TIN TÀI TRỢ.

Bé tròn 9 tháng tuổi ăn 2 bữa cháp 1 ngày có ít không ạ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 37.7K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Bé thứ 2 nhà mình đã tròn 9 tháng, được 8,8kg. Lịch ăn như sau:
    7h sáng 1 bát cháo (2/3 bát ăn cơm)
    8h-9h30 ngủ
    9h30 120ml sữa
    11h bú mẹ
    11h30 hoa quả (bơ+ xoài Híc bé chỉ ăn được hai quả này)
    12h30 bú mẹ rồi ngủ đến 15h
    15h30 cháo (3/4 bát)
    17h30 bú mẹ rồi ngủ đến 18h30.
    20h chữa chua
    21h bú mẹ no kềnh rồi ngủ đến sáng. (Bé không bú đêm ạ.)
    Bé lên khoảng 4 đến 5 lạng 1 tháng, trộm vía con có 6 răng, đã vịn cũi tập đi. Nhưng thấy mọi người bảo như vậy ăn hơi ít cháo (thiếu 1 bữa). Các mẹ tư vấn cho mình nên xem bữa cháo nữa vào khoảng nào cho hợp lý. Cảm ơn các mẹ lắm lăm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 298 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ca_nha_cho_con Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    8h-9h30 ngủ
    9h30 120ml sữa
    11h bú mẹ
    15h30 cháo (3/4 bát)
    20h chữa chua
    Bé lên khoảng 4 đến 5 lạng 1 tháng, trộm vía con có 6 răng, đã vịn cũi tập đi. Nhưng thấy mọi người bảo như vậy ăn hơi ít cháo (thiếu 1 bữa). Các mẹ tư vấn cho mình nên xem bữa cháo nữa vào khoảng nào cho hợp lý. Cảm ơn các mẹ lắm lăm.
    Bé nhà tớ còn 10 ngày nữa là được 9 tháng nhưng có 8.4kg thôi. Trộm vía ku nhà bạn cũng bụ bẫm đấy. Tớ thấy lịch ăn như vậy cũng ổn rồi. Bé dưới 1 tuổi sữa vẫn là chính mà. Mà mỗi tháng lên 4-5 lạng là ổn rồi mẹ nó à. Tớ thấy bé nhà tớ ăn ít hơn so với thực đơn này đấy. Bạn xem thực đơn nhà tớ mà so sánh nhé:
    8-9h: ăn 1/3 bát cháo hạt vỡ (mà sáng nay mới ăn, mọi hôm không ăn)
    11h: 1/2 bát cháo+nửa hộp sữa chua.
    3h30-4h: ăn 60ml sữa mẹ vắt ra+ 1 hộp váng sữa
    6h-6h30: 1/2 bát cháo+ hoa quả.
    Còn bú mẹ ngay sau khi ăn, mà sữa mẹ cũng có mấy đâu, mút 1 tẹo là hết ấy mà. Thế nhưng lại không chịu uống 1 giọt sữa ngoài nào, stress quá mẹ nó à. Đêm ngủ không ngoan như bé nàh bạn đâu, dậy 2-3 lần đấy.
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthaoly.4t30 Xem bài viết
    Bé nhà tớ còn 10 ngày nữa là được 9 tháng nhưng có 8.4kg thôi. Trộm vía ku nhà bạn cũng bụ bẫm đấy. Tớ thấy lịch ăn như vậy cũng ổn rồi. Bé dưới 1 tuổi sữa vẫn là chính mà. Mà mỗi tháng lên 4-5 lạng là ổn rồi mẹ nó à. Tớ thấy bé nhà tớ ăn ít hơn so với thực đơn này đấy. Bạn xem thực đơn nhà tớ mà so sánh nhé:
    8-9h: ăn 1/3 bát cháo hạt vỡ (mà sáng nay mới ăn, mọi hôm không ăn)
    11h: 1/2 bát cháo+nửa hộp sữa chua.
    3h30-4h: ăn 60ml sữa mẹ vắt ra+ 1 hộp váng sữa
    6h-6h30: 1/2 bát cháo+ hoa quả.
    Còn bú mẹ ngay sau khi ăn, mà sữa mẹ cũng có mấy đâu, mút 1 tẹo là hết ấy mà. Thế nhưng lại không chịu uống 1 giọt sữa ngoài nào, stress quá mẹ nó à. Đêm ngủ không ngoan như bé nàh bạn đâu, dậy 2-3 lần đấy.
    Cảm ơn bạn nhiều.Trộm vía bé nhà bạn ăn ít nhưng hấp thụ lại khá ổn đấy (chứng tỏ bộ máy tiêu hóa của bé ok rồi). Tại mình cho bé bú cũng chẳng biết được bao nhiêu ml 1 lần thành ra cứ sợ con đói. Thôi nghe bạn mình cứ duy trì thực đơn này. Khi nào bé chậm lên cân thì điều chỉnh vậy. Minh trộm vía con cũng đủ sữa, bé lại nghiện ti mẹ nữa nên tận dụng tối đa, rút kinh nghiệm bé đầu được bú mẹ ít quá, lại cai sữa sớm nên bây giờ nhiều lúc nghĩ lại vẫn thấy thương.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 45 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    8h-9h30 ngủ
    9h30 120ml sữa
    11h bú mẹ
    15h30 cháo (3/4 bát)
    20h chữa chua

Ôi, mình ước gì con mình cũng được như thế này. Trộm vía, bé hấp thụ tốt, kg ổn và cũng cứng cáp mà. Mẹ nó yên tâm chăm sóc con thôi.
    Con nhà mình bỏ ti mẹ được 3 tháng nay, giờ 8,5 tháng mà ko biết có được nổi 7,5kg ko cơ. Uống sữa CT ( 400 ml -500ml/ 1 ngày) và ăn cháo ( 2 hoặc 3 bữa 1 ngày - mỗi lần 1/2 bát con), còn váng sữa - sữa chua, hoa quả ko đều lắm.
    Quá mệt mỏi mà không biết phải làm sao
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doichoai Xem bài viết
    Ôi, mình ước gì con mình cũng được như thế này. Trộm vía, bé hấp thụ tốt, kg ổn và cũng cứng cáp mà. Mẹ nó yên tâm chăm sóc con thôi.
    Con nhà mình bỏ ti mẹ được 3 tháng nay, giờ 8,5 tháng mà ko biết có được nổi 7,5kg ko cơ. Uống sữa CT ( 400 ml -500ml/ 1 ngày) và ăn cháo ( 2 hoặc 3 bữa 1 ngày - mỗi lần 1/2 bát con), còn váng sữa - sữa chua, hoa quả ko đều lắm.
    Cảm ơn bạn nhiều. Mình cũng không muốn ép bé ăn nếu con không muốn, tùy con thôi. Chúc em bé của bạn ngày càng hay ăn chóng nhớn nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 183 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

bé nhà mình 10 thàng là cho ăn ngày 3 bữa,. sáng ăn ngũ cốc. trưa chiều ăn cháo nguyên hạt, còn có thêm váng sữa, phô mai. ăn 1 bát cháo đầy và đặc nha. bạn nên tăng lượng cháo lên, vì mình thấy bé nhà bạn ăn ít đó.
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chip2dn Xem bài viết
    bé nhà mình 10 thàng là cho ăn ngày 3 bữa,. sáng ăn ngũ cốc. trưa chiều ăn cháo nguyên hạt, còn có thêm váng sữa, phô mai. ăn 1 bát cháo đầy và đặc nha. bạn nên tăng lượng cháo lên, vì mình thấy bé nhà bạn ăn ít đó.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Nhưng bé nhà tớ có vẻ lười ăn lắm, ngày hai bữa cháo rồi mà hình như bé không có thích ăn cháo, thấy bát cháo cứ lắc đầu quầy quậy thôi. Với cả tớ cũng đang không biết nhét thêm 1 bữa cháo vào lúc nào. Bé còn bú mẹ khá nhiệt tình nên thấy bí quá. Hic.
    • 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình 8tháng cân nặng 10kg chiều cao có 68cm thôi, mới mọc lên được 2cái răng. Bé ăn ngày 3 bữa (sáng trứớc khi đi làm mình cho bé ăn bột mặn vinamilk, trưa 11g30 và chiều 5g30 ăn cháo trộn với rau và củ xay nhuyễn) bé bú sữa 950 - 1000ml một ngày (buổi tối cứ 2 hay 2,5 tiếng bé đòi bú nên 1 đêm bé bú 540ml). Có điều bé không chịu uống nước cam (mặc dù có để đường) hay ăn sữa chua những thức ăn gì mà chua ép bé ăn là y như rằng 5 phút sau sẽ ọc ra hết không còn thức gì hết. Bé cũng không chịu uống nước nữa chỉ khi nào ăn cháo (bột) thì 1muỗng cháo 1muỗng nước lúc đó mới chịu uống. Mình cũng không biết phải làm sao nữa chắc có lẽ như vậy bé mới không được bịu bẫm.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm trong trường hợp này không? cho mình xin chút ý kiến với.
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngochan2612 Xem bài viết
    Bé nhà mình 8tháng cân nặng 10kg chiều cao có 68cm thôi, mới mọc lên được 2cái răng. Bé ăn ngày 3 bữa (sáng trứớc khi đi làm mình cho bé ăn bột mặn vinamilk, trưa 11g30 và chiều 5g30 ăn cháo trộn với rau và củ xay nhuyễn) bé bú sữa 950 - 1000ml một ngày (buổi tối cứ 2 hay 2,5 tiếng bé đòi bú nên 1 đêm bé bú 540ml). Có điều bé không chịu uống nước cam (mặc dù có để đường) hay ăn sữa chua những thức ăn gì mà chua ép bé ăn là y như rằng 5 phút sau sẽ ọc ra hết không còn thức gì hết. Bé cũng không chịu uống nước nữa chỉ khi nào ăn cháo (bột) thì 1muỗng cháo 1muỗng nước lúc đó mới chịu uống. Mình cũng không biết phải làm sao nữa chắc có lẽ như vậy bé mới không được bịu bẫm.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm trong trường hợp này không? cho mình xin chút ý kiến với.
    Trời ơi! 8 tháng 10kg mà mẹ nó còn lo con không bụ bẫm. Cân nặng của bé là niềm ao ước của bao mẹ đó. Theo ý kiến cá nhân của mình (chỉ để bạn tham khảo thôi nhé). Mẹ nó nên bỏ hẳn 1 bữa sữa đi và thay bằng sữa chua thì có lẽ bé sẽ hợp tác hơn. Tại vì bé uống 1000ml sữa và 3 bữa cháo một ngày trộm vía bé nhà bạn ăn uống quá tốt đi. Bé ăn 3 bữa cháo 1 ngày thì cũng chỉ cần bổ sung thêm 500ml sữa/ ngày (kể cả sữa chua, váng sữa) mà.
    • 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trời ơi! 8 tháng 10kg mà mẹ nó còn lo con không bụ bẫm. Cân nặng của bé là niềm ao ước của bao mẹ đó. Theo ý kiến cá nhân của mình (chỉ để bạn tham khảo thôi nhé). Mẹ nó nên bỏ hẳn 1 bữa sữa đi và thay bằng sữa chua thì có lẽ bé sẽ hợp tác hơn. Tại vì bé uống 1000ml sữa và 3 bữa cháo một ngày trộm vía bé nhà bạn ăn uống quá tốt đi. Bé ăn 3 bữa cháo 1 ngày thì cũng chỉ cần bổ sung thêm 500ml sữa/ ngày (kể cả sữa chua, váng sữa) mà.
    Mẹ "ca-nha-cho-con" ơi, mẹ nhìn hình avata của bé đó có thấy "bụi bẫm" đâu. Mình cũng đã áp dụng bỏ 1,2 cữ sữa nhưng bé vẫn không chịu ăn sữa chua, váng sữa thì ăn 1lần hết 1hộp (nếu cho ăn thẳng thét thì 1ngày ăn 2hộp váng sữa luôn, nhưng mình sợ nên hkông dám cho ăn nhiều) được 2,3 là ngán không chịu ăn nữa.
    Bây giờ chắc bé không được 10kg đâu vì hôm bữa sốt do mọc răng gần 1tuần lễ có thể bị sụt cân rồi (mình không có cân chỉ đoán là bé bị sụt do bé bệnh)
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngochan2612 Xem bài viết
    Mẹ "ca-nha-cho-con" ơi, mẹ nhìn hình avata của bé đó có thấy "bụi bẫm" đâu. Mình cũng đã áp dụng bỏ 1,2 cữ sữa nhưng bé vẫn không chịu ăn sữa chua, váng sữa thì ăn 1lần hết 1hộp (nếu cho ăn thẳng thét thì 1ngày ăn 2hộp váng sữa luôn, nhưng mình sợ nên hkông dám cho ăn nhiều) được 2,3 là ngán không chịu ăn nữa.
    Bây giờ chắc bé không được 10kg đâu vì hôm bữa sốt do mọc răng gần 1tuần lễ có thể bị sụt cân rồi (mình không có cân chỉ đoán là bé bị sụt do bé bệnh)
    Đừng quá căng thẳng thế bạn ạ. Bé nhà tớ gầy nhẳng, nhưng được cái nhanh nhẹn và hóm hỉnh. mẹ đi làm về đến cửa là cười chẳng thấy tổ quốc đâu. Như thế là vui rồi. Con còi tí cũng được, cứ ăn ngoan, ngủ ngoan, khỏe mạnh là tớ chănngr còn mong ước gì hơn. Hi hi AQ tí cho đời nó tươi bạn ạ.
    • 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đừng quá căng thẳng thế bạn ạ. Bé nhà tớ gầy nhẳng, nhưng được cái nhanh nhẹn và hóm hỉnh. mẹ đi làm về đến cửa là cười chẳng thấy tổ quốc đâu. Như thế là vui rồi. Con còi tí cũng được, cứ ăn ngoan, ngủ ngoan, khỏe mạnh là tớ chănngr còn mong ước gì hơn. Hi hi AQ tí cho đời nó tươi bạn ạ.
    Cám ơn mẹ nó nha, mình mới có đứa đầu nên không có kinh nghiệm gì hết
    • 131 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

mình cũng con đầu này, hơi tí thì sốt sắng, lo sốt vó. giờ con 10 tháng cũng có kinh nghiệm nhiều. bé thích bú mẹ, ăn ít. Khi nào mẹ đi làm, ở nhà vẫn ăn, cứ có mẹ là ngày đc 1, 2 bữa, mà ăn chỉ bằng 1/2 đứa em nhà chú thôi..nhưng trộm vía, bé nghịch và kháu khỉnh lắm. Mình thấy con phát triển bình thường ngủ ngoan nên cũng chẳng lo, chẳng ép bé ăn. Sữa mình vẫn đặc trắng, lại nhiều nên mình tận dụng cho con bú, ép bé ăn chẳng được lại mệt cả 2 mẹ con (bé nhà mình ghê lắm, thích thì kéo tay đòi đút, ko thích thì lắc liên tục, đẩy ra, ép quá là gào hét, khóc lóc...vừa ko ăn đc lại mệt ngừoi nên mình chẳng ép)
    Biết yêu bản thân mình cũng là yêu chồng, yêu con!!!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 108 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bé nhà mình 9 tháng rồi mà có 7,4kg. ăn cũng không quá ít mà chả hiểu sao con không lên can.Đổi bữa liên tục nữa.Nan giai quá các mẹ ơi!
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinhhocgao Xem bài viết
    Bé nhà mình 9 tháng rồi mà có 7,4kg. ăn cũng không quá ít mà chả hiểu sao con không lên can.Đổi bữa liên tục nữa.Nan giai quá các mẹ ơi!
    Bạn thử giảm 1 chút tinh bột trong từng bữa ăn của con, thay bằng cách tăng lượng dầu ăn lên hoặc thêm 1 miếng phômai. Như vậy con vừa ăn được hết suất mà bụng lại nhẹ nhàng (đánh lừa cảm giác thôi). Bé nhà mình ăn ít lắm, vậy nên mình hay trộn Phômai với xoài hoặc bơ cho bé ăn, trộm vía không đến nỗi còi quá, răng mọc 6 cái rồi. Thực ra nói để bạn tham khảo thôi chứ mỗi bé có hệ tiêu hóa khác nhau, bạn là mẹ nên hiểu con mình nhất nên điều chỉnh cái gì cho phù hợp với con minh, đúng không? Chúc bé hay ăn chóng nhớn
    • 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinhhocgao Xem bài viết
    Mẹ nó thử cho ăn như mình xem. Cháo này do Ngoại bé nấu (cháo thịt rau mồng tơi và khoai tây) bé ăn 2bữa cháo và 1 bữa bột trong một ngày.
    Dưới đây là hình ảnh chén cháo của bé buổi trưa nay.
    Hình đính kèm
    • 45 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

bé nhà mình gần 10 tháng mà cũng ăn có 2 chén cháo (cỡ 90-120ml / lần ăn)
    bé bú tốt hơn ăn, 1 lần bú đc 250ml, ngày 5 bình, ăn thêm bánh ăn dặm, trái cây
    • 59 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

bé tớ hùi 9m là k 10.2kg, 2 tuần đầu ăn 2 bữa, 2 tuần sau ăn 3 bữa, nhưng cũng là ăn nhẹ thôi ạh. Cũng đang AD nên sữa vẫn là chính ạh
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trộm vía bé nhà bạn hấp thụ tốt quá, bé nhà mình 8 tháng 12 ngày,
    Sáng 7 h bú mẹ
    8 h ăn 1 bát cháo
    9 h bú mẹ ngủ đến 10h30
    10h 30 bú mẹ
    12h ăn 1 bát cháo
    1h bú mẹ ngủ
    3h 30 ăn váng sữa
    4h 30 ăn 1 bát cháo
    5 h bú mẹ ngủ