TIN TÀI TRỢ.

Tư vấn các bệnh lý về da, chăm sóc da, thẩm mỹ, các bệnh lây truyền qua đường tình dục

• 15 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 726 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bạn Cam.chuong có thể đánh rõ nội dung đơn và chẩn đoán để mình tư vấn tốt hơn
    Kem bạn nêu là 1 loại kem dữ ẩm, giúp da nhanh chóng phục hồi
    Hiện tại tình trạng của bạn là biểu hiện của viêm da cơ địa, bạn dữ ẩm thì chưa đủ
    bạn nên đến khám, bs sẽ tư vấn điều trị cho bạn tốt hơn
    Thạc sĩ Bác sĩ Da liễu Thẩm mỹ Tiến Thành

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ, năm nay cháu 22 tuổi và có một vấn đề ở da mặt muốn hỏi ý kiến bác sĩ ạ. Da mặt cháu thuộc loại da dầu, sần và khá nhạy cảm. Cứ vào mùa này là da bị khô và ngứa, thỉnh thoảng nổi mẩn đỏ ạ. Cháu có tẩy da chết, kem dưỡng da và đắp mặt nạ (thường là mặt nạ từ cây nha đam tự trồng vì cháu hạn chế dùng hoá chất lắm) nhưng không hiệu quả nhiều. Cháu muốn hỏi bác sĩ là tình trạng da cháu như vậy có phải do mắc bệnh gì không và hướng điều trị như nào ạ? Cháu cảm ơn!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tuki92
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bạn tuki92, thời điểm hanh khô là thởi điểm bệnh viêm da dầu bùng phát
    vị trí thường bị: rãnh mũi má, giữa 2 lông mày, sau tai...
    biểu hiện: bong vảy da mỏng, ngứa rát
    bạn không nên tẩy da chết, đắp mặt nạ (nếu không kiểm soát được thành phần) vì sẽ gây kích thích tăng đỏ, tăng vảy
    có nhiều phác đồ điều trị viêm da dầu, phụ thuộc mức độ nặng nhẹ của bệnh:
    - tại chỗ
    mỡ corticoid, retinoid, tacrolimus, kẽm, thuốc diều trị nấm
    - toàn thân
    kháng histamin, ks (nếu bội nhiễm), retinoid
    - Laser chiếu ngoài
    bạn nên đến khám cơ sở da liễu uy tín để được điều trị tốt nhất
    • 9 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bé nhà em hôm nay sốt cao,nhưng k kèm theo triệu chứng gì bất thường khác,có kém ăn 1 chút và ít chơi hơn.các ban của con cũng bay gần hết rôi.thei như các triệu chứng này thì là sốt phát ban chứ k phải sởi đúng k ạ.em cảm ơn
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bé nhà bạn Hanhnhinho sốt bao nhiều độ? Sốt phát ban thì ban thường xuất hiện sau khi hết sốt. Mình đã đưa các triệu chứng của sởi ở bài viết phía trên. Bạn có thể tham khảo> Ban của sởi mọc có thứ tư và khi bay theo thứ tự ngược lại
    Với biểu hiện bạn nhiêu tả thì chưa nghĩ đến bệnh sởi.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bệnh về da có nguyên nhân do nấm dễ chữa không ạ.em nghe nói là hay bị tái phát lại lắm .bác sĩ tư vấn giúp.em cảm ơn.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ, vợ chồng em muốn có con khoảng đầu năm sau, liệu nên cho cô ấy tiến hành điều trị sẹo và vết thâm bây giờ hay để sau khi sinh xong ạ, tiến hành lazer có ảnh hưởng hay phải kiêng, tránh gì không ạ
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bạn yen hỏi câu hỏi hơi chung chung, Nhiều vị trí nấm: nấm da, nấm tóc, nấm móng....
    nguyên nhân lại chia nấm nông, nấm sâu, nấm sợi...
    Tùy thuộc vị trí và nguyên nhân sẽ có tiên lượng khác nhau:
    ví dụ: lang ben, hắc lào: điều trị đúng và hướng dẫn chăm sóc tốt sẽ khỏi hoàn toàn
    nấm sâu, nấm móng thời gian điều trị sẽ kéo dài và hay tái phát
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bạn hỏi về vết thâm ở vị trí nào? sẹo và vết thâm do trứng cá thì bạn có thể điều trị luôn, không ảnh hưởng đến việc mang thai đầu năm sau của bạn
    bạn yên tâm nhé
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

VIÊM DA TIẾP XÚC DO CON TRÙNG BÙNG PHÁT MẠNH
    Thời gian gầnđây, phòng khám của Bệnh viện Da liễu trung ương tiếp nhận hàng trăm trường hợp bệnh nhân viêm da tiếp xúc do côn trùng và có xu hướng tăng trong thời gian gần đây nhưng lại bị chẩn đoán sai là BỆNH ZONAvà điều trị sai,

Bệnh viêm da tiếp xúc do côn trùng thường xuất hiện trong mùa mưa lũ nhiều khi đã trở thành dịch làm người bệnh hoang mang và lo lắng. Viêm da tiếp xúc côn trùng xảy ra do tiếp xúc trực tiếp vớicác phần của côn trùng như bụi phấn từ cánh côn trùng hoặc chất tiết (KIẾN KHOANG). Viêm datiếp xúc cũng xảy ra khi tiếp xúc gián tiếp với côn trùng qua dây phơi, quầnáo, khăn... Có cảm giác bỏng rát tại vị trí bị tổn thương da. Rất nhiều bệnhnhân đến khám than phiền :” Khi ngủ dậy thấy vệt ngứa dài ở phía trong cánhtay, tấy đỏ và có nốt phỏng nước nhỏ li ti. Tôi ra hiệu thuốc mua thuốc về bôitheo hướng dẫn của người bán hàng,nhưng đến ngày thứ hai thì các nốt sưng tấy hơn, có đốm mụn mủ” => Đến bệnhviện khám10559949_1444092669204636_4685418001388913921_n (Hình ảnh bệnh nhân bị viêm da tiếp xúc do côn trùng)

Bệnh nhân và một số bác sĩ không thuộc chuyên khoa da liễucó thể nhầm lẫn với bệnh zona. Zona là do virus varicella gây nên, virut làm tổnthương vỏ bọc các dây thần kinh và gây nên các mụn nước và bọng nước. Zona chỉbị tổn thương da ở một bên của thân thể, chỗ mà đoạn dây thần kinh chi phối bịvirut xâm nhập và rất đau, đôi khi giật nhoi nhói từng cơn, đau có thể còn lantoả ra các vùng lân cận tổn thương da.
    10494835_1444093385871231_308581981052690163_n (Hình ảnh bệnh nhân bị Zona)

Hai bệnh trên có triệu chứng gần giống nhau nhưng điều trị hoàn toàn khác nhau, bệnh thường chẩn đoán sai dẫn đến sẽ điều trị hoàn hoàn sai. Nếu có triệu chứngtương tự, các bạn nên đến phòng khám có Bác sỹ Chuyên khoa về da sẽ chẩn đoánvà điều trị rất nhanh khỏi.

10463014_1444095029204400_1470074886116278891_n (Hình ảnh Kiến Ba Khoang)
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Có rất nhiều bạn hỏi BS tư vấn về Viêm da cơ địa, hôm này mình sẽ chia sẻ các bạn kiến thức viên da cơ địa
    Viêm da cơ địa (Atopic Dermatitis), còn gọi là chàm cơ địa hay chàm thể tạng (Atopic Eczema), là một bệnh da dị ứng mạn tính, thường gặp ở những người có cơ địa dị ứng, hay bị những bệnh như hen, viêm da do tiếp xúc, viêm mũi dị ứng... chiếm khoảng 10 – 20% số bệnh nhân đến khám tại các phòng khám Da liễu. Chưa có số liệu chính thức nhưng ước tính có khoảng 10 - 20% trẻ em ở các nước đang phát triển có các triệu chứng của viêm da cơ địa từ mức độ nhẹ đến mức độ nặng.
    Khoảng 65% bệnh nhân xuất hiện bệnh trong năm đầu và 90% bắt đầu trước 5 tuổi. Một số yếu tố môi trường thuận lợi cho sự phát bệnh là: ô nhiễm môi trường, khí hậu khô hanh... Do vậy ở các thành phố lớn, các trung tâm đô thị thì tỷ lệ bệnh thường cao hơn, và bệnh có xu hướng nặng lên vào mùa đông.
    Viêm da cơ địa có thể gặp ở bất cứ lứa tuổi nào nhưng hay gặp nhất là ở trẻ em. Biểu hiện nổi bật của bệnh viêm da cơ địa trẻ em là các mụn nước li ti tập trung trên nền da đỏ, nhất là ở hai má, rất ngứa nên bệnh nhân thường gãi, chà xát gây nhiễm trùng, da dày lên. Đến tuổi dậy thì bệnh có thể thuyên giảm hoặc khỏi hẳn, tuy nhiên bệnh có thể tồn tại đến giai đoạn trưởng thành, đó là bệnh viêm da cơ địa người lớn.
    Viêm da cơ địa ở trẻ em
    Nguyên nhân nào dẫn đến viêm da cơ địa?
    Nguyên nhân gây bệnh hiện còn chưa rõ ràng, nhưng một số nghiên cứu cho thấy bệnh là kết hợp của yếu tố di truyền và yếu tố môi trường. Ở những trẻ có bố, mẹ hoặc cả bố mẹ có các bệnh di ứng như hen, viêm mũi dị ứng thì tỷ lệ viêm da cơ địa cao hơn những trẻ khác. Có báo cáo cho thấy những cặp trẻ sinh đôi cùng trứng đều bị mắc bệnh. Yếu tố môi trường như không khí, thời tiết, thức ăn... là các yếu tố thuận lợi gây phát sinh bệnh trên những trẻ có cơ địa bị bệnh.
    Một số yếu tố khác cũng được cho là nguyên nhân thuận lợi như tình trạng rối loạn tiêu hoá, rối loạn miễn dịch, yếu tố tâm lý, sang chấn tinh thần...
    Viêm da cơ địa thường có biểu hiện như thế nào?
    Biểu hiện bệnh viêm da cơ địa khác nhau tuỳ từng giai đoạn của bệnh, với biểu hiện chung nhất là ngứa.
    Viêm da cơ địa hài nhi (Infantile Atopic Dermatitis) (trước 2 tuổi)
    Bệnh thường xuất hiện ngay từ những tháng đầu sau khi sinh. Trên da xuất hiện các dát đỏ, ngứa, sau đó xuất hiện nhiều mụn nước nông tập trung thành đám, các mụn nước này dập vỡ chảy nước nhiều rồi đóng vảy. Vị trí đặc trưng và hay gặp nhất là ở hai má, ngoài ra có thể thấy ở da đầu, trán, cổ, cổ tay, mặt duỗi chi, khi trẻ biết bò có thể mọc thương tổn ở đầu gối. Bệnh có thể nặng lên khi trẻ ăn một số thức ăn như sữa bò... Khi đó nếu có chế độ ăn kiêng tốt triệu chứng lâm sàng sẽ giảm. Bệnh tiến triển mạn tính, hầu hết khỏi vào khoảng hai tuổi, nếu không khỏi sẽ biến thành thể viêm da cơ địa ở trẻ em.
    Viêm da cơ địa trẻ em (Childhood Atopic Dermatitis) (2 đến khi dậy thì)
    Thường chuyển từ viêm da cơ địa hài nhi. Thương tổn không còn chảy nước nhiều như giai đoạn trước mà là những dát, những sẩn nhỏ. Bệnh nhân gãi do thương tổn rất ngứa làm cho vùng da bị bệnh trợt ra, gây nhiễm trùng. Lâu ngày vùng đó bị kích thích nhiều dày lên. Thỉnh thoảng lại xuất hiện các đợt mọc mụn nước và chảy nước khu trú hay lan toả toàn thân, gọi là các đợt cấp của bệnh. Vị trí hay gặp nhất là ở các nếp gấp như khoeo chân, khuỷu tay, cổ tay, hai bên cổ.... Thương tổn ở mặt duỗi của chi rất ít gặp. Một số bệnh nhân bệnh nặng lên khi tiếp xúc với len, lông vũ, đặc biệt là lông súc vật (chó, mèo). Khoảng 50% số bệnh nhân khỏi vào lúc dậy thì, nếu không khỏi sẽ thành viêm da cơ địa trẻ lớn và người lớn.
    Viêm da cơ địa ở trẻ lớn và người lớn (Adolescent and Adult Atopic Dermatitis)
    Thường được chuyển từ giai đoạn viêm da cơ địa trẻ em. Tuy nhiên cũng có bệnh nhân khởi phát bệnh khi trưởng thành. Thương tổn là các sẩn đỏ dẹt, có vảy mỏng. Các sẩn tập trung lại thành mảng da dày, thâm đen, ngứa. Ở thanh thiếu niên, vị trí đặc trưng ở nếp gấp khuỷu, khoeo, cổ, trán, vùng da quanh mắt. Ở người lớn thì vị trí tổn thương thường ít đặc trưng hơn. Có thể gặp thương tổn ở cổ gáy, da rất dày (gọi là hằn cổ trâu). Viêm da bàn tay gặp ở 20-80% số bệnh nhân viêm da cơ địa, viêm da bàn tay mạn tính có thể là biểu hiện đầu tiên của viêm da cơ địa ở người lớn. Có thể biểu hiện là viêm da xung quanh mi mắt, chàm núm vú. Bệnh tiến triển mạn tính, dai dẳng, nặng lên khi tiếp xúc với một số yếu tố qua đường hô hấp như khói thuốc lá, bụi, không khí bị ô nhiễm. Bệnh ít bị ảnh hưởng bởi các yếu tố thức ăn nhưng lại nặng lên khi bi các sang chấn tâm lý.
    Viêm da bàn tay ở người lớn
    Tuy không phải là một bệnh nguy hiểm nhưng do diễn biến mạn tính, ngứa nhiều, mất ngủ mà bệnh ảnh hưởng rất nhiều đến chất lượng cuộc sống bệnh nhân, làm giảm năng suất học tập và lao động.
    Viêm da cơ địa có điều trị được không?
    Như ở trên đã đề cập bệnh viêm da cơ địa có thể tự khỏi hoặc thuyên giảm nhưng là bệnh có thể điều trị được và bao gồm 3 vấn đề cơ bản: chăm sóc da; tìm và loại trừ các yếu tố kích thích gây nặng bệnh và sử dụng thuốc chống viêm.
    Chăm sóc da: bệnh nhân viêm da cơ địa thường có làn da khô dễ nhạy cảm, đặc biệt là vào mùa hanh khô. Do đó phải lưu ý luôn làm ẩm da bằng các biện pháp như không tắm nước quá nóng, không nên dùng các loại xà phòng thông thường gây khô da mà nên dùng loại có độ kiềm thấp (ví dụ Cetaphil). Không nên bật điều hoà không khí ở chế độ khô, cần dùng các máy phun hơi nước để làm ẩm không khí trong phòng. Nếu có điều kiện thì chuyển trẻ đến sống ở môi trường có độ ẩm không khí cao hơn.
    Giảm các yếu tố kích thích: Lưu ý tránh các yếu tố hại tới là da bệnh nhân: nơi ở phải thoáng mát, không nên nuôi chó, mèo, chim cảnh trong nhà. Phòng ở, giường chiếu phải được vệ sinh thường xuyên tránh các yếu tố bụi bẩn, côn trùng. Trẻ nên được tiêm chủng đầy đủ để phòng tránh các nhiễm trùng. Quần áo cho bệnh nhân, đặc biệt là bệnh nhân trẻ em phải thoáng mát, tránh dùng các quần áo có chất liệu là len dạ tiếp xúc trực tiếp với da trẻ. Tránh các thức ăn có thể kích thích gây nặng bệnh như lòng trắng trứng, một số loại hải sản, phẩm màu thực vật,...
    Thuốc chống viêm: có thể dùng dưới dạng thuốc bôi tại chỗ hay dùng thuốc toàn thân. Việc sử dụng thuốc chống viêm tùy thuộc vào thể bệnh, giai đoạn của bệnh và cũng còn tùy thuộc cả vào đáp ứng của bệnh nhân, do đó bệnh nhân không được tự ý dùng thuốc theo sự mách bảo của các bệnh nhân khác mà phải đến khám tại các Bác sỹ chuyên khoa để được điều trị thích hợp.
    Ngoài ra một số biện pháp điều trị khác đang được nghiên cứu ứng dụng như giải mẫn cảm, quang trị liệu, thuốc ức chế miễn dịch ngoài corticoid...

10694231_1481155315498371_6107708186619711956_o

10694231_1481155315498371_6107708186619711956_o
    10714229_1481155225498380_2083924142151873187_o

T
    • 9 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Sợ quá ,năm ngoái chồng em cũng bị viêm da tiếp xúc do côn trùng sau gáy,nhà em lại cứ nhầm tưởng bị zona thần kinh...vì điều trị muộn nên chỗ bị bây giờ có sẹo thâm thâm xấu lắm ạ.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bác sĩ cho em hỏi thêm,bệnh lichen plane là bệnh gì? có khó điều trị không ạ? En cảm ơn ạ
    • 21 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

bác sĩ ơi,biểu hiện của bệnh ghẻ như nào ạ,em đang đi công tác ở xa,dạo này hay bị ngứa sao ý,thấy bác chỗ em đang ở bảo cháu dễ bị ghẻ lắm,nhưng em đang không có ở hà nội,muốn đi khám cũng không biết chỗ nào nữa,công việc còn 2 ngày nữa mới xong.Bác sĩ giúp em với ạ,em cảm ơn...có thể là bị lấy khi đi thuê phòng ksan k ????????????
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bệnh ghẻ là bệnh do ký sinh trùng ghẻ, là một bệnh lây nhiễm, thường trong cùn một gia đình: bố mẹ- con hoặc người sống chung thường mắc bệnh
    biểu hiện: mụn nước, đường hang ở nếp kẽ, vùng da mỏng: bẹn, bụng, nách (ít khi bị ở mặt)
    Hiện tại ở Hà nội rất nhiều gia đình đến khám và được chẩn đoán là ghẻ
    Nguồn lây có thể do các cháu đi học lây nhau hoặc người trong gia đình đi học, đi làm bị mắc ghẻ
    Điều trị ghẻ ở thời điểm mùa đông sẽ khó hơn mua hè vì có nhiều chăn màn, quần áo cần là luộc
    Bạn chú ý trẻ con không được bôi DEP nhé, thuốc DEP chỉ bôi cho người lớn và không bôi vào phần sinh dục
    • 21 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cảm ơn bác sĩ,mai em về hà nội sẽ tranh thủ đi khám ngay,nhà có con nhỏ nên em lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thưa BS cho em hỏi, da em thuộc loại da dầu, không sử dụng được bất cứ loại mỹ phẩm nào, nếu bôi lên là sẽ mẫn ngứa, đỏ, nóng rát mặt, da mặt em đôi khi tự nhiên nó nổi sần khắp mặt những mụn nhỏ nếu nhìn kỹ thì giống như từng mảng vậy, ngứa, đỏ và nóng rát mặt, nổi vậy một thời gian nó bớt đi rồi phát lại như vậy , em bị tình trạng này khoảng hơn 4 năm, lúc đầu tướng rằng dị ứng nước và thức ăn nên em có uống thuốc bắc, thuốc xổ nhưng không hết.... Mong Bs tư vấn..
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

bạn Jooo thuộc type da dị ứng, việc lựa chọn loại kem, sữa rửa mặt cần phải lựa chọn những dòng sản phẩm dành cho da nhạy cảm, bạn không nên sử dụng diện rộng nên bôi thử một phần da mặt hoặc bôi thử mặt trong cánh tay, sau một vài ngày không dị ứng bạn mới nên bôi diện rộng
    Tốt nhất bạn nên đi khám ở cơ sở chuyên khoa da liễu để được tư vấn tốt nhất
    • 183 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ,em có nốt ruồi nhỏ như hạt đậu ở cổ,em đi xóa và bây giờ ở đó hình thành sẹo lồi. Tính từ lúc tẩy nốt ruồi đến nay cũng 7 tháng r. Sẹo lồi có xu hướng to ra hơn & vẫn còn đỏ. Em đã sdung hết 1 tuýp Dermatix r mà sẹo vẫn ko cải thiện. Ko biết có cách nào giúp sẹo giảm đi ko, em ko dám dùng các phương pháp gì động đến sẹo vì sẹo có thể tái phát to hơn nữa,nhìn sẹo ở cổ rất rõ và mất thẩm mỹ,bác sĩ tư vấn cho em. Em cảm ơn

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bạn huongbaby có đơ địa sẹo lồi, nếu bạn dùng các phương pháp laser, hoặc phẫu thuật (nếu không dùng kèm phương pháp tiêm thuốc) thì đều làm sẹo phát triển to hơn và xấu đi
    Bạn không nên mặc áo có cổ cao, đeo dây chuyền vì sẽ làm cọ xát, tăng kích thích gây sẹo thêm xấu
    bạn nên đến cơ sở chuyên khoa để có phương pháp điều trị tốt nhất
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)