Xin kinh nghiệm của các mẹ cho con ăn dặm theo cách của mẹ Ổi thành công!!

• 1 Lượt chia sẻ
  • 40.6K Lượt đọc
  • 235 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 230 Bài viết

• 696 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    MÌnh rất muốn tập theo cách của mẹ Ổi cho con ăn dặm vì thấy rất khoa học mà ko làm mất niềm đam mê ăn uống của con, rồi tập được cho con khả năng tự lập. Con mình đã 13 tháng rồi. Ko phải là lười ăn lắm nhưng khi ăn thì toàn chạy khắp nhà chứ ko chịu ngồi 1 chổ để ăn. Mình đi làm, có bà nội ở nhà chăm cháu. Mình có nói với bà là đừng ép cháu ăn nhiều, tập cho cháu ngồi ăn ngoan nhưng có cẻ khó quá.Bà ko chịu. Còn bữa nào mình cho con ăn thì cũng muốn tập biết ngồi ăn, nhwung lại bị bà phản đối.Mình cho con ăn được ít thấy con muốn vừa ăn vừa chơi thì mình ko cho ăn nữa nhưng bà nội lại ép cho ăn thêm theo cách của bà, thì con cũng ăn hết bát cháo. Bây giờ mình muốn tập cho con ăn ngoan như cách mẹ Ổi thì nên bắt đầu như thế nào, rồi làm sao để thuýet phục được bà nội nữa đây. Mẹ nào đẫ có kinh nghiệm tập cho con ăn dặm rồi thì góp ý với mình nhé. Chứ để con ăn theo cách của bà nội mình ko muón chút nào. Giò ăn của con mình hiện nay như sau:
    - Sáng từ 8-9h: 1 bát bột ăn liền nấu với thúc ăn mặn ( rau các loại thái chỉ nhỏ, trứng, thịt, cá băm nhỏ tùy hôm)
    - 10h30': 1 hộp sữa chua
    - 12h30' ăn cháo nấu đặc
    - 3h chiều 150ml sữa
    - 6h chiều ăn cháo đặc
    - 9h tối 150ml sữa
    - 10h tối đi ngủ. có đêm đòi ăn thêm sữa, đêm ko, nhưng phần lớn là phải ăn thêm sữa. Đêm nào cũng thức giấc 2-3 lần. Mình cho uống nước thì ngủ tiếp, nếu có nhu cầu ăn thêm sữa thì sẽ ko ngủ lại ngay thì mình pha khoang 60ml sữa cho ăn.Ăn xong sữa thì ngủ lại.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,047 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

Theo mình thì bây giờ tập cho con ăn theo phương pháp của mẹ Ổi thì là quá muộn rồi. Vấn đề của bé nhà bạn là phải rèn cho con nết ăn và nết ngủ thôi. Bé nhà bạn đã biết đi rồi, nếu dùng ghế ngồi cũng ko ổn vì nó sẽ trèo ra ngay. Bữa sữa cuối bạn pha thêm vài thìa oatmeal hoặc single rice cho con chắc bụng, chắc sẽ ít ăn đêm hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 654 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình nghĩ bạn nên in bí kíp của mẹ Ổi ra rồi đem về tặng bà Nội đi. Bà có hiểu mới ủng hộ bạn được. Mẹ ruột mình tuy đã đọc qua, nhưng nhiều khi vẫn "ngoan cố" ép bé ăn bằng được. Mỗi lần mình thấy vậy thì mình giành cho bé ăn, bé no rồi thì đem dẹp, không để đấy để bà có cơ hội ép bé nữa. Với lại đồ ăn của bé mình làm sẵn để ngăn đá, dặn bà cho ăn bao nhiêu đấy thôi là được rồi.
    Tập cho bé ngồi ghế ăn rất tốt, tuy muộn còn hơn không bạn à. Bé chịu ngồi ăn thì vừa sạch sẽ, mình cũng dễ biết thái độ của con có còn muốn ăn nữa không.
    Khi bé đang ăn bạn cũng nên chú ý dẹp hết đồ chơi, tắt TV thì con sẽ tập trung ăn hơn, không nhao nhao lên đòi chơi nữa.:Angel:
    Chúc bạn thành công :Applause:
    :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 475 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình rất hiểu tình cảnh của bebong060708. Mình đây nè, cũng hì hụi in ấn, ngâm cứu phương pháp của mẹ Ổi, cũng áp dụng hết rồi, nhưng không thành công:Sad:
    - làm dồ ăn dông lạnh, bi phản đối dữ dội vì kêu mất chất
    - Cho con ngồi ghế ăn. Chi cho được bữa tối, mình đi làm về cho ăn, Còn bữa sáng và trưa, bà ngoại bón chạy vòng vòng trong phòng ngủ ong bà ngoại => không tập được
    - Cho con đồ ăn xắt miếng nhưng hầm nhừ cũng bị la vì sợ bé không tiêu hóa được
    - Cho ăn cháo nghiền lúc mới tập ăn dặm (không ăn bột) => bây giờ bị trách mắng là do không ăn bột nên con nhẹ ký

Con mình giờ 17,5 tháng , năng 10kg, cao 78cm. Chạy , đi ào ào, nghịch ngợm nhưng nhỏ xíu

Mình không áp dụng được thành công pp của mẹ Ổi , 1 phần là do bị phản đối, bị nói quá nên tinh thần mình chịu đựng hông nổi, đành buông xuôi
    • 230 Bài viết

• 696 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    @trihoang: bạn nói toàn nhứng điều mình đang trải qua nên nhiều lúc muốn buông xuôi, kệ.Rồi thế nào con cũng lớn.Nhưng khi đọc đến những mẹ có con tập ăn theo cách của mẹ Ổi, con ăn ngoan, biết ăn là mình lại phân vân lắm.nên cứ để kệ vậy hay là tiếp tục cố gắng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 475 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebong060708 Xem bài viết
    @trihoang: bạn nói toàn nhứng điều mình đang trải qua nên nhiều lúc muốn buông xuôi, kệ.Rồi thế nào con cũng lớn.Nhưng khi đọc đến những mẹ có con tập ăn theo cách của mẹ Ổi, con ăn ngoan, biết ăn là mình lại phân vân lắm.nên cứ để kệ vậy hay là tiếp tục cố gắng.
    bebong oi, mình cũng giống bạn, khi gặp các mẹ thành công khi theo pp mẹ Ổi, mình cũng tiếc nuối và ước ao về bé con của mình. Nhưng mỗi nhà mỗi cảnh vậy. Đành nghĩ là để đến đứa sau, mình sẽ tự lập, ở riêng, thuê người làm theo ý mình. Còn hiện tại, mình nghĩ, bebong cứ "còn nước còn tát" như mình nè: sau khi tham khảo lại ý kiến các mẹ đã thành công, bây giờ mình lại tập lại cho bé ngồi ghế ăn (bây giờ thì khó rồi nhưng cố gắng vậy). Mình cũng làm đồ ăn xắt miếng để tập nhai

Cố gắng lên bebong nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 217 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Con mình 14 tháng cũng lúc thì ngồi nghiêm chỉnh, lúc thì chạy lung tung và đến giờ việc tự ăn mới chỉ là trò chơi thôi. Thực ra PP của Mẹ Ôỉ có rất nhiều khía cạnh để học tập.

Mình cũng tự thấy việc áp dụng PP đó thành công vì mặc dù bà nội chăm và cho ăn theo ý bà ( kiểu cũ ) nhưng con mình ăn thô tốt, ai ăn gì cũng xin xỏ “măm măm”, ăn ko ngậm. Bởi vì mình vẫn cho ăn thô theo đúng tiến độ, tuyệt đối ko cho bà ép ăn, chán là thôi bù cái khác, không để ai ca thán chuyện cân nặng của bé, 2 tháng không tăng cân cũng chẳng sao. Bà chỉ thích cho nó ăn cháo hổ lốn, nhưng khi mình ở nhà thì bé sẽ ăn xôi, thịt, cá, cơm, rau, phở, miến….. đc cái mình làm nhàn, nghỉ 3 ngày/tuần nên vẫn có thời gian cho bé ăn. Việc tự ăn thì đành tập sau vậy.
    • 230 Bài viết

• 696 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    con mình bây giờ cho ăn cái gì cũng lắc đầu, ko ăn.Cứ phải bà nội dỗ thì mới chịu ăn.Cho ăn theo cách của bà thì cháu chỉ bị lừa bị cho miếng cháo vào miệng rồi nuót chửng vì còn bận mải chơi.Khi mình cho con ăn thì đưa cái gì nó cũng lắc đầu ko ăn. Nhiều lúc thấy nản quá.
    • 1,239 Bài viết

• 1,533 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình cũng sắp thất bại rồi thì phải, mà tập mãi 1 bữa nó cũng chẳng thích ăn, mồm như người mẫu ấy, ăn cháo chẳng chịu đóng j cả chảy tùm lum ra , tròn 7 tháng rồi mà chưa bữa nào toại nguyện, chỉ nấu vừa cái bát 100ml mà ra ngoài là phần lớn... nhưng mẹ vãn kiên nhẫn, kìm chế :Sick: chờ ngày nào đó thành công.
    Chuyển sang bột bằng hạt cát thì ở nhà bà k cho ăn .... chỉ u sữa.... thé là chỉ ăn đc t7 và CN khi mẹ ở nhà, dù rằng con đã tự ăn đc bánh ăn dặm tức là có phản xạ nhai và nuốt và nhìn thấy rất rõ rệt (loại bánh gạo của Nhật, cho vào mồm nó cũng sẽ tan nên con k bị lợn cợn .. mỗi tội đắt lè, nhưng vì con nên mẹ vẫn rít..)
    và cháo bằng hạt cát con cũng k bị ọe đâu.. mẹ mừng nhưng bà dập tắt niềm vui ấy vì bà hơi bị ham chơi (cho mẹ cháu xả 1 tí :Sigh .. mẹ đang vẫn kiên nhẫn...
    Hôm qua và hôm nay hơi đi ngoài 1 tí, phân hơi nhầy, mẹ đang suy nghĩ k biét tại sao, bà nói tại bánh ăn dặm.
    Nhìn chung công cuộc còn mệt lắm, chỉ sợ chậm mất tiến độ, nếu mẹ đc ở nhà thì tốt quá.
    Mà mình đi làm là con cũng k lên cân nữa, chán muỗn xỉu, chăm 4 thágn đầu bao nhiêu công thì bây giờ về mo cả, thậm chí còn tụt nữa.
    Thằng cả lúc mới ăn ngồi ghế ngoan lắm, lên bà ở vì mẹ ghén quá, nên toàn đc đi chu du khắp nơi, đam quen, mất hết cả nết
    • 230 Bài viết

• 696 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    @me3nhoc: có thể con bạn bi nóng quá nên out put có vấn đè đấy.Con mình cũng vậy, đang bị mấy ngày nay rồi.Bạn thử cho con ăn nhiều đò mát vào như là: ninh đỗ đen lấy nước cho con uống.mình thấy bảo là nấu bột sắn lên cho con ăn nữa, nhưng ko cho đường nhé, chỉ nấu bột ko thôi. Tối nay mình sẽ thử cho con xem có cải thiện hơn ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình cũgn vui mừng khôn xiết khi đọc được topic "ăn dặm kiểu Nhật" từ khi con 7 tháng. Cặm cụi làm theo, hy vọng tràn trề vì bắt đầu đúng thời điểm. Bé ăn ngoan lắm, chịu ngồi yên cho bà đút, lúc nào ko ăn nữa thì thôi, và đúng là bé no rồi nên ko ép. Bây giờ á, bé biết nhiều rồi nên ko ngồi yên, ko còn tự nguyện ăn nữa, mải chơi đến khi đút muỗng cháo vào nuốt chửng như nghĩa vụ. . Lúc đầu mình cũng quán triựet tư tưởng ko ăn rong, ko tivi, ko đồ chơi. Xem ra bây giừo điều đó là xa xỉ. Ko đồ chơi thì õng ẹo ko há miệng--->lôi đồ chơi ra dụ, chơi chán lại leo tròe lên người quay mặt đi,--->bế lên ăn, bế lên đút vài muỗng lại vẫy chân chỉ chỏ tay muốn đi---->đi lòng vòng trong sân chỉ chó mèo, gà...Vậy là toi công bấy lâu nay, giờ việc ăn của bé tệ thế này đấy, mọi người làm đủ cách chỉ để đưa được muỗng cháo vào miệng bé. Và nếu làm như thế thì bé ăn hết bát trong vòng 20phút. Chính mình cũng bị bé dụ khị, mất kiên nhẫn với lại bé gầy quá nên miễn ăn hết là mừng rồi. Chuyện dạy con theo PP mẹ Ổi, mình hẹn lại lúc bé lớn lên quá. Rất khâm phục các mẹ thành công, mình đã từng đi tuyên truyền PP này cho nhiều người cuối cùng mình lại thất bại thế đấy, buồn chưa. Mình đã từng ko đồng ý với topic "Vì sao tớ ép con ăn.." Bây giờ chính mình lại đi vào vòng xoáy ép ăn (vừa phải thôi). Bởi vì ko ép,ko dụ thì no ko ăn, mà mình htì ko có thời gian và lòng kiên nhẫn---> áp dụng bài ép, dụ dỗ đồ chơi, bế loanh quanh thì hết bát trong thời gian cho phép. Giờ thì chán rồi chả muốn dạy dỗ gì nữa, còi quá, ăn được bằng cách nào cũng ok hết. Bé 13 tháng 8,1ký:Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,160 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình thì thành công 1/2. Bé không ngồi ghế ăn vì ông ngoại cho ngồi lên đùi, bà ngoại đút:Sigh:. Ngoài ra ăn uống tốt, mỗi tội còi, 18 tháng 10.5kg nhưng khỏe và nghịch như giặc:cool:. Bé giờ ăn cơm như người lớn, ăn chán rùi thì dẹp chứ không bị ép ăn, rất khỏe
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 367 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

các bạn đừng cố theo 100%, tớ có đọc qua phương pháp ấy, có nhiều cái hay nhưng cũng nhiều cái không áp dụng được. về vấn đề ăn thô thì tùy bé, không phải bé nào làm theo sẽ được như thế, còn về vấn đề ngoan ngoãn khi ăn, không tivi, không đồ chơi, có thể được nhưng mà sẽ ăn rất ít đấy, mà tớ thấy lúc bé dinh dưỡng cũng quan trọng đấy, không nên so bì với trẻ em nước khác, chúng nó gen tốt, nên dù thế nào cũng sẽ ổn thôi. trẻ em Vn nói chung không ngoan, nhất là so với trẻ em tây, 1 phần là do giáo dục nhưng phần chính vẫn là gen, thời tiết dễ chịu nên con người thoải mái hơn chăng, vì bé thế thì giao dục được bao nhiêu, có hiểu nhiều lắm đâu mà dậy. tớ ở tây nhiều năm thấy trẻ em tây đa số rất ngoan, hiền, không như trẻ em VN. Nên các bạn đừng thấy các em bé Nhật tây ngồi ăn ngoan rồi cố theo, khó lắm. Nếu bạn nào sắt đá chấp nhận cho con ăn ít thì chắc may ra. Nhưng các bé còn bé, dù sao tớ nghĩ dinh dưỡng cũng rất quan trọng. không nên vì lợi ích khác mà bỏ qua
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình cũggnn nghĩ như vậy, các bé bên tây được hưởng thời tiết ôn hòa ít ốm đau. Con mình ốm yếu, trở trời là bệnh, mà bệnh thì lười ăn, phải ép nếu ko thì lại ốm hơn. Về phần dạy dỗ bé ăn ngoan là điều ko tưởng với mình, ko ngờ lại bất khả thi như thế, bé có biết gì đâu mà ý thức ăn với uống, cho chơi thì ăn, ko thì khỏi ăn. Mà ko ăn thì lúc sau đói lại õng ẹo...gặp lúc buồn ngủ nữa thì càng khổ. Các mẹ bảo nó ko ăn thì ngưng để lúc sau ăn, nhỡ lúc sau đến giờ buồn ngủ lại đói nữa thì vật lộn với nó lun--->dù gì phải ăn no đúng giờ đã, cố ép tí để lúc đi ngủ ko đói ko gào. Bảo nó ko thích ăn cái này thì dẹp đi cho ăn cái khác--->hic hic, thời gian đâu để chiều nó như thế, giờ ăn, giờ ngủ của nó cũng phải có trật tự để mẹ còn đi làm nữa chứ, để bà trông thì bà càng ko thể đủ sức chìu bé như vậy. Nên cuối cùng là ép ăn đúng giờ và đủ lượng cho phép cái đã chứ ko thể "ko ăn thì thôi". Vấn đề ăn thô, mình tâm đắc nhất đấy, con mình 7 tháng ăn cháo hạt được rồi, ai nghe cũggnn trố mắt phản đối nhưng mình vững lòng tin tiếp tục trong khi con người ta 1 tuổi vẫn cháo xay. Thế mà bây giờ thì sao, con mình 1 tuổi ko thể sang cơm nát như trình tự mẹ Ổi được rồi vì cứ RLTH mãi, cái này ko phải do ăn thô đâu, vì bé nhà mình yếu nên thế thôi. Trong khi các bé ngày xưa thua con mình đấy bây giờ cũng cháo hạt như nhau mà nó khỏe ùi ụi, chẳng cần men tiêu hóa hay men vi sinh như mình:Sick:. Tóm lại mình thất bại 100%, giờ ko dám khoe hiểu biết trong dinh dưỡng, chăm bé với ai nữa:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 820 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebong060708 Xem bài viết
    MÌnh rất muốn tập theo cách của mẹ Ổi cho con ăn dặm vì thấy rất khoa học mà ko làm mất niềm đam mê ăn uống của con, rồi tập được cho con khả năng tự lập. Con mình đã 13 tháng rồi. Ko phải là lười ăn lắm nhưng khi ăn thì toàn chạy khắp nhà chứ ko chịu ngồi 1 chổ để ăn. Mình đi làm, có bà nội ở nhà chăm cháu. Mình có nói với bà là đừng ép cháu ăn nhiều, tập cho cháu ngồi ăn ngoan nhưng có cẻ khó quá.Bà ko chịu. Còn bữa nào mình cho con ăn thì cũng muốn tập biết ngồi ăn, nhwung lại bị bà phản đối.Mình cho con ăn được ít thấy con muốn vừa ăn vừa chơi thì mình ko cho ăn nữa nhưng bà nội lại ép cho ăn thêm theo cách của bà, thì con cũng ăn hết bát cháo. Bây giờ mình muốn tập cho con ăn ngoan như cách mẹ Ổi thì nên bắt đầu như thế nào, rồi làm sao để thuýet phục được bà nội nữa đây. Mẹ nào đẫ có kinh nghiệm tập cho con ăn dặm rồi thì góp ý với mình nhé. Chứ để con ăn theo cách của bà nội mình ko muón chút nào. Giò ăn của con mình hiện nay như sau:
    - Sáng từ 8-9h: 1 bát bột ăn liền nấu với thúc ăn mặn ( rau các loại thái chỉ nhỏ, trứng, thịt, cá băm nhỏ tùy hôm)
    - 10h30': 1 hộp sữa chua
    - 12h30' ăn cháo nấu đặc
    - 3h chiều 150ml sữa
    - 6h chiều ăn cháo đặc
    - 9h tối 150ml sữa
    - 10h tối đi ngủ. có đêm đòi ăn thêm sữa, đêm ko, nhưng phần lớn là phải ăn thêm sữa. Đêm nào cũng thức giấc 2-3 lần. Mình cho uống nước thì ngủ tiếp, nếu có nhu cầu ăn thêm sữa thì sẽ ko ngủ lại ngay thì mình pha khoang 60ml sữa cho ăn.Ăn xong sữa thì ngủ lại.
    Thật ra phương pháp của mẹ Ổi hay nhưng ko áp dụng hết được, mình thấy con ăn chạy trong nhà cũng được, miễn là ko đòi chạy ra đường ăn là ok, tại vì bé luôn hiếu động, bắt con ngồi 1 chỗ rất khó, tại vì sao ư? Bé ăn 1 mình, k ăn cùng gia đình nên buồn, bạn cho bé ngồi ghế ăn cùng cả gia đình xem? Bé sẽ rất hứng thú, nhưng như vậy mẹ ko ăn nổi. Mình thấy trong cách cho con ăn của bạn có những điều sau ko hợp lý:

+ ăn sáng quá muộn, trẻ nên dậy từ 6h30, tắm nắng sau đó 7h cho ăn sáng, tuổi này cho ăn bún, phở, mì cho đa dạng
    + Sao 13 tháng mà vẫn ăn bột, cháo, nói thật ăn cơm nát còn dễ ăn hơn cháo đặc
    + ăn trưa quá muộn, trẻ ăn trưa tầm 10h30 là hợp lý, để 12h cho con đi ngủ
    + bé ngủ quá muộn, tầm 8h30 là nên cho bé đi ngủ rồi. Muốn thế bữa sữa cuối phải là 7h, cơm tối tầm 5h
    + Phản đối cho ăn đêm, trước khi đi ngủ cho bé uống nước, lau răng lợi sạch sẽ

Anh ku nhà mình 14 tháng ăn cơm rồi, k ăn cơm nát, ăn như người lớn luôn, lúc đầu con ăn chậm lắm, 1 tiếng hết bát cơm nhưng giờ ăn nhanh rồi. Con cũng k chịu ngồi ghế ăn, chỉ ngồi ghế khi bố mẹ ăn cơm, lúc đấy con cầm bát ngồi xúc rau ăn, mình hay cho bé ăn vã rau nên anh chàng rất thik ăn rau luộc và hoa quả, đặc biệt vì mẹ ko cho ăn bánh và kẹo nên ai cho kẹo bánh ko bao giờ con ăn, con chỉ thik hoa quả, sữa chua thôi :Smiling: Giờ 20 tháng mới có 11,5kg nhưng ngoan, cái gì cũng ăn được hết, cho đi chơi rất nhàn :LoveStruc:
    • 1,920 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Các mẹ cố lên!
    Bé nhà mình 12 tháng tự xúc cơm ăn.
    Giờ bé 18 tháng tự uống sữa được rồi. Buồn cười, bé đang chơi mà thấy mẹ cầm bình sữa ra là vội vàng vứt đồ chơi, đi lấy gối nằm sẵn ra giường, chờ mẹ đưa cho bình sữa là tự ôm bình sữa ăn hết hoặc gần hết bình 240ml, hai chân xoắn vào nhau nghe chừng phê lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng muốn tập cho bé dậy sớm nhưng khó quá.Tại con đi ngủ muộn 9h30-10h tối mới chịu ngủ.Đêm con ko ngủ liền mạch cho đến sáng mà dậy vài lần trong 1 đêm nên thành ra sáng ko thể dậy sớm đc.Đêm mà ko cho ăn thêm 1 bữa nữa thì con lại ko ngủ đc, khóc quấy nên lại đành phải cho ăn.Đã mấy lần mình cho con ăn cháo đặc gần như cơm nát rồi nhưg chỉ đc 1-2 bữa là bà nội thây cháu ăn ít đi lại bảo ngừoi giúp việc nhà mình nấu loãng cháo ra cho cháu dễ nuốt chửng.Nhà mình ngồi mâm ăn dưới sàn nhà chứ ko ngồi bàn ăn. Nên lúc người lớn ăn cơm con cũng cầm bat với thìa của mình chạy vòng quanh mâm cơm. Con cũng thích ăn rau nên hay đòi ăn.Tóm lại sau vài tháng áp dụng PP ăn dăm của mẹ Ổi mình thấy con mình ăn thô cũng tốt chỉ đc mỗi khoản này thôi. Còn lại từ ăn ngoan đến thèm ăn đều ko có. Cho ăn gì cũng lắc, đặc biệt ko thích ăn hoa quả cứ cho ăn là nhè ra.Mình đang nản lắm.Đang muốn mặc kệ để cho bà nội chăm cháu đây.:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ôi ngưỡng mộ bé cuae mèo Bông quá, con mình 12 tháng mà còn chả biết ăn là gì, chỉ là nghĩa vụ , đút vào nuốt vô thức thôi nói chi đến việc tự xúc ăn.
    Mình cũggnn giống Ca tramme, bé chỉ ăn thô tốt nhưng giờ đang sắp tụt hậu rồi:Sick:. Bé ko có cái gì gọi là thèm ăn, ko cho ăn cũggnn ko thèm đòi vì đói đã có ti mẹ rồi. Nói chung chuỵeănn uống thì bé còn khờ lắm ko biết chi hết à, toàn dụ và ép ăn thôi. Nhiều khi nản rồi nghĩ để kệ nó đến đâu hay đó, lo nhiều chả được chi cả:Sad:
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hehe, hay quá, phục mẹ Mèo Bông, huấn luyện con tốt lắm.
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đằng này á, mình cũng bị phản đối pp ăn dặm kiểu Nhật. Mình rất hâm mộ mẹ Ổi nên cũng đã cố gắng áp dụng pp này.

BC mình phản đối đấy. Cụ bảo: Con phải thay đổi ngay cách cho con ăn, Tây chẳng ra Tây, Ta chẳng ra Ta, dạy dỗ cái kiểu ko văn hóa. Ra ngoài xem người ta cho con ăn một bát bột có đủ màu sắc, bát bột màu xanh là màu rau ngót, màu vàng là có bí đỏ.... Không ai cho con ăn cái kiểu một miếng cháo, một miếng rau, một miếng thịt riêng ra như thế. Thử ăn xem, nhạt thế nó đớ cổ, ăn làm sao nổi.....

Mình đành lựa lựa. Hic