TIN TÀI TRỢ.

Tư vấn các bệnh lý về da, chăm sóc da, thẩm mỹ, các bệnh lây truyền qua đường tình dục

• 15 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 726 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Trong quá trình mình làm việc tại Bệnh viện Da liễu Trung ương có rất nhiều bạn đến khám do hiểu biết sai về chăm sóc da, điều trị nhầm dẫn đến rất nhiều biến chứng, tác dụng phụ.
    Mình mở topic này để tư vấn, trả lời các câu hỏi liên quan đến các bệnh lý về da, chăm sóc da, thẩm mỹ, các bệnh lây truyền qua đường tình dục.
    Các bạn có thể đặt câu hỏi, mình sẽ trả lời vào buổi tối hàng ngày.
    Thạc sĩ Bác sĩ Da liễu Thẩm mỹ Tiến Thành
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ,em bị trứng cá gần 1năm nay rồi,đã khám rất nhiều nơi và điều trị trong thời gian dài nhưng không thấy thuyên giảm.Hiện tại mặt em rất nhiều mụn và vết thâm,chủ yếu ở 2má và trán.Em rất ngại khi tiếp xúc với người lạ...Xin bác sĩ cho em lời khuyên.Em cảm ơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Vi không được khám nên không rõ tình trạng mụn của bạn mức độ nào? Mình đưa ra một số một số lưu ý nhỏ khi chăm sóc da bị mụn trứng cá:

• Rửa mặt thường xuyên: Tuy nhiên, cần phải nhớ, không phải do lười vệ sinh mà gây ra mụn trứng cá, việc vệ sinh quá nhiều và mạnh tay cũng góp phần là nguyên nhân gây tổn thương và kích ứng da. Bạn chỉ cần đơn giản là rửa mặt 2-3 lần/ngày với nước ấm hoặc nước muối hòa loãng và chất tẩy rửa dịu nhẹ cho da là được.
    • Nặn mụn bằng tay: Đây là cách trị mụn thường thấy nhưng lại là cách làm sai nhất. Nặn mụn không những để lại sẹo trên da mà còn tạo cơ hội cho những vi khuẩn ở tay gây viêm nhiễm ở lỗ mụn, khiến cho tình trạng bệnh ngày càng khó kiểm soát hơn. Tốt nhất là bạn hãy tập bỏ thói quen xấu này đi.
    • Trang điểm che đi nốt mụn: Nhiều bạn gái vì bị mụn trứng cá mà tự ti với vẻ bề ngoài, lấy đó làm cái cớ để trang điểm thật dày, nhằm che đi những nốt mụn xấu xí. Kem trang điểm và phấn sẽ làm che bít đi lỗ chân lông vốn cần được thông thoáng để tiết mồ hôi, từ đó khiến cho cổ nang lông càng bị tắc nghẽn, tế bào chết và vi khuẩn càng được tích tụ và dễ dàng gây ra tình trạng mụn mủ, mụn bọc. Nếu cần thiết, bạn chỉ nên trang điểm nhẹ nhàng, và nhớ tẩy trang kỹ càng khi đã về nhà để làn da được “nghỉ ngơi”.
    • Bôi, thoa các loại kem không theo hướng dẫn của bác sỹ: Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại kem bôi được giới thiệu là có tác dụng trị tận gốc mụn trứng cá, nhưng không phải ai cũng hiểu thành phần cũng như cách sử dụng đúng mực đối với những loại thuốc này. Bệnh nhân mụn trứng cá tuyệt đối không bôi các chế phẩm như trangalar, cortebios, flucinar, chlorocid H, gentrison, diproson, temproson, kem tự chế, các loại kem Đông y không rõ nguồn gốc...

Đây chỉ là một số lưu ý nhỏ, dễ dàng thực hiện để giúp phần nào giảm bớt tình trạng mụn trứng cá trên làn da. Tuy nhiên, để có thể trị tận gốc những nốt mụn khó chịu này,g tôi khuyên bạn nên đến những cơ sở y tế uy tín để nhận được lời khuyên hữu ích phù hợp với tình trạng mụn của riêng bạn.
    chúc bạn sớm có làn da khỏe mạnh và hết mụn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ, cho em hỏi em sau khi đi massage 2 ngày, em thấy tiểu buốt, em đọc tài liệu thấy giống bệnh lậu, em không quan hệ. Em đang rất lo lắng. Xin bác sỹ tư vấn
    em cám ơn
    • 8 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nhưng nếu không nặn thì rất nhiều nhân mụn trong da. Những điều này em đã được tư vấn khi đi khám.Em muốn hỏi có địa chỉ khám mụn trứng cá uy tún ở hà nội không ạ? Em đang rơi vào tình trạng rất chán nản.Em cảm ơn bác sĩ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con em được chuẩn đoán viêm da cơ địa,có nên tắm lá cây cho bé không ạ?
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Chào bạn Hungnguyen21, câu hỏi của bạn có rất nhiều người hỏi khi đi khám bệnh. Mặc dù bạn không quan hệ qua đường sinh dục, nhưng bạn đi massage bạn có quan hệ qua đường sinh dục - miệng. Nếu miêng của bạn nữ trước đó có quan hệ với 1 người mắc bệnh qua đường tình dục thì khả năng bạn mắc bệnh qua đường tình dục sẽ là rất cao
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Có rất nhiều bệnh lây truyền qua đường tình dục, trong đó lậu, nấm, Chlamydia... và cả HIV. Bạn mới nói triệu chứng đái buốt sau 2 ngày thì hướng tới bệnh lậu. Muốn chẩn đoán chắc chắn bạn phải đi khám, bs sẽ cho bạn nhuộm soi, nếu thấy hình ảnh vi khuẩn lậu => chẩn đoán chắc chắn và điều trị đúng. Bạn Hung nguyễn nên đi khám sớm để hạn chế những biến chứng do bệnh lây truyền qua đường tình dục gây ra.
    chúc bạn mau khỏi bệnh
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Việc nặn mụn lấy nhận nếu được thực hiện vô khuẩn thì vết mụn sẽ nhanh lành. Ở nhà nếu tự ý dùng tay nặn sẽ gây nhiễm trùng, tạo sẹo xấu (sẹo lõm, sẹo lồi) và vết thâm rất lâu
    Về địa chỉ pk
    bạn có thể đến Bệnh viện Da liễu trung ương để khám và điều trị
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bạn haianhnho không nên tắm lá cây cho bé nhé. Khi bạn tắm bạn sẽ không kiểm soát được nồng độ lá cây bạn nấu, khi tắm xong sẽ khiến da bé khô, ngứa ngáy và bệnh sẽ nặng thêm
    bạn nên cho bé tắm những loại sữa tắm dữ ẩm cho bé (có rất nhiều loại trên thị trường dành riêng cho bé bị viêm da cơ địa) và bôi kem dữ ẩm
    Hiện tại đang mùa hanh, khô bệnh của bé sẽ nặng hơn, bạn nên cho bé đi khám để được tư vấn điều trị tốt nhất
    chúc bé mau khỏe
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn bác sỹ. em sẽ đi khám luôn
    • 8 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em làm kế toán ngân hàng,làm hành chính nên ít thời gian đến viện.Bs có thể cho em địa chỉ khám da liễu tư nhân uy tín ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đang bị viêm da do kiến ba khoang cắn,bác sĩ tư vấn cho em nên bôi thuốc gì được ạ? Em cảm ơn ạ
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Câu hỏi bạn tuvacoi có rất nhiều người gọi điện hỏi mình
    Hiện tại đang là thời điểm bùng phát bệnh viêm da tiếp xúc do côn trùng (gồm cả kiến ba khoang)
    Bệnh viêm da tiếp xúc do côn trùng rất dễ chẩn đoán nhầm bệnh zona và điều trị sai bằng acyclovir
    Tốt nhất bạn nên đi khám ở cơ sở da liễu uy tín để được chẩn đoán đúng và điều trị sớm
    Nếu bạn chưa đi khám được, trước mắt bạn bôi hồ nước (không được bôi gần mắt).
    Sau đó bạn nên đến khám bs có thể cho bạn thêm một số thuốc có chứa corticoid, kháng histamin, thêm kháng sinh nếu bội nhiễm
    Bạn điều trị đúng, tổn thương sẽ hết sau 3-5 ngày
    Chúc bạn mau khỏi.
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ, em đi khám bị lậu rồi ah. Em cám ơn bác sỹ đã tư vấn. Hiện tại sau khi dùng thuốc em đã thấy đỡ buốt rồi ah
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thưa anh, 2 bàn tay em hiện tại khô, nứt, chảy máu rất đau
    Em mắc bệnh gì? anh có thể tư vấn cho em không?
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Theo miêu tả của TrangNguyen tổn thương của bạn hướng tới bệnh Viêm da cơ địa, bệnh của bạn sẽ nặng hơn vào mùa hanh khô, bạn tiếp xúc với các hóa chất như xà phòng, nước muối, lá cây...gây khô da
    Bạn nên dùng cream dữ ẩm để dưỡng da cho luôn được mềm, không bị khô
    Bệnh của bạn cần phải khám để bs mới tư vấn tốt nhất cho bạn được vì có rất nhiều phác đồ, thuốc bôi cho bệnh Viêm da cơ địa
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn bác sỹ. Em sẽ đi khám sớm, tay em đau không thể làm được việc gì
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ, Em được nhiều người khuyên là ngâm tay nước muối? em có nên làm như thế với tình trạng hiện nay không ah?
    • 143 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

với tình trạng của em hiện tại không nên ngâm nước muối nhé. Ngâm nước muối sẽ khiến tay em khô hơn, nứt nhiều hơn và chảy máu.