Mẹ có thói quen “úm con” quá kỹ khi ra đường sẽ giật mình khi đọc bài viết này!

• 5.22K Lượt chia sẻ
  • 66.9K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 702 Bài viết

• 692 Được cảm ơn

Mẹ hay quấn con lớp trong lớp ngoài khi đi đường nhằm giữ ấm cho trẻ, tránh gió máy, bụi bặm. Nhưng liệu úm trẻ quá kỹ như thế có tốt không.

Do đặc trưng di chuyển bằng xe máy ở Việt Nam, nên ba mẹ hay quấn trẻ thật kỹ lưỡng khi đi đường nhằm tránh gió máy, bụi bặm, sợ sức đề kháng của trẻ còn yếu hứng gió lạnh về dễ bị cảm lạnh. Tuy nhiên, liệu úm trẻ quá kỹ như thế có tốt không?

Đôi khi quấn trẻ quá kỹ, không cho trẻ tiếp xúc nhiều với môi trường xung quanh, nên khi bị virut, vi khuẩn tấn công trẻ dễ dàng bị bệnh hơn những đứa trẻ khác. Hoặc đôi khi ba mẹ thay đổi môi trường sống, trẻ cũng không thể thích nghi nhanh được dẫn đến đổ bệnh. Nhiều trường hợp trẻ đã lớn mà ba mẹ vẫn chưa dám cho trẻ đi du lịch là vậy, vì cứ đến một nơi có khí hậu khác là cơ thể của trẻ không thích ứng được, về là đổ bệnh ngay.
    Cứ đi ra đường, hay mỗi lần chở con đến bệnh viện nhi khám bệnh, nhìn thấy 10 đứa trẻ thì đủ 10 đứa được ba mẹ ủ kỹ khi di chuyển trên đường hoặc ở những nơi công cộng. Có mẹ chở con được vài tháng đi chích ngừa mà quấn con trong chiếc khăn bông to như quấn chả giò, chỉ chừa có mỗi cái mặt, nào quần áo tay dài, nào vớ tay vớ chân, nào nón, choàng cổ, áo khoác và thêm một khăn bông to tướng. Đứa trẻ có muốn cử động thoải mái cũng không được. Chưa kể có bé còn được ba mẹ trùm thêm khăn voan khi đi đường nữa.

Má chồng tôi cũng mua cho cháu một cái khăn voan, khi tìm hiểu thấy không tốt cho mắt của bé tôi đã hạn chế sử dụng, khi ra khỏi nhà tôi vẫn trùm cho con, nhưng đi được một đoạn thì tôi lấy ra, tôi không muốn má chồng tôi phật ý đồng thời cũng muốn bảo vệ con mình. Nói như thế không thể là các cụ không thương cháu nhưng do cách chăm cháu từ thời xưa không thay đổi được.

10-sai-lam-trong-cham-soc-tre-so-sinh20150601165042.4949031

Con tôi rất hay bệnh, trái gió trở trời là cảm, sổ mũi, trong khi trẻ con hàng xóm ra đường chơi đùa, bốc cát bốc đất thì chả thấy bệnh tật gì. Con tôi hay ngủ cùng bà nội, tôi thường thức khuya làm việc nên không ngủ cùng con. Bà nội tối ngủ là quấn khăn vào cổ, đội nón, mang vớ chân trong khi bé được 16 tháng rồi. Sáng ngủ dậy con tôi vẫn được quấn như vậy đến gần trưa mới được lấy ra, nhiều lần tôi bảo “sao má không mở vớ chân và khăn cổ cho cháu” là má chồng tôi gạt phăng “mặt trời chưa lên cao, với lại nền nhà lạnh nó đi chân đất là dễ bị cảm lạnh lắm” mà tôi thì không thể nào cãi lại bà được.

Có hôm tôi mở vớ chân ra một lần thế là đến chiều hôm đó thằng bé bị sổ mũi, tôi bị má chồng mắng cho một trận ra trò. Rồi có tối nhớ con nên sau khi xong việc tôi mang con lên ngủ cùng, hôm đó cũng nóng thế là hai vợ chồng tôi mở máy lạnh, tôi không mang vớ và quấn cổ cho con, mặc dù chồng tôi có nhắc nhưng tôi phớt lờ. Tối hôm sau đi làm về tôi bị mắng vốn là nhóc con ở nhà bị ho và người hơi nóng, may là chồng tôi không hé nửa lời về chuyện tối qua nên tôi mới được yên thân, thế là từ đó tôi không dám làm trái ý bà nữa. Mỗi khi hai vợ chồng tôi chở con về ngoại hay đi siêu thị ra ngoài chơi, má chồng tôi sẽ xem tôi mặc gì cho con, quấn nó thế nào? Tôi không bao giờ được mặc quần ngắn cho con khi ra ngoài mặc dù con tôi cũng đã lớn, luôn luôn phải có nón, vớ chấn, quấn cổ kỹ và trùm con trong khăn, như vậy bà mới cho ra khỏi nhà. Nhiều khi mồ hôi chảy ướt đẫm lưng áo, đầu con trai thấy tội. Nhóc con được ông bà ủ quá kỹ từ khi sinh ra đến giờ nên sức đề kháng rất yếu, khi môi trường sống, khí hậu thay đổi cái là sụt sùi đổ bệnh.

Chị đồng nghiệp của tôi cũng tương tự. Chị lấy chồng về làm dâu, phải ở chung với má chồng, mà má chồng chị lại kỹ tính nên chăm cháu rất kỹ. Chị bảo đứa con trai lớn của chị đã 4 tuổi rồi mà ra đường là quấn như ninja không hở chỗ nào. Chị kể có một hôm chị chở con đi chơi mà quên mang vớ, và cho mặc quần ngắn, thế là về nhà đổ bệnh, chị bị má chồng mắng một trận. Chị bảo con chị to tướng vậy rồi mà sức đề kháng yếu, ra đường mà quấn không kỹ là bệnh.

1653639_210249142507394_1777314556_n_zhmg1

Vậy có nên úm con quá kỹ?

Nhiều ý kiến cho rằng, nếu bạn úm trẻ quá kỹ thì khi trẻ bất ngờ bị virút tấn công thì sức đề kháng của trẻ sẽ không đủ sức chống chọi lại. Hằng ngày đừng bọc trẻ quá kỹ để trẻ có thể thích ứng với môi trường sống, có như vậy khi trái gió trở trời, hay môi trường sống thay đổi, như đi du lịch chẳng hạn, cơ thể trẻ mới nhanh chóng thích ứng. Trong từng hoàn cảnh, môi trường mà chúng ta có cách chăm sóc khác nhau, như trời mưa lạnh thì nên quấn trẻ để chống cảm lạnh, nhưng những lúc thời tiết mát mẻ nên cho trẻ ăn mặc thoải mái.

khi-nao-ngung-dung-khan-quan-be-so-sinh1

Trong trường hợp thời tiết nóng bức không nên quấn quá kỹ vì như thế sẽ khiến trẻ bị đổ mồ hôi, có trường hợp mồ hôi không thoát ra ngoài được lại ngấm ngược trở lại cơ thể làm trẻ bệnh.

Một trường hợp cũng khá nguy hiểm cho trẻ là khi quấn trẻ quá chặt có thể gây ngạt thở, hoặc quần áo quá nhiều chi tiết gây tổn thương cho da bé, chất vải dày không thông hơi gây bí cho da bé nên dễ bệnh về da, mà điển hình nhất là bị hằn da, đỏ da. Khi bé bị quấn chặt trong nhiều lớp quần áo, khăn thì trẻ bị hạn chế hoạt động tay chân, và vì thế trẻ kém linh hoạt hơn.

tre_so_sinh_bi_quan_ta_chat_cuc_ky_nguy_hiem_hin
    Hình ảnh chỉ mang tính chất min họa.

Được bao bọc quá mức, trẻ càng trở nên yếu ớt
    Tôi đã cố gắng không để con thành "gà công nghiệp" nhưng...
    “Úm”, “thả” hay “kỷ luật sắt”?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 631 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà mình thì ngay từ khi bé hơn 6 tháng đã cho đi chơi thường xuyên. mình ko trùm khăn voan vì đọc thấy ko tốt cho bé. mình lấy khăn rộng trùm cho con, nhưng để hé 1 chút để con thoải mái và vì bé rất tò mò, thik ngó ra ngoài nhìn trời nhìn xe. ngoài mấy tháng đầu sợ bé cào mặt, còn vc mình ko mang vớ cho con, ko quấn khăn gì cả. đi chơi vẫn mặc quần ngắn bình thường. hôm nào đi siêu thị lạnh lạnh thì mới mặc quần dài. buổi tối hôm nào trời se lạnh mình mới mặc áo dài tay cho bé. còn bình thường thì áo ba lỗ, đắp thêm cái khăn mỏng. bé nhà mình năm đầu tiên trộm vía con ko bị bệnh, đến khi mình đi làm, thỉnh thoảng bị ho chút xíu thì mình cho bé uống nước lá tần. bé sốt dưới 38 độ thì dùng pp skin to skin, hoàn toàn ko dùng kháng sinh.
    nói chung vc mình ko "úm" con quá, kể cả ở nhà hay ra ngoài. để bé phát triển tự nhiên là tốt nhất. tất nhiên bên cạnh đó mình cũng cần nắm những thông tin cơ bản nhất,biết điều gì tốt cho con và nuôi con khoa học.
    Chẳng mong được đời đời kiếp kiếp
    Chẳng mong được sớm tối bên nhau
    Chỉ mong được bình thản, nắm tay Người đi giữa nhân gian!!!

[/url]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 702 Bài viết

• 692 Được cảm ơn

"nói chung vc mình ko "úm" con quá, kể cả ở nhà hay ra ngoài. để bé phát triển tự nhiên là tốt nhất. tất nhiên bên cạnh đó mình cũng cần nắm những thông tin cơ bản nhất,biết điều gì tốt cho con và nuôi con khoa học."

=>> Rất giống những gì mình nghĩ khi chăm con nè, mình cũng muốn cứ nuôi con 1 cách tự nhiên cho bé thích nghi với môi trường nhưng cũng cần biết những gì nên và không nên cho con

Trộm vía, chúc con bạn luôn ngoan và khỏe mạnh nhé
    • 102 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Ầy da,mình ở với gđ chồng đây. Nhưng con mình sinh ra thì mình phải được nuôi theo ý mình chứ,dù mẹ chồng mình rất cổ hủ cũng nói mình suốt nhưng sau thấy cháu khoẻ mạnh chẳng nói được mình nữa. Con mình nhé sinh ra đã nằm điều hoà,10 ngày tuổi đã sang Hà nội chơi. 2 tháng mình cho đi bơi, 3 tháng lúc ở quê mình đang nóng mình cho lên Tam Đảo chơi đúng hôm mưa lạnh luôn, ngày nào mình cũng đưa con về ngoại chơi. Cứ cuối tuần là vc mình đưa con đi sang HN ăn uống vui chơi,đêm
    Con ngủ chỉ mặc áo phông đóng bỉm. Bật quạt hoặc điều hoà,mà nóng quá thì bật cả 2. Con mình bú mẹ hoàn toàn,chỉ lười ăn bột thôi. Cháu giờ 8 tháng nhưng khoẻ mạnh nhanh nhẹn lắm.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nana_kawai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

quấn con như bức thứ 3 là ok nhất rồi
    • 140 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là ra đường cũng phải cẩn thận, vì nhiều khi nghĩ chỉ sợ con lạnh. Vì con còn nhỏ, ko biết con nóng lạnh thế nào.
    Bán quần áo trẻ em với giá bán buôn...
    • 428 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Nếu lạnh thì úm con 2 lớp , đội mũ len , đeo vớ cho bé , úm nhiều lớp quá lại ngợp bé
    • 1,463 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Nhiều nhà cứ lo lắng thái quá nên úm con mà không biết như thế là hại con chứ k phải tốt
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    úm kỷ mai mai mốt bé tiếp xúc với môi trường bên ngoài sẽ rất dễ bệnh. do chưa có những phản xạ với vi khuẩn