Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mình đã nuôi con không đúng. Có nơi nào tư vấn về nuôi dạy trẻ không ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.25K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 219 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Mình cảm thấy rất rõ rằng mình đã nuôi con sai. con đầu lòng, không có ông bà nội ngoại, không anh chị em gì bên cạnh. mình cũng cố gắng tham khảo sách báo, rồi hỏi han hàng xóm. nhưng đúng là mình đã sai lầm ở chỗ nào đó...
    em bé nhà mình sinh ra 3,1kg, 3 tháng đầu lên được 5,4kg. vậy mà bây giờ bé đã bị suy dinh dưỡng, 15 tháng, mới được có 7,6kg.
    Mình cũng liên tục đưa con đi khám ở trugn tâm dinh dưỡng Lê văn Sỹ, tới phòng mạch riêng cuả bác sỹ Hương ở Trần Quang Diệu, khám ở Nhi Đồng II, tới cả thuốc bắc Cửu LOng ở Hàm Tử, thậm chí gửi ra Bắc bán khoán cho chùa ngoài bắc...
    Con mình vẫn không chịu ăn, không chịu uống sữa!
    theo sách, mình không quá ép cháu, cũng thay đổi món liên tục trong ngày, mình bày trò chơi, cho đi ăn rong... Nhưng cháu ngoáy đầu liên tục, đưa hai tay ôm mặt, trốn tránh cái thìa. Mình đọc sách, nên cũng không dám ghì con lại rồi nhét cháo vào miệng, nhưng càng ngày con càng ăn ít đi. các trò chơi phải thay đổi hàng ngày, càng ngày càng cạn vốn, nhà hàng xóm đi hoài cũng nhàm, gặp những hôm trời mưa nắng thì càng kẹt.
    Mình đi làm cả ngày, không người trông trẻ nào chịu nổi cháu, cứ mấy hôm họ lại nghỉ, dù mình đã cố gắng níu giữ. tới giờ đã 12 người rồi. Mỗi lần thay người, cháu lại sốc cả tuần, lại càng lười ăn hơn.
    một đơt, ông xã ra tay, cho con đi chơi khắp nơi, dỗ dành nhảy nhót, rồi cứ bất thình lình từ phía sau nâng cằm lên, đổ một thìa cháo hoặc sữa, như đánh du kích vậy. thời gian đầu cũng có vẻ okie, nhưng giờ thì mất thiêng, con càng lười ăn hơn. mình nghĩ lại sai tiếp rồi.
    nhà hàng xóm, không theo sách báo gì, cứ ghì con ra đổ bột, đổ sữa, giờ bé lại rất chịu ăn, ngồi ăn nghiêm túc, ngoan ngoãn, ít đòi hỏi.
    tới gặp các BS, người thì bảo nên ép, người bảo không. nhưng BS nào cũng bận rộn, chỉ khám, rồi kê đơn các loại men tiêtu hoá, nói chuyện khoảng 5,10 phút là xong, muốn hỏi thêm cũng rất khó.
    mình muốn tìm nơi nào đó, người ta có thời gian dành cho mình cả tiếng để mình hỏi tất tật những khúc mắc cuả mình.
    ở tp HCM có nơi nào vậy không? các mẹ giúp mình với!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hồi trước mình có khám cho con ở phòng khám 2 của TTDD ở đường Ng Tri Phương nhưng bây giờ chỗ này dẹp rồi. Ở đó có 1 BS gì đấy mình quên tên rồi, rất chịu khó lắng nghe mình nói. 1 lần khám có khi hơn nửa tiếng. Bác í tư vấn rất kỹ là một chén bột nên có bao nhiêu thịt, bao nhiêu rau, và 1 ngày phải nạp vào chừng nào năng lượng cho con. Me Xu Xu thử khám ở TTDD 1 xem, biết đâu lại gặp được bác ấy.
    xispacemuoi
    • 822 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Thương mẹ Xu Xu quá !

Mình cũng con đầu lòng, cũng là mẹ mìn đây. Thời gian đầu, lúc nào cũng vừa ôm con vừa khóc "mẹ xin lỗi con, mẹ xin lỗi con....". Giờ thì tình hình bên mình tạm ổn (trộm vía con trăm nghìn lần). Mẹ Xu Xu nhắn tin cho mình số điện thoại nhé. Chiều mình gọi cho bạn. Mình lăn lóc với con nhiều, Chou cũng thuộc loại khó, nên có thể ta có nhiều điểm giống nhau. Mình cùng bàn có khi lại thành công nhỉ ?
    .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Khổ con bé quá, khổ cả bố mẹ nó nữa. Còn mình 1 tháng trc nhất quyết ko chịu uống sữa ngoài, nhưng sau đó lại mê mẩn nó, vì mẹ đi làm nó nhớ mẹ nhớ bú nó lại phải tạm chấp nhận cái ti giả. Bạn cứ để con bạn một hôm nào đó thật đói xem, đói thì ăn cái gì cũng ngon.
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Ôi thương mẹ Xu quá, thế này thì có phải gọi là trẻ biếng ăn bẩm sinh không nhỉ? vì em thấy nói 5% trẻ bị biếng ăn bẩm sinh thì không thể nào dùng cách giống như trẻ biếng ăn do cha mẹ hoặc các nguyên nhân khác tác động vào được.
    15 tháng mà mới hơn 7 cân thì bố mẹ sốt ruột lắm rồi, em cũng ko đồng ý với chuyện ép con ăn đâu, để rèn cho con thói quen ăn uống tốt (trộm vía con em cũng ngoan lắm), nhưng con nhà chị em nghĩ có lẽ nên ép bé ăn đủ suất, bé suy dinh dưỡng thì mệt mỏi, càng chán ăn, bây giờ phải cho bé ăn để bé có sức mà thèm ăn đã chị ạ...
    Em ko có chuyên môn, cũng chỉ là một người mẹ thôi, nghe chị kể về bé mà sốt ruột quá thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 219 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

[QUOTE=Chou Chou 2005]Thương mẹ Xu Xu quá !

Mình cũng con đầu lòng, cũng là mẹ mìn đây. Thời gian đầu, lúc nào cũng vừa ôm con vừa khóc "mẹ xin lỗi con, mẹ xin lỗi con....". Giờ thì tình hình bên mình tạm ổn (trộm vía con trăm nghìn lần). Mẹ Xu Xu nhắn tin cho mình số điện thoại nhé. Chiều mình gọi cho bạn. Mình lăn lóc với con nhiều, Chou cũng thuộc loại khó, nên có thể ta có nhiều điểm giống nhau. Mình cùng bàn có khi lại thành công nhỉ ?[/QUOTE

Cảm ơn mẹ Chou Chou lắm. Con mình đăng ký hộ khẩu ở kênh B suốt từ tháng thứ 6 tới giờ. Mình stress kinh khủng, hai vợ chồng cứ cãi nhau suốt, rồi giận cả người giúp việc nữa. Mình rất rối trí, thèm được tư vấn và lắng nghe. Me Chou Chou gọi cho mình nhé: 0983636502!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 219 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Con mình không phải là biếng ăn bẩm sinh, Hồi mới tập cho ăn dặm cháu cũng ăn khá, thậm chí còn khá hơn cả mấy trẻ cùng khu phố. hồi 5 tháng, ngày hai lần bột, mỗi lần cũng được nửa chén. Nhưng rồi mẹ bắt đầu đi làm lại, con ở nhà với Ông ngoại và bác giúp việc, ông ngoại chủ trương không ép cahu ăn, nên cháu cứ ngoáy ngoáy đầu là ông cất ngay chén bột đi. có lần suốt 6 tiếng đồng hồ, bé không ăn gì, cứ ngủ dậy , ru tiếp , lại ngủ tiếp.
    Cũng thời gian đó bé mọc răng, khi bé sụt cân, mọi người an ủi là tại mọc răng, từ từ sẽ hết. và suốt 3 tháng liền con không lên được lạng nào. Đưa tới trung tâm Đ thì BS mắng cho một trận vì đã để bé sụt ký quá lâu.
    Mình cứ áy náy, có phải do con bị "mất gốc" từ hồi đó không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 50 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ Xu Xu ơi, nếu đk kinh tế gia đinh cho phép mẹ nó có nghĩ đến việc nghỉ làm ở nhà với con vài năm không?

Đây thật sự là ý kiến nghiêm túc của mình đấy. Chuyện ăn uống của bé không chỉ liên quan đến no đói mà còn cả yếu tố tinh thần. Có lẽ chuyện bé phản đối ăn uống một phần vì bé không chịu được những người lạ chăm sóc bé.

Thời gian đầu khi mẹ Xu Xu ở nhà với bé, bé có thể cũng chưa ăn nhiều hơn đâu. Tuy nhiên bé sẽ sung sướng và cảm thấy an toàn, mẹ chăm con cả ngày nên cũng nắm được nhu cầu ăn uống của con, sau 1 thời gian chắc chắn bé sẽ khác hẳn đấy.

À còn vụ bác sĩ, thuốc bổ, chế độ ăn... mình nghĩ không useful lắm đâu bởi vì bé có phải cái máy đâu, nếu bé vẫn cảm thấy ức chế thì bé cũng không hấp thu được đâu!

Khổ thân các mẹ thời bây giờ, suốt ngày lao ra đường hùng hục kiếm tiền còn con phải vứt cho người giúp việc ! !
    • 421 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Xu Xu
    Con mình không phải là biếng ăn bẩm sinh, Hồi mới tập cho ăn dặm cháu cũng ăn khá, thậm chí còn khá hơn cả mấy trẻ cùng khu phố. hồi 5 tháng, ngày hai lần bột, mỗi lần cũng được nửa chén. Nhưng rồi mẹ bắt đầu đi làm lại, con ở nhà với Ông ngoại và bác giúp việc, ông ngoại chủ trương không ép cahu ăn, nên cháu cứ ngoáy ngoáy đầu là ông cất ngay chén bột đi. có lần suốt 6 tiếng đồng hồ, bé không ăn gì, cứ ngủ dậy , ru tiếp , lại ngủ tiếp.
    Cũng thời gian đó bé mọc răng, khi bé sụt cân, mọi người an ủi là tại mọc răng, từ từ sẽ hết. và suốt 3 tháng liền con không lên được lạng nào. Đưa tới trung tâm Đ thì BS mắng cho một trận vì đã để bé sụt ký quá lâu.
    Mình cứ áy náy, có phải do con bị "mất gốc" từ hồi đó không?
    Chia xẻ với bạn về việc chăm sóc con nhé!

Mình nghĩ giai đoạn bạn đi làm để cho ông và người giúp việc chăm sóc là sai lầm lớn đấy bạn ạ. TRong việc ăn uống của trẻ người lớn k nên ép nhưng cũng k nên chiều theo ý của trẻ (k ăn là k ép) vì như vậy lâu dần sẽ tạo tâm lý cho trẻ k muốn ăn và sẽ trở nên biếng ăn.

Bé nhà mình có giai đoạn cũng chống đối k chịu ăn nhưng mình phải vừa dỗ vừa ép, lâu dần trở thành nếp ăn của bé. Hồi đó gia đình mình phản đói dữ lắm nhưng mình lại có nguyên tắc của mình. Bé nhà mình trộm vía bây giờ k phải lo lắng nhiều về chuyện ăn uống và gia đình mình cũng phải thừa nhận hồi đó mình làm thế là đúng.

Chuyện bé của bạn lười ăn giống y như đứa cháu mình, do hồi bé bố mẹ k ép ăn, cứ thấy k ăn là thôi nên bây giờ cũng bị suy dinh dưỡng và còi năng luôn, chả ai ép nó ăn được cái gì cả, nó thích thì ăn k thì thôi, đến 3 tuổi mà bây giờ cũng chỉ toàn uống sữa, thỉnh thoảng mới được bữa cháo.

Nhưng bạn cũng đừng lo lắng quá, phải kiên trì thôi bạn ạ, bạn để ý xem bé ham và thích chơi trò gì thì lựa lúc đó lấy đồ ra vừa dỗ vừa cho bé ăn, VD: bé nhà mình rất thích nghịch nước, lúc nó k chịu ăn mình thường lấy 1 bát nước và mấy cục đá thế là bé cứ vừa ngồi nghịch vừa ăn, hơi mất VS vì mỗi lần nghích xong là nước bắn tung toé khắp nhà nhưng quan trọng là bé ăn được.. cái này bạn chịu khó để ý và theo dõi xem bé khoái trò nào thì dỗ bé chơi trò đó,

Ngoài ra bạn nên mua vitamin tổng hợp có bổ sung lysin (kích thích ăn uống) về cho bé uống vì lâu bé k lên cân thì chắc chăn là bé thiếu hụt vitamin rồi, kết hợp với nấu cho bé ăn những món mà bé thích, vừa ăn vừa tạo hưng phấn cho bé VD mẹ và con ăn thi nào, hay hàng xóm có em bé nào thì lấy em bé đó, sau đó đua cho 2 em bé ăn với nhau....

Vài kinh nghiệm nhỏ của mình xem có giúp bạn được tý nào k, chúc bé ngoan, hay ăn để mẹ đỡ vất vả nhé,
    CIMG1466CIMG1674-1CIMG1478-1CIMG1535-1CIMG1469-1
    Ls60EQ4bm7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 219 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ với mình. viết ra đây mới biết cũng còn nhiều mẹ vất vả, như Me yêu cun, Chou Chou... Bé nhà mình cũng còn có ưu điểm là không ngậm, lúc thích lên thì ăn nhanh lắm, đã từng có lần bé chén sạch bát chao trong vòng 5 phút. Mẹ cứ ngẩn ngơ, bàng hoàng cả người! Nhưng đã không thích thì khó ép lắm, giấu mặt xuống bụng, hai tay khua tứ tung, ép nữa thì khóc cho kỳ ói ra mới thôi.

Mỗi lần cho con ăn, hai vợ chồng mình làm đủ trò, mở băng Xuân Mai, ba nhảy nhót, cho nghịch nước, nghịch đá lạnh, nghịch nồi niêu, đi ra nhà trẻ, vào bất cứ nhà nào,... Nhiều nhà hàng xóm ở chỗ mình cũng dễ chịu, cho bé được quyền phá phách mọi thứ để ăn một chén cháo.

Thậm chí có lần phát hiện cô nàng thích nhìn trộm mẹ tắm, cũng chiều luôn. ba kê ghế ngay của phòng tắm, mở ra, cho nhìn mẹ một cái, đợi con há miệng ra cười là ba nhanh như chớp đút một thìa cháo!

Cái lo nhất là mình luôn có cảm giác mình đang làm sai. Những cố gắng đó của mình và cuả ông xã, hình như là lừa con! Ừ, cứ cho con chơi trò chơi, rình rình con "mất cảnh giác" là tống luôn 1 thìa vào miệng! Có khi còn ác hơn cả ghì ra đổ, có phải không nhỉ?

rồi bé lười ăn nên không tuân theo giờ giấc được. Có bữa thì con ăn 30 phút, nhưng có bữa cả 2 tiếng đồng hồ chưa xong. bởi vì nếu suốt 30 phút con không chịu ăn cháo gà, mẹ sẽ bỏ, làm, lại cháo thịt heo, nếu không chịu thịt heo thì thay bánh Flan... có hôm xoay 3, 4 thứ rồi mà vẫn chẳng được mấy thià vào bụng. Rồi từ đó làm giờ ngủ bị xê dịch liên tục. nhất là hôm nào "chiến đấu" ác liệt quá, khóc nhiều lại càng ngủ lâu, bỏ luôn bữa kế tiếp!

Bắt đầu từ tối qua, mình và ông xã thống nhất là sẽ "rèn" bé vào "khuôn phép"! sẽ vừa ép, vừa giảng giải, nếu không nghe sẽ có hình phạt nữa!!! Bé cũng hiểu được khá nhiều thứ, mình hi vọng vụ này bé cũng hiểu ra cho mình nhờ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 338 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ Xu Xu ơi, đúng là không gì buôn bằng nhìn con mình gầy nhỉ. Bé nhà mĩnh cung như nhà bạn, 14 tháng 8kg, lại đang bị viêm hong chắc thế nào cũng sụt ký huhu. Bé cũng lười ăn lắm,lười cả uống nước cơ. Mình cũng đưa con đi khám đủ các nơi (kể cả bs Hương-TTDD) mà chẳng có kết quả. Hom vừa rồi đưa con đi Pháp Việt làm xét nghiệm máu, X quang... oi con khóc suốt xót ruột quá. Mình hay cho con đi khám ở phòng khám Victoria-79 Điện Biên Phủ,Q1. Phòng khám này có bs Đoàn, chuyên nhi khoa mẹ có thể hỏi thoải mái. Bé nhà mình khám bác Đoàn cũng không lên cân nhưng được cái bác ấy trả lời mọi câu hỏi of mình nên thấy thoải mái.Mej thử xem nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 136 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình cũng đang đứt từng đoạn ruột đây các mẹ ơi, 4tháng được 6kg giờ 8tháng 1tuần chỉ 7kg, bé cũng đi khám nhiều nơi rồi NĐ1, NĐ2, PK Nancy, NT Cửu Long, TTDD, Bsĩ Lân đường Thuận Kiều. Từ lúc đi làm đến giờ mình cũng từng nghĩ đến việc ở nhà với con nhưng đkkiện ktế không tốt. Cháu biết bò hơn 3tuần nay giờ càng yếu nên bò chẳng muốn nổi nữa, cháu rất thích bò đi khắp nhà. Đau lòng nhất là gửi con nhà hàng xóm từ 6g30 sáng đến 5g30 chiều về nhà không thể đút gì vào miệng con được kể cả lúc cháu ngủ trước đây cháu nút miệng lúc ngủ mẹ cũng đút bình sữa bú được 60ml. Các mẹ ơi có cao kiến gì không? Mẹ Chou Chou ơi giúp mình với đthoại mình 0908668188
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 219 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình lại còn vừa nhìn thấy có giun kim trong phân của con nữa chứ! Bsỹ lại kê thuóc tẩy giun Vermorex ( mebendazone) . Nhìn con còi nhoi, mới ăn được chơi được có 1 , 2 ngày, mình chưa dám cho uống.
    BSỹ kê cả thuốc strides (cyproheptadine). Không biết nó là cái gì và như thế nào, tác dụng phụ làm sao. Mình đang hỏi các mẹ ở bên thuốc chủng ngừa xem đã rồi mới dám uống.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 273 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Xin chia se nỗi lo lắng về con cái với mẹ Xu xu. Nhưng có vài điều mình hơi thắc mắc. Bạn nói là có hôm con ăn rất nhanh, có hôm lại lười ăn, vậy bạn thử để ý xem cái hôm ăn nhanh ấy vì lý do gì để rút kinh nghiệm. Con bạn có uống sữa không, loại gì? tiêu hoá thế nào? giấc ngủ thế nào?
    Theo mình, khi trẻ bị suy dinh dưỡng, không phải cứ ép ăn là giải quyết được vấn đề. Đầu tiên mình phải tìm hiểu các nguyên nhân liên quan đến sức khoẻ như các bệnh về hô hấp, tiêu hoá, răng miệng...hoặc các nguyên nhân về tâm lý như sợ ăn, sợ bị đánh, mắng... Nếu loại bỏ được các nguyên nhân này, bạn có thể yên tâm tính đến khẩu phần dinh dưỡng cho bé cho hợp lý. Nếu bé không ăn được nhiều cơm thì phải cho uống sữa hoặc các thức ăn thay thế. Và cần thiết phải bổ sung các vitamin và vi chất cho bé nữa.
    Ngoài ra nếu bé không ăn được nhiều thì nên chia nhỏ bữa ăn ra. Vả lại nên chú ý là bé nhẹ cân, cho ăn nhiều chất bổ quá bé cũng không hấp thu hết được. Cái này thì bạn cứ ra hiệu sách, có rất nhiều loại sách dinh dưỡng (nên mua sách của VN viết vừa dễ hiểu, vừa phù hợp với người Việt)
    Mình thấy vợ chồng bạn nuôi con vất vả quá, không ăn cháo gà, thì đi nấu cháo thit, bố mẹ dắt con đi ăn rong.v.v. Bạn nên rèn cho bé thói quen sinh hoạt đúng giờ, không ăn rong, đồ ăn của bé nên thay đổi đa dạng, mua sẵn hoặc nấu sẵn để tủ lạnh cho đỡ vất vả.
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeucun
    .........Giá như bạn ở HN, bạn thử đến ông lang Tiêu ở Ngõ Chợ Khâm Thiên, đt 8525448 lấy thuốc cho con bạn xem. Con mình nhờ có ông ấy mà chịu ăn đấy....
    Chia xẻ với mẹ xuxu. Mình cũng đang nẫu cả ruột đây. 3 tháng mà con ko tăng 1 gram nào. Bé nhà mình y như bé nhà xu xu. Lúc thì ăn vèo hết 1 bát cháo, lúc thì chỉ được 2-3 thìa rồi ngậm chặt mồm, ko tài nào đút được, nếu có lừa đút được vào mồmthì lại nhè ra. Bé lại ko chịu ăn tý sữa ngoài nào. Con ko chịu ăn, mẹ cũng chẳng thiết ăn gì nữa.
    Bây giờ CÚn còn uống thuốc đấy ko hả bạn? Cún ko uống thuốc thì còn tiếp tục ăn như khi dang uống thuốc ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 358 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình đồng ý với phương pháp mẹ Tigermum đã gợi ý cho mẹ Xu Xu là nên thay đổi các món đa dạng cho bé đỡ ngán và quen dần nhiều loại khẩu vị, ví dụ ko cứ nhất thiết bữa nào cũng phải cháo thịt mà mẹ nó có thể thi thoảng cho bé ăn 01 bữa bột/ cháo trứng buổi sáng hoặc ninh sườn thăn lấy nước và xay cả cái cho bé ăn ngon lắm. Một ngày có thể cho bé ăn 02 bữa cháo mặn còn thì 01 bữa bột ngọt của Nestle hoặc Heinz/ Hipp tùy sở thích của bé và điều kiện của bố mẹ. Nếu hôm nào bé ngán sữa hoặc ăn cháo kém quá thì thử đổi cho bé ăn thức ăn lọ của Heinz thơm mà dễ ăn lắm. Bé khó ăn thì đầu tiên cho bé tập ăn những lọ ngọt, mịn như Egg Custard hoặc Banana Custard hoặc Caramel ấy. Còn nếu bé ko ăn được nhiều lượng sữa thì bạn tăng độ chất lên bằng cách cho thêm 1-2 cái bánh quy trẻ em của Nestle hay Milna ấy, rồi lúc bé chơi cho bé uống nước bù cũng được mà. Mình thấy thế còn tiện cho mẹ và bé đỡ sợ ăn hơn là bạn cứ cố nhồi cho hết bát cháo hoặc nếu bé ko ăn món này thì lại fải loay hoay đi lam lại món khác như vậy thì mệt lắm mà giờ giấc ăn ngủ ko ổn định cũng ảnh hưởng ko tốt đâu.
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau!!! La là lá...

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=Me Xu Xu]Mình cảm thấy rất rõ rằng mình đã nuôi con sai. con đầu lòng, không có ông bà nội ngoại, không anh chị em gì bên cạnh. mình cũng cố gắng tham khảo sách báo, rồi hỏi han hàng xóm. nhưng đúng là mình đã sai lầm ở chỗ nào đó...

Chị ơi, thế từ ngày bé ăn sữa đến giờ chị đã bao giờ đổi sữa cho bé chưa? Có thể là bé không thích vị sữa đang dùng, chị thử đổi sang sữa khác xem.
    Susu nhà em gần đây cũng lười ăn lắm, rất sợ ăn cháo. Nhưng phở với mỳ thì bé chén tỳ tỳ nên thỉnh thoảng em cũng đổi bữa cho bé ăn phở, ăn mỳ nấu với nước xương hoặc thịt băm. Bé cũng có vẻ khoái món đỗ xanh ninh với gao nếp, nước xương hầm, chắc là ăn không ngán như cái món cháo nấu gạo tẻ, gạo nếp như bình thường.
    Chị cũng có thể cho bé ăn hoa quả trộn với sữa chua để kích thích sự ngon miệng cho bé. Susu nhà em thì chẳng bao giờ ăn hoa quả dầm, cô nàng cứ chơi nguyên cả trái mà nhồm nhoàm. Trộm vía, được cái ăn hoa quả với sữa chua thì chưa thấy cô nàng lắc đầu bao giờ cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 219 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Các' mẹ thân yêu ơi!
    Xu xu đã chịu ăn rồi!
    trộm vía con tôi, nghe con đòi ăn mà hai vợ chồng trố mắt nhìn nhau, ngẩn ngơ mất mấy giây mới hồi tỉnh, quên cả việc đưa cho con cái thìa. Con há miệng như mỏ chim, xúc những thìa đầy, nhai nhai rồi ực ực lia lịa... Hình ảnh trữ tình nhất, xúc động nhất, lung linh nhất, chả có bộ phim Hollywood nào sánh được. Mẹ nhìn ba cười, nước mắt ai cũng ngân ngấn! Quá sướng! Quá sướng các mẹ ạ. Chưa có hôm nào đẹp như hôm nay!

Không biết vì lý do gì? vì bộ đĩa Pre school power của mẹ Chou Chou, vì thay đổi món như các mẹ chỉ, hay là tại cốm Biovita, hay tại uống nhiều nước, hay tại sau ốm ăn trả bữa, hay tại mẹ đã bán than trên WTT?
    có lẽ tại con bướm vàng có cánh nó bay thôi, các mẹ a!

nếu thế mong con bướm vàng nó bay hoài, cho con ra khỏi kênh B đi, mẹ còn nhìn cuộc đời tý. Cả năm nay chả dám đi chơi đâu, chả xem tivi, chả đọc được cuốn sách truyện nào, một cuộc điện thoai cho bạn bè cũng dè sẻn... bởi chỉ quanh quẩn với cái thìa của con thôi!

Tranh thủ bổ sung thêm một chiêu mình vừa mới học được trong tuần qua: Phải uống nhiều nước! Nước là dung môi hoà tan các chất con mình đã ăn vào, nước chuyên chở các chất đi vào và đi ra... quan tâm đến lượng nước như thể quan tâm tới sữa vậy. Ngày xưa mình chỉ chú ý con ăn bao nheiu cháo, bao nhiêu sữa thôi, khi nào con khát, con tự uống, uống nhiêu thì uống. Rồi 1 BS bảo mỗi ngày tổng lượng nuơc và sữa vào bụng cháu phải khoảng 1000ml! khiếp, có nghĩa là phải uống 600 - 700 ml nước à, có mà chết à?
    Vậy mà chẳng chết! hehehhe, Bây giờ mình còn phải ép con uống nước, chẳng được 6,700 đâu, chỉ đuơc khoảng 200ml thôi, nhưng thế là ngon rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 338 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Các' mẹ thân yêu ơi!
    Xu xu đã chịu ăn rồi!
    trộm vía con tôi, nghe con đòi ăn mà hai vợ chồng trố mắt nhìn nhau, ngẩn ngơ mất mấy giây mới hồi tỉnh, quên cả việc đưa cho con cái thìa. Con há miệng như mỏ chim, xúc những thìa đầy, nhai nhai rồi ực ực lia lịa... Hình ảnh trữ tình nhất, xúc động nhất, lung linh nhất, chả có bộ phim Hollywood nào sánh được. Mẹ nhìn ba cười, nước mắt ai cũng ngân ngấn! Quá sướng! Quá sướng các mẹ ạ. Chưa có hôm nào đẹp như hôm nay!

Không biết vì lý do gì? vì bộ đĩa Pre school power của mẹ Chou Chou, vì thay đổi món như các mẹ chỉ, hay là tại cốm Biovita, hay tại uống nhiều nước, hay tại sau ốm ăn trả bữa, hay tại mẹ đã bán than trên WTT?

nếu thế mong con bướm vàng nó bay hoài, cho con ra khỏi kênh B đi, mẹ còn nhìn cuộc đời tý. Cả năm nay chả dám đi chơi đâu, chả xem tivi, chả đọc được cuốn sách truyện nào, một cuộc điện thoai cho bạn bè cũng dè sẻn... bởi chỉ quanh quẩn với cái thìa của con thôi!

Tranh thủ bổ sung thêm một chiêu mình vừa mới học được trong tuần qua: Phải uống nhiều nước! Nước là dung môi hoà tan các chất con mình đã ăn vào, nước chuyên chở các chất đi vào và đi ra... quan tâm đến lượng nước như thể quan tâm tới sữa vậy. Ngày xưa mình chỉ chú ý con ăn bao nheiu cháo, bao nhiêu sữa thôi, khi nào con khát, con tự uống, uống nhiêu thì uống. Rồi 1 BS bảo mỗi ngày tổng lượng nuơc và sữa vào bụng cháu phải khoảng 1000ml! khiếp, có nghĩa là phải uống 600 - 700 ml nước à, có mà chết à?
    Vậy mà chẳng chết! hehehhe, Bây giờ mình còn phải ép con uống nước, chẳng được 6,700 đâu, chỉ đuơc khoảng 200ml thôi, nhưng thế là ngon rồi!
    Chúc mừng mẹ Xuxu nhé,nghe mẹ kể mà mừng quá.Mej Xuxu oi cho mình xin số điện thoại của bạn được không để mình hỏi kinh nghiệm với,mình vẫn ở trong tình trạng đau khổ lắm.Mong nhận được tin của mẹ.
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các' mẹ thân yêu ơi!
    Xu xu đã chịu ăn rồi!

Chúc mừng nhà xu xu nhé. Mình cũng mong như bạn đây. Mình cũng biết là bé phải uống nước nhiều nhưng bé nhà mình khó cho uống lắm, nếu khát thì tự tu hết 30ml, nếu ko thì mẹ ép bằng thìa thì chỉ được 2 thìa rồi phun phì phì. Mẹ xu xu có cách nào để bé uống được nhiều nước như vậy, mách mình với. Mẹ nó thay đổi món như thế nào vậy?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2