TIN TÀI TRỢ.

Bé đòi ăn quá nhiều, phải làm sao ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.4K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 89 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hi các mẹ!
    Mình thấy chế độ ăn của đứa cháu họ đang có vấn đề nên nhờ các mẹ tư vấn thêm.
    Bé hiện giờ 18 tháng, chiều cao 83cm, 12kg, nói nhiều, nghịch. ( Bé sinh 3,7kg, sau đó cũng bụ bẫm nhưng 15 tháng mới biết đi)

Giờ một ngày bé ăn 3 bữa cháo, mỗi bữa hơn 1 bát ăn cơm chút xíu ( khoảng 100g thịt, cá...).

Tuy nhiên bé đòi sữa quá nhiều, một ngày uống đến 5bình sữa, mỗi bình 240ml = 1200ml (sữa Gain). Bé đã cai sữa nhưng đêm lại phải bú 2 bình sữa thì mới ngủ được và giờ đã có hiện tượng sún răng.
    Mình đã nói mẹ bé thay sữa đêm bằng nước lọc nhưng bé khóc không chịu.
    Có thể dạ dày bé đã bị giãn quá mức rồi. Vậy theo các mẹ, mẹ bé phải làm gì để giảm bớt lượng sữa của bé, nhất là bú đêm?
    Tks!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 194 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhmuathu Xem bài viết
    Hi các mẹ!
    Bé hiện giờ 18 tháng, chiều cao 83cm, 12kg, nói nhiều, nghịch. ( Bé sinh 3,7kg, sau đó cũng bụ bẫm nhưng 15 tháng mới biết đi)

Giờ một ngày bé ăn 3 bữa cháo, mỗi bữa hơn 1 bát ăn cơm chút xíu ( khoảng 100g thịt, cá...).

Tuy nhiên bé đòi sữa quá nhiều, một ngày uống đến 5bình sữa, mỗi bình 240ml = 1200ml (sữa Gain). Bé đã cai sữa nhưng đêm lại phải bú 2 bình sữa thì mới ngủ được và giờ đã có hiện tượng sún răng.
    Có thể dạ dày bé đã bị giãn quá mức rồi. Vậy theo các mẹ, mẹ bé phải làm gì để giảm bớt lượng sữa của bé, nhất là bú đêm?
    Tks!
    Bạn thử nói với mẹ bé là cho bé uống lượng sữa ít dần đi sau đó thì rút lại là cho uống 1 lần sữa thôi, dần thì cai hẳn luôn xem thế nào nhé.
    • 372 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hi các mẹ!

Tks!
    Bạn thân mến,
    Cũng như người mập, bé càng mập thì nhu cầu ăn của bé càng lớn.
    Theo mình bé thích uống sữa thì tốt, tại sao lại phải cai bớt sữa của bé, vì trong những năm đầu đời, sữa vẫn là dinh dưỡng dễ tiêu và rất tốt cho bé. Chỉ có điều bạn nên cho bé ăn khoảng 30' trước khi ngủ. Như thế có thể bé sẽ đòi ăn sữa muộn hơn (vào khoảng giờ sáng). Nói chung mình thấy rằng "ăn theo nhu cầu" của bé là tốt nhất (đây là mình xem trong sách về dinh dưỡng trẻ em)
    ETyFp7Y0eIp7
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Bạn nói chị cho con uống sữa tươi nguyên kem ko đường đi.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 2,554 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Hi các mẹ!

Tks!
    Mình nghĩ cân nặng và chiều cao như thế là bình thường, còn việc bé thích uống sữa thì cứ cho bé uống, nhưng có thể đổi loại sữa đi, cho bé uống sữa tươi chẳng hạn. Còn thì trước khi đi ngủ cho bé ăn hoặc uống giúp cho bé ngủ ngon hơn và ít đòi ăn hơn. Còn thì cứ để cho bé ăn theo nhu cầu của bé nhé, nếu thấy tăng cân nhanh quá thì mình thiết nghĩ lúc đó mới cần hãm phanh!

217cdbcb08

tomchuotcong
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Công nhận bé tầm đó rồi mà vẫn măm được 1,2l sữa/ ngày thì bé giỏi thật. Nhưng đúng như các mẹ nói em nghĩ là ko sao đâu, bé ăn theo nhu cầu thôi, chỉ cần đổi lại loại sữa tươi cho bé là ổn, và ăn trước khi đi ngủ. Nhưng hình như tớ thấy bé ăn ít cháo cũng là vấn đề làm bé đói vặt, thèm ăn sữa nhiều, mẹ cháu thử thay thế 1 bữa sữa bằng 1 bữa bánh quy ban đầu trộn 1 ít sữa, sau là co nhai ko xem thế nào nhé. Bông nhà tớ đang từ 4 bữa sữa cũng phải giảm đi 1 bữa bằng cách như vậy

Bông 15 tháng, cũng đòi ăn nhiều sữa như thế, chỉ 3 bữa sữa thôi nhưng mỗi bữa cũng đã 360ml, toàn ăn trước khi ngủ, ko có sữa thì nhất định ko ngủ đâu, nên đành chịu vậy, phải ăn thế thì con mới ngủ thông đến sáng, nếu đi ngủ ko sữa thể nào đêm cũng vật vã ngay
    Mẹ: 68,6kg:Sad:- 67,5- 64
    Bông: 17,8kg- 18,5 kg- 19,5kg
    Tít: 7m 8,2kg- 8m: 8,5kg/ 73cm- 9m: 8,8kg- 10m: 9,5kg- 11m: 10kg- 1y: 10,5kg- 14m: 11kg, 19m: 11,9kg, 20m: 12,2kg
    • 750 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Cún nhà mình 17 tháng, trước khi đi ngủ khoảng 1h, con bú bình tầm 200-240ml. Đêm thường lục sục vài lần, mắt vẫn nhắm tịt nhưng xoay mình lung tung, bò lên gối vào người mẹ... trằn trọc khoảng 15-30' mới ngủ yên lại. Như thế thì có phải con bị đói không các mẹ nhỉ? (Mình thấy có nhiều đứa trẻ tầm 1 tuổi trở ra là đã ngủ yên một giấc từ tối đến sáng rồi).
    -------------------------------------------
    Quê hương
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con minh cung trong tinh trang luc suc nhu the vi dem minh khong con nhieu sua nua. Trom via tu hom cia sua ngu ngon han. Con van o oe mot hai lan nhung me vo vai hoac cam tay la ngu tiep lien. Me Simba cai sua chua?
    • 1,348 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mong các mẹ tư vấn giúp em!!!

Con giai em 19 tháng nặng 11.5kg, mới mọc trọn vẹn có 8 cái răng và đang trồi lên 2 cái răng hàm.
    Con em ko thích ăn cháo, ko thích uống hoa quả hay ăn sinh tố, sữa chua thì tàm tạm nh mà thích uống sữa vô cùng.

Ngoài thực đơn hàng ngày của cháu ở trường như sau:
    THỰC ĐƠN HÀNG TUẦN NHÓM CHÁO – BỘT
    Từ ngày 28/7 đến ngày 01/8/2008
    Bữa sángGiữa buổiBữa trưaTráng miệngBữa xếThứ 2Cháo thịt bò xà lách
    Sữa
    Nước quýtCháo tứ sắcYaourtCháo tôm cải thảo
    Sữa
    Thứ 3Soup thịt gà nấm rơm
    Sữa
    Nước thơmCháo lươn đậu xanhYaourtCháo dưa hường nấu thịt
    Sữa
    Thứ 4Cháo thịt heo bắp cải
    Sữa
    Nước sâmCháo xương rau củYaourtCháo thịt mướp hương
    Sữa
    Thứ 5Cháo cua cải xanh
    Sữa
    Nước dừaCháo trứngYaourtCháo thịt cải xoong
    Sữa
    Thứ 6Cháo khoai tây nấu thịt
    Sữa
    Nước tắcCháo cá nấu càYaourtCháo ếch đậu cove
    Sữa
    * Lưu ý: Trường sử dụng sữa Friso của Dutch Lady.
    Cháu uống thêm 480ml sữa ở trường.

- 5h30 chiều về đến nhà cho đến lúc đi ngủ 23h00: Uống thêm 400ml nữa.
    - từ đêm đến 6h30 sáng cháu lại uống thêm: 250ml sữa nữa.

Vậy cho em hỏi có phải con em uống quá nhiều sữa?? Em đọc trên mạng thì nói uống nhiều quá như vậy thì ko tốt

Cháu mới chị uống nhiều từ hồi bắt đầu đi học ở trường ( đi học cháu ăn rất tốt, ở nhà thì lười ăn kinh khủng)

- Cháu đang uống sữa XO - hàn quốc

Mong các mẹ cho em lời khuyên!
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Theo quan điểm của mình thì uống sữa nhiều tốt chứ sao, nhưng nếu nhiều như thế thì cân nặng và chiều cao phải phát triển tương ứng, nếu ít tăng thì phải coi lại.
    Con mình cũng mới tròn 20 tháng, bú ngày 950ml, ăn lặt vặt, ăn cháo, bé dài 86cm, nặng 14.5, mỗi tháng tăng 3 lạng, mình cũng ko muốn lên cân nữa mà ko biêt sao
    Bú nhiều là niềm mơ ước của nhiều mẹ đó

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 674 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Bạn ơi trên nhiều báo cũng nói là uống nhiều sữa quá cũng không tốt đâu bạn ạ.
    • 337 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các chị ơi con em 6 tháng tuổi cũng uống khá nhiều sữa vì con không chịu ăn bột nên chỉ uống toàn sữa thôi, em cũng đang lo quá không biết sao bây giờ. Sợ con uống nhiều sữa không tốt và không ăn bột thì cũng sợ còi, thiếu chất. Các chị có chiêu nào giúp em cho con ăn bột với, thanks các chị nhiều.
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimnon2301 Xem bài viết
    Các chị ơi con em 6 tháng tuổi cũng uống khá nhiều sữa vì con không chịu ăn bột nên chỉ uống toàn sữa thôi, em cũng đang lo quá không biết sao bây giờ. Sợ con uống nhiều sữa không tốt và không ăn bột thì cũng sợ còi, thiếu chất. Các chị có chiêu nào giúp em cho con ăn bột với, thanks các chị nhiều.
    Em ơi con em dưới 1 tuổi thì nhất định phải ưu tiên sữa, nên uống sữa nhiều là rất tốt, trên 1 lit càng ok
    Tuy nhiên cũng tập ăn dặm từ từ, nhưng ít thôi, chị thấy 6 tháng em nấu cháo cho ăn được rồi đó (cà nhuyễn) hoặc mua bột gạo rồi cho rau thịt nhuyễn vào, có bột gạo nestle bán sẵn hoặc mình xay

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 180 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duynhat2404 Xem bài viết
    Em ơi con em dưới 1 tuổi thì nhất định phải ưu tiên sữa, nên uống sữa nhiều là rất tốt, trên 1 lit càng ok
    Choáng nặng với lời khuyên này :cool:!
    Tất cả các tài liệu trong và ngoài nước đều khuyến cáo không bao giờ được uống quá 1l sữa công thức/ngày, vì chỉ 1l sữa đã cung cấp thừa protein cho trẻ dưới 1 tuổi, đấy là chưa kể ngoài ra bé phải ăn dặm thêm. Tác hại của việc thừa protein thì tra trên google là rõ. Bạn có thông tin nào nói trẻ được dùng trên 1l/ngày thì đưa lên cho các mẹ tham khảo với!:Rose:
    Bà Rằng bà Rí hỡi Rằng bà đi, hỡi đi là đâu, bà đi khắp chốn nối dây tơ hồng...
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Tuy nhiên cũng tập ăn dặm từ từ, nhưng ít thôi, chị thấy 6 tháng em nấu cháo cho ăn được rồi đó (cà nhuyễn) hoặc mua bột gạo rồi cho rau thịt nhuyễn vào, có bột gạo nestle bán sẵn hoặc mình xay
    Uống sữa quá nhiều thì không tốt sẽ bị dư can xi ảnh hưởng đến thận và nhiều chất khác nhưng trên 1 lit một chút thì ko sao đâu
    Trong sách Cẩm nang bà mẹ và em bé của bs Nguyễn Lân Đính khuyên là lượng sữa uống bằng 150x số ký cân nặng, con mình 6 tháng được 8kg nên mình chọn mức là 1.2l. Nhà mình có tất cả 3 em bé (con chị mình nữa), dưới 1 tuổi đều uống một ngày 1.2 lit sữa, các bé đều cao lớn khỏe mạnh ko bị béo phì gì cả, chỉ có hại khi chỉ uống sữa mà ko uống nước, ko bổ sung 4 nhóm chất dinh dưỡng thôi, còn các bé nhà mình vẫn được ăn cháo, trái cây, rau quả.
    Ngoài ra mình cũng thấy nhiều bé dưới 1 tuổi bú 1.2l sữa hàng ngày. Trên 1 tuổi thì giảm bớt để ưu tiên cho việc ăn.

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 180 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Nhà mình có tất cả 3 em bé (con chị mình nữa), dưới 1 tuổi đều uống một ngày 1.2 lit sữa, các bé đều cao lớn khỏe mạnh ko bị béo phì gì cả, chỉ có hại khi chỉ uống sữa mà ko uống nước, ko bổ sung 4 nhóm chất dinh dưỡng thôi, còn các bé nhà mình vẫn được ăn cháo, trái cây, rau quả.
    Ngoài ra mình cũng thấy nhiều bé dưới 1 tuổi bú 1.2l sữa hàng ngày. Trên 1 tuổi thì giảm bớt để ưu tiên cho việc ăn.
    Vấn đề là không phải lo bé bị béo phì bạn ạ, mà một loạt các nguy cơ khác như các bệnh tim mạch, huyết áp, tiểu đường... ngoài việc gây tổn thương cho thận như bạn nói. Những bệnh này không biểu hiện rõ khi bé còn quá nhỏ đâu.
    Liều lượng mỗi ngày chắc người ta đã ghi rõ trên vỏ hộp. Mấy tháng đầu đời, khi chưa ăn dặm thì có thế tính kiểu 120-150ml/kg nhưng khi bé bắt đầu ăn dặm thì phải giảm. Và cả khi đã ăn dặm thì lượng sữa + thức ăn + hoa quả cũng không nên quá 1000ml khi đến tận 1 tuổi. Mình được hướng dẫn như vậy.
    Một vài thông tin...

http://afamily.channelvn.net/home/20...sua-co-tot.chn

http://www.khamchuabenh.com/post/1122.htm

http://www.vatgia.com/hoidap/detail....3956&iPro=1814
    Bà Rằng bà Rí hỡi Rằng bà đi, hỡi đi là đâu, bà đi khắp chốn nối dây tơ hồng...
    • 337 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các chị, hiện tổng lượng sữa 1 ngày của Tôm nhà em chỉ khoảng 800 - 1000ml. Em cũng biết là đến tầm này phải ăn dặm, uống nhiều sữa không tốt nhưng không làm cách nào cho con ăn bột được. Em lo cho sức khỏe của con và chỉ uống sữa thôi thì viêm màng túi bố mẹ lắm.
    À, mà hôm qua đi làm về mẹ em bảo đã biết cách cho Tôm ăn bột rồi, các chị biết không bà bảo cứ 1 thìa bột, 1 thìa nước thế là nuốt nhưng cũng không ăn được nhiều. Vừa ăn vừa uống như thế có được không ạ? Tư vấn cho em với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 954 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimnon2301 Xem bài viết
    Cảm ơn các chị, hiện tổng lượng sữa 1 ngày của Tôm nhà em chỉ khoảng 800 - 1000ml. Em cũng biết là đến tầm này phải ăn dặm, uống nhiều sữa không tốt nhưng không làm cách nào cho con ăn bột được. Em lo cho sức khỏe của con và chỉ uống sữa thôi thì viêm màng túi bố mẹ lắm.
    À, mà hôm qua đi làm về mẹ em bảo đã biết cách cho Tôm ăn bột rồi, các chị biết không bà bảo cứ 1 thìa bột, 1 thìa nước thế là nuốt nhưng cũng không ăn được nhiều. Vừa ăn vừa uống như thế có được không ạ? Tư vấn cho em với nhé.

Em ơi bé mới có 6 tháng thì mới là tập ăn dặm em à, đừng tính thành tích là chén là bát làm gì cho mệt. Nếu bé chưa quen thì em hãy cho bé thời gian, kiên nhẫn tập dần dần mỗi lần vài thìa thôi cũng được. Dĩ nhiên là có bé 6 tháng đã ăn dặm tốt rồi nhưng mỗi đứa trẻ phát triển theo cách riêng mà, đừng sốt ruột. Mà em cũng ko nên để bé ăn một miếng bột một thìa nước như vậy. Bé sẽ no nước mà ăn ít bột, khi bé quen sẽ rất khó bỏ đấy.

@all: Mình cũng được bs khuyên là ko nên cho bé uống quá 32oz sữa một ngày (tức là khoảng 1l nhỉ?)
    • 337 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nivarna Xem bài viết
    Em ơi bé mới có 6 tháng thì mới là tập ăn dặm em à, đừng tính thành tích là chén là bát làm gì cho mệt. Nếu bé chưa quen thì em hãy cho bé thời gian, kiên nhẫn tập dần dần mỗi lần vài thìa thôi cũng được. Dĩ nhiên là có bé 6 tháng đã ăn dặm tốt rồi nhưng mỗi đứa trẻ phát triển theo cách riêng mà, đừng sốt ruột. Mà em cũng ko nên để bé ăn một miếng bột một thìa nước như vậy. Bé sẽ no nước mà ăn ít bột, khi bé quen sẽ rất khó bỏ đấy.

@all: Mình cũng được bs khuyên là ko nên cho bé uống quá 32oz sữa một ngày (tức là khoảng 1l nhỉ?)
    Hic hic, chị ơi giá như con em ăn mấy miếng mà há mồm và tự nuốt thì em cũng đã vui lắm rồi chứ em đâu nghĩ đến ăn nhiều đâu. Mà bây giờ cho nước còn không thèm nuốt cơ, thôi đành kiên trì vậy.
    Con không ăn em cũng chẳng có động lực để nấu bột chị ạ, mong sao con nó thương mẹ mà chịu khó ăn bột không thì ngán ngẩm lắm. Thanks chị
    • 1,348 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Cảm ơn lời tư vấn của các mẹ, các bố trên WebTT mình sẽ phải điều chỉnh lại chế độ ăn cho anh con giai mũi tẹt thôi.:559:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5