TIN TÀI TRỢ.

Trẻ ra mồ hôi...Còi xương?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.21K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Bé nhà e được gần 5m, khi ngủ Bé ra nhiều mồ hôi, lúc chơi cũng thế...Có phải bé nhà e bị còi xương? Mà Cháu giờ được có 6kg, e đi làm cả ngày nên ở nhà Bà cho ăn sữa, mỗi ngày 60-90ml/bữa, 5bữa/ngày, 2-3bữa bột ngọt/ngày. Bé bú mẹ vào buổi tối, đêm. Mà ăn bé toàn ngậm thôi. Các mẹ giúp e với. Thanks các mẹ!!!:Crying:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 680 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

con mình 8,5 tháng rồi. Cứ bắt đầu ngủ là mồ hôi vã ra trên đầu. Chẳng biết có phải là do thiếu canxi ko hay là sao. Bé vẫn nhanh nhẹn nhưng hơi còi.
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

E cho ăn như thế có ít không các mẹ? Các mẹ tư vấn cho e nhá!!!
    • 152 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_chipcoi Xem bài viết
    Các mẹ ơi,
    Bé nhà e được gần 5m, khi ngủ Bé ra nhiều mồ hôi, lúc chơi cũng thế...Có phải bé nhà e bị còi xương? Mà Cháu giờ được có 6kg, e đi làm cả ngày nên ở nhà Bà cho ăn sữa, mỗi ngày 60-90ml/bữa, 5bữa/ngày, 2-3bữa bột ngọt/ngày. Bé bú mẹ vào buổi tối, đêm. Mà ăn bé toàn ngậm thôi. Các mẹ giúp e với. Thanks các mẹ!!!:Crying:
    Bé nhà mình cũng giống bé nhà bạn. Mình đã cho đi khám tại viện DD và bị kết luận là bị còi xường, hiện đang phải uống D3 và canxi. Tuy nhiên con mình khi ăn bột lại ăn rất nhanh mà lại nhiều nữa. Mỗi lần có thể ăn tới 160ml bột, sữa uống cũng nhiều nhưng chắc không hấp thụ được nên vẫn nhẹ cân. Trộm vía là bé vẫn cứng cáp,nhanh nhẹn, vẫn chơi ngoan nên mình không lo lắm.
    MVSRm8
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh dang mang bau duoc 34w, minh thay bac si huong dan la hang ngay nho cho be 2 giot vitamin D ke tu luc sinh. Nhung co nguoi lai bao tre da bu me thi ko bo sung them gi nua. Khong biet nen nghe theo ai nhi?
    Everything I do, I do it for you. Love, my baby :Kiss::Kiss::Kiss:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 754 Bài viết

• 680 Được cảm ơn

Thực ra không phải cứ ra mồ hôi nhiều là còi xương đâu. Để kết luận bé có bị còi xương hay không các bác sĩ phải căn cứ trên rất nhiều biểu hiện : ra mồ hôi trộm, rụng tóc hình vành khăn, quấy khóc đêm ( khóc mà mắt vẫn nhắm tịt ), và để biết chính xác có phải bé bị còi xương do thiếu canxi hay không, đôi khi còn phải xét nghiệm máu nữa, vì có trường hợp bé bị tăng canxi máu cũng có biểu hiện quấy khóc bứt rứt y như thiếu canxi ấy. Thế nên, nếu bạn cảm thấy không an tâm, thì cách tốt nhất là đưa con đi khám bác sĩ.
    Tớ thì nghĩ, gần 5 tháng, cân nặng 6kgs thì cũng bình thường, 1 ngày ăn 5 bữa sữa 9ml cũng không phải là ít lắm ( tổng ban ngày cũng được 450ml sữa, chưa kể bú mẹ ban đêm), lại còn thêm 2-3 bữa bột nữa, như vậy, trộm vía, khá hơn rất nhiều so mới bé nhà tớ hồi 5 tháng. Không biết mỗi lần, bé ăn được khoảng bao nhiêu bột? Nếu có thể, mình nghĩ bạn nên tăng lượng sữa ăn mỗi ngày cho con, vì mình có đọc tài liệu nói rằng tinh bột sẽ hạn chế hấp thu canxi ở ruột non, chính vì vậy không nên cho trẻ ăn dặm bột quá sớm. Ngoài ra, để phòng trừ còi xương, và thiếu canxi do không được tắm nắng, bạn có thể cho con uống D3 liều dự phòng, mỗi ngày 1-2 giọt, liên tục từ khi trẻ mới sinh ( có tài liệu hướng dẫn là từ 2 tuần tuổi), cho đến 18 tháng.
    Về mặt lí thuyết, tớ có thể khuyên như thế, còn quan điểm của tớ là trẻ con, nghịch ngợm nhiều thì ắt hẳn phải toát mồ hồi (trừ khi trời lạnh toát, mặc thoáng, nằm im mà vãn có mồ hôi thì mới bảo là mồ hôi trộm ), nếu con vẫn ăn ngon, ngủ ngoan, chơi tốt thì hoàn toàn bình thường. Về cân nặng của con, nếu kém vài lạng so với chuẩn thì vẫn ok, miễn là không đến mức rơi vào mức SDD là được. Tớ toàn phải AQ thế mà lạc quan với con bé nhà tớ thôi, vì nó cũng thuộc diện khó ăn và nhẹ cân so với các bạn cùng tháng.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình trộm vía vẫn ngoan, ko quấy khóc đêm, và mình cũng cho bé uống vitamin D3 từ ngày mới sinh, mình cũng cho bé đi tắm nắng nữa. Hì......(tại có chị quen là Bác sĩ mà nên mới làm thế). Vậy chắc là bé ko còi xương roài...nhưng mà sữa bé lười ăn lắm, cứ ăn là khóc. Hixxxxxx...........
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Tom & Chuotnhat nói đúng rùi đấy, nếu có thể mẹ cho bé ăn mỗi bữa sữa tăng lên thành 120ml hay 160ml, 180ml,200ml thì càng tốt. Hồi 6M bé nhà em cũng ăn 200ml sữa đấy ( vì bú em ít sữa quá nên bé bỏ từ hổi 5,5M), và thêm 2 bữa bột nặm thui. Lịch ăn hồi 6M của bé nhà em nè, các mẹ tham khảo nhé :
    - 7h : Dậy + vệ sinh răng miệng + uống 2 giọt VTM D3 + thuốc cam ( chữa mồ hôi trộm )
    - 7'30 : Out put
    - 8h : Ăn 200 ml sữa ( thường bé ăn sữa xong vẫn có thể ngủ thêm vì bé nhà em thường ngủ mới ăn sữa hì )
    - 10h : Ăn bột
    - 10'45 : Ăn sữa chua or hoa quả ( hoặc cả 2 nếu trong khi ăn bột bé bị trớ :Sad: )
    - 11'15 : Ăn thêm 100ml sữa nữa để ngủ
    - 3h : Dậy chơi+ ăn váng sữa
    - 3'30 : Ăn bột
    - 4h : Ăn 100ml sữa để ngủ
    - 6h : Dậy chơi
    - 7h : Ăn 200ml sữa ( lúc này bé chỉ ngủ 15,20 phút )
    - 10'30 : Ăn 200ml sữa nữa và ngủ
    * Giờ ăn của bé nhà em có thể chênh lên và xuống từ 30' đến 1h và đêm bé dậy từ 1 đến 2 lần và ăn 100ml sữa nữa.Đén giờ bé nhà em 10M : 10,6 kg rùi, nhòm qua cũng không bụ lắm nhưng bế lâu giã tay phết đấy
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình đọc phần trao đổi của các mẹ xong mới thấy giật mình. Bé nhà mình 6m rồi, ra nhiều mồ hôi ở đầu lắm. Đêm ngủ ko yên giấc. Tóc cũng mọc ít hình vành khăn. Lúc ăn sữa thì thôi rồi khóc la om sòm (gần đây ăn bữa nào cũng khóc). Mỗi lần cho ăn mình thấy sốt ruột quá vì sợ con sặc và chớ (mỗi lần chỉ ăn từ 60-90ml). Ko biết lúc mình đi làm thì bà giúp việc có kiên nhẫn cho nó ăn ko. Như vậy có phải là biểu hiện thiếu canxi ko hả các mẹ? Mùa này lạnh mà tắm nắng sáng sớm thì chắc cũng ko ổn, sợ bé nhiễm lạnh bị ốm mất. Mẹ nào cho mình lời khuyên với?
    • 70 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Vấn đề này mình cũng đang gặp phải đây. Con nhà mình được 5 tháng 10 ngày rồi. Lúc ngủ và chơi cũng ra mồ hôi, ra rất nhiều mồ hôi, kể cả bây giờ mùa lạnh rồi mà vẫn vậy. Bé ăn 5 bữa sữa 1 ngày (chưa kể bú đêm), mỗi bữa 120ml. Cộng thêm với ăn bột. Cộng thêm với việc mình bế bé đứng lên thì chân cháu đứng hơi nghiêng bàn chân, hôm trước đi khám bác sỹ bảo phải xoa bóp cho bàn chân bé và cho uống D3 + Vitamin tổng hợp. Mình cũng rất lo, con nhà mình ngủ dậy muộn nên sáng ko tắm nắng được. Hic sáng nào cũng phải 8h30 hoặc 9h mới dậy cơ. Có mẹ nào có bí kíp gì ko truyền cho mình một ít với. (bé nhà mình được 8.5kg)
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ bé Nhuận Bảo ơi,
    Mình nhớ m đọc được ở trên Web là ko nên cho trẻ ăn sữa chua sớm mà. Cho ăn nhiều, đến khi mọc răng sẽ khó vì trong sữa chua có axit chua(kích thích tiêu hoá) sẽ khiến lợi bé bị yếu...Hixxxxx, bé nhà mẹ nó đã mọc răng chưa vậy?
    • 70 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mà các mẹ ơi, bé 5.5m rồi, bây giờ ngoài sữa và bột ra có nên cho ăn thêm gì ko nhỉ? Bé nhà mình chỉ ăn 1 bữa bột vào buổi sáng thôi. Tại mình mới tập cho ăn cách đây vài ngày nên vẫn ăn bột ngọt loãng.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ để ý xem vì rất có thể bé bị mồ hôi trộm đó
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bạn

Con mình giờ được khoảng 4m rưỡi cháu được khoảng hơn 7kg, trộm vía nhìn bụ bẫm lắm. Nhưng lúc ngủ hay bị ra mồ hôi ở gáy và đầu,nhất là thời tiết này bé đang bị ho và sổ mũi nên đêm càng bị mồ hôi nhiều, không đắp chăn thì lại sợ bé lạnh, đắp chăn thì lại sợ nóng, mình cũng đang lo lắng không biết bé có bị sao không????mong các mẹ trả lời hộ
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

[QUOTE=me_chipcoi;14708922]Mẹ bé Nhuận Bảo ơi,
    Mình nhớ m đọc được ở trên Web là ko nên cho trẻ ăn sữa chua sớm mà. Cho ăn nhiều, đến khi mọc răng sẽ khó vì trong sữa chua có axit chua(kích thích tiêu hoá) sẽ khiến lợi bé bị yếu...Hixxxxx, bé nhà mẹ nó đã mọc răng chưa vậy?[/QU

Hi mẹ Chíp còi.
    Trộm vía bé nhà em mọc răng từ 4,5M và giờ có 8 chiếc rùi hì.
    Còn vụ sữa chua các mẹ cứ yên tâm cho bé ăn nhé, chồng em vốn kỹ tính nên đã nghiên cứu rất kỹ rùi mới để em cho bé nhà em ăn sữa chua với váng sữa mà. Nhưng bé nhà em cũng bị ra mồ hôi ở đầu nhiều lắm, em cho uống Trà Lục Vị, ăn cháo Trai, uống thuốc cam ( Làng Cót ) mà vẫn không hết, còn mẹo nào hay ho hơn các mẹ bảo em với nhé :Battin ey::Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 417 Bài viết

• 2,646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trong_Nhan Xem bài viết
    Vấn đề này mình cũng đang gặp phải đây. Con nhà mình được 5 tháng 10 ngày rồi. Lúc ngủ và chơi cũng ra mồ hôi, ra rất nhiều mồ hôi, kể cả bây giờ mùa lạnh rồi mà vẫn vậy. Bé ăn 5 bữa sữa 1 ngày (chưa kể bú đêm), mỗi bữa 120ml. Cộng thêm với ăn bột. Cộng thêm với việc mình bế bé đứng lên thì chân cháu đứng hơi nghiêng bàn chân, hôm trước đi khám bác sỹ bảo phải xoa bóp cho bàn chân bé và cho uống D3 + Vitamin tổng hợp. Mình cũng rất lo, con nhà mình ngủ dậy muộn nên sáng ko tắm nắng được. Hic sáng nào cũng phải 8h30 hoặc 9h mới dậy cơ. Có mẹ nào có bí kíp gì ko truyền cho mình một ít với. (bé nhà mình được 8.5kg)
    Bé ngủ mình vẫn cho bé tắm nắng được mà mẹ nó. Bé nhà em đêm ngủ muộn nên ngày thường phải 10h mới dậy. Khoảng 8h em bế bé vẫn đang ngủ ra cho bé tắm nắng trên đùi mẹ, bé vẫn ngủ tiếp mẹ nó ạ. Mẹ nó che thêm cho con cái mũ lên đầu để nắng đỡ rọi vào mắt con.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Bé nhà mình dạo này đi ngủ là mồ hôi ra rất nhiều ở sau đầu, mà ngủ thì không được thẳng giấc như trước. Trước thì hàng ngày mình vẫn tắm nắng cho con, nhưng từ khi chuyển sang mùa đông không tắm nắng được thành ra lai như thế, mặc dù mình đã cho con uống 2 giọt vitamin D3 hàng ngày. Chắc mình phải cho con sang Viện DD kiểm tra. Mà mình cũng buồn với việc lên cân của con quá thôi. Bé được 3,5 tháng mà có 5,5 kg thôi (khi sinh cháu nặng 4 kg đấy, nản quá huhu...), dạo này mình phải cho bé ăn thêm sữa ngoài nhưng bé không chịu ăn. Mình không dám ép bé sợ sau này bé biếng ăn. Mình phải làm thế nào đây??? Các mẹ có kinh nghiệm gì thì truyền đạt cho mình với :Sad::Sad:
    • 60 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

em chưa có con nên không rành lắm, nhưng trước đây cháu gái em khi còn bé, đến tận bây giờ rất hay ra mồ hôi đầu, trán, thời tiết mát mẻ mà nó đi lại trong nhà cũng ra mồ hôi, nằm ngủ dù có bật quạt vẫn ra mồ hôi nhưng bé chẳng còi xương tí nào. Phải ép bé ăn, không nhiều thì ít, cháu em mỗi lần trớ sữa, hay ói hết thức ăn, bà ngoại và me bé vẫn phải cho bé ăn lại đấy chị à.
    • 143 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Denchua Xem bài viết
    Mẹ Tom & Chuotnhat nói đúng rùi đấy, nếu có thể mẹ cho bé ăn mỗi bữa sữa tăng lên thành 120ml hay 160ml, 180ml,200ml thì càng tốt. Hồi 6M bé nhà em cũng ăn 200ml sữa đấy ( vì bú em ít sữa quá nên bé bỏ từ hổi 5,5M), và thêm 2 bữa bột nặm thui. Lịch ăn hồi 6M của bé nhà em nè, các mẹ tham khảo nhé :
    - 7h : Dậy + vệ sinh răng miệng + uống 2 giọt VTM D3 + thuốc cam ( chữa mồ hôi trộm )
    - 7'30 : Out put
    - 8h : Ăn 200 ml sữa ( thường bé ăn sữa xong vẫn có thể ngủ thêm vì bé nhà em thường ngủ mới ăn sữa hì )
    - 10h : Ăn bột
    - 10'45 : Ăn sữa chua or hoa quả ( hoặc cả 2 nếu trong khi ăn bột bé bị trớ :Sad: )
    - 11'15 : Ăn thêm 100ml sữa nữa để ngủ
    - 3h : Dậy chơi+ ăn váng sữa
    - 3'30 : Ăn bột
    - 4h : Ăn 100ml sữa để ngủ
    - 6h : Dậy chơi
    - 7h : Ăn 200ml sữa ( lúc này bé chỉ ngủ 15,20 phút )
    - 10'30 : Ăn 200ml sữa nữa và ngủ
    * Giờ ăn của bé nhà em có thể chênh lên và xuống từ 30' đến 1h và đêm bé dậy từ 1 đến 2 lần và ăn 100ml sữa nữa.Đén giờ bé nhà em 10M : 10,6 kg rùi, nhòm qua cũng không bụ lắm nhưng bế lâu giã tay phết đấy
    chị ơi,bé 6m đã cho ăn váng sữa+sữa chua rồi ak?như thế có sớm quá k?em định cho bé nhà em ăn nhưng lại sợ còn sớm quá bé k hấp thu đc
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_chipcoi Xem bài viết
    Các mẹ ơi,
    Bạn nên cho bé đến bác sĩ để khám ,về tình trạng trẻ ra nhiều mồ hôi, còn muốn trẻ khỏi còi xương bạn nên chú ý khẩu phần ăn cho bé ,nên bổ sung nhiều thực phẩm tự nhiên .như xương ,thit, cá ,dung lấy nước dùng nấu bột cho trẻ( nếu bé nhà bạn đến tuổi ăn dặm ) . còn nếu con bạn uống sữa nhiều bạn nên tìm chi bé những sữa co nhiều hàm lượng cãni cao và hỗ trợ hấp thụ can xi , hiện nay trên thị trường bạn có thể tham khảo các sữa : Agusha của Nga , sữa dê topferlactana , meji của nhật ........
    chúc bé hay ăn chóng lơn .:Rose:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2