TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm khi bị tắc tia sữa.

• 41 Lượt chia sẻ
  • 86.7K Lượt đọc
  • 107 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Kinh nghiện xử lý chữa tắc tia sữa.
    Các mẹ thân mến tắc tia sữa là hiện tượng xảy ra khá phổ biến đối với các mẹ, nhất là các mẹ mới sinh em bé lần đầu.
    Mình đã từng bị tắc tia sữa và cảm thấy sợ quá, đau, nhức, năm nghiêng cũng đau, đi mạnh cũng đau, nhất là khi mới sinh xong cơ thể còn mệt mỏi, chỗ nào cũng đau đớn. Con ti mãi thì sữa ra rỉ rỉ, ngực thì cương cứng. Mình vừa bị tắc vừa bị cương sữa, sữa thì đặc sánh vàng như nghệ.
    Ở viện, mình và mẹ đẻ vật vã cả đêm để vắt sữa, chườm nóng, rồi dùng máy hút sữa ra, trời ơi đau rát hết cả đầu ti. Lúc mới sinh tâm lý mình cũng yếu nên cứ thấy thế nào ý mệt mỏi đau đớn.... Cả đêm hôm ý đã vắt đựợc sữa ra nhưng vẫn thấy hiện tượng đau mỗi khi sữa về và ko thành tia sữa, con ti thì đau lắm, rát đầu ti. Sữa về căng mà sao ko thông.
    Mình về nhà , vẫn bị đau, đêm ngủ thì không thể chịu đựợc mà phải ngồi dậy vắt sữa ra, cảm giác có cục lổn nhổn trong ngực, căng dau. Hôm sau bà chị họ làm y tá sang tắm cho bé mình hỏi thì bà ý kiểm tra và bảo mình bị tắc tia sữa cấp độ 2 , 3 gì đấy mình cũng chả hiểu là thế nào. Thế rồi chị ấy massa cho mình, chị ý làm thế nào mà tia sữa bắn ra thành tia luôn, ôi nhẹ hết cả người. Xong còn dặn em uống lá bồ công anh để phòng ngừa và chữa tắc tia sữa trở lại.
    Có mẹ nào bị tắc tia sữa mức độ nhẹ thì các mẹ cứ massa chườm ấm ròi ép sữa ra nhé, uống thêm lá bồ công anh nữa các mẹ à, hiệu quả lắm.
    Nếu các mẹ cần tư vấn thêm cứ gọi cho chị em nhé,chị ấy tư vấn nhiệt tình lắm, số điện thoại của chị ấy là: 093 44 77 563.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến!
    Trong qua trinh nuoi con bang sữa mẹ rất dẽ bị tắc sữa nên các mẹ uông nước lá bồ công anh đều nhé rất tốt đấy ạh vừa phòng tắc sữa vừa nhiếu sữa các mẹ nhé.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Các mẹ dùng cả máy hút sữa thường xuyên để hút hết sữa thừa khi bé không bú hết nhé, nếu thừa sữa dễ dẫn đến tắc tia lắm các mẹ nhé!
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tắc tia sữa sau sinh.
    Các mẹ ạ! Nhiều mẹ đã từng bị tắc tia sữa rồi nhưng vẫn có khả năng bj lại đấy nhé. Các mẹ nên uống đều lá bồ công anh hoặc lá đinh lăng nhé vì uống đều sẽ không bao giờ bị tắc tia sữa trở lại đâu các mẹ ạ. Đây là kinh nghiệm bản thân mình, mình thấy hiệu quả nên chia sẻ cùng các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nguyên nhân gây tắc tia sữa
    Theo mình có nhiều nguyên nhân gây tắc tia sữa tuy nhiên có một số nguyên nhân chính sau đây, vậy các mẹ chú ý nhé.
    Bạn cứ hình dung ống dẫn sữa như những ống cao su thiên nhiên. Tạo hóa khi sinh ra tuyến sữa muốn cho gọn nên đã cho chúng có cấu trúc ngoằn ngoèo để tăng dung tích chứa. Nếu chẳng may có một chỗ bị gập lại giống như bạn lấy tay gập ống cao su thì đương nhiên nước ngừng chảy. Nói vậy sẽ có bạn thắc mắc "chả lẽ tất cả cùng tắc?". Không phải thế, lúc mới tắc bạn nặn sữa vẫn còn, em bé bú được chút chút. Sau ống dẫn bị tắc căng phồng lên, chèn ép toàn bộ đường đi các ống dẫn khác, thế là hai cái bầu tắc tị, ứ sữa Ngoài ra còn có một số nguyên nhân sau đây gây tắc tia sữa sau khi sinh: - Không day đều bầu sữa để thông tia sữa ngay sau khi sinh.- Không vắt bỏ sữa thừa khi trẻ bú không hết. Sữa đọng lại lâu ngày gây ôi, tắc và ung nhũ. - Cảm nhiễm hàn tà, làm cho sữa khó lưu thông. - Tinh thần không thư thái làm can khí uất, ảnh hưởng đến chức năng vận hóa của tỳ, sữa ứ đọng hóa hỏa sinh nhũ ung. - Ăn uống thất thường gây tổn thương tỳ vị, vị nhiệt ủng trệ, nhiệt tích tại nhũ lạc, gây sưng đau vú. - Cơ thể sau sinh chính khí suy. - Sau khi cho trẻ bú không vệ sinh lau rửa đầu vú sạch.Dấu hiệu bị tắc tia sữa Khi phát hiện ra bầu vú có dấu hiệu căng to hơn so với bình thường và càng lúc càng tăng dần thì phải chú ý quan sát xem bề mặt vú có đỏ và sờ có đau không? (cần so sánh 2 bên với nhau thì mới thấy sự khác biệt, tuy nhiên cũng có khi cả 2 bên cùng bị nhưng trường hợp này ít gặp hơn và nếu có thường không đối xứng). Có cảm giác sốt hay không?Nếu có, thì đó có thể là những triệu chứng đầu tiên của hiện tượng tắc tia sữa. Khi đó, mẹ của bé phải nhanh chóng tìm cách làm tan sữa đã vón kết và hạn chế việc tạo lập thêm những vị trí tắc mới, khơi thông dòng chảy tự nhiên của sữa. Vấn đề đặt ra là làm cách nào để tan sữa vón kết mà không làm tổn thương những nang và ống dẫn sữa bình thường khác.Không điều trị kịp thời dễ dẫn đến viêm tuyến sữa Viêm tuyến sữa sau sinh là bệnh thường gặp, nhất là các sản phụ sinh con lần đầu khi bị tắc sữa. Vi khuẩn gây bệnh đa số là khuẩn cầu nho màu vàng kim và khuẩn liên cầu tính dung huyết, thông qua vết nứt trên núm vú hoặc đường tuần hoàn máu bị nhiễm. Đặc biệt ở những sản phụ núm ti thụt vào hoặc bằng phẳng quá, to quá, biến dạng, khiến bé bú khó khăn nên bé sẽ cắn mút đầu ti, hình thành nên những vết thương nhỏ và loét, dần dần dưới kích thích bú sữa của bé, đầu ti của sản phụ sẽ nứt rộng hơn hoặc sữa không thông nhưng con vẫn cứ bú, nhai đi nhai lại, gây tổn thương. Khi đầu vú đã nứt thì càng bú càng đau, sản phụ sẽ cho con bú không đều, thậm chí không cho bú nữa, khi đó một lượng lớn sữa, các sản vật của sữa sau khi phân giải là nơi thích hợp nhất cho vi khuẩn bên ngoài xâm nhập được vào tuyến sữa qua vết nứt của đầu vú, sẽ sinh sôi nhanh chóng trong tuyến sữa, dẫn đến viêm tuyến sữa.
    Theo nguồn: tacsua.net

• 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tắc tia sữa và trống tia sữa.
    Hôm qua chị mình kể lại có một mẹ nhờ chị tư vấn hiện tượng ngược lại với tắc tia sữa mà là quá nhiều sữa lúc nào sữa cũng chảy ướt áo, nhưng con bú thì không đủ, ti thì lúc nào cũng mềm, không cương cứng.
    Nên hôm nay mình tranh thủ lên diễn đàn để nói với các mẹ về hiện tượng này nhé.
    Các mẹ ạ đấy chính là hiện tượng trống tia sữa, hay còn gọi là rỗng tia sữa
    Nguyên nhân gây chảy sữa
    Mình nghe mẹ chồng mình nói hiện tượng chảy sữa không cầm được ở phụ nữ sau sinh có liên quan đến vấn đề nội tiết. Bình thường chỉ khi nào bầu sữa quá căng cứng do chứa nhiều sữa bên trong, kèm theo có kích thích từ bên ngoài như day nặn hay do em bé bú thì sữa mới chảy ra.

Còn trên báo chí thì các giáo sư, bác sỹ nếu khi bé không bú, không căng sữa, không có kích thích mà sữa vẫn tự chảy thì có thể nghĩ đến một số nguyên nhân chi phối như: nồng độ prolactin trong cơ thể quá cao (thường do tuyến yên có khối u nên kích thích sản sinh prolactin tăng đột biến), chất oxytocin tăng hay do một số điều kiện sinh lý bất thường tác động cũng gây tiết sữa.

Sự tiết sữa của cơ thể phụ thuộc rất nhiều vào hormone prolactin, một loại nội tiết tố do tuyến yên tiết ra. Khi nồng độ prolactin trong máu cao, nó sẽ tác động làm tăng quá trình tiết sữa.

Ngoài ra, trong cơ thể phụ nữ còn có chất oxytocin cũng liên quan đến quá trình tiết sữa. Oxytocin có tác dụng làm co bóp các xoang sữa, đẩy sữa tràn đầy vào bên trong các ống dẫn sữa ra phía đầu vú. Chất oxytocin càng nhiều sẽ càng làm cho quá trình co bóp xảy ra liên tục và mạnh mẽ hơn. Đó chính là nguyên nhân làm sữa bị chảy ra ngoài một cách tự nhiên, khó kiềm chế được.

Vậy nên các mẹ cần có chế độ ăn uống hợp lý, luyện tập đều đặn (đặc biệt là các bài tập cho cơ ngực) trước và cả trong quá trình mang thai để tăng cường sự dẻo dai cho các cơ thì mới có thể khắc phục một phần tình trạng chảy sữa.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tắc tia sữa và trống tia sữa.
    Có mẹ nào bị trống tia sữa không ạh.
    Các mẹ mà bị trống tia sữa thì cứ khoảng 2 tiếng thì hút sữa ra để dự trữ sữa cho con nhé.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tắc sữa thì sợ lắm các mẹ àh.
    Mình đã bị 1 lần mà bây giờ nghĩ lại vẫn còn thấy kinh khủng.
    • 122 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Ôi vào cái topic này cứ như mẹ nó tự nói tự trả lời ý, tắc tia sữa thì hồi xưa ông bà mình có cái cách dùng lá mít hay lắm, để lục lại rồi chỉ tip cho mẹ nó
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

e cũng đang tình trạng ngực cương cứng đau nhức và còn có cả cục cứng lớn bên trong nữa, e văt tay thì vẫn ra sữa nhưng rất ít mà fai day thật mạnh mới ra,còn con ti thì có vẻ chẳng dc bao nhiêu cả,e cũng thử masage và ăn các thức ăn lợi sữa nhưng ko ăn thua. các mẹ ai từng bị ntn chia sẻ kinh nghiệm v
    ới ạh
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Uhm, minh cung nhieu viec thinh thoang moi vao duoc , khi nao nho ra co kinh nghiem gi hay hay thi lai up len de nhieu me chua co kinh nghiem doc thoi.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

MN chiu kho massa, chườm ấm làm cho ti mềm ra rồi cho con ti, vài lần thế là ổn MN à.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

MN kết hợp uống lá ồ công anh nữa, uống đều vào. Sau khi khỏi hãy thôi.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em sinh dc 1tuần rồi các mẹ ơi.bây giờ e bị tắc sữa rồi.ngực cứng như 2 cục đá vậy.con ti thì đau không chịu nổi.mình đã chờm nóng và dùng mhs hoai mà sữa vẫn ra rất ít.không biết phải làm sao cả.Dự tính sẽ nuôi con bằng sữa mẹ nhưng ma sao kho qua.ngực em thì nhỏ mà đầu ti thì to quá bé bú đâu có ngậm hết quầng vú được đâu chì toàn mút đầu ti .Đau quá ah.không biết phải làm sao đây.Từ bữa sinh tới giờ bé phải bú sữa ct ko ah các chị ơi.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Khổ thân MN thế, Mn cứ chịu khó chườm nóng, massa ngực nhé. Kết hợp uống lá ồ công anh. Đầu ti to con vẫn ti được mà vài ngày sau nó sẽ nhỏ dần lại thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mn cần giúp thì gọi cho chị mình , chị ấy tư vấn cho nhé, chị ấy giúp nhiều mẹ lắm rùi đấy. số của chị ấy đây nhé mẹ hongphuctrinh : 093 44 77 563
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Kinh nghiệm chườm ấm khi tắc sữa đây ạ, các mẹ dùng cái bình nhựa dầy để đựng nước nóng, thay vì chườm khăn nóng thì sẽ cực hơn vì khăn mau nguội. Mình thì dùng bình sữa của em bé luôn, đựng nước nóng ấm, chườm lên ngực, các mẹ chịu khó chườm liên tục cho tan các cục cứng, massage rồi kết hợp cho bé bú, ráng kiên nhẫn và chịu đau. Tinh thần vẫn là quan trọng nhất, các mẹ nên nghĩ rằng mẹ nào cũng phải chịu đau một lần, và kết quả của mọi sự cố gắng sẽ luôn xứng đáng là dòng sữa mẹ ngọt ngào. Mình sinh mỗ và đã phải chịu đau đớn những ngày đầu mới sinh bé, đêm nào mọi người ngủ hết con mình thỉ đau đớn tự massage và nặn sữa ra, vì mình sợ ap xe ngực.... Cuối cùng thì mình cũng có sữa cho bé măm măm. Chúc mẹ đang bị tắc sữa thành công nhe.

Sent from my GT-P3100 using Tapatalk
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cám ơn bạn nhé .mình có nhờ cho hồng tới giúp mình hiện giờ cũng đã đỡ rồi .Nhưng mình muốn hói các bạn là sau khi bị tắc sữa thì sữa ít đi phải ko.Con minh bú mẹ cả buổi trời vậy mà vẫn ko chịu ngũ .cứ lim dim đặt xuống là thức và khóc ,miệng thì mút lấy mút để y như là đói dữ dội lắm.ko muốn con ăn sữa ngoài nhưng khi thấy vậy minh pha sữa ct thì bé uống rồi nằm ngũ 1 cách ngon lành.vậy là lý do gì .mà như vậy.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu Mn thấy ít sữa nghĩa là mn chưa hết tắc đâu, mn vẫn bị tắc 1 vài tia đấy, còn thông sữa rồi thì ti pải mềm, con bú êm như ko cơ mn à.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

2 tuần trước chị mình sang chơi cũng nói là có vài mẹ gọi điện nhờ chị mình tư vấn về việc tắc tia sữa, có những mẹ ở tận Nam Định, Hải phòng, Hải Dương... nhưng tội nghiệp nhất là mẹ ở Hải Dương khi gọi điện cho chị mình thì mẹ đã bị áp xe rồi nên phải lên HN để trích mà mẹ còn bị máu khó đông nữa nên ca trích áp xe vô cùng đau đớn, mẹ ấy nói là bằng mấy đau đẻ.
    Các mẹ chú ý nhé đừng để lâu quá như thế khi có triệu trứng bị Tắc tia sữa là chú ý nhé chườm ấm bằng khăn ấm hoặc cho nước ấm vào bình sữa hoặc chai lavie chườm luôn và cho con bú thật kiệt để tan dần những cục sữa trong ti nhé.
    Chúc các mẹ khỏe và không bị tắc tia sữa nhé.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6