TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm nhận biết mẹ thiếu sữa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 85 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cả nhà cho em hỏi với ạ: tình hình là em dùng máy hút sữa medela swing, nhưng ngay cả khi ngực căng e vắt cũng chỉ đc 20ml, nhiều nhất là 50-60ml cho dù cần mẫn ngồi vắt 30f, có những hôm vắt xong ngực vẫn căng.
    Con em được 15 ngày tuổi, hiện tại bé vẫn ti mẹ hoàn toàn, những khi e bé ti sữa về rất nhanh, e dùng máy hút 5-10f cho bên ngực còn lại đc khoảng 50-60ml. Em bé ti xong ngủ ngon lành, ban ngày bé ti xong khoảng 2-3h mới đòi ăn, ban đêm chỉ 1h là bé đòi ăn rồi. Em bé nhà em đi tiểu đều, nc tiểu trong, hôm qua em cân bé đã tăng được 800gr. Em vẫn cho con ti đều, khi nào con đói thì em cho ti chứ không có thời gian biểu cụ thể.
    Cả nhà cho em hỏi vậy có phải em thiếu sữa cho con ăn không ạ? Lần nào ngồi vắt sữa em cũng nản lắm vì mng vắt 5-10f đã được 150ml, e vắt cả 30f cũng chỉ được vài chục ml, hic.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn cố gắg tự tin và đừg lo là mình thiếu sữa nhé, mới có 15 ngày thì chưa hút nhiều sữa đc ngay đâu vì mình còn cho con ti nữa. Cơ thể mẹ 3 tiếg mới sản xuất đủ 1 cữ sữa, cho con ti r thì hút đc bao nhiêu nữa.. Con ăn nhiều thì sữa xuống nhiều theo nhu cầu của con mà , 15 ngày khoảg 60-90ml 1 cữ bé ti là ok r. Nếu bạn muốn trữ sữa thì hút lúc con ti cũng đc ,con ti 1 bên , hút 1 bên hoặc dùng máy hút đôi, sữa sẽ xuống nhanh hơn khi kích thích cả 2 bên cùng lúc. Nhưg đừg sốt ruột, căng thẳg là ảnh hưởg chất lượg sữa của con đấy! Thời gian đầu mình cũng ngồi 30' đc 20 ml như bạn đó, nc mắt lưg tròng... R mình cuống lên cho con ăn thêm sữa ngoài vì sợ con đói lại còi, đau lưg nên mình cũng ko ngồi hút sữa đc... H ít sữa, giận mình lắm... Đừg như mình nhé! Mà bé nhà bạn trộm vía thế là phát triển tốt đó. Chúc hai mẹ con khoẻ mạnh nhé!! Thư giãn nhé, bổ xung thêm đồ ăn lợi sữa hoặc cao chè vằg cho tự tin cũng ok !
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 85 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ hạt dẻ nhiều nhé. Mình vẫn ăn đều móng giò, đu đủ, thậm chí ăn cả chân chó để đủ sữa cho con. Chắc vì tâm lý mình nặng nề quá nên vắt không ra, chứ lúc bé ti mình vẫn thấy sữa ở khoé miệng con trong cả cữ bú.

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 620 Bài viết

• 823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi so_kute Xem bài viết
    Cả nhà cho em hỏi với ạ: tình hình là em dùng máy hút sữa medela swing, nhưng ngay cả khi ngực căng e vắt cũng chỉ đc 20ml, nhiều nhất là 50-60ml cho dù cần mẫn ngồi vắt 30f, có những hôm vắt xong ngực vẫn căng.
    Con em được 15 ngày tuổi, hiện tại bé vẫn ti mẹ hoàn toàn, những khi e bé ti sữa về rất nhanh, e dùng máy hút 5-10f cho bên ngực còn lại đc khoảng 50-60ml. Em bé ti xong ngủ ngon lành, ban ngày bé ti xong khoảng 2-3h mới đòi ăn, ban đêm chỉ 1h là bé đòi ăn rồi. Em bé nhà em đi tiểu đều, nc tiểu trong, hôm qua em cân bé đã tăng được 800gr. Em vẫn cho con ti đều, khi nào con đói thì em cho ti chứ không có thời gian biểu cụ thể.
    Cả nhà cho em hỏi vậy có phải em thiếu sữa cho con ăn không ạ? Lần nào ngồi vắt sữa em cũng nản lắm vì mng vắt 5-10f đã được 150ml, e vắt cả 30f cũng chỉ được vài chục ml, hic.

Chị ơi cho em hỏi ngố 1 câu: phần sữa chị vắt bằng máy thì để trong tủ lạnh cho bé ti bình ạ? Em sắp sinh bé lần đầu nên ko rõ cho bé ti bình bắt đầu từ lúc nào
    jfWP3JPjfWPp7
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ có cách nào cho bé bú bình k chứ mình vắt sữa cất vào tủ lạnh đến khi con đói mang ra hâm lại mà con chẳng chịu ti bình,mẹ lại phải uống((

• 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conan0707 Xem bài viết
    Các mẹ có cách nào cho bé bú bình k chứ mình vắt sữa cất vào tủ lạnh đến khi con đói mang ra hâm lại mà con chẳng chịu ti bình,mẹ lại phải uống((

Thử để cho bé đối tí rồi mới cho bé bú bình xem sao bạn
    • 103 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi so_kute Xem bài viết

Mn mới sinh con nên cơ thể chưa sản sinh nhiều sữa đâu. Mn cần cho con bú trực tiếp thì mới tạo sữa nhé. Trước khi cho con bú, mn hút bớt sữa ra, cho con bú sữa sau thì nhiều chất béo hơn, bú mẹ rồi mà con còn đói thì mn cho bé bú sữa hút ra, xem như vừa tập bình mà ko chê ti mẹ. Ngoài ra mn cho con skin-to-skin để tạo sữa, ko cần ăn nhiều móng giò đâu mn ah. Mn uống nhiều nước nhé. Chúc mn nhiều sữa cho con tu ti ^^
    • 103 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bjm88 Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi ngố 1 câu: phần sữa chị vắt bằng máy thì để trong tủ lạnh cho bé ti bình ạ? Em sắp sinh bé lần đầu nên ko rõ cho bé ti bình bắt đầu từ lúc nào
    Khi mới sinh tốt nhất cho bé bú trực tiếp vú mẹ, để sản sinh hoocmon tạo sữa. Ngoài ra bạn có thể dùng mhs để hút hết sữa còn dư trong bầu vú, trữ lạnh, cuối ngày trữ đông để dành cho bé ti bình. Khi con đc 6 tuần hẵn tập ti bình nhé mn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chắc bạn cần xem lại thực đơn ăn uống của mình rồi đấy , nên ăn thêm mấy món lợi sữa đi nha bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 184 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhauyen812 Xem bài viết
    Khi mới sinh tốt nhất cho bé bú trực tiếp vú mẹ, để sản sinh hoocmon tạo sữa. Ngoài ra bạn có thể dùng mhs để hút hết sữa còn dư trong bầu vú, trữ lạnh, cuối ngày trữ đông để dành cho bé ti bình. Khi con đc 6 tuần hẵn tập ti bình nhé mn
    sao phải đợi đến khi con đc 6 tuần mới tập ti bình hả bạn. Như thế có phải là tập sẽ mệt không? hai đứa nhà mình cho ti bình Chuchu ngay từ ngày đầu
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 120 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bạn thử áp dụng mấy phương pháp ngày xưa ông bà ta hay dùng xem, như ăn chân giò hầm đu đủ, chẳng hạn
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em nghe nói là ăn sung đấy, sữa sẽ có nhiều canxi cho con, còn lạc với gạo nếp thì sữa ngon và thơm hơn đấy ^^
    • 173 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm
    • 122 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Theo đông y, có thể dùng một số dược liệu, rau, ngũ cốc chế biến thành những món ăn rất đơn giản giúp mẹ lợi sữa.

Cây đinh lăng lá nhỏ: lá đinh lăng tươi nấu với cá đồng hoặc thịt nạc giúp tăng dinh dưỡng và tăng lượng sữa; rễ đinh lăng lâu năm (40g) nấu với 6 – 8g gừng tươi trị tắc tia sữa.

Đậu đỏ nấu với mè đen: giúp nhuận trường và tăng lượng sữa.

Rong biển nấu nước uống: cung cấp axít amin, khoáng chất, vitamin… giúp tăng lượng sữa.

Trái đu đủ (vừa chín) hầm với giò heo: nhờ chất enzyme papain trong đu đủ giúp cải thiện tình trạng tắc tia sữa và tăng chất đạm, béo cho mẹ.

Trái mướp hương: nấu với thịt hoặc cá giúp tăng lượng sữa và cải thiện tình trạng dinh dưỡng cho mẹ.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ nó ơi, không phải m ít sữa đâu. M cũng thế đấy. Là do sữa ko xuống được thôi. Khi e bé bú thì có kích thích nên sữa xuống nhanh. M hút không như e bé bú nên sữa có khi không xuống được. Mẹ nó hút được bao nhiêu thì hút dự trữ, cứ chịu khó cho con bú ngay cả khi hút xong, không sợ ko có sữa đâu. M thấy cứ uống đủ nước là có sữa đấy. Như m ăn nhiều quá giờ béo khủng khiếp, giờ ko ăn mấy món đó, uống nước nhiều vẫn đủ sữa cho con. Nh tới bữa cơm mẹ nó vẫn phải ăn tốt đấy
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, con m trước cũng ko ti bình, m đổi núm ti thì bé ti. M dùng núm silicon(cái màu trắng í) của nuk bé ko ti, m đổi sang núm cao su(màu vàng) be ti ngon nè
    • 124 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

khi có bầu các mẹ cố gắng ăn nhiều chân giò với đu đủ vào, lượng sữa sẽ được cải thiện đấy
    • 620 Bài viết

• 3,840 Được cảm ơn

uong nhìu nc âm, ăn rau lang luộc, ăn cơm rượu sẽ nhiều sữa, thơm sữa đó các mẹ à.
    Of30Of30p7
    • 31 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mẹ cố gắng ngày uống ít nhất 2lit5 nuoc de có sửa nha