Bé 6-9 tháng biếng ăn, bỏ ăn, còi,...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 216 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các bạn.
    Tình hình là như thế này. Con mình giờ được gần 9 tháng.1 tháng 6 là được chín tháng.
    Nhưng nặng có 8 kg.Cân được 8.2 trừ đi cái tã bông 2 lạng chắc còn khoảng 8 kg.
    2 tuần trước đi khám thì thấy cân nhẹ quá .Nên bác sỹ dặn kiểm tra sau hai tuần xem có lên được cân không thì lên được 0.2kg.
    Cháu thì ăn đươc.

6h sáng 210 ml sữa.
    10h bột ngọt Nestle pha sữa.
    12h 80 ml sữa chua.
    2h bột mặn ( ninh thịt ,rau ,gạo).
    7 h hoa quả xay + váng sữa (tvorok) + sữa chua.
    12h đêm 180 ml sữa.

Cho mình hỏi có phải hệ tiêu hóa cháu có vấn đề không.Cháu thì nghịch và hiếu động .Không ngồi yên đc một chỗ .Có phải thế cũng ảnh hưởng đến độ lên cân không.
    Người thì cứng cáp.Giờ mon men bám để đi.
    Mong được truyền kinh nghiệm.Thks các mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 93 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con bạn được 8kg vẫn hạnh phúc hơn con mình, con mình 4/6 tới là được 9 tháng vậy mà con mình có được 7,5 kg. Nhưng trộm vía bé rất cứng cáp, không bao giờ chịu ngồi yên 1 chỗ, nghịch luôn tay luôn chân. Mỗi lần đi khám mình rất lo lắng hỏi bác sỹ xem con mình có bị suy dinh dưỡng không, nhưng bác sỹ đều nói yên tâm không sao cả. Nhiều lúc nhìn các em bé khác cũng thấy chạnh lòng nhưng phải tự an ủi con mình vẫn mạnh khỏe, chẳng bao giờ ốm đau gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 581 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hic. Con mình cũng trong tình trạng như thế. 3 tháng liền không tăng cân nào. Nhiều mẹ cũng an ủi, miễn là con khỏe mạnh, hoạt bát là ok. Nhưng nhìn trong biểu đồ theo dõi cân nặng thì thấy đường phát triển nó nằm ngang, nên mình thấy chẳng yên tâm tẹo nào vì dù sao không ít thì nhiều nó cũng phải đi lên 1 tý. Mình cũng nghĩ đến chuyện cho con ăn men tiêu hóa, hay những cái gì đại loại như thế, nhưng khi tìm hiểu thì thấy không nên lạm dụng men này, vì nó kích thích tiêu hóa thật nhưng về lâu dài nó không tốt lắm. Bên cạnh ấy, sau đợt ốm người con sọp hẳn đi.
    Tớ đi học lớp nấu ăn ở Viện Dinh dưỡng, đúng hôm chuyên đề cho trẻ lười và biếng ăn. Và tớ cũng học được nhiều điều hay ở đấy. Trước tớ nấu cháo cho con, áp dụng kiểu Nhật, nhưng kiểu Nhật việt, vì tớ không nấu riêng từng món được. Thịt thì tớ hấp lên rồi giã, không xay, ray thì luộc rồi nghiền đối với củ quả, với rau khác thì băm, 1 ngày con ăn 2 bữa, còn đâu bú mẹ và ăn hoa quả.
    Sau khi học tớ làm như sau:
    - Mua giá sống về xay lấy nước nấu cháo (vì nước giá kích thích tiêu hóa tốt)
    - Cho con ăn 1 ngày khoảng 70-80g gạo (trước đấy chắc không được)
    - Thịt, cá đều băm sống
    - Rau cũng thế
    - Cho con ăn thêm mỡ động vật (mỡ gà)
    - ăn hoa quả và sữa chua
    - cho con ăn thêm 1 bữa nữa, 3 bữa 1 ngày(giữa sáng, giữa chiều và tối)
    Kết quả: Sau hơn 1 tuần thấy con khá lên hẳn, và out put cũng tốt lên, trước thì mấy ngày 1 lần, nhưng giờ mỗi ngày 1 lần. Chỉ có điều khi ăn vẫn phải xem tivi, hic
    Theo như lời bs thì sau khi uống sữa hoặc bú mẹ thì 1,5 tiếng sau là có thể ăn bữa khác, còn nếu sau khi ăn cháo thì 3 tiếng sau mới nên ăn, giữa bữa có thể ăn sữa chua và hoa quả.
    Bạn thử đi học 1 buổi xem sao, sẽ có những điều áp dụng phù hợp với hoàn cảnh của bạn. Bình thường thì ở Viện Dinh dưỡng học vào thứ 5 hàng tuần từ 2h đến 4h30, đóng 30k.
    CLB NUÔI DƯỠNG XÚC CẢM
    https://clbnuoiduongxuccam.tk/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,042 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Nhà tớ cũng được hơn 8kg tí thôi nên cũng ko có kinh nghiệm nhiều nhưng tớ xin góp ý tí chút nhé.

Theo mình đọc thì bé nhà bạn trộm vía ăn có vẻ tốt, uống sữa tốt, ăn cháo cũng tốt. Nhưng hình như bạn cho ăn hơi ít bữa thì phải. Sữa chỉ có 2 bữa --> tăng thêm nữa đi. Hình như bé có bú mẹ nữa thì phải, nếu ko làm sao nhịn được từ 7h tối đến 12h đêm.
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hic, sao mà giống nhau thế. Bé nhà mình sinh 16/08/09. 9,5 tháng 8,6kg.
    Ngày 4 bữa bột, thịt, cá, tôm,rau xay nhỏ thay đổi bữa hàng ngày.
    Sữa sáng 200ml, chiều 200ml. ( bé nhà mình ko ti mẹ nữa rồi nên đêm uống hai lần chừng 300ml )
    Váng sữa ( cho bé ở nhà với giúp việc, hỏi thì được trả lời cháu vẫn ăn chị ạ... )
    Bé thích ăn đủ thứ, cơm, rau, thịt cá đến bữa cơm là xông vào xin nhưng bé quá chỉ dám cho ăn tý ti cho vui. Vậy mà kết quả chả thấy nhớn, nghịch thì vô cùng tự leo trèo lên ghế ngồi. Hic nhưng ko tự xuống được bằng chân mà phi cả người xuống.
    Theo mình kinh nghiệm nuôi bé lớn, chỉ cần bé luôn khỏe mạnh, không cần con mập mạp quá, chỉ cần đủ kg tiêu chuẩn, không ốm vặt ( trộm vía ) là được mà. Bé lớn nhà mình hồi nhỏ cũng mập lắm, sinh ra được 3.4kg tháng đầu lên được 2.1kg vậy mà năm nay vào lớp một cũng chỉ có 24kg.
    Gửi mẹ merino : Nếu mẹ cho con ăn giá thì tốt nhất mẹ nên tự làm giá cho con, làm giá cũng nhanh lắm, em thì ko tin vào mấy vụ giá bán ở chợ nhất là cho bé ăn.
    Chúc các bé nhà chúng mình hay ăn chóng nhớn, mạnh khỏe, thông minh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 954 Bài viết

• 2,075 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    hiac, bé nhà mình 10 ngày nữa được 8 tháng mà có 7.5 kg. Bé rất biếng ăn, cả nagfy chơi ngoan nhưng cứ ăn hay uống sữa là khóc. Mình toàn phải dằn bé ra ép ăn thôi. bé thích ăn hoa quả (chuối, quýt,..) bánh, snak. bé ăn 2 bữa cháo xay nhuyễn và 1 bữa bột ngọt, 2 cữ sữa (khoản 240ml) và bú mẹ. Mẹ nào có kinh nghiệm nấu ăn cho bé tăng cân chỉ dùm mình với. cảm ơn các mẹ nhiều.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!
    • 52 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ech_xinh Xem bài viết
    Con bạn được 8kg vẫn hạnh phúc hơn con mình, con mình 4/6 tới là được 9 tháng vậy mà con mình có được 7,5 kg. Nhưng trộm vía bé rất cứng cáp, không bao giờ chịu ngồi yên 1 chỗ, nghịch luôn tay luôn chân. Mỗi lần đi khám mình rất lo lắng hỏi bác sỹ xem con mình có bị suy dinh dưỡng không, nhưng bác sỹ đều nói yên tâm không sao cả. Nhiều lúc nhìn các em bé khác cũng thấy chạnh lòng nhưng phải tự an ủi con mình vẫn mạnh khỏe, chẳng bao giờ ốm đau gì.

Y chang Sóc nhà mình, đến 4/6 này cũng tròn 9 tháng, có 7.5kg.Hiện tại 4 răng, đang tập đi men, đi viện dinh dưỡng khám, BS bảo chỉ hơi thiếu cân thôi.Trộm vía ăn cũng được mà không thấy tăng cân. Làm thế nào bi giờ hả các Mẹ????
    • 273 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh 18/8 mà giờ cũng chỉ gần có 8kg, chính xác là 7.9kg nhưng trộm vía cháu khoẻ mạnh bình thường, đã mọc được 4 răng rồi, đã biết bò và vịn đi men được. Mình lo lắng cho cháu đi khám dinh dưỡng bs nói là cháu thiếu 2lạng và chiều cao thì thiếu 1cm, bs cho một thuốc nào là kẽm, rồi thực phẩm năng lượng, rồi canxi, vi sinh đường ruột mất toi vài trăm k. Về uống chả thấy tác dụng gì lại còn bị nôn trớ nhiều hơn, mẹ cháu khiếp quá ko dám cho uông nũa cháu lại ăn uống bình thường. Đợt vừa rồi cháu ốm thấy mọi nguoi bảo mua Neopeptin cho cháu uống chống trớ, cháu uống lại còn trớ nhiều hơn. Mẹ cháu giải tán luôn, dạo này trở đi ko them mua thuốc linh tinh nữa, tốn tiền mà chả ích gì. Có vẻ như cháu ko hợp với mấy loại thuốc đấy hay sao ấy. chán thê chứ, thôi kệ vậy chư biết làm sao đuợc. Thôi các mẹ cư kệ đi miễn là các con khoẻ manh là ok rồi, nghĩ nhiều đau đầu quá.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng chỉ còn vài ngày nữa là tròn 9 tháng nhưng tự nhiên gần 1 tuần nay rồi ko chịu ăn, cứ ăn là là ngậm rồi sau đó là phun ra hết. Em đã làm đủ mọi cách mà vẫn ko ăn thua. Bé còn chưa mọc cái răng nào. Em nản quá các mẹ ah. Bé lười ăn lắm chỉ được có 8kg, sữa ngày có bữa thôi mà mỗi bữa chày chật lắm em mới cho ăn được 80ml, bột lại càng ít hơn ăn được khoảng gần miệng bát con nhưng gần 1 tuần nay thì điều đo là không thể. Em cũng chịu khó đôit món lắm,ngày bé được 3 bữa bột thôi lúc nào ăn cũng ngậm. Nản.Mong các mẹ giúp em, bày cách cho em để bé có thể ăn tốt hơn 11 chút thôi cũng mừng lắm rồi.
    Cám ơn các mẹ nhé.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gd_Quynh_Chi Xem bài viết
    Bé nhà bạn như vậy thì đúng là ít kg quá. Bé nhà mình thuộc diện còi nhưng giờ 9 tháng rưỡi bé cũng được 10kg rồi. Mình thấy các mẹ hướng dẫn bạn cách cho con ăn rồi, mình chỉ tham gia 1 ý nhỏ thôi. Hồi Tết ra bé nhà mình ốm, lại uống thuốc, xút hẳn đi, sau đợt ấy bác sĩ khuyên mình duy trì cho bé uống men tiêu hóa một thời gian, lúc đầu mình cho uống men của Pháp (loại ống nhựa, vỉ 10 ống), sau đó chuyển sang Bio King của Việt Nam (30 gói/hộp, giá 116.000đ). Trộm vía, thấy bé ăn ngoan hơn hẳn, mà dạo này trông xểnh xang ra nhiều. Giờ một ngày ăn 4 bát bột, 300ml sữa cộng với nước cam hoặc váng sữa hoặc hoa quả xay nữa. Phải chịu khó thay đổi bữa ăn cho con, mất thời gian đấy, nhưng thấy con ăn được và ăn ngon là hạnh phúc lắm. Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn nhé.
    Mẹ này khoe con hay sao ý nhỉ? 9tháng 10kg mà con thuộc diện còi????? :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 581 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tớ chả hiểu cách đây 1 tuần con được 8,3kg. Hôm 29/5 hai mẹ con thử thì thấy con vẫn 8kg, mấy tháng rồi con vẫn thế, hic
    CLB NUÔI DƯỠNG XÚC CẢM
    https://clbnuoiduongxuccam.tk/
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 99 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Con e 9 th 8k, đi bsi cho thuốc nào kẽm,canxi,va thuốc j đo,e tang thành 3 bũa cháo,con tuần đầu tang đc 4lang, tuần th2 lại hay bi nôn tró nên ốm xuống 2 lạng. E nghĩ k nên cho con uống thuốc tieu hóa. Con an theo nhu cầu,cho con ra nang,ra tròi nhiều con choi vui sẽ kích thích an tốt hon.
    @ Me ik-mmm: me thủ áp dụng cho con an 3 bũa cháo,con an đc bi nhiêu tùy,nếu còn đói cho thêm sua. Lịch an của con nên cách 3h cho con an 1 lan,xen kẽ bũa sũa,bũa cháo,hoa quả chỉ là bũa phụ thôi. Mình áp dụng thế thấy con ổn hản. Chúc bé mau len cân nhé
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà chị 9 tháng cho ăn cháo rùi ah? E vẫn cho ăn bột có sợ cháu chán nên lươi ăn ko nhỉ?
    • 2,131 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghon123 Xem bài viết
    Mẹ này khoe con hay sao ý nhỉ? 9tháng 10kg mà con thuộc diện còi????? :Laughing:
    Con của bạn em nè, 2 tuổi mà có 10kg, 4 tháng không tăng 1 gr nào cả. Nhưng bé vẫn quậy quá chừng, lanh lẹ thậm chí là rất khỏe nữa là khác, trời mưa cứ chạy ùm ùm ra à, ăn thì ai cũng phải sợ vì ăn vặt quá chừng. Nhưng nhìn thấy thì đúng là còi, có cách nào cho bé tăng cân hơn chút không các mẹ?
    Đừng buồn vì những thứ mình đã mất..hãy vui vì những thứ mình đã có
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi nghe các mẹ nói mà cùng hoàn cảnh với em quá, bé nhà em cũng đang trong tình trạng như vậy. Mỗi lần cho con ăn là mỗi lần em phải nín thở. Cháu cứ ăn vào là ngậm, ngậm được 1 lúc rồi phun luôn chỗ bột trong mồm ra, nếu bé khóc mà nuốt còn đỡ tiếc đây khóc mà ko nuốt mới ức chế chứ. Bé ko ăn thì em cũng thôi ko ép nữa, nhưng mà biết làm sao khi lượng bé cho vào bụng ít quá. Cả ngày được hơn 120ml sữa, khoảng 1 bát ăn cơm bột cả ngày ngoài ra bé ko ăn thêm j. Bé được 9 tháng rùi được 7kg giúp em với các mẹ bé ơi.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 135 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hì hì, con gái tớ 10 tháng rùi mà hôm 31/5 đi cân được 7.5kg, dài 70.3 phân, mẹ suýt ngất. Buồn quá các mẹ ạ, ko lười ăn kinh khủng như nhiều bé khác ,áp dụng mọi cách mà vẫn thế. Cháu vẫn bú mẹ, ăn thêm sữ ngoài nữa, ngày 3 bát con bột nấu. Hic, ăn thì vậy nhưng chả biết đi đâu, cứ nhẹ như cái bấc đèn ấy. Nhưng trộm vía chả hay ốm đau, thi thoảng hắt hơi sổ mũi tí thôi, mẹ nhỏ nước muối và nhỏ thuốc là hết liền. Mỗi tội còi zi:Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 209 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Con trai em 10.5 tháng, nặng 7.9kg; dài 79 cm, thế có còi lắm khộng ạ?
    • PRO
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 22 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ôi, sao bé nhà Ngua giống nhà mình thế. Sáng nay vừa cho con đi uống Vitamin A cân đươc 7 kg, cao 66 cm mà bé gần 8 tháng rưỡi mới buồn chứ.
    Chán không buồn nói, càng nuôi càng còi hay sao ấy. Trộm vía mặc dù cũng ăn được, nhưng ko biết đi đâu.
    Không biết bao giờ con mới lên cân đây. Còi quá con ạ!
    • 954 Bài viết

• 2,075 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bé của mẹ Hoangquynhvu giống y như Bống nhà mình. ăn/uống là khóc mà không khóc là không ăn. Ăn phải nghỉ mấy lần cho ợ hơi rồi mới ăn tiếp. 2 tháng rồi không lên thêm tí nào, 10 ngày nữa được 8 tháng mà có 6.8kg thôi. Thấy mấy mẹ nuôi con tăng ký đều đều mà ngưỡng mộ quá.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!
    • 48 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangquynhvu Xem bài viết
    Con mình cũng thuộc diện minhon: gần 8.5 tháng mà nặng 6.3kg, hihi. Mà ăn cũng không đến nỗi nào đâu nhé. Tớ nghĩ bạn chủ Topic nên cho bé uống sữa bằng thìa. Con tớ lúc đầu bú bình: 1 tiếng, mẹ phải dùng tay để bóp cho sữa chảy ra (mà đầu ti đã khoét cho to rồi đấy nhé) mà cũng phải mất hơn 1 tiếng đồng hồ được 120ml. Sau không kiên nhẫn được nữa, lôi ra đổ thìa thì rút ngắn được thời gian ăn hơn còn nửa tiếng đồng hồ. Sau thì cứ mong bé khóc vì ko khóc thì bé cứ ngậm sữa trong miệng. Về sau nữa, lúc thì phải ngoáy mũi thì mới chịu nuốt. Cứ uống khoảng 50ml là phải cho ợ hơi, không thì nàng ta khóc nhiều quá, trớ hết sạch sành sanh.

Ăn cháo thì cũng cực chán luôn. Mỗi bữa ăn có lưng bát con nước chấm thôi nhưng phải ăn đến vài lần mới hết. Cho ăn 1 hồi, chán, nàng ta ngậm là thôi, cho giải lao 1 tí rồi lại ăn tiếp, híc,...

Giờ thì ăn uống khá hơn 1 chút, nhưng cũng lười ăn lắm. Từ tháng thứ 6 tới giờ chưa tăng lên lạng nào cả. Nhưng đước cái bé vẫn chơi, ngủ tốt, hihi... Cái bệnh lười ăn của bé thì nan giải lắm. Bạn phải kiên trì thôi. Cố nhồi cho bé uống được nhiều sữa càng tốt bạn ạ. Bé khóc 1 tí ti thôi. Tốt nhất nên chuyển cho bé từ bú bình sang đổ thìa, hoặc kết hợp cả 2 bạn ạ.

Chúc bé hay ăn chóng lớn
    Đồng chí này có khoản ăn sữa giống hệt đồng chí nhà tớ từ ăn bình cho tới đút thìa, từ khoản khóc mới nhuốt tới khoản ngoáy mũi. Mỗi bữa 150ml. Nhiều bữa ko hết. Đổ đi. Hic ! Sao mà giống nhau đến thế nhỉ? Giờ 7 tháng 13 ngày rồi vẫn 7kg. Chán thế!:Sad: Ăn bột thì ngoan thì đồng chí nhà tớ ăn đc nhiều hơn, ngoan hơn.
    Yêu Bống, yêu bố Bống nhất trên đời!:Kiss: