TIN TÀI TRỢ.

Bé 19 tháng không biết ăn cháo. Mọi người giúp em với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.87K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, không biết trên này có bé nào như bé nhà em không. Hiện bé đã 19 tháng, 9,7kg mà vẫn ăn cháo xay loãng. Quan trọng nhất là khi đút bé không ngậm mồm vào mà cứ há ra, để dưới lưỡi, phải thí cái gì để cúi xuống bé mới nuốt. Trung bình một bữa hôm nào nhanh, có đồ chơi mới thì 30 phút, không phải 1h. Em đang lo cứ như thế này bao giờ bé mới ăn được cháo hạt. Ngay cả váng sữa cũng phải cho thêm nước cho loãng ra chứ đặc đặc, sệt sệt như vậy là không nuốt được. Mặc dù đút rau, hạt cơm, bimbim, hoa quả thì bé vẫn ngậm lại nhai nhưng không nuốt, mà nhai chán rồi nhè ra. Tức là những cái gì nhai thì không nuốt, còn những cái gì nuốt thì không nhai.
    Nguyên nhân là do ngay từ bé, bé đã không ăn bột, mẹ đành xay cháo loãng cho bé nuốt (như sữa). Vì bé hay bị nôn nên mọi thứ phải nhuyễn và loãng hết. Từ đó đến nay tập kiểu gì cũng không ăn được cháo hạt đặc. Bây giờ mà cho bé ăn bột của các bé 5-6 tháng là không ăn được. Em đang rất muốn bé đi lớp để cải thiện tình trạng ăn uống nhưng cứ như thế này không biết các cô có cho ăn được không. Nhưng nếu ở nhà thì sẽ như thế này mãi. Bởi rất nhiều lần em cho ăn cháo gạo vỡ hơi đặc là không ăn được. Em chưa gặp bé nào mà khi ăn lại cứ HÁ MỒM như con bé nhà em. Vì vậy em đang lo lắm các mẹ ạ, nhiều đêm mất ngủ ấy. Các mẹ cho em ý kiến với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 174 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Đây là hậu quả của việc lạm dụng máy xay: Xay nhuyễn mịn ngay từ đầu cho bé ăn. Đồ ăn xay mịn rất khó ăn, ngán, nhanh vữa và mất mùi vị, nhiều bé cũng vẫn chịu ăn như vậy nhưng khi lớn hơn (đến khoảng 1 tuổi - 1 tuổi rưỡi trở ra) bé sẽ bị biếng ăn, ngậm không nuốt, không biết nhai và nôn trớ, thêm vào đó là rất khó khăn để chuyển sang cháo hạt và cơm nếu cứ ăn xay mịn kéo dài.
    Theo mình bây giờ bạn làm thế này, nấu cháo thật nhừ và sánh (chạm lưỡi là có thể nhuyễn mềm), thức ăn băm thật nhỏ, nấu kỹ để cho mềm. Nếu vẫn không yên tâm thì chà qua 1 cái rây sạch, cháo vẫn sánh (tuy vậy, cách này chỉ dành cho bé 6-7 tháng thôi, bé 19 tháng rồi thì ko cần). Tập cho bé ăn như vậy, kiên trì nhé, hy vọng bé sẽ hợp tác. Nhanh chóng chuyển sang cho bé ăn cháo đặc hơn rồi ăn cơm đi thôi, 19 tháng rồi mà !!
    S'il n'y a pas de solutions, il n'y a pas de problèmes
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bé nhà em được 1 tuổi rồi, ăn cũng cứ há mồm. Em phải cho bé ăn nằm, vì cứ ngồi ăn là thức ăn chảy ra ngoài hết. Chán lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ nó thử ninh cháo bằng nồi áp suất xem, khi cháo nhừ cho bé ăn là tan trong miệng ngay
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 320 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mẹ nó thử tập để thức ăn như cà rốt, khoai tây, rau,... cắt sợi dài và hấp chín bày ra đĩa để cho bé tự bóc ăn, đừng sợ bé làm rơi rớt hay làm dơ quần áo nhé. À thêm trái cây nữa, lúc đầu có thể bé không thích nhưng kiên trì rồi bé sẽ bỏ vào miệng mà cắn lụn vụn thôi, vì ở tuổi này các bé gặp gì cũng hay cho vào miệng để khám phá mà. Dần dần bé sẽ tự ăn và nhai được thức ăn đó.
    cuILm7
    • 587 Bài viết

• 780 Được cảm ơn

con mình hồi lúc bắt đầu tập ăn cũng dùng máy xay nhuyễn.
    đến khi bé được khoảng 9-10 tháng thì mình chỉ còn xay thức ăn: thịt cá rau củ quả thôi.
    còn cháo thì ko xay mà cho ăn cháo hạt. cho tới bây giờ bé được 18 tháng vẫn vậy.

mình nghĩ quan trọng là ờ cháo hạt phải thật nhừ thì bé nuốt ko bị nôn.
    mình nấu cháo bằng cách này:
    buổi tối mình đun sôi nước đổ cho đầy bình thủy, rồi đổ khoảng 1/3 lon gạo vào (loại lon sữa đặc ông thọ - lượng gạo này + thịt rau được khoảng 3 chén cháo) đậy nắp lại.
    sáng hôm sau gạo trong bình đã chín thành cháo nhừ rất ngon. mình chỉ nấu rau thịt xay nhuyễn thôi.

bé mình chuyển từ cháo xay sang cháo hạt dễ dàng và mẹ cũng khỏe cái vụ nấu cháo này nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 320 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bong 2009 Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi, không biết trên này có bé nào như bé nhà em không. Hiện bé đã 19 tháng, 9,7kg mà vẫn ăn cháo xay loãng. Quan trọng nhất là khi đút bé không ngậm mồm vào mà cứ há ra, để dưới lưỡi, phải thí cái gì để cúi xuống bé mới nuốt. Trung bình một bữa hôm nào nhanh, có đồ chơi mới thì 30 phút, không phải 1h. Em đang lo cứ như thế này bao giờ bé mới ăn được cháo hạt. Ngay cả váng sữa cũng phải cho thêm nước cho loãng ra chứ đặc đặc, sệt sệt như vậy là không nuốt được. Mặc dù đút rau, hạt cơm, bimbim, hoa quả thì bé vẫn ngậm lại nhai nhưng không nuốt, mà nhai chán rồi nhè ra. Tức là những cái gì nhai thì không nuốt, còn những cái gì nuốt thì không nhai.
    Nguyên nhân là do ngay từ bé, bé đã không ăn bột, mẹ đành xay cháo loãng cho bé nuốt (như sữa). Vì bé hay bị nôn nên mọi thứ phải nhuyễn và loãng hết. Từ đó đến nay tập kiểu gì cũng không ăn được cháo hạt đặc. Bây giờ mà cho bé ăn bột của các bé 5-6 tháng là không ăn được. Em đang rất muốn bé đi lớp để cải thiện tình trạng ăn uống nhưng cứ như thế này không biết các cô có cho ăn được không. Nhưng nếu ở nhà thì sẽ như thế này mãi. Bởi rất nhiều lần em cho ăn cháo gạo vỡ hơi đặc là không ăn được. Em chưa gặp bé nào mà khi ăn lại cứ HÁ MỒM như con bé nhà em. Vì vậy em đang lo lắm các mẹ ạ, nhiều đêm mất ngủ ấy. Các mẹ cho em ý kiến với.
    BAn oi, con mình cung giống ban, nhưng cách day 5 tháng cơ. Mìnhd a di học hỏi nhiều nơi và bây giò đã cải thiện hơm rồi. Con bạn bị như vậy là do lạm dung máy xay quá, mà bác si dinh duong khuyên khg nên ăn xay sinh tố sẽ mất phản xạ nhai. Ban nên tahm khảo ở mục dinh duong cho trẻ 6 tháng ăn dăm, mình co pót lên đó để các mẹ tham khảo những kiến thức mình đúc kết thành công và từ lớp học nấu cháo cua trung tâm dinh dương.
    Mình nói thêm cho bạn, nếu con ngâm, khg nuốt, lúc đút cho con ăn, ban nênlấy thêm ly nước, mỗi muong cháo sau đó 1 muong nuoc, bé se nuốt, mỗi lần vậy nói cho bé biết đây là muong nuoc để be há miệng.
    Kiên trì ban nhé, vì con ban da giai doan mất phản xạ nhai đó, can thiệp klịp thời khg thôi quá muôn đó, dung xay may sinh tố nua.
    Nếu duoc hấp thêm carot danh soi roi cho bé tư cầm và tư măm măm cho quen, mình da hấp mềm rồi, dung lo, hoac mua bánh snack cho bé tập nhai, lúc đầu bo vào miệng co vẻ cứng nhưng găp nước miềng là no tan ra hết. Ban cứ thử đi nhé, co gi ntin cho mình hoac goi dien minh se tu vấn cho 0918242254, con mình trôm via qua giai doan nay rồi, nên rất vui, muon chia sẻ cho các ban cung cảnh ngô