Trẻ bị vàng da có nguy hiểm không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.4K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 92 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào bác sĩ,

Bà xã em vừa mới sinh được một tuần, hai mẹ con đã được cho về nhà. Những da bé con em dần dần trở nên vàng sau 2 ngày về nhà. :Worried: Em đành phải tất tả quấn bé lại mang bé đến bác sĩ khoa Nhi ở gần nhà. Nhưng khám xong thì bác sĩ bảo em là không sao, vàng da này chỉ là bình thường, sau một thời gian sẽ hết. Bác sĩ còn nói là tuỳ loại vàng da, có loại nguy hiểm có loại không.
    Em không hiểu lắm và cũng do sinh con đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm lắm trong vấn đề này. Không biết bác sĩ nói như vậy có đúng không ạ? Em vẫn chưa yên tâm lắm, vẫn rất lo cho con em

Mong bác sĩ giải thích nhanh nhanh giúp em, để có gì em còn đưa bé điều trị kịp thời.

Em xin cám ơn nhiều.
    Mê nhiều lạy lục bụi bờ
    Mê vừa thì lạy Phật thờ lộ thiêng
    Ít mê lạy lục chùa chiền
    Hết mê hết lạy tâm điền tịnh thanh.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 70 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn nên tìm hiểu xem con bạn thuộc dạng vàng da sinh lý hay bệnh lý, nếu vàng da do sinh lý thì không vấn đề gì sau vài ngày là hết nhưng nếu vàng da do bệnh lý thì phải kiểm tra kỹ. Theo mình chắc con bạn vàng da sinh lý nên bác sỹ nói không sao, bạn cũng đừng nên lo lắng quá
    • 265 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào bạn
    Con bạn mới 1 tuần, được về nhà và sau khi về nhà da cháu vàng hơn đã được BS nhi gần nhà khám và khẳng định là bình thường, sẽ tự hết. Như vậy tình trạng vàng da của con bạn là vàng da nhẹ, trong giới hạn “sinh lý” thường không nguy hiểm nếu bé bú tốt.
    Tuy nhiên, cần chú ý là tình trạng vàng da sơ sinh có thể chuyển nặng nếu bé bú không đủ hay có một số tình trạng khác có thể làm vàng da tăng thêm và có thể trở nên vàng da bệnh lý, nếu không được điều trị thì bệnh có thể nguy hiểm cho bé.
    Tuy nhiên bạn đừng quá lo lắng vì nếu con bạn chỉ bị vàng nhạt, bú tốt thì sau 14 ngày thì ít khi bé bị nguy hiểm. Đa số trường hợp vàng da sẽ giảm dần
    Bạn nên theo dõi, nếu thấy bé bú ít hoặc vàng da lan ra chân tay thì cần đưa cháu đi khám lại ngay.
    Chúc 2 bạn và con 2 bạn mọi sự tốt lành.
    PGS - TS - BS NGÔ MINH XUÂN.