TIN TÀI TRỢ.

Bé sơ sinh ngủ không sâu giấc

• 5 Lượt chia sẻ
  • 131K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ. m mới sinh em bé được 1 tháng tuổi. nhưng hiện giờ bé nhà mình ngủ rất chập chờn. cứ ngủ tý là lại dậy. ngủ không sâu giấc. nghe mọi người nói phải bổ sung Vitamin D gì gì đó. Mẹ nào rành giúp mình với.
    Xin chân thành cảm ơn!...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ tròn con vuông, 1 tháng trôi qua quả thật là lâu phải không mẹ nó (nếu mẹ nó có kiêng cữ và nằm than, ...). Trong tháng với mình quả là cực hình và cực khổ, hihi.

Về việc bé ngủ không sâu giấc thì mình có một số chia sẻ với mẹ nó như sau:

Mẹ xem lại phòng bé ngủ có nóng, có bí hơi, có lạnh, có ồn ào quá không?

Một ngày bé ngủ mấy tiếng? mấy giấc, bao lâu 1 giấc?

Hồi đó bé mình 1 tháng thì ngủ trung bình 18-20 tiếng lận đó, thức dậy bú sữa chút xíu là ngủ lại ngay, có khi mình phải cho ăn khi đang ngủ luôn í (không nên làm theo nhé).

Nếu bé hay giật mình dậy thì mẹ dùng khăn đắp ngang bụng bé rồi dùng gối chăn lại 2 bên. Phòng bé ngủ nên để nhạc du dương, tránh âm thanh tiếng động mạnh làm bé thức giấc. KHi bé gần ngủ thì mẹ vuốt ve chân đùi, lưng cho bé đi vào giấc ngủ nhanh hơn. Khi bé ngủ thì mẹ cũng tranh thủ chợp mắt tí để bé có hơi mẹ sẽ ngủ nhanh và sâu hơn đó.

Chúc mẹ và bé khoẻ nha.

<Mới tạo nick mới hay new comer vậy?>
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó. mỗi lần bé ngủ thì được khoảng 3-4 tiếng gì đó. xong đòi ăn cho ăn no lại tự động nhả ti ra ngủ tiếp. chỉ có điều nhiều lúc bé ngủ được 1 tý tẹo lại tỉnh dậy ọ ọe mà chả biết thế nào....
    • 334 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng gần 1 tháng rồi, ti mẹ no ngủ thiu thiu mình đặt xuống, khoảng 5,10' sau là ọ ẹ thức dậy. Nếu bế không kịp thì khóc. Khi ngủ bé hay ậm è, gầm gừ rặn, rồi quơ chân tay... 2 hôm nay mình bắt đầu cho bé tắm nắng ngày 10'. Ban ngày thì tập cho bé nằm chơi 1 mình, khi bé ngủ nếu có thức thì không bế dậy ngay mà ráng vuốt ve dỗ bé, bần cùng dỗ không được mới bế lên (ban đêm mình làm không được tại vì cả nhà ngủ chung, không muốn bé khóc làm ồn). Hy vọng con sẽ ngoan hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 334 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Bé nhà mình ti mẹ hoàn toàn, mình uống thêm 0.5 l sữa tươi, 0.5l sữa đậu nành, viên sắt, thuốc bổ cho phụ nữ có thai... hôm qua mình bắt đầu thử bổ sung them 1 viên vitamin D nữa.
    • 142 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ong_Luoi Xem bài viết
    Chào các mẹ. m mới sinh em bé được 1 tháng tuổi. nhưng hiện giờ bé nhà mình ngủ rất chập chờn. cứ ngủ tý là lại dậy. ngủ không sâu giấc. nghe mọi người nói phải bổ sung Vitamin D gì gì đó. Mẹ nào rành giúp mình với.
    Thông cảm với mẹ vì Minh cũng vừa trải qua gđ đầy khó khăn này. Sau 1 tháng mình chi bé đi khám thì Bac sĩ cho uống Vitamin D3, ngày 1 giọt vào buổi sáng. Ngoài ra, khi bé ngủ bạn lấy 1 tã vải mỏng, chất liệu cotton thoáng mát cuốn chặt người bé để bé có cảm giác chặt chẽ như trong bụng mẹ (không cần cuốn tay)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuongrong123 Xem bài viết
    Thông cảm với mẹ vì Minh cũng vừa trải qua gđ đầy khó khăn này. Sau 1 tháng mình chi bé đi khám thì Bac sĩ cho uống Vitamin D3, ngày 1 giọt vào buổi sáng. Ngoài ra, khi bé ngủ bạn lấy 1 tã vải mỏng, chất liệu cotton thoáng mát cuốn chặt người bé để bé có cảm giác chặt chẽ như trong bụng mẹ (không cần cuốn tay)
    Mẹ nó ơi cho mình hỏi là vitamin D3 là loại gì vậy ạ ? Ra hiệu thuốc nói nt là ngta b ạ ?? E cũng mới sinh đc 2 tuần . Vì con đầu nên k có kinh nghiệm toàn trah thủ onl đê học hỏi thêm . Ban ngày bé ngủ ngoan lắm ạ . Nhg cứ bắt đầu ban đêm bé lại ọ ẹ hết rướn lớn thì lại thức chơi rồi đòi bế k chịu nằm . E lo lắm sợ thiếu vitamin D vì sáng e bẬn k thể cho bé đi tắm nắng được phần vì kiêng cữ phần vì phải bế ra đườg mơi có nắng cơ .

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone

mẹ yêu con nhiều lắm . cua xưn của mẹ ạ :3
    Oe Oe : 3,2kg 51 cm

1m : 4,4 kg ??55cm
    2m : 5,2kg 60 cm
    3m : 6.3kg 63cm
    • Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ong_Luoi Xem bài viết
    Tắm nắng cũng là một cách bổ sung vitamin D cho bé đấy mẹ Ong ạ. Bé trên 10 ngày có thể tắm nắng rồi. Nhớ tắm vào buổi sáng (7-8h00 đối với mùa hè và 8-9h00 trong mùa đông) và buổi chiều sau 4-5h để không làm tổn hại da bé. Mẹ có thể tham khảo thêm kinh nghiệm tắm nắng cho bé của các mẹ ở topic này nè https://www.webtretho.com/forum/f71/t...-dong-1528185/
    Chúc bé luôn khỏe mạnh nhé!
    • 142 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ckiplonely11o2 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi cho mình hỏi là vitamin D3 là loại gì vậy ạ ? Ra hiệu thuốc nói nt là ngta b ạ ?? E cũng mới sinh đc 2 tuần . Vì con đầu nên k có kinh nghiệm toàn trah thủ onl đê học hỏi thêm . Ban ngày bé ngủ ngoan lắm ạ . Nhg cứ bắt đầu ban đêm bé lại ọ ẹ hết rướn lớn thì lại thức chơi rồi đòi bế k chịu nằm . E lo lắm sợ thiếu vitamin D vì sáng e bẬn k thể cho bé đi tắm nắng được phần vì kiêng cữ phần vì phải bế ra đườg mơi có nắng cơ .

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Ôi, hnay mình mới đọc đc câu hỏi của mẹ nó. Vitamin D3,ra hiệu thuốc mua là có mẹ ạ.
    Thời trang công sở cho người phụ nữ hiện đại
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...-daii-2019122/[SIGPIC]
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heocon_rancon Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng gần 1 tháng rồi, ti mẹ no ngủ thiu thiu mình đặt xuống, khoảng 5,10' sau là ọ ẹ thức dậy. Nếu bế không kịp thì khóc. Khi ngủ bé hay ậm è, gầm gừ rặn, rồi quơ chân tay... 2 hôm nay mình bắt đầu cho bé tắm nắng ngày 10'. Ban ngày thì tập cho bé nằm chơi 1 mình, khi bé ngủ nếu có thức thì không bế dậy ngay mà ráng vuốt ve dỗ bé, bần cùng dỗ không được mới bế lên (ban đêm mình làm không được tại vì cả nhà ngủ chung, không muốn bé khóc làm ồn). Hy vọng con sẽ ngoan hơn.
    bạn ơi cho minh hỏi kinh nghiệm của bạn với! Mình đọc comment của bạn thấy giống hệt bé nhà mình. Hiện mình đang rất khủng hoảng, lo lắng, mệt mỏi. Từ khi vừa sinh xong, con khó ngủ nên mình phải bế trên tay cả ngày lẫn đêm, đặt là khoảng 10' sau con sẽ tỉnh và khóc. Con hay ậm è, rặn ị suốt và quơ tay chân. Mình đã cho uống vit D và cãni theo đơn của bác sĩ nhưng chưa đỡ. Mình nghĩ con bị vấn đề tiêu hóa nên mới rặn ị suốt như vậy. Bạn chia sẻ kinh nghiệm cho mình với! Cứu mình với không mình sắp chết vì mệt và lo rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 108 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình thấy có mấy mẹ chia sẻ là cho bé nằm nôi hoặc võng thì bé ngủ ngoan hơn các mẹ thử xem sao, nếu bé dưới 1 tháng thì các mẹ nên dùng tã hoặc khăn bông cuốn bé thì bé sẽ đỡ giật mình hơn
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heocon_rancon Xem bài viết
    Bé nhà mẹ nó cũng như bé của mình..bé nay được ba tháng rồi nhưng 40 tiếng rồi bé không ngủ mẹ nó ạ. Mình không biết phải làm sao cả, mẹ nó tư vấn giúp mình với.
    • 486 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Bé đang có vấn đề về tiêu hóa nên khó chịu , ậm ẹ không ngủ đc. Bạn bình tĩnh , ít ngày nữa bé sẽ ngoan thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 161 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mẹ nó nên cho bé phơi nắng sáng mỗi ngày 20 phút, cho uống thêm 400 UI vitamin D mỗi ngày. Vác đứng bé sau bú 30 phút rồi đặt bé nằm với tư thế dốc 30 độ (kê đầu giường cao lên hoặc nằm trên ghế nằm dành cho trẻ nhỏ). Xem lại môi trường phòng ngủ có mát mẻ không (khoảng 28 độ), yên tĩnh không.
    Tốt nhất các mẹ nên tập cho bé tự ngủ, chỉ bế sau bú 20 phút rồi đặt xuống.
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 3 tuần, đêm bé hơi khó ngủ cứ ọ ẹ suốt!1 lần bú mẹ thì ngậm cả tiếng, bú xong mình phải đợi xuống sữa rồi mới dám thả xuống! Vậy mà nằm có 1 tiếng là ọ ẹ đòi bú tiếp!mình sợ sữa mẹ k đủ!nó mà ngủ là không thể nào lay dậy bú hay ợ đuợc!hnay bú xong bao nhiêu là ọc hết!mà nó đặc biệt không cho quấn j hết! Phải để vung tay thoải mái mới chịu ngủ,nhưng vậy thì lại hay giật mình! Cả nhà giúp mình ít kinh nghiệm với.,
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng giống vậy toàn vung tay mua chân rồi gầm gu nhiều lúc khóc lên một cái rồi thôi. Me nào giúp mình với
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 185 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình cũng toàn để thả chân tay cho bé thoải mái .
    Mẹ phải chịu khó rèn nếp ăn, nếp ngủ cho bé ngay . Cái gì lặp đi lặp lại cũng thành thói quen hết mà.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng đc hơn 2 tháng rồi mà cũng ngủ ít lắm ạ. Buổi ngày cứ phải bế trên tay chứ đặt xuống giường là bé tỉnh liền. E cũng đang cho bé bổ sung canxi và e uống thêm vtm D nữa nhưng cũng k thấy đỡ lắm ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của baoson127
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình hơn 1 tháng cũng vậy ngủ rất ít, giấc ngủ lung chưa ra ngày đêm gì cả. Ngủ thì hay vặn vẹo, giật mình, quấn tã cũng ko thấy đỡ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 185 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meBong39 Xem bài viết
    Bé nhà mình hơn 1 tháng cũng vậy ngủ rất ít, giấc ngủ lung chưa ra ngày đêm gì cả. Ngủ thì hay vặn vẹo, giật mình, quấn tã cũng ko thấy đỡ
    nhiều bé có kiểu ngày ngủ đêm thức, mình thấy thường ngoài 3 tháng thì có vẻ như sẽ hết tình trạng này.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2