thiếu tháng cả.
    Bé nhà em khởi đầu sinh non thiếu tháng nên kém hơn các bé khác nhiều lắm. Nói chung là khi nuôi bé cũng xác định là vất vả nhiều rồi.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm không ah?
    Bé nhà e bh được 15 tháng rồi, mà còi lắm. có gần 10kg thôi. Ngày ăn 3 bữa nhưng ko chịu ăn. toàn phun phèo phèo thôi. Mẹ phải linh động chuyển cháo, mì, phở, cơm...đủ kiểu mà nhất định không ăn, cứ cho vào miệng là phun. Được cái vẫn uống sữa công thức ngày được 6-7 bình mỗi bình 120ml. Ngoài ra chỉ thích ăn phômai, váng sữa, sữa chua thôi ah.
    Bé mới mọc được có 4 cái răng thôi siêu siêu chậm ah. Bé vẫn chưa biết đi, chỉ đang lần mò bám giường. Bé đang tập nói nhưng chỉ lúc nào thích mới nói, bình thường nịnh cũng ko thèm nói 1 từ. Chỉ có nghịch thì vô cùng luôn ah, mặc dù là con gái.
    E cũng biết các bé khởi đầu chậm hơn thì cũng phải từ từ, không đòi hỏi cao được nhưng như thế này có chậm quá không ah? mẹ nào có kinh nghiệm giúp e với mẹ cháu đang rất lo không biết có làm sao không
    Chị yêu Susu của chị nhất trên đời.
    low birth and weight 1,2kg. 1M 1,7kg. 2M 2,5kg... 6M 6,5kg
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ bé susu ơi! bé susu nhà bạn thế là tốt rồi . bé cuti nhà mình còn chán hơn ý . cu ti nhà mình lúc sinh cung chỉ đc 1.8kg bây giờ gân 19 tháng rồi mới đc 8.5kg thồi . cháu lười ăn lắm và uống đc ít sữa lắm . bạn ơi dừng lo vì cu ti nhà minh phải 16 tháng mới biết đi và bây giờ cung chưa nói đc nhiều cả . mình cung hỏi tư vấn bác sĩ nhưng họ bảo bé nhà mình sinh non vì vậy nó phát triển chậm hơn bé bình thường . bạn kho phải lo lắng đâu . mình chúc bé susu kheo manh ăn ngoan để cho me ko phải lo lắng .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ bé susu ơi! bé susu nhà bạn thế là tốt rồi . bé cuti nhà mình còn chán hơn ý . cu ti nhà mình lúc sinh cung chỉ đc 1.8kg bây giờ gân 19 tháng rồi mới đc 8.5kg thồi . cháu lười ăn lắm và uống đc ít sữa lắm . bạn ơi dừng lo vì cu ti nhà minh phải 16 tháng mới biết đi và bây giờ cung chưa nói đc nhiều cả . mình cung hỏi tư vấn bác sĩ nhưng họ bảo bé nhà mình sinh non vì vậy nó phát triển chậm hơn bé bình thường . bạn kho phải lo lắng đâu . mình chúc bé susu kheo manh ăn ngoan để cho me ko phải lo lắng .
    • 216 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Hihi xin phep Mod cho mình để bài ở đây nhé, mình là thành viên mới nên cũng không thông thạo đường đi nước bước ở đây lắm.

Mẹ Susu ơi cu tí nhà mình cũng vậy nè, 14 tháng 4 răng( chưa mọc hết huhu), chưa biết đi, chưa biết gọi bà, bố, mẹ( huhu mẹ cháu suốt ruột lắm, dạy mãi nhưng chỉ ê a la hét là không bằng được thui). chưa biết tự đứng dậy để đi, phải vịn tay rồi chập chững được 1 hai bước. lúc đầu mình cũng lo lắm lắm nhưng rùi lại thui, tự nhủ là con mình thiệt thòi mất gần hai tháng so với các bạn thì cứ từ từ. hiện tại vẫn giữ ở mức 9.5 kg, từ 5 tháng nay rùi, chỉ thấy dài người ra thôi. trộm vía con lắm lắm là cháu vẫn chịu khó ăn chút đỉnh nhưng vẫn không tăng cân. mà cu tí hay ốm vặt lắm, trộm vía con, cứ sổ mũi, sốt phát ban tái đi tái lại đến sót hết cả ruột. chúc bé susu chịu ăn hơn cho mẹ vui nhé!
    • 216 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mẹ huyen_mtk ơi! Mình cám ơn bạn đã chia sẻ với mình . bé nhà mình ăn thì bình thường . một ngày cháu ăn 6 bữa : 3 bữa cháo + 3 bữa sữa . Cháo thì cháu ăn đc 1 bát ăn cơm . Còn sữa thì cháu uống đc 130ml thôi .Ngoài ra mình còn cho cháu ăn thêm 1 hộp pho mai hoặc 1 hộp sữa chua bạn a .Bé nhà mình thì ngủ hơi ít . tối phải 12h cháu mới đi ngủ , sáng 6h->7h là cháu đã dậy rồi . buổi trưa thi cháu ngủ dc 2 tiếng từ 12h đến 2h . Dạo này , mình có cho cháu uống men tiêu hóa của bệnh viện Bạch mai cháu ăn ngoan hơn . cháu đã tăng lên 8.5kg rồi . Mình vui lăm bạn a.
    Chị ơi, cu tí nhà em cũng có thể trang gần giống nhà chị đấy, em sinh ở tuần 33, nặng 2.3kg, đến giờ cháu 14 tháng rùi, cũng chỉ có 9.5 thui( 5 tháng rùi không tăng)/ chị cho em hỏi tên thuốc men tiêu hóa mà bệnh viện kê dơn cho cháu có tên là gì ah?> cách dung thê nào chị cho em biết với. em cám ơn chị ah!
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaduongmien Xem bài viết
    Hihi xin phep Mod cho mình để bài ở đây nhé, mình là thành viên mới nên cũng không thông thạo đường đi nước bước ở đây lắm.

Mẹ Susu ơi cu tí nhà mình cũng vậy nè, 14 tháng 4 răng( chưa mọc hết huhu), chưa biết đi, chưa biết gọi bà, bố, mẹ( huhu mẹ cháu suốt ruột lắm, dạy mãi nhưng chỉ ê a la hét là không bằng được thui). chưa biết tự đứng dậy để đi, phải vịn tay rồi chập chững được 1 hai bước. lúc đầu mình cũng lo lắm lắm nhưng rùi lại thui, tự nhủ là con mình thiệt thòi mất gần hai tháng so với các bạn thì cứ từ từ. hiện tại vẫn giữ ở mức 9.5 kg, từ 5 tháng nay rùi, chỉ thấy dài người ra thôi. trộm vía con lắm lắm là cháu vẫn chịu khó ăn chút đỉnh nhưng vẫn không tăng cân. mà cu tí hay ốm vặt lắm, trộm vía con, cứ sổ mũi, sốt phát ban tái đi tái lại đến sót hết cả ruột. chúc bé susu chịu ăn hơn cho mẹ vui nhé!
    Mẹ cuti có làm cách nào cho bé ăn hay vậy? Su nhà mình ko có chịu ăn. Cho ăn j cũng nhè hết. chỉ uống sữa thôi. Mà bh lớn rồi uống sữa đâu đủ chất nữa nên lo lắm
    Chị yêu Susu của chị nhất trên đời.
    low birth and weight 1,2kg. 1M 1,7kg. 2M 2,5kg... 6M 6,5kg
    • 216 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Ôi các mẹ đồng cảnh ngộ với mình.
    Bé nhà mình lúc sinh ở tuần 34, nặng 2.3 kg. Bi h 9 tháng rưỡi cháu được 9kg, nhưng mà chưa biết bò, chưa biết đứng ( chỉ lẫy thôi), ngồi chưa vững, chưa mọc cái răng nào cả. hic, thương con quá. Ko bít sau này bé có bị học dốt ko các mẹ nhỉ?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3