TIN TÀI TRỢ.

NhaKhoaThanhCong tư vấn Online miễn phí các bệnh Răng miệng và làm đẹp cho Răng

• 2 Lượt chia sẻ
  • 16.8K Lượt đọc
  • 263 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào toàn thể đại gia đình Webtretho!
    Mình đã theo dõi diễn dàn webtretho từ lâu,nhận thấy nhu cầu thông tin và khám bệnh Răng Hàm Mặt và làm đẹp Răng của mọi người ngày càng cao,mình xin phép Mod được mở topic này nhằm giải đáp thắc mắc,cung cấp thông tin,tư vấn online miến phí cho mọi người trước khi đi khám chữa bệnh ở đâu đó,tiết kiệm thời gian và chi phí ít nhất.
    Mọi câu hỏi xin các bạn post ngay tại đây,gửi thư mình sẽ sắp xếp thời gian trả lời sớm nhất có thể,hoặc gọi điện thoại cho mình (Bác sỹ Chức) theo số đt dưới chữ ký.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

may quá,em đang định đi chữa cái răng hàm,trước em đi hàn ở bệnh viên Đống Đa rồi, chất hàn gì mà màu đen,mấy ngày hôm nay hơi ê buốt,trước đó 2 tháng cũng đau 1 đợt rồi,mà nó còn bị vỡ 1 mảng to to,chắc cũng phải bằng hạt đỗ xanh:Crying:
    theo bác sỹ bây giờ tình trạng của em giải quyết như thế nào ạ?
    cảm ơn bác rất nhiều ạ :Applause:
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Totti2008 Xem bài viết
    may quá,em đang định đi chữa cái răng hàm,trước em đi hàn ở bệnh viên Đống Đa rồi, chất hàn gì mà màu đen,mấy ngày hôm nay hơi ê buốt,trước đó 2 tháng cũng đau 1 đợt rồi,mà nó còn bị vỡ 1 mảng to to,chắc cũng phải bằng hạt đỗ xanh:Crying:
    theo bác sỹ bây giờ tình trạng của em giải quyết như thế nào ạ?
    cảm ơn bác rất nhiều ạ :Applause:
    Chào bạn Totti2008 !
    Theo mình có lẽ ngày trước răng của bạn sâu to quá,khi hàn nha sỹ không thể lấy hết được tổ chức sâu (nếu cố tình lấy sẽ làm hở tủy) .hoặc nếu răng không sâu to,người làm ko lấy hết tổ chức sâu.bây giờ tổ chức sâu này sâu ngầm,lan đến tủy gây ê buốt.
    Trường hợp này trước mắt sẽ hàn theo dõi Eugenat mục đích làm giảm ê buốt cho tủy,nếu sau 1/2-1 tháng kông đau nữa thì sẽ hàn cố đinh,còn nếu vẫn đau thì chỉ có cách điều trị tủy,tuy nhiên răng sau khi điều trị tủy phần chân răng canxi hóa với xương hàm rất chắc nhưng phần thân răng sẽ dễ vỡ ,khi đó nên làm 1 cái chụp bằng thép ko rỉ hoặc chụp sứ để bảo vệ.
    cần gì nữa bạn cứ hỏi tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 954 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Chào bác sỹ,
    Nhờ bác tư vấn giúp em trường hợp bé nhà em ạ. Bé nhà em được 1 tuổi nhưng mà bé bị móm ạ hihi, em nghe nói là đeo nắn hàm thì sẽ chỉnh được ạ sau này lớn lên ko bị gọi là móm. Bác cho em hỏi mấy tuổi thì bắt đầu đeo nắn hàm được ạ?
    Cảm ơn bác nhiều!
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nivarna Xem bài viết
    Chào bác sỹ,
    Nhờ bác tư vấn giúp em trường hợp bé nhà em ạ. Bé nhà em được 1 tuổi nhưng mà bé bị móm ạ hihi, em nghe nói là đeo nắn hàm thì sẽ chỉnh được ạ sau này lớn lên ko bị gọi là móm. Bác cho em hỏi mấy tuổi thì bắt đầu đeo nắn hàm được ạ?
    Cảm ơn bác nhiều!
    oh,phụ huynh nào cũng như bác thì tốt quá,trẻ con sẽ hạn chế phải nắn chỉnh răng rất nhiều
    bé nhà bác 1 tuổi ,tức là mới mọc đc mấy chiếc răng,đợi khi nào bé thay răng vĩnh viễn,trong quá trình thay nếu có vấn đề gì thì mới tác động vào bac ạ
    tuy nhiên bác cũng nên để ý răng trẻ con,vài tháng ko để ý gì sẽ sâu răng rất to đáy,hạn chế ngậm cơm,thức ăn,kẹo ngot,hoặc ăn xong xúc miệng ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 954 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Bác nha khoa ơi, bác hiểu nhầm ý em rồi hay sao í hihi. Con em bị móm tức là cái hàm nó móm ý ạ, từ chuyên môn là gì thì em chịu. Bình thường thì lợi hàm dưới sẽ thụt vào so với lợi hàm trên đúng ko bắc nhưng mà con em lại ngược lại tức là lợi hàm dưới lại nhô ra. Chẳng hiểu em tả thế bác có hình dung được ko nữa. Thế nên con em mà nắn là nắn hàm cơ hic hic. Cái nắn hàm thì bao giờ đeo được bác nhỉ?
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nivarna Xem bài viết
    Bác nha khoa ơi, bác hiểu nhầm ý em rồi hay sao í hihi. Con em bị móm tức là cái hàm nó móm ý ạ, từ chuyên môn là gì thì em chịu. Bình thường thì lợi hàm dưới sẽ thụt vào so với lợi hàm trên đúng ko bắc nhưng mà con em lại ngược lại tức là lợi hàm dưới lại nhô ra. Chẳng hiểu em tả thế bác có hình dung được ko nữa. Thế nên con em mà nắn là nắn hàm cơ hic hic. Cái nắn hàm thì bao giờ đeo được bác nhỉ?
    e hiểu ý bác. răng móm còn gọi là khớp cắn ngược,khi trẻ thay răng vĩng viễn thì sẽ đeo hàm,đẩy răng hàm trên ra và kéo răng hàm dưới vào .còn bác muốn nắn hàm thì hơi khó,chỉ có cách phẫu thuật cắt ngắn xương hàm dưới đi,mà làm như thế thì dây thần kinh hàm dưới sẽ hầu như ko còn cảm giác nữa.tốt nhất bác nên nắn chỉnh răng thôi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 180 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Chào bác,
    Cám ơn bác đã mở topic này, mình có 2 vấn đề muốn tham khảo ý kiến bác :

1- Con mình năm nay 4 tuổi, thường xuyên ngậm ti giả (không thể cai được). Hiện nay toàn bộ răng cửa của cháu, cả trên và dưới, đều mọc ngắn hơn nhưng cái khác. Khi cháu nghiến 2 hàm răng thì không khít, răng cửa trên và dưới cách nhau đến hơn 1cm. Cháu thường cắn thức ăn bằng răng hàm. Vậy đấy có phải hậu quả của việc ngậm ti giả không ? Và khi bé thay răng vĩnh viễn thì tình trạng này có cải thiện không ? Nếu không, hướng xử lý thế nào ?

2- Mình có cái răng bị sâu rất to (răng 26) cứ để vậy hơn 10 năm, đã từng đau đi đau lại nhiều lần. Cách đây 3 năm đã đi hàn lại, miếng hàn rất đẹp, đến nỗi không thể phân biết được với răng khác. Nhưng mình vẫn luôn có cảm giác ê ẩm dù không đau dữ dội. Mỗi khi ăn đồ cứng thì có mùi rất khó chịu, kiểu như mùi hóa chất hay chất gì cháy ấy, và ở lợi phía trên răng đó nổi cục to cứng bằng hạt lạc. Như vậy là hiện tượng gì, có cần xử lý gì không ?

Cám ơn bác nhiều:Rose: !
    Bà Rằng bà Rí hỡi Rằng bà đi, hỡi đi là đâu, bà đi khắp chốn nối dây tơ hồng...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 954 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Cảm ơn bác nhiều, vì em thấy con em nó móm nặng lắm, rõ khổ ko biết giông ai :Crying: . Mọi người cứ bảo em phải đeo sớm mới có tác dụng hic hic, giờ thì em cứ tiết kiệm tiền trong vòng vài năm tới rồi đi làm đẹp cho bé hihi.
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Patate Xem bài viết
    Chào bác,
    Cám ơn bác đã mở topic này, mình có 2 vấn đề muốn tham khảo ý kiến bác :

1- Con mình năm nay 4 tuổi, thường xuyên ngậm ti giả (không thể cai được). Hiện nay toàn bộ răng cửa của cháu, cả trên và dưới, đều mọc ngắn hơn nhưng cái khác. Khi cháu nghiến 2 hàm răng thì không khít, răng cửa trên và dưới cách nhau đến hơn 1cm. Cháu thường cắn thức ăn bằng răng hàm. Vậy đấy có phải hậu quả của việc ngậm ti giả không ? Và khi bé thay răng vĩnh viễn thì tình trạng này có cải thiện không ? Nếu không, hướng xử lý thế nào ?

2- Mình có cái răng bị sâu rất to (răng 26) cứ để vậy hơn 10 năm, đã từng đau đi đau lại nhiều lần. Cách đây 3 năm đã đi hàn lại, miếng hàn rất đẹp, đến nỗi không thể phân biết được với răng khác. Nhưng mình vẫn luôn có cảm giác ê ẩm dù không đau dữ dội. Mỗi khi ăn đồ cứng thì có mùi rất khó chịu, kiểu như mùi hóa chất hay chất gì cháy ấy, và ở lợi phía trên răng đó nổi cục to cứng bằng hạt lạc. Như vậy là hiện tượng gì, có cần xử lý gì không ?

Cám ơn bác nhiều:Rose: !
    Chào bác
    -Con bác 4 tuổi rồi mà vẫn còn tật ngậm ti giả thế thì gay go quá,ko còn cách nào khác bác bắt buộc bằng các biện pháp ngăn cản ko cho cháu ngậm ti giả,ngay cả khi ở lớp mẫu giáo.đó là thói xấu kết hợp thêm thói quen mút đầu ngón tay,ảnh hưởng đến sự phát triển cân bằng của răng,sau này vẫn còn tật đó thì rất có thể sẽ làm cho răng mọc lệch lạc,và kèm theo thêm 1 vài tật ở họng.
    răng sữ của cháu bị mòn nhử vậy rất có thể do thói quen đó,khi ngậm có thể cháu cắn đầu ti giả.nếu răng ko bị mòn quá thì sẽ chờ đến 6tuổi thay răng,quan trọng nhất bác phải cách ly đầu ti giả và cháu hoàn toàn,hoặc cách ly dần dần.
    -răng 26 của bác đã hàn ống tủy chưa ?(nếu hàn rồi thì lần điêu trị đó bác phải đi lại 3-4 lần) .nếu hàn rồi mà hay bị đau đi đau lại như vậy có lẽ chưa hàn hết ống tuỷ,vi khuẩn ttrú ngụ trong đo gây viêm đau,có thể kèm theo u nang chân răng.còn nếu chưa hàn ống tủy thì tủy bị chết lâu ngay gây viêm lan xung quanh chân răng.bác cần phải đi điều lại (cũng phức tạp đấy),và bác đến 33C Cát Linh chụp phim X-quang cái răng đó và mang đến cho nha sỹ xem thì sẽ chẩn đoán chính xác hơn
    • mmm
      Chờ kích hoạt
    • 15 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn Nha sĩ đã có nhã ý tư vấn cho những người ngoại đạo như chúng tôi. Tôi có vấn đề thắc mắc này nhờ Nha sỹ giúp cho:
    Con tôi năm nay 7 tuổi, hai chiếc răng hàm trên thay được một cái một cái thì đã nhổ được hơn 1 năm nay chưa mọc. Hàm dưới có 2 chiếc mọc yên ổn đúng chỗ, còn một chiếc cũng trong tình trạng rụng 1 năm chưa mọc lại, một chiếc đang mọc thì lại mọc nghiêng. Trông hàm răng của nó tôi thấy khiếp :Sad:
    Cho tôi hỏi thời điểm này có nên đi chỉnh răng không hay đợi cho răng thay hết đã và nếu cho đi khám thì nên khám ở đâu? (Nhiều phòng khám răng quá nên tôi cũng không biết cho con đi đâu khám để vừa đảm bảo vừa thuận tiện).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 180 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhaKhoaThanhCong Xem bài viết
    răng sữa của cháu bị mòn nhử vậy rất có thể do thói quen đó,khi ngậm có thể cháu cắn đầu ti giả.nếu răng ko bị mòn quá thì sẽ chờ đến 6tuổi thay răng,quan trọng nhất bác phải cách ly đầu ti giả và cháu hoàn toàn,hoặc cách ly dần dần.
    Vâng, cám ơn bác nhiều vì đã trả lời mình nhanh như vậy:Rose:.
    Răng con gái mình không cắn khít được với nhau vì hàm trên hơi vẩu nữa, cháu ngậm khá thường xuyên (vấn đề tâm lý). Mình muốn biết liệu khi thay răng thì răng vĩnh viễn có mọc theo chiều hướng như răng sữa mà tiếp tục ngả ra ngoài không ? Cháu đã ý thức được là răng mình xấu nên đang tự cai dần dần, hy vọng trước khi thay răng thì cháu bỏ được hẳn ti giả. Ở trường thì nhiều bé vẫn ngậm lắm, mọi nơi mọi lúc luôn.
    Còn răng mình thì chỉ hàn thông thường thôi chứ không diệt tủy. Nha sĩ họ hàn bằng chất liệu gì đó, xong rồi chiếu đèn. Từ sau khi hàn thì không bị đau như trước nữa, chỉ ê ẩm thôi và mỗi lần ăn đồ cứng hoặc dai thì chân răng bị sưng như vậy 1-2 ngày rồi hết. Thôi chắc trước sau gì cũng phải đi gõ cửa lại họ vậy, vì chắc mình không tự xử được:Sad:.
    Một lần nữa cám ơn bác nhiều!:Rose:
    Bà Rằng bà Rí hỡi Rằng bà đi, hỡi đi là đâu, bà đi khắp chốn nối dây tơ hồng...
    • 435 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em bị viêm lợi từ lâu: dễ chảy máu, lúc nào cũng cảm thấy buồn buồn ở chỗ đấy. EM đi khám ở BV Bưu điện, BS nói là do cấu tạo của răng em chứ ko phải do cao răng hay gì cả (em cảm thấy răng em rất đều thì ko hiểu cấu tạo nó thế nào mà lại bị viêm lợi nhỉ). BS hướng dẫn em mát xa lợi hàng ngày nhưng em chẳng thấy đỡ gì cả. Lúc có bầu, tình trạng bệnh nặng hơn, BS nói do hóc môn thay đổi, và có chấm thuốc cho em mấy hôm, đỡ đc 1 thời gian thôi. Bây giờ em phải làm thế nào ạ?
    ocyeucuame: 0983 152 886
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào bác sỹ. Tôi năm nay 31 tuổi, răng đen và xỉn, tôi cũng đang có ý định bọc răng cho sáng đẹp hơn nhưng chưa biết sẽ dùng phương pháp gì. Bác sỹ có thể cho biết cụ thể các phương pháp bọc răng thẩm mỹ đang có hiện nay và giá thành từng loại được ko ạ. Trong quá trình bọc có thể chỉnh răng cho cho đều được ko?. Mong nhận được trả lời của bác sỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 95 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nhờ bạn tư vấn giúp: mình bị ngã, mẻ hai cái răng cửa hàm trên. Giờ mình muốn chỉnh hoặc thay thì làm như thế nào, có đau không, có phải kiêng khem gì không và nếu bạn cho biết giá cả cụ thể thế nào thì càng tốt
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mmm Xem bài viết
    Cám ơn Nha sĩ đã có nhã ý tư vấn cho những người ngoại đạo như chúng tôi. Tôi có vấn đề thắc mắc này nhờ Nha sỹ giúp cho:
    Con tôi năm nay 7 tuổi, hai chiếc răng hàm trên thay được một cái một cái thì đã nhổ được hơn 1 năm nay chưa mọc. Hàm dưới có 2 chiếc mọc yên ổn đúng chỗ, còn một chiếc cũng trong tình trạng rụng 1 năm chưa mọc lại, một chiếc đang mọc thì lại mọc nghiêng. Trông hàm răng của nó tôi thấy khiếp :Sad:
    Cho tôi hỏi thời điểm này có nên đi chỉnh răng không hay đợi cho răng thay hết đã và nếu cho đi khám thì nên khám ở đâu? (Nhiều phòng khám răng quá nên tôi cũng không biết cho con đi đâu khám để vừa đảm bảo vừa thuận tiện).
    răng sữa nhổ 1 năm rồi mà chưa mọc răng vĩnh viễn thì có lẽ lợi vùng răng đó dầy quá cản trở răng vĩnh viễn mọc,bác nên đưa cháu ra 33 C Cát Linh chụp phim X-quang vùng răng đó rồi chụp lại ảnh gửi qua email để e xem cho.
    7 tuổi là cũng có thể nắn chỉnh hàm đc rồi,có thể nhổ răng sữa sớm định hướng cho răng vĩnh viễn mọc đều.
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Patate Xem bài viết
    Vâng, cám ơn bác nhiều vì đã trả lời mình nhanh như vậy:Rose:.
    Răng con gái mình không cắn khít được với nhau vì hàm trên hơi vẩu nữa, cháu ngậm khá thường xuyên (vấn đề tâm lý). Mình muốn biết liệu khi thay răng thì răng vĩnh viễn có mọc theo chiều hướng như răng sữa mà tiếp tục ngả ra ngoài không ? Cháu đã ý thức được là răng mình xấu nên đang tự cai dần dần, hy vọng trước khi thay răng thì cháu bỏ được hẳn ti giả. Ở trường thì nhiều bé vẫn ngậm lắm, mọi nơi mọi lúc luôn.
    Còn răng mình thì chỉ hàn thông thường thôi chứ không diệt tủy. Nha sĩ họ hàn bằng chất liệu gì đó, xong rồi chiếu đèn. Từ sau khi hàn thì không bị đau như trước nữa, chỉ ê ẩm thôi và mỗi lần ăn đồ cứng hoặc dai thì chân răng bị sưng như vậy 1-2 ngày rồi hết. Thôi chắc trước sau gì cũng phải đi gõ cửa lại họ vậy, vì chắc mình không tự xử được:Sad:.
    Một lần nữa cám ơn bác nhiều!:Rose:
    có nhiều nguyên nhân khiễn cho răng mọc ko đều nhau:di truyền,răng sữa thay sớm quá hoặc muộn quá,thói quen mút tay,..,trong đó mút ,ngậm đầu ti giả cũng ảnh hưởng nhiều đó bác
    -còn răng của bác nên chữa sớm,nếu chính xác bị viêm quanh cuống răng mà lâu ko chữa sẽ xuất hiện u nang chân răng gây tiêu rỗng xương dần dần rất phức tạp
    nếu bác rỗi ra 33 C Cát Linh chụp phim X-quang răng đó rồi gửi cho e, e xem cho thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 735 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Bác ơi bi giờ lấy cao răng và đánh bóng loại xịn nhất hết bi nhiêu xiền ạ. Em sợ đắt chả dám đi mặc dù cần đi lắm rồi.:Smiling:
    cORX
    • 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buiphuonganh1908 Xem bài viết
    Em bị viêm lợi từ lâu: dễ chảy máu, lúc nào cũng cảm thấy buồn buồn ở chỗ đấy. EM đi khám ở BV Bưu điện, BS nói là do cấu tạo của răng em chứ ko phải do cao răng hay gì cả (em cảm thấy răng em rất đều thì ko hiểu cấu tạo nó thế nào mà lại bị viêm lợi nhỉ). BS hướng dẫn em mát xa lợi hàng ngày nhưng em chẳng thấy đỡ gì cả. Lúc có bầu, tình trạng bệnh nặng hơn, BS nói do hóc môn thay đổi, và có chấm thuốc cho em mấy hôm, đỡ đc 1 thời gian thôi. Bây giờ em phải làm thế nào ạ?
    E chưa gặp trường hợp viêm lợi do cấu tạo của răng bao giờ,chủ yéu nguyên nhân viêm lợi chẩy máu là do viêm nhiễm bởi cao răng,răng sâu tích trữ thức ăn lâu ngày,vệ sinh răng miệng kém,viêm nhiễm ,nấm miệng v v v...
    thông thường các bệnh nhân của mình bị viêm lợi mình hay kê đơn thuốc uống và bôi tại chỗ,lấy hết cao răng (cao răng dưới lợi),hàn răng sâu thì chỉ khoảng 10-15 ngày là khỏi.
    ngoài ra cách đánh răng cũng rất quan trọng,lợi đang liền mà đánh răng mạnh tay quá thì càng làm bệnh lâu khỏi.
    bác nên đi lấy lại cao răng,hàn răng sâu to,chấm thuốc viêm lợi theo chỉ định của nha sỹ,trong khi mang thai ko nên uống nhiều thuốc
    • Mun
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi, em có một cái răng cửa đã lấy tủy, đang bọc sứ hoàn toàn. Về mặt thẩm mỹ thì rất ổn- nhìn không khác với răng thật. Tuy nhiên có vấn đề làm em rất buồn là xung quanh viền răng hay có mùi hôi, đã đi khám nhưng BS nha nói là không có vấn đề gì, lợi không viêm.
    Em thì mặc cảm lắm, nên ít khi dám cười thoải mái. Nhờ BS tư vấn dùm em phải đi đâu, làm gì cho hết ạ. Em ở TpHCM.
    Cho em hỏi có máy nào để đo miệng hôi hay không ạ?
    Cám ơn bác nhiều