bé 13 tháng tuổi bị rối loạn tiêu hóa,biếng ăn trầm trọng phải làm thế nào ạ :(

• 7 Lượt chia sẻ
  • 7K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mong các mẹ có inh nghiệm gì hay chỉ cho em với chứ em sờ trết nặng rồi . Chuyện là thế này cu Bếu nhà em đc 13 tháng tuổi, lúc trước cháu chịu khó ăn và ăn ngoan lăm. Nhưng hôm đàu tháng cháu bị sốt virut xong kem theo đi ngoài nữa, cháu uống thuốc là nôn hết ra nên em phải hạ sốt cho cháu bằng viên đặt hậu môn. 5 ngày sau cháu khỏi nhưng vẫn bị đi ngoài đến giờ vẫn chưa khỏi. em cho cháu uống men tiêu hóa và thuốc mà chẳng đỡ gì, em có cho cháu uống cả nước lá khổ sâm nữa nhưng cũng chẳng ăn thua. vẫn bị đi ngoài sống phân. Mà cháu cũng biếng ăn nưa, chẳng chịu ăn cái gì cả, sữa cũng không uống. các mẹ có cách nào không giúp em với, không tình hình này cháu suy nhược mất. huhu. Cảm ơn các mẹ nhiều ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

òa òa ... các mẹ đâu hế cả rồi. giúp em với ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 90 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mẹ nó đã cho bé đi khám chưa? Bác sĩ bảo sao rồi, cho uống gì rồi, tình hình tiến triển ra sao rồi? Có lẽ cháu bị đi ngoài nên cũng mệt chẳng muốn ăn ấy chứ. Các bác sĩ đã đưa ra một số lời khuyên về việc thay đổi một số thức ăn để giúp trẻ giảm tình trạng táo bón :- Nên sử dụng các loại sữa ít chất béo, sữa đậu nành vì những loại sữa này ít gây táo bón hơn sữa nguyên chất.- Lượng sữa nên uống mỗi ngày không nên quá 450ml, nên bổ sung các loại thức ăn nhẹ được chế biến từ rau, củ, quả.- Tạo thói quen đi tiêu cho trẻ khoảng 2 lần một ngày vào những thời điểm như ngay sau bữa ăn, khi bé đang có những cơn nhu động ruột, khuyến khích bé cố gắng đi tiêu trong một vài phút.-Tập thể dục thường xuyên đôi khi có thể giúp trẻ đi tiêu thường xuyên hơn.Trong trường hợp các bậc cha mẹ đã thực hiện một số biện pháp trên mà tình trạng táo bón của trẻ không được cải thiện thì nên nói chuyện với bác sĩ chuyên khoa để được trợ giúp thêm.Táo bón thường được chữa trị dứt điểm và nhanh chóng nếu xuất phát từ những nguyên nhân đơn giản. Tuy nhiên táo bón đôi khi có thể được gây ra bởi một nguyên nhân nào đó nghiêm trọng hơn so với nguyên nhân đơn giản là chế độ ăn uống. Vì vậy những người bị táo bón nói chung và trẻ em nói riêng, khi bị táo bón nên đến các cơ sở y tế để được các bác sĩ thăm khám và đưa ra lời khuyên hữu ích.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu nha minh cung sap duoc 13 thang roi ma co 8.5kg, moc 6 cai rang, coi lam. be bi roi loan tieu hoa luoi an lam. co cach nao giup be het benh, hay an , tang can khong a? cac e giup em voi..................
    • 129 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

trước tiên các mẹ phải bình tĩnh trẻ con đứa nào cũng có giai đoạn biếng ăn như vậy. đầu tiên các mẹ đừng cho con ăn uống đồ bổ như sữa chua hay váng sữa.....túm lại càng bổ càng béo thì lại càng rối loạn và biếng ăn. các mẹ mua gạo lứt về rang lên rồi nấu nước cho bé uống thay nước lọc và lấy nước gạo này pha sữa cho bé bú luôn nếu ăn cháo thì cháo trắng và ruốc thịt thôi nha ko thêm dầu ăn nha. cứ như vậy trong 5 đến 7 ngày đảm bảo bé sẽ hết rối loạn tiêu hóa và hết biếng ăn luôn. khi nào bé ăn uống lại bình thường thì các mẹ nấu cháo tùy thích và cho ăn uống bồi bổ lại váng sữa , phô mai ăn được luôn nha. chúc các con mau ăn chóng lớn nha
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình từng bị tiêu chảy liền mấy tháng. Uống bao nhiêu thuốc làm bao nhiêu xét nghiệm cũng không khỏ.Nhưng nhờ có người mách cho nên bé đã khỏi. Không cần uống thuốc. Mẹ ra chợ mua chuối tiêu xanh, tước vỏ xanh bên ngoài cắt nhuyễn nấu cháo, thêm thịt heo( bò, gà), cà rốt. Ngày ăn 3 bữa, kiêng nhẫn cho bé ăn cho đến khi thấy con đi phân bình thường thì ngừng. Chúc bé khỏe.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các bé rối loạn đường ruột rồi đó các mẹ ạ. các mẹ vào links này dlc việt nam hay Men Vi Sinh 12 Lợi Khuẩn - DL12 Probiotic Plus để xem sản phẩm hỗ trợ bổ sung vi sinh có lợi cho bé nhé!

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn có thể xem bài thuốc dân gian này thế nào nhé
    Mẹo dân gian không cần dùng thuốc

Uống nước lá ổi
    Nguyên liệu: Lá ổi non 15 lá; nước sạch 1,5 cốc; muối. Mẹ lấy lá ổi rửa sạch ngâm nước muối khoảng 10 – 15 phút. Sau đó, cho lá ổi vào nấu với 1,5 chén nước, đun sôi khoảng 30 phút rồi nêm một chút muối. Cuối cùng, lọc lấy nước cho bé uống.
    Lá cây nhót
    Lá nhót sao vàng, sắc nước uống chữa tiêu chảy.
    Hồng xiêm xanh
    Hồng xiêm xanh với vị chát, tính bình lại là phương thuốc hiệu quả chữa tiêu chảy, kiết lỵ. Cách sử dụng như sau:
    Cắt quả hồng xiêm xanh thành nhiều lát mỏng, phơi khô, sao vàng để dùng dần. Mỗi lần sử dụng lấy khoảng 10 lát sắc với nước uống, lượng nước phải ngập hồng xiêm. Sau đó đổ ra lấy nước uống mỗi ngày 2 lần. Lưu ý là đối với trẻ nhỏ, trước khi cho uống nên nếm thử, không được cho trẻ uống đặc quá.

Rau samPhòng ngừa: Hàng ngày dùng từ 100-200g rau sam làm rau ăn hoặc nấu cháo ăn hàng ngày.Chữa bệnh: Khi đã có triệu chứng đau bụng, tiêu chảy nhiều, dùng rau sam tươi 100g, cỏ sữa tươi 50g sắc uống thay nước trong ngày. Nếu đi ngoài ra máu có thể bổ sung thêm 20g nhọ nồi, 20g rau má vào sắc uống cùng.Gạo rangGạo: 10g sao vàng. Lá ngải cứu khô: 15g. Đường đỏ: 10g. Cho tất cả vào ấm đun rồi đổ ngập nước chờ sôi mấy phút rồi nhấc xuống để hơi nguội uống hết một lần. Mỗi ngày chỉ cần uống một lần, sau hai ngày sẽ thấy hiệu quả.Lá củ cải tươi120g. Trần bì: 30g. Hai thứ lá này bỏ đun chung chắt lấy hai bát con nước dùng uống hai lần/ ngày. Sau 2-3 ngày dùng thuốc, bệnh sẽ khỏi.Lá lựu tươi30g. Gừng tuơi: 12g. Muối ăn: 3g. Sắc lấy hai bát con nước rồi chia uống hai lần/ ngày.Gừng tươi
    100g (hoặc gừng khô 30 g). Lá chè khô: 5 g. Hai thứ này đun chung với 800g nước cho đến khi còn 2/3 số nước rồi đổ thêm 15g dấm gạo, chia uống 3 lần/ ngày.Lá mơMẹ hái một nắm lá mơ tía khoảng 100g (mơ tía thì tốt và thơm hơn lá mơ trắng) rửa sạch, ngâm trong nước muối loãng 5 phút, vớt ra để ráo nước.Sau đó, rã lá mơ thật nhỏ, rồi cho vào bát và đập 1 quả trứng gà, đồng thời thêm một chút muối (cho vừa miệng), trộn đều.Trở đều hai mặt cho trứng và rau mơ chín đều, lấy ra cho bé ăn (ngày 2 lần).
    Búp ổiLấy vài búp ổi, sắc lên lấy nước cho bé uống, mỗi lần cho uống đổ 1 tí vào cái chén, dằn ngửa bé ra rồi đổ vào miệng, lượng nước ít thôi để bé khỏi bị sặc.Lá lộc vừngKhi bé bị tiêu chảy, mẹ cạo bỏ lớp bần bên ngoài thân cây, rửa sạch, thái phiến, phơi hoặc sấy khô sau đó lấy 8-16g vỏ sắc với 400ml nước còn 100ml, cho bé uống làm hai lần trong ngày.Chuối tiêu xanhChuối tiêu xanh mẹ gọt mỏng lớp vỏ xanh bên ngoài, để lại lớp vỏ xanh bên trong (hoặc tước vỏ cũng được), xay nhuyễn trộn với cháo rồi nấu chín cho bé ăn trong khoảng 3 ngày.Cỏ sữaCây cỏ sữa 2 nắm; nấm mèo: 5 tai; đậu đen xanh lòng 50gram (loại đậu vỏ màu đen nhưng khi các mẹ cắn ra thì thấy ruột bên trong màu xanh)
    • 41 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Như em bé nhà mình lúc nó hơn 6-7 tháng mình ko biết đã cho ăn sữa chua, kết cục là bé conbị tiêu chảy, cứ 5p là đi mặc dù trước đó nó thuộc dạng bón, phải 2-3 ngày mới đi tiêu 1 lần. Mình nấu cháo trắng cà rốt với thịt heo nạc hoặc gà nạc cho con ăn, ko cho dầu cũng như các chất béo để tránh làm cho bé đi chảy nhiều hơn. Mẹ chồng mình nói cà rốt coi vậy mà nóng cho nên có tác dụng trị tiêu chảy tốt. Mẹ gloria nói đúng đó, chuối tiêu mua về để nguyên vậy ăn thì trị táo bón mà nấu lên là trị tiêu chảy. Cái này là mình được tư vấn của cô điều dưỡng ở bv Từ Dũ. Thật sự thì cho dù có phương pháp nhưng cũng phải xem cơ địa từng người nữa.
    Về việc lười ăn của bé, thì em bé nào cũng có giai đoạn biếng ăn sinh lý( mọc răng, học kỹ năng mới: nói, lật, bò, đi..) do vậy mẹ đừng quá lo lắng. Nếu sau đó bé vẫn ăn lại bình thường thì ko nên ép làm chi, tốt nhất nên để cho con cảm thấy ngon miệng vì như vậy bé mới hấp thu được chất dinh dưỡng( mình đã kiểm chứng với bé con nhà hàng xóm, mẹ bé cho ăn rất nhiều nhưng ép theo hình thức ngửa cổ ra đút nên bé ko có cảm giác ngon miệng- Ăn nhiều mà ko lên cân) Hơn nữa, nếu bé đang bú mẹ cứ tiếp tục cho bú vì bé có lười ăn nhưng vẫn bú mẹ. Em bé nhà mình cũng vậy, nó lười ăn kinh khủng. Mình cũng có lúc xi trét giống mẹ nhưng nhờ có bú mẹ cho nên nhìn con dù lười ăn vẫn trộm vía có da có thịt.
    Mẹ tham khảo mà áp dụng nhé. Hi vọng giúp ích được cho các mẹ.
    ggV3p7