TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào biết bé bú đủ sữa mẹ?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 64.5K Lượt đọc
  • 133 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • PIU
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con gái mình được 2 tháng rồi. Nhưng mình vẫn luôn thắc mắc không hiểu bé đã mút đủ chưa. Vì bé chỉ ti mỗi lần khoảng từ 5-8 phút thôi. Có những lúc chỉ mút khoảng 3-4 phút rồi cứ đẩy ra, khóc, nhét vào thì mút một hai cái rồi lại đẩy ra và khóc ... Ti mình cũng không cứng lắm, có lúc mềm nhẽo ra nhưng lại vẫn bị rỉ sữa (chỉ khoảng mấy giọt thôi) Em bé tháng trước tăng được khoảng 1,5kg, tháng này chỉ được khoảng 1kg thôi.
    Giúp mình với, có phải mình không đủ sữa cho con không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mính cũng vậy bạn ơi chẳng biết con bú có đủ k? Cho con bú mẹ là vậy cứ băn khoăn hoai k biết con mình bú đủ chưa? Ông bà ngoai bảo nếu bé lớn và khỏe thi thôi chẳng gì phải lo. Nói thì nói vậy nhưng vẫn cứ lăn tăn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 228 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PIU
    Con gái mình được 2 tháng rồi. Nhưng mình vẫn luôn thắc mắc không hiểu bé đã mút đủ chưa. Vì bé chỉ ti mỗi lần khoảng từ 5-8 phút thôi. Có những lúc chỉ mút khoảng 3-4 phút rồi cứ đẩy ra, khóc, nhét vào thì mút một hai cái rồi lại đẩy ra và khóc ... Ti mình cũng không cứng lắm, có lúc mềm nhẽo ra nhưng lại vẫn bị rỉ sữa (chỉ khoảng mấy giọt thôi) Em bé tháng trước tăng được khoảng 1,5kg, tháng này chỉ được khoảng 1kg thôi.
    Giúp mình với, có phải mình không đủ sữa cho con không?
    Tớ cũng giống PIU đấy, ti cũng không cứng lắm, thỉnh thoảng buổi đêm thì mới cứng thôi. Con trai mình cũng như con gái PIU, ti ít lắm cơ làm cho mẹ lúc nào cũng thấy phấp phỏng. Mà tháng đầu cu cậu chỉ tăng được có 1.1kg, tháng thứ hai thì được 1kg. Mình cũng không hiểu là mình có đủ sữa cho con bú không nữa.
    xNmh
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 421 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé mình thì khi nào cu cậu no là tự động nhả ra.Co61 đút vào là cu cậu lại khóc um lên

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 499 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mytrang
    Tớ cũng giống PIU đấy, ti cũng không cứng lắm, thỉnh thoảng buổi đêm thì mới cứng thôi. Con trai mình cũng như con gái PIU, ti ít lắm cơ làm cho mẹ lúc nào cũng thấy phấp phỏng. Mà tháng đầu cu cậu chỉ tăng được có 1.1kg, tháng thứ hai thì được 1kg. Mình cũng không hiểu là mình có đủ sữa cho con bú không nữa.
    Ôi sao mà giống mình thế, con gái mình được hơn 20 ngày rồi tăng 7 lạng. ti mình thì to nhưng thỉnh thoảng mới cứng. Không hiểu có đủ sữa cho bé bú không, mẹ nào nhiều kinh nghiệm chỉ dùm với.
    • 5,116 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Sao bọn mình giống nhau quá vậy? :1: Con gái mình cũng được 2tháng 20 ngày,bú mẹ. Tháng đầu con lên được 1,5kg, tháng thứ 2 thì được 1,2kg. Mình cho con bú mẹ là phần lớn nhưng lâu lâu cũng pha 1 bình cho nó,nhưng con gái toàn là nhè ra,nó không thích bú bình.Giờ thì mình stress quá,niềm tự hào cho con bú mẹ giờ chuyển thành sự không tự tin vì không đủ sữa cho con bú. Ngực mình giờ cũng chẳng thấy cứng gì cả, làm mình càng không biết là có đủ sữa cho con bú hay không? Mình thắc mắc không biết cho con bú lúc đói hay là phải bú cho đủ số sữa cần thiết với số tuổi của trẻ, nếu phải bú cho đủ thì mình chắc chắn không đủ sữa cho con rồi. Lấy đâu ra 800-900ml sữa mẹ chứ! :Sick: Mà con mình nó không chịu bú bình!!! Vì biết được những lợi ích quan trọng khi cho con bú mẹ nên mình cũng ráng, chứ mình muốn bỏ sữa mẹ,cho con bú bình để an tâm hơn!! Có ai trấn an bọn mình không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ôi chao, toàn những vấn đề mình cũng gặp y hệt, mình sinh mổ mà lại phải truyền kháng sinh nhiều nên đến khi bé được 2 tuần mới cho bú mẹ hoàn toàn được nhung ngực chẳng mấy khi cương sữa, cứ lúc nào cũng lo thiếu, 2 tháng vừa rồi mỗi tháng bé chỉ lên có 1kg, mình lo thiếu nên pha thêm sữa ngoài nhưng nó dứt khoát không chịu ăn dù mình thử rất nhiều loại sữa khác nhau, báo hại mẹ cháu phải lần lượt thanh toán.
    Mình có hỏi ý kiến bác sĩ thì được khuyên là thử bằng cách, lúc nào các mẹ thấy ngực căng sữa nhất thì thử vắt ra rồi cho bé bú vào bình như vậy cũng có thể áng chừng tương đối số lượng ăn mỗi lần của bé, ví dụ như con nhà mình lúc khoảng 1,5 tháng, mình vắt được 80ml, thấy cu cậu ăn hết veo và còn đòi bú thêm rồi mới ngủ, khoảng 2 tiếng sau lại đòi ăn, như vậy mình có thể tin tưởng vào khả năng của bé bú dù thời gian bú ngắn nhưng có thể bé hút mạnh nên đủ rồi mới đi ngủ. Tóm lại thì bác sĩ bảo rằng bé lên cân thế là bình thường+mình thấy bé vẫn vui vẻ, khỏe mạnh (trộm vía) là yên tâm. Sau lần thử đó là mình cảm thấy yên tâm và cho bé bú bình thường, theo dõi khoảng thời gian giữa mỗi lần bú là 2-3h là được.
    • 14 năm
    • 338 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cindy0806cindy
    Sao bọn mình giống nhau quá vậy? :1: Con gái mình cũng được 2tháng 20 ngày,bú mẹ. Tháng đầu con lên được 1,5kg, tháng thứ 2 thì được 1,2kg. Mình cho con bú mẹ là phần lớn nhưng lâu lâu cũng pha 1 bình cho nó,nhưng con gái toàn là nhè ra,nó không thích bú bình.Giờ thì mình stress quá,niềm tự hào cho con bú mẹ giờ chuyển thành sự không tự tin vì không đủ sữa cho con bú. Ngực mình giờ cũng chẳng thấy cứng gì cả, làm mình càng không biết là có đủ sữa cho con bú hay không? Mình thắc mắc không biết cho con bú lúc đói hay là phải bú cho đủ số sữa cần thiết với số tuổi của trẻ, nếu phải bú cho đủ thì mình chắc chắn không đủ sữa cho con rồi. Lấy đâu ra 800-900ml sữa mẹ chứ! :Sick: Mà con mình nó không chịu bú bình!!! Vì biết được những lợi ích quan trọng khi cho con bú mẹ nên mình cũng ráng, chứ mình muốn bỏ sữa mẹ,cho con bú bình để an tâm hơn!! Có ai trấn an bọn mình không?
    Con tăng ký như vậy mà mẹ còn lăn tăn không đủ tự tin nữa à. Mình là bà mẹ 3 con rồi, từng có những băn khoăn như tất cả các mẹ trên đây.Con đang bú mẹ cũng dại dột đổi sang bình vì thiếu tự tin. Kết quả bây giờ rất ân hân vì 2 anh nó không được bú mẹ nhiều. Các bé tăng cân như thế là quá lý tưởng và những tháng sau tốc độ tăng sẽ giảm dần.Nếu bé bú cỡ 2-3 tiếng 1 lần là yên tâm bé bú tốt.Còn chuyện sữa nhiều hay ít là tùy nhu cầu của các bé ,sữa sẽ xuống khi các bé mút kich thích đầu ty. Vậy nên bé bú càng nhiều sữa càng xuống nhiều. Các mẹ cứ tự tin là khi căng sữa, bé mút một hơi mình cảm thấy nhẹ bỗng, tức là được từ 100ml-150ml, còn bình thường khi không căng cũng khỏang 50-90ml. Mỗi đợt sữa về ( Mình cảm thấy rần rần ở ngực) là khỏang 30ml.Nếu khi cho con bú có 2-3 lần cảm giác như thế là bé bú no quá đủ rồi. Các mẹ thắc mắc sao mình biết được, vì mình đang nuôi con bằng sữa mẹ nhưng bơm ra ty bình. Minh bơm 1 hơi được 100ml thì ngực hơi mềm thôi, giống cảm giác ngày xưa thằng anh ty mẹ ngang cỡ đó lăn ra ngủ , vậy là quá nhiều mà mình ngỡ con không bú đủ, suy nghĩ nhiều mất sữa luôn. Những hôm tâm trạng thỏai mái ngồi bơm sữa xuống ào ào, hôm nào bực mình lo lăng bơm cả tiếng không đủ 1 cữ bú cho con. 800-1000ml sữa /ngày là hòan tòan có được bình thường với tất cả các mẹ có con tăng cân tốt như vậy.Mình hơi chóang khi bơm sữa mới biết. Ấy mà ngày xưa... ân hận mãi.
    Hy sinh 2 thang anh moi hieu duoc đieu đó

Mot it kinh nghiem xin chia xẻ voi cac me.Nhóc cua minh ré len roi, chay thoi
    • 5,116 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Cám ơn những kinh nghiệm quý báu của LYLIA.
    Nhưng mình cũng đã thử nặn sữa ra lúc ngực căng mà con chưa bú kịp, mỗi bên ngực như vậy khoảng 70ml thôi, đó là lúc ngực rất căng, chứ còn khi bình thường thì ngực mềm xèo,chỉ đủ cho con bú. Điều làm mình không tự tin nhất là con bú khoảng 1-1,5tiếng là nó có vẻ muốn bú nữa, mình nghĩ con chưa no.Nhất là buổi tối, cứ khoảng thời gian như vậy con ọ oe thì mình lồm cồm bò dậy cho bú,nhiều khi nó không ngủ làm mình không ngủ theo, rồi cứ bế bú, bế bú..làm mình kiệt sức, suy nghĩ lung tung. Nuôi con đầu lòng nên có gì cũng lo, cũng sợ.Mong được LYLIA truyền thêm ít kinh nghiệm quý báu! :1:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LYLIA
    Con tăng ký như vậy mà mẹ còn lăn tăn không đủ tự tin nữa à. Mình là bà mẹ 3 con rồi, từng có những băn khoăn như tất cả các mẹ trên đây.Con đang bú mẹ cũng dại dột đổi sang bình vì thiếu tự tin. Kết quả bây giờ rất ân hân vì 2 anh nó không được bú mẹ nhiều. Các bé tăng cân như thế là quá lý tưởng và những tháng sau tốc độ tăng sẽ giảm dần.Nếu bé bú cỡ 2-3 tiếng 1 lần là yên tâm bé bú tốt.Còn chuyện sữa nhiều hay ít là tùy nhu cầu của các bé ,sữa sẽ xuống khi các bé mút kich thích đầu ty. Vậy nên bé bú càng nhiều sữa càng xuống nhiều. Các mẹ cứ tự tin là khi căng sữa, bé mút một hơi mình cảm thấy nhẹ bỗng, tức là được từ 100ml-150ml, còn bình thường khi không căng cũng khỏang 50-90ml. Mỗi đợt sữa về ( Mình cảm thấy rần rần ở ngực) là khỏang 30ml.Nếu khi cho con bú có 2-3 lần cảm giác như thế là bé bú no quá đủ rồi. Các mẹ thắc mắc sao mình biết được, vì mình đang nuôi con bằng sữa mẹ nhưng bơm ra ty bình. Minh bơm 1 hơi được 100ml thì ngực hơi mềm thôi, giống cảm giác ngày xưa thằng anh ty mẹ ngang cỡ đó lăn ra ngủ , vậy là quá nhiều mà mình ngỡ con không bú đủ, suy nghĩ nhiều mất sữa luôn. Những hôm tâm trạng thỏai mái ngồi bơm sữa xuống ào ào, hôm nào bực mình lo lăng bơm cả tiếng không đủ 1 cữ bú cho con. 800-1000ml sữa /ngày là hòan tòan có được bình thường với tất cả các mẹ có con tăng cân tốt như vậy.Mình hơi chóang khi bơm sữa mới biết. Ấy mà ngày xưa... ân hận mãi.
    Hy sinh 2 thang anh moi hieu duoc đieu đó

Mot it kinh nghiem xin chia xẻ voi cac me.Nhóc cua minh ré len roi, chay thoi
    • 14 năm
    • 338 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Cám ơn những kinh nghiệm quý báu của LYLIA.
    Nhưng mình cũng đã thử nặn sữa ra lúc ngực căng mà con chưa bú kịp, mỗi bên ngực như vậy khoảng 70ml thôi, đó là lúc ngực rất căng, chứ còn khi bình thường thì ngực mềm xèo,chỉ đủ cho con bú. Điều làm mình không tự tin nhất là con bú khoảng 1-1,5tiếng là nó có vẻ muốn bú nữa, mình nghĩ con chưa no.Nhất là buổi tối, cứ khoảng thời gian như vậy con ọ oe thì mình lồm cồm bò dậy cho bú,nhiều khi nó không ngủ làm mình không ngủ theo, rồi cứ bế bú, bế bú..làm mình kiệt sức, suy nghĩ lung tung. Nuôi con đầu lòng nên có gì cũng lo, cũng sợ.Mong được LYLIA truyền thêm ít kinh nghiệm quý báu! :1:

Nặn bằng tay mà được 70 là nhiều đó. Mình bơm máy, lúc đầu cũng chỉ được 20-30 thôi. Sau mình có kinh nghiệm vậy nè: Lúc trước mình ngồi bơm, , cứ thấy sữa ngưng chảy là cất máy đứng dậy. Một hôm thèm quá mà không có thời gian, một tay bơm sữa, một tay rê chuột vào WTT này nè, thư giãn cực kỳ, chẳng để ý, đến khi thấy ướt thì ra đầy cả bình lúc nào không biết , 1bên thôi hơn 180ml, vậy mà ngôi vắt có 60. Thì ra thế này: sữa xuống một đợt, khỏang 30, thì ngưng, khi căng có thể 50-80, sao đó máy tiếp tục bơm, động tác như bé mút nhưng không có sữa, vài phút sau sữa lại tràn về, cứ như vậy liên tục vài đợt là đầy. Vì mải tám lung tung trên mạng nên những lúc máy bơm nhưng sữa không chảy mình không để ý nên thấy thời gian trôi nhanh, không để ý những lúc sữa ngưng chảy.

Còn bé nhà bạn bú 1h mới dậy là lâu đó. Đứa đầu mình nửa h 1 lần, bú chút xíu ngủ, vì vậy mình nản và xì trét quá trời, bỏ luôn bú mẹ. Thực ra các bé có nhu cầu lón rất cao mà bao tử thì quá bé nên chỉ bú ít đã thấy no vì vậy cần bú nhiều lần. trường hợp khác là trừ khi bé ngủ quên 3-5 tiếng dậy sẽ quá đói, bú một hơi đủ cữ, sau đó ngủ rất lâu, còn thông thường các bé vì nhu cầu ngủ cũng quan trọng không kém gì ăn nên chỉ bú một ít, lưng bụng đã chìm vào giấc ngủ, sữa mẹ mau tiêu, 1h sau đói quá lại vùng dậy ré, lại bú ít lại bùn ngủ quá, cứ thế, ngay như thằng nhóc mình canh 3 tiếng cho một bình mà ít khi nó chịu bú hết, thường là 2 lần, lâu lâumới có 1 lần ngủ quên , đói quá thì làm một hơi hết. Túm lại là bé nào cũng thế thôi, bạn xác định đó là chuyện bình thường thì sẽ đỡ căng thẳng, và tình trạng này sẽ không kéo dài, các bé thay đổi nhanh , tuần này sang tuần sau đã khác, khỏang 3-5 tháng sẽ dễ chịu hơn, bú được nhiều hơn vì bao tử lớn hơn và thời gian thức lâu hơn. Như mình nè, thằng con giở chứng 3 đêm nay không hề chợp mắt,nó cứ thức hòai cho dù bú rồi. Đôi khi các bé đang ngủ dậy chỉ vì cảm thâý khát
    nước, bú 1 ít đã rồi thôi. Mình đang ngồi đây mà cảm thấy mặt đất chao đảo như động đất. Như trước thì mình căng thẳng lắm nhưng bây giờ mình biết tình trạng này sẽ qua nhanh thôi, chứ nếu nuôi con mà các bé cứ bú no lăn ra ngủ vài tiếng cho mẹ nó thư giãn thì có ai ngại đẻ con làm gì. Bây giờ thì các mẹ xì trét vì vụ bú, đến khi qua cái ải này thì đau đầu vì vụ ăn dặm, chặng nào cũng khó khăn cả, xác định trước, chấp nhận thương đau đi cho nhẹ mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,116 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Cám ơn LYLIA rất nhiều, nhờ những kinh nghiệm mà bạn truyền đạt làm mình đã yên tâm vô cùng, tinh thần mình đã thoải mái và tự tin hơn nhiều rồi.Nuôi con cực, nhưng biết con khỏe là sao cũng được hết, phải không LYLIA?
    Chắc là mình phải sắm một cái máy hút sữa thôi, không biết loại nào xài tốt nữa đây? Máy hút sữa mà LYLIA xài là hiệu gì vậy? Giá bao nhiêu?
    Cám ơn bạn rất rất nhiều vì tất cả. :4:
    • 14 năm
    • 338 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Cám ơn LYLIA rất nhiều, nhờ những kinh nghiệm mà bạn truyền đạt làm mình đã yên tâm vô cùng, tinh thần mình đã thoải mái và tự tin hơn nhiều rồi.Nuôi con cực, nhưng biết con khỏe là sao cũng được hết, phải không LYLIA?
    Chắc là mình phải sắm một cái máy hút sữa thôi, không biết loại nào xài tốt nữa đây? Máy hút sữa mà LYLIA xài là hiệu gì vậy? Giá bao nhiêu?
    Cám ơn bạn rất rất nhiều vì tất cả. :4:
    Theo kinh nghiệm của các mẹ ở Mỹ thì máy Medela là tốt nhất chuyên dùng trong các bệnh viện ở Mỹ, có điều giá hơi chát 200-300usd thì phải.Mình cũng réo bắt ax mua trước khi về vn nhưng con em bên đó tư vấn mua loại khác, 50usd thôi, nó nuôi 3 con rồi xài 1 máy từ trước tới nay.Mình đang xài thấy cũng ok hiệu " the first year", chắc ở đây không có vì mình chưa thấy mẹ nào nhắc tới. Mình lo lỡ máy hư thì con đói nên đang giục ax mua thêm 1 máy xơ cua chờ có ai về thì gửi nhưng chưa thấy ai về cả. Hiện tại thì máy vẫn xài tốt, mình lo xa thế thôi. Bạn định mua máy với đk con bạn phải chịu ty bình đã.Mình quyết định nuôi con = bình ngay từ đầu vì có kinh nghiệm thương đau với đứa thứ 2, gần 4 tháng suy dinh dưỡng vì chuyển tiếp từ vú mẹ sang bình, không chịu bú bình, đút sữa cũng không, đổ ra ngoài hết. 4 tháng mình thức đêm ròng rã để cho con bú ( ngủ thì lại chịu bú bình). Thế rồi khi gần năm tự nhiên bé chịu bình, thế là lên cân, 2 tuổi 18kg, cao 96cm
    Trẻ con mà không có sữa như cây thiếu nước, ăn dặm nhiều bao nhiêu cũng không lớn được.Hai con mình cho đến 3 tuổi thức ăn chủ yếu vẫn là sữa nên mình không xì trét lắm cái vụ bé không chịu ăn, bỏ bữa thì mình tống cho bình sữa là ung dung yên tâm, ốm đau sụt ky thêm cữ ban đêm là tăng 1k/tháng ngay. À, nếu bạn thấy bài viết của mình đôi khi dừng đột ngột là vì thằng nhóc ré, mình bấm cho đi luôn chứ sợ quay lại thì đội khi máy phập phù mất tiêu bài thì tôn công đánh máy, mình xài 1 tay, 1 tay vắt sữa hoặc bồng con nên đánh máy hơi lâu. Chúc bạn nuôi con khỏe và thoai mái.
    • 5,116 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Mình cũng như LYLIA,một tay bồng con, một tay đánh máy!!! :4:
    Mình đã hỏi máy Medela ở topic kia, đang đợi các mẹ trả lời dùm về chỗ mua và giá cả đây!
    Mình cũng sợ tình trạng giống con của bạn lúc trước, không chịu bú bình thì nguy, uổng công lúc này mình vất vả nuôi con! Mấy ngày nay mình cũng đã cho bé bú bình được rồi, tuy chỉ mỗi lân 60ml thôi, cũng ép tưng bừng dữ lắm, từ từ mình sẽ tăng dần lên, vì hiện tại con vẫn bú mẹ là chủ yếu. Mình nhất định phải mua máy hút sữa thôi! :1:
    Nói chuyện nuôi con vơí bạn thật là thú vị, sau này, nếu có vấn đề gì có thể nào nhờ LYLIA giải thích rõ ràng như thế này nữa không vậy!! :4:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LYLIA
    Theo kinh nghiệm của các mẹ ở Mỹ thì máy Medela là tốt nhất chuyên dùng trong các bệnh viện ở Mỹ, có điều giá hơi chát 200-300usd thì phải.Mình cũng réo bắt ax mua trước khi về vn nhưng con em bên đó tư vấn mua loại khác, 50usd thôi, nó nuôi 3 con rồi xài 1 máy từ trước tới nay.Mình đang xài thấy cũng ok hiệu " the first year", chắc ở đây không có vì mình chưa thấy mẹ nào nhắc tới. Mình lo lỡ máy hư thì con đói nên đang giục ax mua thêm 1 máy xơ cua chờ có ai về thì gửi nhưng chưa thấy ai về cả. Hiện tại thì máy vẫn xài tốt, mình lo xa thế thôi. Bạn định mua máy với đk con bạn phải chịu ty bình đã.Mình quyết định nuôi con = bình ngay từ đầu vì có kinh nghiệm thương đau với đứa thứ 2, gần 4 tháng suy dinh dưỡng vì chuyển tiếp từ vú mẹ sang bình, không chịu bú bình, đút sữa cũng không, đổ ra ngoài hết. 4 tháng mình thức đêm ròng rã để cho con bú ( ngủ thì lại chịu bú bình). Thế rồi khi gần năm tự nhiên bé chịu bình, thế là lên cân, 2 tuổi 18kg, cao 96cm
    Trẻ con mà không có sữa như cây thiếu nước, ăn dặm nhiều bao nhiêu cũng không lớn được.Hai con mình cho đến 3 tuổi thức ăn chủ yếu vẫn là sữa nên mình không xì trét lắm cái vụ bé không chịu ăn, bỏ bữa thì mình tống cho bình sữa là ung dung yên tâm, ốm đau sụt ky thêm cữ ban đêm là tăng 1k/tháng ngay. À, nếu bạn thấy bài viết của mình đôi khi dừng đột ngột là vì thằng nhóc ré, mình bấm cho đi luôn chứ sợ quay lại thì đội khi máy phập phù mất tiêu bài thì tôn công đánh máy, mình xài 1 tay, 1 tay vắt sữa hoặc bồng con nên đánh máy hơi lâu. Chúc bạn nuôi con khỏe và thoai mái.
    • 302 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cho con ti, lúc nào nó cũng ngủ gà ngủ gật, thấy nó ti chả được bao nhiêu, thế mà nó chả chịu ti bình, em làm sao biết no hay ko được nhỉ, mà thế ngực em lúc nào cũng mềm xèo, em chả có cảm giác sữa về rần rần, nóng ran như mấy mẹ tí gì cả. Em đang sợ con bị đói, bị suy dinh dưỡng thì chết. Giờ phải làm sao hả các mẹ???
    • 119 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nghe mà thương mẹ LYLIA wa! Thế em nó giờ đã chịu chợp mắt chưa...Sao mà em nó ham vui thế nhỉ... :4: Mình có lẽ đỡ hơn các mẹ, em mình bình cũng bú, ty cũng bú giờ thì ăn dặm bột ngọt ngon miệng lắm. Mình cũng sinh mổ nên cũng "thấu hiểu ' phần nào cảnh ngộ của các mẹ. Em nhà mình gần 5 tháng rùi, tháng nào cũng thêm 1-1,2kg (hihi....). Nhưng chắc mình cũng sắm cáimáy hút sữa để có thêm sữa mẹ cho bé bú.
    mình có thông tin vui cho các mẹ đây: Không có một bà mẹ nào trên thế giới không đủ sữa cho con cả! (Mình nghe trên chương trình Bé khỏe bé ngoan trên HTV9 và cả trong nhiều sách nữa). Các mẹ cứ cho em nó bú thì càng có sữa, những mẹ cho con bú thường xuyên hay không cho bú đêm thường sữa không về căng ngực đâu, phản ứng tạo sữa chỉ có khi em bé bú. Các mẹ nên ăn thêm vào, thư giãn nhé. Và, khích thước của vú không là vấn đề của trẻ đâu các mẹ ạ.! Nhưng quả là mệt thiệt, nhất là khỏang đau lưng mỏi tay khi bé bú lâu( vừa bú vừa ngủ ) nên mình mới có ý định mua cái máy hút đó :4: Chứ nói thiệt mình cũng thuộc dạng 'mẹ mìn',em nó bú lâu quá, mệt quá là mình rút ra không cho bú nữa
    (Không phải em... nào đâu phải em...:Laughing: )
    • 1,336 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Mẹ LYLIA ơi, sao lại phải hút sữa ra bình cho bé bú. Làm như vây có phải làm cho mình nhiều sữa hơn không???. Bé của em bú ít quá. Lại ngủ đêm khoảng 7 tiếng nữa, nên ban ngày bú không được bao nhiêu hết. Em sợ như thế này sẽ mất sữa dần dần... Cảm ơn mẹ LYLIA nhiều nhiều, nhờ kinh nghiệm của mẹ mà em cảm thấy tự tin lên nhiều lắm :1:
    • 5,116 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Tụi mình cũng hiểu là ai cũng có đủ sữa cho con bú (thậm chí sinh 2,3,4 vẫn đủ sữa cho con đó), nhưng sao mình vẫn lo lo sao đâu, chắc là tâm lý chung ai cũng thế. Nhất là với những bạn sở hữu bộ ngực "khiêm tốn" (như mình :4: ) thì lại càng không tự tin.Thú thật, buổi khuya con không ngủ được là mình cứ nghĩ là con thiếu sữa, cứ bế nó lên cho bú mãi, mà bú hoài thì còn sữa đâu chứ, rồi lại te te đi pha sữa bình cho con, lúc đó thì buồn không thể tả!! (cảm thấy mình không đủ sữa cho con là có lỗi với con!), nhưng rốt cuộc không phải tại thiếu sữa đâu, vì con mình không khóc mà!
    Trời ơi, rồi cứ buồn làm sữa ít càng ít thêm! :1:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi litle-raven
    Nghe mà thương mẹ LYLIA wa! Thế em nó giờ đã chịu chợp mắt chưa...Sao mà em nó ham vui thế nhỉ... :4: Mình có lẽ đỡ hơn các mẹ, em mình bình cũng bú, ty cũng bú giờ thì ăn dặm bột ngọt ngon miệng lắm. Mình cũng sinh mổ nên cũng "thấu hiểu ' phần nào cảnh ngộ của các mẹ. Em nhà mình gần 5 tháng rùi, tháng nào cũng thêm 1-1,2kg (hihi....). Nhưng chắc mình cũng sắm cáimáy hút sữa để có thêm sữa mẹ cho bé bú.
    mình có thông tin vui cho các mẹ đây: Không có một bà mẹ nào trên thế giới không đủ sữa cho con cả! (Mình nghe trên chương trình Bé khỏe bé ngoan trên HTV9 và cả trong nhiều sách nữa). Các mẹ cứ cho em nó bú thì càng có sữa, những mẹ cho con bú thường xuyên hay không cho bú đêm thường sữa không về căng ngực đâu, phản ứng tạo sữa chỉ có khi em bé bú. Các mẹ nên ăn thêm vào, thư giãn nhé. Và, khích thước của vú không là vấn đề của trẻ đâu các mẹ ạ.! Nhưng quả là mệt thiệt, nhất là khỏang đau lưng mỏi tay khi bé bú lâu( vừa bú vừa ngủ ) nên mình mới có ý định mua cái máy hút đó :4: Chứ nói thiệt mình cũng thuộc dạng 'mẹ mìn',em nó bú lâu quá, mệt quá là mình rút ra không cho bú nữa
    • 14 năm
    • 338 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xì Trum Điệu
    Mẹ LYLIA ơi, sao lại phải hút sữa ra bình cho bé bú. Làm như vây có phải làm cho mình nhiều sữa hơn không???. Bé của em bú ít quá. Lại ngủ đêm khoảng 7 tiếng nữa, nên ban ngày bú không được bao nhiêu hết. Em sợ như thế này sẽ mất sữa dần dần... Cảm ơn mẹ LYLIA nhiều nhiều, nhờ kinh nghiệm của mẹ mà em cảm thấy tự tin lên nhiều lắm :1:
    Mình quyết định vắt sữa ra nuôi = bình vì kinh nghiệm thằng anh gần như bị suy dinh dưỡng vì chuyển tiếp từ vú mẹ sang bình va cương quyết không chịu bú bình, đổ sữa = thìa thì phun ra ngòai hết, và mình thấy càng vắt kiệt sữa thì càng có nhiều sữa hơn.Em co thể vắt hết sữa ra để trong tủ lạnh ( có topic cách bảo quản sữa mẹ đó.) Con em chi bên Mỹ nuôi con bú bình hòan tòan nhưng bú sữa mẹ đến hơn 1 năm.Nuôi con cách này hơi thiệt thòi là không được hưởng cảm giác ấm áp hạnh phúc khi con ti mẹ, thế thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 735 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Con em 2 tháng rưỡi, hiện bú mỗi lần 60ml, tối qua có lúc đói quá hay sao ấy thì bú hẳn 110ml. Do em vắt được 50ml và pha sẵn 60ml như thường lệ. Lúc cho nó ăn thấy nó vẫn thòm thèm thế là cho bú cả 2 bình thì cộng lại được như vậy. Em thấy nó bú đủ là khi nó lè lưỡi đẩy ti bình ra ngoài nên trung bình chỉ pha sữa 60ml. Đúng là sữa mẹ càng vắt kiệt càng về nhiều. Em vắt chỉ 3 lần ngày, trung bình 50ml lần. Ít quá, thương con lắm nhưng may mắn hình như sữa mẹ tốt vì đặc, thơm và em ăn thử thì thấy vị ngọt thanh rất mát.
    • 13 năm
    • 416 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ đều có bé tăng cân hơn 1kg/tháng mà còn than vãn như thế kia à! Cu nhà mình tăng mỗi tháng có 0.8kg thôi mà bác sĩ còn bảo là ok. Các mẹ ơi, nếu bé chịu bú mẹ khoảng hơn 20' mỗi lần thì các mẹ yên tâm về cái khoảng đủ hay ko đủ sữa nhé! Cu Win nhà mình 2 tháng đầu mới sinh thì mỗi lần bú mẹ chỉ đầy 5', bây giờ thì chỉ khoảng 10' thôi, mỗi lần bú cách nhau 2-3h. Vậy mà mỗi tháng còn tăng cân như thế thì các mẹ lo lắng chỉ ảnh hưởng đến lượng sữa thôi. Đọc topic này thấy lo lắng cho thằng cu nhà mình quá.....hic ...hic....Sao nó ko ham bú mẹ nhỉ? Bú bình cũng ko.
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7