Kinh nghiệm để gọi sữa mẹ về dạt dào, trị tắc tia sữa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.18K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

EM muốn chia sẻ với các mẹ kinh nghiệm kích sữa cho con tu ti của bản thân em
    Làm mẹ lần đầu, e lơ ngơ khoản này lắm. Sinh xong e cũng ít sữa, mỗi bên chỉ tầm 30ml, bé nhà e háu ăn nên e phải dặm thêm sct sợ con đói. Thật là tai hại các mẹ ạ, bé ti dc mấy bình sct thì bị tiêu chảy. Bé tí mà e đã phải bế đi bv, xót con lắm. Bác sỹ thì kê đủ thứ kháng sinh, men tiêu hóa vì cháu dc chuẩn đoán bị nhiễm khuẩn đường ruột.Em vừa đổi sct, vừa cho cháu uống thuốc mà chẳng thấy khá hơn. Nhìn con đi ngoài ngày 2 chục lần mà sốt hết cả ruột. Thế rồi có bà chị khuyên e hãy cho con ti mẹ hoàn toàn, bỏ sct đi. E lo mình ít sữa ko đủ cho con ti, con đói tội nghiệp lắm. Nhưng con cứ uống sct xong lại đi ngoài e còn xót hơn nên e quyết định cứ thử cho sữa mẹ hoàn toàn, thà đói 1 tí còn hơn là tiêu chảy
    Kết quả ko ngờ các mẹ ạ, sau 2 ngày smht, con e đã đỡ hẳn đi ngoài, output đẹp hơn (trộm vía)
    Tuy nhiên bé vẫn khóc ằn ặt vì đói, e ko biết phải cho con ăn thêm j đây (lúc đấy cháu mới 3month)
    E nghĩ phải tìm cách kích sữa cho con tu ti chứ ko dặm thêm sct nữa. E đã thử đủ mọi cách mà các cụ xưa hay làm: ăn móng giò, uống lá mít non,lấy lược chải vẫn ko ăn thua.
    Em lại mày mò tìm hiểu các phương pháp kích sữa, và e đã tìm ra cách để bây giờ e có thể hút dc 150ml sữa mỗi bên ko những cho con tu ti thoải mái mà còn dư sữa để e làm đẹp, dưỡng trắng da
    Thật hạnh phúc và tuyệt vời lắm các mẹ ạ, như kiểu mình có một phát minh vĩ đại ấy nhưng mà công nhận sữa mẹ là món quà vô giá của tạo hóa với phụ nữ ấy ạ
    Phương pháp của e đơn giản thôi xin chia sẻ với các mẹ thế này
    - Đầu tiên e cho con tu ti trực tiếp cả ngày lẫn đêm, lúc này e chưa dùng mhs vì con ti trực tiếp sẽ kích sữa về hiệu quả hơn mhs
    - Chế độ ăn ngủ nghỉ của e như sau:
    Ăn thì ko cần ăn móng giò đâu vì móng giò nhiều chất béo tiềm ẩn nguy cơ bị tắc tia sữa đấy ạ, uống thì uống đủ 3 lít nước mỗi ngày (ko khát cũng uống đủ từng ấy, chị e nào lười uống nước có thể đóng nước vào chai, đi đâu cũng mang theo, tí lại lấy ra uống)
    Ngủ đủ 8h mỗi ngày, cái này hơi khó nếu con các mẹ quấy đêm nhưng các mẹ cố nhờ ông bà, chồng trông con giúp để tranh thủ ngủ, mất ngủ là tối kỵ với mẹ sữa ạ, nếu ngủ trưa dc tầm 30p thì cực kỳ tốt
    - Tinh thần: phải giữ cho tinh thần luôn thoải mái, ko áp lực chuyện ít sữa, e cứ tự AQ rằng mình nhiều sữa, con tu ti ko hết, các mẹ tránh stress công việc nhé, căng thẳng, áp lực sẽ ức chế hoocmon tạo sữa ạ (hình như người ta gọi hoocmon này là hoocmon hạnh phúc)
    - E còn uống 3 cốc ngũ cốc mỗi ngày, vừa lợi sữa, lưu thông khí huyết, vừa giảm cân ( bây giờ e còn 52 kg cao 1m66, lúc lên bàn đẻ e 66kg)
    Các mẹ nên cẩn thận với các thực phẩm chức năng lợi sữa nhé vì theo e nó như con dao 2 lưỡi ý, có thể kích sữa nhiều tạm thời nhưng cũng tiềm ẩn nguy cơ mất sữa. Em ko uống bất ký một loại thuốc lợi sữa nào đâu.
    Bột ngũ cốc kia e cũng tự làm luôn cho yên tâm
    Một thời gian áp dụng các mẹ sẽ thấy lượng sữa tăng lên đáng kể đấy ạ. Nếu bé ngủ lâu ko bú thì các mẹ cách 3h lại hút sữa ra nhé, đừng để lâu quá 4h, và hút cạn 2 bên, cơ thể sẽ hiểu là nhu cầu cho bé bú lớn nên sẽ sản xuất nhiều sữa hơn.
    Bây giờ e đi làm hơn 6 tháng rồi (con e gần 1 tuổi) nhưng e luôn tranh thủ lúc giải lao để hút sữa, đi công tác cũng ôm mhs, vì nguồn sữa cho con e hút sữa ở mọi nơi (chỉ cần có cái khăn choàng để che thôi)
    Em cũng chả ngại gì cả, vì mình giữ sữa cho con mình.
    Và các mẹ cũng đừng nghĩ sữa mẹ bị mất chất nhé, e ko nghĩ thế vì e tin chỉ sữa mẹ là thật nhất, các loại sct khác dù mắc tiền đến mấy thì cũng ko tránh dc sử dụng hóa chất đâu , hi các mẹ nuôi con sct đừng ném đá e vì e ko miệt thị sct, e chỉ chia sẻ kinh nghiệm gọi sữa mẹ của e thôi

E sẽ post tiếp bài chữa tắc tia sữa và dưỡng da bằng sữa mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đợt trước cũng bị tắc mà ko biết cách tự chữa ở nhà, để đến lúc tắc quá thì may mà có chị bạn cho số để gọi bên chỗ trung tâm Breatech đến thông mới khỏi được, mẹ nào bị mà thử các cách dân gian mà ko khỏi thì thử gọi họ xem nhé, giờ nghĩ lại mà hãi nhưng công nhận ở đó họ làm cũng ổn lắm, sướng ra phết, ko đau tẹo nào các mẹ ạ.