TIN TÀI TRỢ.

Những điều nhỏ nhỏ mà mẹ nuôi con bằng sữa mẹ cần biết

• 2 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 924 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Sữa mẹ là cần thiết và tốt nhất cho sự phát triển của trẻ, điều ý mẹ nào cũng biết rồi, nhưng trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ, có vô vàn điều xảy ra các mẹ cần tìm hiểu và hình dung để dễ dàng vượt qua và thành công trong nuôi con bằng sữa mẹ. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm mà mình tích lũy được trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ. Hiện giờ bé nhà mình hơn 7 tháng và mình đi làm rồi vẫn quyết tâm nuôi bé hoàn toàn bằng sữa mẹ:
    - Các mẹ nên tìm hiểu về chăm sóc bầu ngực khi đang mang thai:giữ vệ sinh đầu ty tránh các cặn trắng và thường xuyên mát xa bầu ngực giúp các tia sữa thông, ăn uống đầy đủ chất để có nhiều sữa sau khi sinh, đặc biệt là canxi, sắt, vitamin vì nhu cầu của bé khi sinh ra rất lớn, nếu cơ thể mẹ không có đủ để cung cấp cho bé, thì cơ thể sẽ rút từ nguồn dự trữ các chất trong cơ thể mẹ, dân dẫn đến cơ thể mẹ thiếu chất, sẽ ít sữa dần và mất sữa
    - Sau khi sinh, mẹ nên ôm bé vào lòng và cho bé bú càng sớm càng tốt vì phản xạ bú mút của trẻ sơ sinh hình thành từ trong bụng mẹ ( trong bụng mẹ bé thường mút món tay), ngay khi được sinh ra bé không được mẹ cho bú thì khả năng bú mút của bé sẽ bị mất dần, hoặc bé không biết ty mẹ vì cấu tạo bình và ty mẹ hoàn toàn khác nhau, bé ngậm ty bình chỉ cần ngậm nông, còn bé bú ty mẹ thì ngậm sâu, ngậm hết quầng ty mẹ thì sẽ mát xa ty mẹ, kích thích sữa chóng về, bé sẽ ty được nhiều sữa trong khoảng thời gian ngắn hơn so với các bé không biết bắt ty mẹ. Sữa non nằm trong ty mẹ ngay trong quá trình mang thai, nên các mẹ đừng sợ mình không có sữa mà cho bé ty sữa công thức, như thế vô tình các bé đã mất một nguồn dưỡng chất và kháng thể vô cùng quý giá,hơn nữa dạ dày bé cg rất nhỏ, nên sữa non đã đáp ứng được nhu cầu của bé, mà không cần thêm sữa công thức
    - Trước khi cho bé bú, các mẹ cần lrửa sạch tay mát xa bầu vú cho sữa chóng về và lau sạch đầu ty bằng khăn ấm để sạch bông vải từ áo, và bụi vải, vi khuẩn từ áo
    - Trong quá trình bé ty, khi sữa mẹ chưa về nhiều thì bên còn lại, các mẹ nên mát xa để kích thích tăng sữa, như thế cg là hỗ trợ cho bé đỡ tốn sức để mút cho sữa ra nhiều
    - Trước khi cho bé bú, nếu ngực đang căng sữa, các mẹ nên vắt bằng tay, hoặc máy hút sữa để sữa bớt căng, như thế tránh cho bé đỡ sặc khi sữa xuống nhanh và mạnh quá
    - Sữa mẹ những tháng đầu chứa rất nhiều kháng thể, nhưng dạ dày của bé còn rất nhỏ mà cơ chế tiết sữa mẹ lại theo hormon nên chưa điều chỉnh cho phù hợp với nhu cầu bé, các mẹ nên vắt bớt sữa đầu - chứa nhiều kháng thể cất trữ đông cho những tháng sau, như thế bé cũng bú được cả sữa béo ở cuối, như thế bé vừa nhận được sữa đầu nhiều kháng thể và sữa cuối giàu chất béo
    - Sau khi cho bé ty các mẹ nên lau sạch đầu ty để tránh vi khuẩn sinh sôi, xâm nhập gây viêm đầu ty, tắc tia sữa
    - Các mẹ nên tìm hiểu các dấu hiệu tắc tia sữa ( ngực bị căng sữa lâu, bị nóng, sốt, đau ngực...) để khi có dấu hiệu thì kịp thời xử lý ( bấm huyệt, xoa bóp, chườm ấm, chiếu tia hồng ngoại...), tránh để bị áp xe vú nhé. Tốt nhất các mẹ nên sắm 1 cái hút sữa, bằng tay hoặc có điều kiện thì sắm máy hút sữa, tốt nhất là loại hút 2 bên, để hút sữa thường xuyên cho ngực không bị quá căng sữa ( quá 6 tiếng dẫn đến giảm tiết sữa hoặc mất sữa), đồng thời khi đi làm rất tiện để hút sữa để nhà cho bé, các mẹ có điều kiện thì sắm máy mới, không thì mua cái second hand cg được, mình mua cái pump in style advance của medela hút đôi để vắt sữa để nhà cho bé khi đi làm, rất tiện, và nhanh, tiết kiệm được nhiều thời gian, công sức cho mẹ để chăm bé, cg có thể kích sữa về khi mất sữa nữa các mẹ ah
    Trên đây là chia sẻ của mình. Sữa loài nào phù hợp cho loài đấy, sữa mẹ chứa đầy đủ kháng thể và dinh dưỡng cho bé, sữa công thức chỉ cố gắng làm giống sữa mẹ nhưng không thể hoàn toàn thay thế được sữa mẹ. Nên các mẹ cố gắng nuôi con bằng sữa mẹ nhé.
    Chúc các mẹ nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ thành công!
    Zgxap7
    e5f1aeu
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 143 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mình có ý định chi bé bú mẹ hoàn toàn + ăn dặm trong 2 năm đầu tiên có đc ko? Hay phải có sự kết hợp với sữa công thức?
    Thời trang công sở cho người phụ nữ hiện đại
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...-daii-2019122/[SIGPIC]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 175 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chị có điều kiện cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ va awn dam đến khi con 24 tháng thì quá tốt ạ. Vì ngay nay các mẹ còn đi làm rồi bận nhiều việc, cộng với việc thói quen của các thế hệ trước tức là thấy bé bú sữa mẹ ko được tròn như nhà người ta, rồi sợ sữa mẹ ko có chất gì bổ béo nên càng ngàycangf ít mẹ cho con bú dc đến 24 tháng lắm ạ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi xuongrong123 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mình có ý định chi bé bú mẹ hoàn toàn + ăn dặm trong 2 năm đầu tiên có đc ko? Hay phải có sự kết hợp với sữa công thức?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 924 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Nếu mẹ nó có đủ sữa cho bé ty đến tận 2 tuổi thì tốt quá mẹ nó ah. Sữa mẹ vừa dễ hấp thu, đủ dinh dưỡng và kháng thể cho bé. Khi bé lớn hơn, nhu cầu vitamin, khoáng chất ( sắt, canxi..) cũng tăng, mẹ nó có thể cho bé bổ sung qua đồ ăn dặm, nhưng dưới 1 tuổi ưu tiên sữa là số 1, ăn dặm là số 2, đừng để bé thích ăn dặm và giảm sữa nhé.
    Zgxap7
    e5f1aeu
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 924 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Thêm một chia sẻ của mình với các mẹ quyết tâm nuôi con bằng sữa mẹ về tư thế cho con bú:
    Sau khi sinh, hầu như 90% các mẹ đều bị rạch tầng sinh môn để bé có thể ra nhanh hơn, và phải khâu ít nhất 3 mũi, như vậy rất là đau và khó ngồi bế con bú, các mẹ có thể nằm cho con bú bằng cách dùng gối hỗ trợ nằm cho con bú, hoặc ngồi vào ghế ngả lưng dài như ghế salon để giảm áp lực lên vết khâu mà vẫn cho con bú được, hồi mình sinh bé không biết làm như nào vì chưa có kinh nghiệm toàn quỳ cho con bú, như thế mỏi và tê chân lắm, bé nhà mình hay sặc vì sữa phun mạnh nên mình cũng không dám nằm bế con bú
    Zgxap7
    e5f1aeu
    • 143 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmaikhanh Xem bài viết
    Thêm một chia sẻ của mình với các mẹ quyết tâm nuôi con bằng sữa mẹ về tư thế cho con bú:
    Sau khi sinh, hầu như 90% các mẹ đều bị rạch tầng sinh môn để bé có thể ra nhanh hơn, và phải khâu ít nhất 3 mũi, như vậy rất là đau và khó ngồi bế con bú, các mẹ có thể nằm cho con bú bằng cách dùng gối hỗ trợ nằm cho con bú, hoặc ngồi vào ghế ngả lưng dài như ghế salon để giảm áp lực lên vết khâu mà vẫn cho con bú được, hồi mình sinh bé không biết làm như nào vì chưa có kinh nghiệm toàn quỳ cho con bú, như thế mỏi và tê chân lắm, bé nhà mình hay sặc vì sữa phun mạnh nên mình cũng không dám nằm bế con bú
    Mình đã rất vất vả khi nuôi con = sữa mẹ. Lúc mới sinh bé vì chưa xuống sữa nên gd Đa cho bé bú sữa công thức. Mình và OX muốn duy trì nguồn sữa mẹ cho con nên những ngày đầu cật lực vắt từng giọt vào muỗng rồi bón cho con. Do sữa quá ít nên bé quen mất cái bình và chê vú mẹ. Nên mình phải vắt bằng tay rồi cho vào bình cho bé bú. Rồi bé ko bú sữa công thức nữa nhưng sữa mẹ phải cho vào bình bé mới bú.Mình đã cảm thấy kiệt sức vì ngày cũng như đêm cứ phải ngồi vắt liên tục. Dù ít sữa nhưng 1 tuần sau sinh là bé bú hoàn toàn sữa mẹ ko fai dặm thêm bình sữa ngoài nào nữa cả. Rồi mất 1 tháng 10 ngày bé mới ghiền ti mẹ. Mình và OX mừng rơi nước mắt. Giờ mình nhiều sữa lắm, bé 4 tháng rồi mà bú ko hết. Bé bú ít nên lên cân cũng chậm. 4 tháng mà được có 5,4kg thôi à. Mà mình ko hề ăn uống kiêng khem.
    Cả 2 v/c cùng thống nhất nuôi con = sữa mẹ đến 2 tuổi. Nhưng 100% đồng nghiệp của mình và OX đều nói sau 6 tháng sữa mẹ khác gì nước lã nên mình bị lung lay. Hôm nay nghe Mod và các mẹ khẳng định như vậy mình mừng lắm.
    Thời trang công sở cho người phụ nữ hiện đại
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...-daii-2019122/[SIGPIC]
    • 924 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Mình đã rất vất vả khi nuôi con = sữa mẹ. Lúc mới sinh bé vì chưa xuống sữa nên gd Đa cho bé bú sữa công thức. Mình và OX muốn duy trì nguồn sữa mẹ cho con nên những ngày đầu cật lực vắt từng giọt vào muỗng rồi bón cho con. Do sữa quá ít nên bé quen mất cái bình và chê vú mẹ. Nên mình phải vắt bằng tay rồi cho vào bình cho bé bú. Rồi bé ko bú sữa công thức nữa nhưng sữa mẹ phải cho vào bình bé mới bú.Mình đã cảm thấy kiệt sức vì ngày cũng như đêm cứ phải ngồi vắt liên tục. Dù ít sữa nhưng 1 tuần sau sinh là bé bú hoàn toàn sữa mẹ ko fai dặm thêm bình sữa ngoài nào nữa cả. Rồi mất 1 tháng 10 ngày bé mới ghiền ti mẹ. Mình và OX mừng rơi nước mắt. Giờ mình nhiều sữa lắm, bé 4 tháng rồi mà bú ko hết. Bé bú ít nên lên cân cũng chậm. 4 tháng mà được có 5,4kg thôi à. Mà mình ko hề ăn uống kiêng khem.
    Cả 2 v/c cùng thống nhất nuôi con = sữa mẹ đến 2 tuổi. Nhưng 100% đồng nghiệp của mình và OX đều nói sau 6 tháng sữa mẹ khác gì nước lã nên mình bị lung lay. Hôm nay nghe Mod và các mẹ khẳng định như vậy mình mừng lắm.
    Hic.Người VN mình nhận thức về sự cần thiết và quan trọng của sữa mẹ đối với bé còn thấp bạn ah. Chứ tất cả các nước trên thế giới họ đều khuyến khích nuôi con bằng sữa mẹ lâu đến khi còn có thể, chả thế mà bất kỳ sản phẩm sữa nào cg ghi sữa mẹ là tốt nhất cho sự phát triển của trẻ, giảm nguy cơ bị tiêu chảy, bệnh hô hấp. Thực ra chỉ có các tổ chức phi lợi nhuận họ mới công bố tác dụng của sữa mẹ với sự phát triển của trẻ, còn các công ty sản xuất và phân phối lại quảng cáo các tác dụng của sữa công thức, nên nhìu người chỉ biết đến sữa công thức mà không hiểu sữa mẹ có đầy đủ các dinh dưỡng, vitamin, khoáng chất mà sữa công thức chỉ bắt chước nhưng không bao giờ có đấy đủ và cân bằng các chất dễ hấp thu như sữa mẹ,đặc biệt kháng thể chỉ có trong sữa mẹ. Vì vậy những trẻ bú mẹ không bị táo bón, ít bị bệnh hô hấp,và không bao giờ sợ bị béo phì như các bé bú sữa công thức.
    Một nghiên cứu chỉ ra rằng dưới kính hiển vi sữa mẹ là tập hợp các tế bào sống chuyển động và sống, còn sữa công thức thì không hề có bạn ah.
    Thực ra người VN mình cứ thích trẻ bụ bẫm, béo nhưng trẻ khỏe mạnh và cứng cáp, đủ cân thì thích hơn nhiều, còn khi lớn lên có thể chăm cho bé mập hơn cg chưa muộn mà.
    Zgxap7
    e5f1aeu
    • 1,240 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Con mình đang bú đến 13 tháng rùi, giờ mẹ đi làm cả ngày chỉ về buôi tối có nên duy trì sứa mẹ cho con nữa không nhỉ? hixx
    • 924 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh0701. Xem bài viết
    Con mình đang bú đến 13 tháng rùi, giờ mẹ đi làm cả ngày chỉ về buôi tối có nên duy trì sứa mẹ cho con nữa không nhỉ? hixx
    Cố gắng cho con bú đến khi nào không còn sữa nữa mẹ nó ah. Vì sữa mẹ làm ra từ máu của mẹ, hoàn toàn đảm bảo ( không chất phụ gia, không chất bảo quản...),hoàn toàn tinh khiết và đầy đủ vitamin, khoáng chất cần thiết cho bé, chứa kháng thể bảo vệ bé.
    Các tổ chức phi lợi nhuận đều khuyên cho con bú đến 2 tuổi là ít nhất vì lúc ấy sữa mẹ cg ít dần, chứ nếu mẹ còn nhiều sữa có thể cho con bú đến hơn 2 tuổi cơ mà, theo một nghiên cứu mình đọc được thì cơ thể con người đươc thiết kế bú mẹ đến 7 tuổi cơ mà
    Mẹ nó cố gắng lên, tất cả vì con yêu, cho con bú đến khi nào không còn sữa nữa thì thôi nhé!
    Zgxap7
    e5f1aeu
    • 145 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm nay đọc được topic này hay quá, mình là bà mẹ đang nuôi con bằng sữa mẹ đang bước sang tháng thứ 13. Hiện giờ sữa mình đang ít dần mà con thì chỉ uống được sữa mẹ (bé bị dị ứng đạm sữa bò),mình rất lo vì mình mới thử sữa cho con , mà bé chưa hết dị ứng, các mẹ trên đây có bí quyết giữ sữa đến 24t thì chia sẽ giúp mình nhe.Ah mình đã đi làm từ lúc con 4th ,bé chỉ bú mẹ cữ đêm đến 7th,sau đó là không chịu đụng đến ty mẹ cho tới bây giờ,mình toàn phải vắt.Xin những lời chia sẽ kinh nghiệm từ các mẹ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 226 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tichuottn Xem bài viết
    Hôm nay đọc được topic này hay quá, mình là bà mẹ đang nuôi con bằng sữa mẹ đang bước sang tháng thứ 13. Hiện giờ sữa mình đang ít dần mà con thì chỉ uống được sữa mẹ (bé bị dị ứng đạm sữa bò),mình rất lo vì mình mới thử sữa cho con , mà bé chưa hết dị ứng, các mẹ trên đây có bí quyết giữ sữa đến 24t thì chia sẽ giúp mình nhe.Ah mình đã đi làm từ lúc con 4th ,bé chỉ bú mẹ cữ đêm đến 7th,sau đó là không chịu đụng đến ty mẹ cho tới bây giờ,mình toàn phải vắt.Xin những lời chia sẽ kinh nghiệm từ các mẹ.

cho bé ăn dặm đi bạn, sữa mẹ thì cho b1 bú khi bạn có ở nhà thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em cũng đang nghị định với chồng em là đi đẻ ko có mang hộp sưa bình sữa nào vào bv vì em cũng muốn để con bú mẹ đ ầu tiên, hic, nhưng mà hok bit sinh xong o phòng hậu phẫu mng có cho con bú bình với cả bsi co khuyên cho con bú luôn vì sợ con khóc đói hok ý ;((( mà giả sử 4 ngày sữa mới về thì sợ hok đủ kiên định nói hok với sữa ngoài ;((
    • 85 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Olele488 Xem bài viết
    Em cũng đang nghị định với chồng em là đi đẻ ko có mang hộp sưa bình sữa nào vào bv vì em cũng muốn để con bú mẹ đ ầu tiên, hic, nhưng mà hok bit sinh xong o phòng hậu phẫu mng có cho con bú bình với cả bsi co khuyên cho con bú luôn vì sợ con khóc đói hok ý ;((( mà giả sử 4 ngày sữa mới về thì sợ hok đủ kiên định nói hok với sữa ngoài ;((
    Em cung vua sinh be duoc 1 tuan, luc dau cung co y dinh nhu chi nhung khi moi sanh, sua chua co du, van phai dung sua ngoai 1 it chi a, nhung chi vai ba ngay la ok thoi. Bay gio sua da ve deu deu roi.

Luc moi sanh xong bac si cung dan em cho con bu lien, chi nho cho be bu lien nhe, be cang bu thi se cang co sua thoi

(Em xai dt khong co dau, ad dung xoa nhe)
    -------------------------------------------------------
    Love all, trust a few, do wrong to none
    • 102 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmaikhanh Xem bài viết
    Sữa mẹ là cần thiết và tốt nhất cho sự phát triển của trẻ, điều ý mẹ nào cũng biết rồi, nhưng trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ, có vô vàn điều xảy ra các mẹ cần tìm hiểu và hình dung để dễ dàng vượt qua và thành công trong nuôi con bằng sữa mẹ. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm mà mình tích lũy được trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ. Hiện giờ bé nhà mình hơn 7 tháng và mình đi làm rồi vẫn quyết tâm nuôi bé hoàn toàn bằng sữa mẹ:
    - Các mẹ nên tìm hiểu về chăm sóc bầu ngực khi đang mang thai:giữ vệ sinh đầu ty tránh các cặn trắng và thường xuyên mát xa bầu ngực giúp các tia sữa thông, ăn uống đầy đủ chất để có nhiều sữa sau khi sinh, đặc biệt là canxi, sắt, vitamin vì nhu cầu của bé khi sinh ra rất lớn, nếu cơ thể mẹ không có đủ để cung cấp cho bé, thì cơ thể sẽ rút từ nguồn dự trữ các chất trong cơ thể mẹ, dân dẫn đến cơ thể mẹ thiếu chất, sẽ ít sữa dần và mất sữa
    - Sau khi sinh, mẹ nên ôm bé vào lòng và cho bé bú càng sớm càng tốt vì phản xạ bú mút của trẻ sơ sinh hình thành từ trong bụng mẹ ( trong bụng mẹ bé thường mút món tay), ngay khi được sinh ra bé không được mẹ cho bú thì khả năng bú mút của bé sẽ bị mất dần, hoặc bé không biết ty mẹ vì cấu tạo bình và ty mẹ hoàn toàn khác nhau, bé ngậm ty bình chỉ cần ngậm nông, còn bé bú ty mẹ thì ngậm sâu, ngậm hết quầng ty mẹ thì sẽ mát xa ty mẹ, kích thích sữa chóng về, bé sẽ ty được nhiều sữa trong khoảng thời gian ngắn hơn so với các bé không biết bắt ty mẹ. Sữa non nằm trong ty mẹ ngay trong quá trình mang thai, nên các mẹ đừng sợ mình không có sữa mà cho bé ty sữa công thức, như thế vô tình các bé đã mất một nguồn dưỡng chất và kháng thể vô cùng quý giá,hơn nữa dạ dày bé cg rất nhỏ, nên sữa non đã đáp ứng được nhu cầu của bé, mà không cần thêm sữa công thức
    - Trước khi cho bé bú, các mẹ cần lrửa sạch tay mát xa bầu vú cho sữa chóng về và lau sạch đầu ty bằng khăn ấm để sạch bông vải từ áo, và bụi vải, vi khuẩn từ áo
    - Trong quá trình bé ty, khi sữa mẹ chưa về nhiều thì bên còn lại, các mẹ nên mát xa để kích thích tăng sữa, như thế cg là hỗ trợ cho bé đỡ tốn sức để mút cho sữa ra nhiều
    - Trước khi cho bé bú, nếu ngực đang căng sữa, các mẹ nên vắt bằng tay, hoặc máy hút sữa để sữa bớt căng, như thế tránh cho bé đỡ sặc khi sữa xuống nhanh và mạnh quá
    - Sữa mẹ những tháng đầu chứa rất nhiều kháng thể, nhưng dạ dày của bé còn rất nhỏ mà cơ chế tiết sữa mẹ lại theo hormon nên chưa điều chỉnh cho phù hợp với nhu cầu bé, các mẹ nên vắt bớt sữa đầu - chứa nhiều kháng thể cất trữ đông cho những tháng sau, như thế bé cũng bú được cả sữa béo ở cuối, như thế bé vừa nhận được sữa đầu nhiều kháng thể và sữa cuối giàu chất béo
    - Sau khi cho bé ty các mẹ nên lau sạch đầu ty để tránh vi khuẩn sinh sôi, xâm nhập gây viêm đầu ty, tắc tia sữa
    - Các mẹ nên tìm hiểu các dấu hiệu tắc tia sữa ( ngực bị căng sữa lâu, bị nóng, sốt, đau ngực...) để khi có dấu hiệu thì kịp thời xử lý ( bấm huyệt, xoa bóp, chườm ấm, chiếu tia hồng ngoại...), tránh để bị áp xe vú nhé. Tốt nhất các mẹ nên sắm 1 cái hút sữa, bằng tay hoặc có điều kiện thì sắm máy hút sữa, tốt nhất là loại hút 2 bên, để hút sữa thường xuyên cho ngực không bị quá căng sữa ( quá 6 tiếng dẫn đến giảm tiết sữa hoặc mất sữa), đồng thời khi đi làm rất tiện để hút sữa để nhà cho bé, các mẹ có điều kiện thì sắm máy mới, không thì mua cái second hand cg được, mình mua cái pump in style advance của medela hút đôi để vắt sữa để nhà cho bé khi đi làm, rất tiện, và nhanh, tiết kiệm được nhiều thời gian, công sức cho mẹ để chăm bé, cg có thể kích sữa về khi mất sữa nữa các mẹ ah
    Trên đây là chia sẻ của mình. Sữa loài nào phù hợp cho loài đấy, sữa mẹ chứa đầy đủ kháng thể và dinh dưỡng cho bé, sữa công thức chỉ cố gắng làm giống sữa mẹ nhưng không thể hoàn toàn thay thế được sữa mẹ. Nên các mẹ cố gắng nuôi con bằng sữa mẹ nhé.
    Chúc các mẹ nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ thành công!
    Nguồn sửa mẹ là rất quan trọng đối với con ,nếu các bạn mới có con lần đầu thấy sửa ít thì cũng đừng lo ngại gì ,các bạn càng lo ngại sửa sẽ mất ,vì tâm lý có ảnh hưỡng rất nhiều về nguồn sửa ,các ban ăn uống đầy đũ và nếu ít nữa trước giờ cho bé bú ban uống 1 ly sửa nóng thì lúc cho bé bú rất nhiều sửa , luôn giữ vệ sinh bầu sửa ,các bạn luôn giử cho mình vui vẽ không căng thẵng hay giận hờn trong lúc mới sanh nhé chúc các bạn vui khẻo
    Vì nụ cười của bé - Vì niềm vui của mẹ https://zaodich.com/forum/f2484/nhan-.../#post30436509
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 136 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tichuottn Xem bài viết

Bé nhà mình gần được 13 tháng, mình cũng đang duy trì sữa mẹ cho bé. Trộm vía, sữa mẹ đặc mà rất thơm và hơi ngọt, ngậy, nhiều chất béo lắm. Bé nhà mình chê ti mẹ nên chỉ bú bình thôi, vậy mà mình vẫn kiên trì hút sữa đều đặn ngày 4 lần cho con. Trộm vía bây giờ vẫn duy trì được khoảng 500ml sữa mẹ cho con. Mình ăn nhiều bữa, sáng ăn xôi, cháo các loại, và hút sữa cho con khoảng được gân 180ml để cho con uống buổi sáng ở nhà, 11h uống cốc sữa, 12 h ăn cơm trưa và hút sữa ở cơ quan và để vào tủ lạnh chiều về cho con bú, 4h chiều lại đói uống cốc sữa tươi hoặc sữa bà bầu, 6h tối về ăn bát cháo nhẹ, và hút sữa ra để cho con uống buổi tối. 7h tối ăn cơm thì khoảng 9h tôi mình hút lần nữa. Mình uống nhiều nước lắm, lúc nào cũng khát. và trộm vía mẹ ăn nhiều mà k tăng vẫn duy trì khoảng 53kg thôi. hi hi hi. Mình sẽ cố gắng duy trì cho con. vì trộm vía bé hấp thụ sữa mẹ rất tốt.