TIN TÀI TRỢ.

Nhờ các mẹ tư vấn giúp: bé hơn 6 tháng không thích ăn bột mặn và ăn dặm rất ít

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.25K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 283 Bài viết

• 1,273 Được cảm ơn

Mod ơi, cho e nhờ mấy ngày nhé:
    Em bé nhà e bây giờ là hơn 6 tháng rồi ạ. E cho con tập ăn dặm từ tròn 5 tháng. Lúc đầu e cũng cho ăn dặm kiểu nhật, nghĩa là mỗi ngày tập ăn một vài thìa: cháo (nấu và xay, rây tỷ lệ 1:10), rau củ quả (khoai tây, cà rốt, bí đỏ..), chuối … Sau một thời gian e thấy là nếu ăn độ 5 thìa trở xuống thì con cũng hợp tác, chỉ có điều cháo trắng tinh (ko nêm gì cả) con có vẻ ko thích ăn. Tuy nhiên, khi bà cháu ở nhà trông thấy cháu ko chịu ăn cháo trắng nghĩ là nhạt mồm nên pha cả sữa vào là cháu ăn thun thút – huhu, thế là toi lịch trình tập ăn kiểu nhật của e. Từ đấy con quen với kiểu ăn ngọt, nếu cháo có pha bí đỏ, cà rốt (mấy thứ ngọt ngọt) thì ăn, chứ cháo hoặc rau, hoặc cháo pha rau là không ăn. Đến hết 5 tháng tổng kết lại thì mỗi ngày ăn 1 bữa dặm, bữa nào hợp tác nhất là ăn đc ½ chén nước mắm cháo+rau+ bí đỏ ngọt.
    Sang tháng thứ 6 e cho con ăn đạm, bữa đầu vẫn là cháo rau củ quả e cho thêm chút phô mai, con ăn đc 5 -7 thìa thôi cũng chán rồi. Bữa sau các bà ở nhà cho ăn trộn thêm chuối vào cho ngọt, ăn lại ăn hết ½ chén nước mắm, hix. Tuần vừa rồi e làm thịt, rồi xay mịn, cũng trộn vào các thứ con hay ăn, cho thêm 1 hạt muối có vị, thêm cả tí dầu ôliu nữa nhưng con ko ăn, ăn đc 3 – 5 thìa là chán, trả vờ nôn ọe. E ko dám cho con ăn nữa.
    Chú thích thêm: các thìa e cho con ăn nhỏ như thìa ăn sữa chua thôi ạ. Con e có vẻ rất thích ăn đồ ngọt: táo hấp + chuối; sữa chua đều ăn được trên 10 thìa. Lúc 6m cháu đc 8kg, con gái. Trộm vía mỗi lần ăn sữa chỉ có 90ml nhưng có vẻ ko còi lắm ạ.
    Bi giờ là giai đoạn cần phải ăn đạm rồi mà con ko hợp tác ăn thế này các mẹ tư vấn cho e làm thế nào để con chịu ăn mặn với ạ.
    Cảm ơn các mẹ
    @mod: đừng chuyển topic của e sang ‘con không ăn bột nhé” vì đấy là với các bé vốn đang ăn ngon mà ko ăn nữa, đằng này con nhà e từ bé đến giờ lười ăn và giờ ko thích ăn bột mặn, e phải làm thế nào ạ ? hay là e cho con ăn dặm sai cách rồi huhu. Tks
    JpGfp7
    3Ga0p7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,467 Bài viết

• 9,379 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà bạn giống con nhà mình hồi bé 6 tháng, bây giờ bé được 7 tháng 4 ngày, trộm vía bé ăn ngon lắm, ăn đủ các thức ăn đạm, vừa ăn vừa liếm mép nữa. Lúc đó mình cũng rất lo lắng, sau đó mình tạm dừng cho bé ăn dặm, chấp nhận vài ngày bé không ăn bột, chỉ uống sữa, sau đó tập cho bé ăn dặm trở lại. Bạn nhớ tập cho bé ăn bột thịt trước nhé, cho nhiều rau để bé dễ nhuận tràng. ( Mình nấu cháo, sau đó cho vào rây rồi đun lại. Mình cho cả phô mai và dầu gấc cho bé ). Nhớ là ko dùng muối, trẻ em ko được ăn muối đâu.Khi đu cháo đã rây bạn cho chút mắm cát hải nhé ( mắm nguyên chất ấy ) , đừng dùng mắm Chinsu. Bạn thử làm theo cách của mình xem. Chúc bạn thành công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 283 Bài viết

• 1,273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Đức Thịnh Xem bài viết
    Con nhà bạn giống con nhà mình hồi bé 6 tháng, bây giờ bé được 7 tháng 4 ngày, trộm vía bé ăn ngon lắm, ăn đủ các thức ăn đạm, vừa ăn vừa liếm mép nữa. Lúc đó mình cũng rất lo lắng, sau đó mình tạm dừng cho bé ăn dặm, chấp nhận vài ngày bé không ăn bột, chỉ uống sữa, sau đó tập cho bé ăn dặm trở lại. Bạn nhớ tập cho bé ăn bột thịt trước nhé, cho nhiều rau để bé dễ nhuận tràng. ( Mình nấu cháo, sau đó cho vào rây rồi đun lại. Mình cho cả phô mai và dầu gấc cho bé ). Nhớ là ko dùng muối, trẻ em ko được ăn muối đâu.Khi đu cháo đã rây bạn cho chút mắm cát hải nhé ( mắm nguyên chất ấy ) , đừng dùng mắm Chinsu. Bạn thử làm theo cách của mình xem. Chúc bạn thành công.
    Cảm ơn mẹ Đức Thịnh nhé, thế thịt thì bạn chế biến thế nào ? Dầu gấc là cái dầu bán sẵn trong hộp à? Cho con ăn dặm lại thì liều lượng bao nhiêu.
    JpGfp7
    3Ga0p7
    • 1,467 Bài viết

• 9,379 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi mới tập cho bé ăn dặm lại, mình nấu cháo cùng thịt nạc thăn, nấu kỹ, thật sánh thì thành phẩm sẽ ngon hơn. ( thị băm nhỏ, đừng xay nhé, nếu không thành phẩm lợn cợn đầu lưỡi bé ko nuốt mà khóc đấy. ) nấu gần được cháo thì mình cho bí đỏ, hoặc bí xanh, hoặc cà rốt, các loại rau củ khác v..v..Cháo được rồi ( bạn nấu loãng một chút vì bé mới tập ăn) mình cho vào rây dùng muỗng miết kỹ ( loại dùng lọc cua ấy ). Sau đó cho lên bếp đun lại, nêm mắm, nhạt một chút vì phô mai cũng hơi đậm mà, ngoáy kỹ bắc ra cho phô mai, dầu gấc, trộn đều rồi múc ra chén cho bé măm. Bé nhà bạn đã ăn được bột ngọt rùi, tức là đã làm quen với thức ăn đặc, bạn nấu loãng hơn bột ngọt nhé. Phô mai và gầu gấc có hướng dẫn sử dụng rồi, bạn nấu ít bột thì giảm phô mai và dầu gấc theo tỉ lệ í. Bé nhà mình lúc đó ăn 1 phát hết 1/2 chén con mắm í, trông rất ngon miệng, các bữa sau mình tăng dần, kết quả là bây giờ bé ăn được gần 1 chén ăn cơm. Chỉ 15 phút là xong bữa.
    Giai đoạn tập ăn này rất quan trọng bạn ạ. Bạn nhớ 1 bữa của bé không được kéo dài quá 30', nếu bé ăn lâu quá thì dừng lại, không cho ăn nữa, sau đó bé đói thì bổ sung bằng sữa nhé. Mình rút kinh nghiệm từ bé lớn, hồi đó không có kinh nghiệm nên sau bé biếng ăn lắm ( bây giờ 4 tuổi vẫn biếng ăn ).
    P/s: Tỉ lệ cháo : 1 nắm con gạo + 1 bát nước ăn cơm đun sôi, tắt bếp, để nguội đun lại 3 lần như thế ( các cụ ngày xưa nói cháo 3 sôi ngon hơn mà lại tiết kiệm gas ) , sau đó cho rau đã xắt nhỏ, đun kỹ. Cháo chín bắc ra rây kĩ nhé. Dầu gấc là dầu dùng cho bé ăn dặm để bổ sung vitamin A bán ở siêu thị í. Khi bé được 1 tuổi bạn cho bé ăn thêm dầu cá hồi, dầu oliu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em 6 tháng 15 ngày rồi , cũng ko chịu ăn dặm . Em đã dừng hẳn 5 ngày để con tìm lại cảm giác ăn uống , bé em lại ko đc nh bé nhà bạn , ko thích đồ ngọt , trái cây tuyệt đối ko ăn , xoài chuối , táo lê , nho mận ,.... Bé đều ẹo ẹo ra vẻ ko thích và ko hợp tcs . Dù mình đã tập ăn ít một , sữa chua cũng ko chịu nốt , ăn 1 nửa thìa cà phê cũng cho ra ngoài luôn

Ăn mặn thì con ko thích, 1 lần ăn đc 10 thìa . Em đã thử rây , xay , nấu nhừ .... Cuối cùng con chọn ăn cơm , thấy mẹ ăn là trườn bò vào mâm rồi đòi . Nhưng ăn đc 1 thìa cà phê là dẹp . Em đinh cho bé ăn kiểu blw nhưng nhà nội lại ko chịu hết cách luôn
    • 633 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thì có sao đâu bạn, con thích ngọt thì bạn làm thêm mấy món ngọt ngọt cho con ăn. Mỗi bé mỗt kiểu à, tùy nó thích thôi.Nó có thích thì nó mới ăn nhiều được chứ. Thích bi đỏ thì làm bí đỏ thêm vào.
    Mời các mẹ ghé thăm và kết nối qua facebook để chia sẻ thêm kinh nghiệm dạy con

https://www.facebook.com/huong.phan.94402
    • 1,018 Bài viết

• 3,776 Được cảm ơn

Có đây có đây, tớ là tinh thần Nhật cao độ, lại ở nhà rảnh rang nên cho bé thứ 2 tập tành kiểu nhật. Những ngày đầu bé ăn có mấy thìa, cứ động viên bản thân là tinh thần Nhật là vậy đó. Nhiều khi nhìn bé nhà hàng xóm (sinh cùng bé nhà mình) ăn ngon lành mà thấy thèm. Đến khi bé 7 tháng vẫn chỉ một vài thìa cháo là quay mặt đi, nhất định mím môi thật chặt, không thể ép được bởi nếu ép thì nó cũng phun ra. oải ơi là oải nhưng vẫn cố gắng AQ. Ngày nào cũng chăm chút từng tí một mà bé không thèm là không thèm tí nào hết (vậy nhưng trái cây ngọt ngọt là xơi hết). Một ngày đẹp trời 2 vợ chồng tớ xách bé đi picnic, không mang theo đồ ăn cho bé (nghĩ bé có ăn đâu mà mang). Vào quán gọi cho bé bát chao - nghĩ bụng chắc mẹ lại được hưởng đây. Thế mà cu cậu ăn thút thít ngon lành, không đút kịp vì vừa đút vừa phải thổi mà, thế là cu cậu giằng lấy thìa mà khóc. Thế là xơi hết tô cháo. Vợ chồng tớ phát hiện ra cu cậu khôn ăn. Mình nấu ngon nhưng không cho gia vị nên không ăn, còn hàng quán thì có mắm muối bột ngọt nên ngon. Thế là mình thêm gia vị khi nấu cháo là bé chịu ăn liền. Bạn thử xem sao nhé
    • 393 Bài viết

• 1,250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    My baby too
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 283 Bài viết

• 1,273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebehanah Xem bài viết
    Thì có sao đâu bạn, con thích ngọt thì bạn làm thêm mấy món ngọt ngọt cho con ăn. Mỗi bé mỗt kiểu à, tùy nó thích thôi.Nó có thích thì nó mới ăn nhiều được chứ. Thích bi đỏ thì làm bí đỏ thêm vào.
    Lâu lâu lại vào báo cáo và buôn than với các mẹ. Hơn 1 tuần vừa rồi mình triệt để là cái gì cũng cho bí đỏ vào, cũng ngọt ngọt nhưng tình hình ăn ko khá khẩm mấy, mỗi bữa đc gần 10 thìa sữa chua bé tí, ăn thêm là phun phì phì hoặc khóc. Mình cộng cả ngày có khi chỉ ăn đc = cái nắp bình sữa . Cuối tuần ở nhà chịu khó chế biến nọ kia, cũng thêm chút gia vị kiểu như mẹ hoangngamy nhưng ko ăn thua. Hix, mình đang tự hỏi hay con mình ko biết ăn bột. Nó ăn bột mà mồm cứ lún như bú bình sữa, bột cứ phòi ra ngoài suốt.
    Ah, đặc điểm của con mình là ăn ít từ bé, đến giờ sắp 7 tháng rồi mà mỗi lần ăn chỉ 80-90ml sữa thôi, hay là tại con mình ăn ít nên bột cũng vậy nhỉ. có điều váng sữa, sữa chua có vẻ hắn khoái, ăn tem tẻm. Các mẹ có tuyệt chiêu j trong việc nấu bột (giờ thì kiểu gì mình cũng làm chứ chả có Nhật hay VN gì hết ) , bày mình với nhé
    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ
    JpGfp7
    3Ga0p7
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi , cho em chia sẻ với.Bé em không thích ăn bột ngọt lẫn mặn luôn.em cho bé ăn bột lúc 5 tháng , bây giờ bé 6tha1ng em cho ăn bột mặn. mà bé chẳng chịu nuốt, phải đút 1m bột rồi 1m nước.mỗi lần ăn khảng 60ml bột hà.em lo quá , tuần sau đi làm rồi mà bé cũng không bú bình , ngủ mới bú ,mà cũng ít lắm.
    các mẹ ơi,có kinh nghiệm gì thì giúp em với
    cảm ơn các mom nhiều lắm
    • 7 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

chào bạn, bé nhà mình được gần 7 tháng tuổi, cũng đang tập ăn dặm, mình đang ở Nga nên lúc đầu mình cho bé tập ăn dặm theo kiểu của Nga. Các món cháo hoạc rau củ nghiền người ta thường cho thêm sữa vào (sữa mẹ hoặc sữa công thức). Mình thấy bé nhà bạn có vẻ thích ăn ngọt nên có thể bạn thử cho sữa vào món ăn xem thế nào. Bản thân mình thì rất thích món cháo sữa, nhưng bé nhà mình thì chỉ thích cháo trắng thôi