TIN TÀI TRỢ.

5 món ăn dặm từ trái cây cho bé 4 tháng tuổi trở lên

• 5.26K Lượt chia sẻ
  • 91.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 214 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Trái cây có chứa nhiều vitamin và dưỡng chất cần thiết cho em bé, thích hợp để chế biến thành những loại thức ăn dặm đơn giản. Có rất nhiều lợi thế khi mẹ tự làm đồ ăn dặm cho con, vừa tiết kiệm hơn mà lại biết được chính xác con mình đang ăn những gì.

1. Sốt táo ngọt
    Món ăn dặm từ táo đơn giản, dễ làm và phổ biến. Chứa nhiều vitamin C và giàu chất xơ, sốt táo có vị ngọt thanh được hầu hết các bé yêu thích, không chỉ thế, nghiên cứu còn chỉ ra táo có thể giúp ngăn ngừa bệnh hen suyễn.

ss_101853987

Cách làm: Gọt vỏ, cắt táo thành miếng vuông nhỏ, đun sôi trong 10 phút hoặc cho đến khi táo mềm; sau đó bạn với táo ra để ráo, rửa lại với nước lạnh. Đem phần táo này đi xay nhuyễn, có thể cho thêm nước nếu cần.

2. Chuối nghiền

Chuối giàu kali, là loại trái cây lý tưởng dành cho trẻ nhỏ. Chuối cũng có thể giúp làm dịu tiêu hóa và phòng ngừa tiêu chảy.

ss_101853991

Cách làm: Chọn chuối chín, lột vỏ, cắt nhỏ, nghiền nhuyễn hoặc xay mịn, có thể cho thêm nước hoặc sữa mẹ, sữa bột.

3. ĐàoGiàu beta-carotene và kali, đào cũng là một loại thức ăn lý tưởng cho trẻ.

ss_101853983

Cách làm: Rửa sạch những quả đào. Đun sôi nước và cho đào vào khoảng 45 giây rồi dùng muỗng vớt đào ra và cho vào một tô nước đá lạnh ngay lập tức (trái đào cần chìm hẳn trong nước đá). Sau đó, bạn vớt ra, gọt hoặc lột vỏ, cắt thành miếng và cho vào máy xay xay nhuyễn như mong muốn, có thể thêm nước nếu cần.

4. LêLê ngọt, nhiều chất xơ, rất hấp dẫn với bé.

ss_101854010

Cách làm: Rửa sạch lê, gọt vỏ, lấy hạt, cắt thành những miếng vuông nhỏ. Nếu lê đã chín, bạn có thể cho thẳng vào máy xay nhuyễn và cho con dùng. Nếu lê chưa chín hẳn, hãy hấp khoảng 3-5 phút hoặc cho đến khi lê mềm trước khi đem xay, và bạn có thể thêm nước nếu cần.

5. Bơ

Giàu omega 3, bơ là loại quả hấp dẫn và bổ dưỡng không chỉ cho trẻ nhỏ mà còn đối với người lớn.

ss_101853990

Cách làm: Rất đơn giản, sau khi bỏ hột, bạn nạo bơ bằng muỗng và cho vào máy xay xay nhuyễn, có thể thêm nước hoặc sữa mẹ/sữa bột nếu cần.

>>>Ăn dặm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

4 tháng tuổi bé có thể đã ăn trái cây được chưa? Nghe bs nói nên cho bé ăn khi bé được 6 tháng tuổi mà..
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con mình cho ăn từ 5 tháng, ăn chuối đầu tiên. Mình thấy bác sỹ bảo tùy thuộc từng bé 1, ko phải cứ 6 tháng mới được ăn đâu
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nên cho ăn zào buổi nào ạ? Níu trưa cho ăn cháo thỳ khi nào mới ăn trái cây nghiền đc z
    comment by WTT mobile view
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi...! cho mjk xin chút kinh nghiệm có mẹ nào con như bé nhà mink ko ạ. e đi học lớp ăn dặm về nghe vậy nên bắt đầu cho con ăn dặm con e đc hơn 5 thag rồi ak. sữa e hút để đông giờ mang ra dùng trộn với bơ với bột của hiip đó ạ. bừa đầu bé ăn đc chut. sau đó bỏ luôn . cách ngày đến 2 hôm sau bé mới chịu ăn tiếp ạ nhưg cũng ăn 1 chút thôi ạ. từ hôm đó đến nay đã 3 hôm rồi e thấy bé ko hợp tác nên thôi e ko cho ăn nữa ạ. liệu bé vẫn chưa cần phải ăn ko các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

sao be nha mình 6m15d cư lam táo.khoai lang .chuối nghiền trộn sua la anh chang ọi ra..y nhu nuốt k nổi zay.nhung tron bột an dặm thì ăn..

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mebo16
    • 527 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,859 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

bé nhà mình mãi gần tuổi mới ăn được hoa quả, toàn phải ép lấy nước uống
    npk12345