Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mẹ có nên nhai và ngậm thức ăn trước khi cho con ăn?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.62K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 759 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi,mình thấy rất nhiều gia đình khi cho con bắt đầu ăn bột và cháo thường hay ngậm vào mồm mẹ rồi nhè ra và cho con ăn,cả nhai cơm nữa,mình thấy như thế rất mất vệ sinh...mẹ mà bị bệnh thì lại lây ra con,nhưng mình thấy có người lại bảo trong nước bọt của mẹ có nhiều enzym tốt cho tiêu hoá của bé.Có ai có kinh nghiệm gì bảo mình với.Thanks nhiều nha

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

hic hic đúng là làm thế thì giúp thức ăn dễ tiêu hóa hơn trong dạ dày bé nhưng mà mình thấy mất vệ sinh vừa dễ lây bệnh, kể cả bệnh dạ dày (vi khuẩn gây bệnh dạ dày có trong nước bọt mà, nếu mẹ mớm cơm cho con kiểu này thì chắc chắn con cũng sẽ nhiễm khuẩn và nhiễm bệnh theo).
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,522 Bài viết

• 7,864 Được cảm ơn

Hôm qua mới kể chuyện nhai đút của các cụ ngày xưa cho anh xã nghe thì hôm nay vào thấy ngay topic này Đúng là mất vệ sinh thật ạ! Ngày xưa chẳng có bột ăn liền, cháo ăn liền hay máy nghiền, máy xay, cũng chẳng có nồi áp suất, có lẽ thế nên các cụ chỉ toàn dùng máy "mồm" để nghiền thức ăn thôi. Tớ còn nhớ như in, hồi tớ 6-7 tuổi gì đấy, đi ngang xóm thấy có bà nọ đút cơm cho cháu, bà í ăn trầu (miệng đỏ au) thế mà cứ nhai cơm rồi nhả ra đút cho cháu, trông mà hãi cả người dùng lúc ấy tớ còn bé tí. Cũng may bà ngoại và mẹ tớ hồi đấy không áp dụng "chiêu" này. Hê hê.
    Mà tớ thấy chuyện enzym en ziếc gì thì chẳng rõ, nhưng con người ta có trình tự phát triển nhất định, cứ cho bé ăn thức ăn phù hợp với độ tuổi và độ phát triển của bé thì lo gì chuyện hệ tiêu hóa không xử lý nổi mà phải nhờ nước bọt của mẹ vào. Còn bây giờ có một số mẹ do thói quen, múc một muỗng bột thì sợ vãi ra nên cho vào mồm liếm xung quanh rồi mới đút cho con, cũng mất vệ sinh không kém, chưa kể một muỗng bột sau khi vào mồm mẹ rồi thì còn lại nửa muỗng vào mồm con , thế là ăn hết một nửa của con rồi hay sao
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

hihi, tớ có thằng cháu được 4 tuổi rồi. Bà nội ( là mẹ chồng tớ) chiều cháu quá, thấy cháu ăn chậm thì bà toàn nhai cho cháu ăn. Hôm trước bà cũng bảo để bà nhai để ăn cho nhanh nhé, thằng bé bảo luôn: không, ăn thừa là bị thủy đậu đấy. Không biết ai dạy nó, nhưng tớ thấy đúng là nhai thì mất vệ sinh thật.
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Không nên đâu mẹ nó ơi, cực kỳ mất vệ sinh và dễ lây nhiễm bệnh cho con nữa. Trước đây không có gì ăn, thiếu thốn nghèo đói và ko có bột thì các cụ mới phải làm thế. Chứ giờ điều kiện đầy đủ rồi thì cho con ăn cháo xay, cháo nghiền nấu nước ninh là cực ổn rồi
    • 5,731 Bài viết

• 19,686 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khiếp

Sent from my SPH-L720 using Tapatalk
    Em iêu gâu gâu nhà em