TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm muốn chia sẻ với các mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.6K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chị ơi, con em phải nhập viện 12 ngày , xuất viện cách nay 1 tuần. Ban đầu bé chỉ bị ho, sổ mũi nhẹ thôi, em co bế bé đến BV phụ sản DH Y Dược , nơi bé sinh ra để khám, vì ở đây có dịch vụ khám nhi, vài ngày lại đi tái khám nhưng vẫn không bớt, sau đó thì mỗi ngày mỗi đi khám, nhưng đến ngày thứ 6 thì BS bảo đi chụp X quang và cho bé nhập viện nhi đồng 1 luôn. Em cũng không hiểu tại sao nữa, cứ chẩn đoán là viêm hô hấp trên, rồi cứ bảo tái khám , mỗi lần 1 BS khác khám, nhưng đến lúc qua BV nhi đồng 1 thì các BS ở đây hỏi tại sao để lâu quá vậy? ops:
    Con đầu lòng nên em chưa có kinh nghiệm, vẫn giữ ấm cho bé nhiều, nhưng bé bị thiếu canxiD nên cứ vã mồ hôi lạnh, lại thấm ngược vào cơ thể khi không thay đồ kịp cho bé. Thế là bé càng bị khò khè hơn. VÔ nhập viện mỗi ngày phải chích thuốc nhiều, rồi làm vật lý trị liệu để lấy đàm ra, cứ mỗi lần như vậy, em thấy bé khóc má xót rộut cũng khóc theo luôn..
    Những lần trước BS cho bé uống thêm canxi thì có người trong nhà bàn ra, nói là uống canxi nhiều sẽ cứng xương, sẽ bị lùn, thế là bà nội không cho uông nữa, và bé cứ bị vã mồ hôi như tắm. Con em được bên nội cưng lắm, nhưng chín người mười ý, nhiều lúc không cho làm theo lời BS, em cũng khó xử lắm, cãi lại thì có chuyện, làm theo thì hại con mình, giải thích thì không nghe. đến lúc bé phải nhập viện thì mới chịu nghe những gì BS nói.
    Cho nên sau lần này em rút ra được kinh nghiêm, nếu bé có khụt khịt thì cứ đến thẳng BV nhi đồng, hoặc BS tư chuyên khoa nhi để đưỡc theo dõi chặt chẽ hơn, chứ đi khám dịch vụ kiểu như con em khám lúc trước sao không yên tâm chút nào.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chia sẽ với bạn. bây giờ bé đã khoẻ hẵn chưa , theo mình biết các bé đã bị như vậy thì mỗi khi trở trời rất đễ lên đàm đấy , bạn luôn luôn phải giữ ấm cho bé , thỉnh thoảng trong ngày bạn cứ vỗ lưng cho bé nhẹ nhẹ để phổi được trong.
    Mình cũng bị một lần khi con mình được 15 ngày , do mình đẻ mổ phải gửi con ở phòng dưỡng nhi và bé phải uống sữa ngoài mấy ngày đầu nên bé bị rồi loạn tiêu hóa, một ngày đi ngoài đến 10 lần và phân xấu lắm mà bà nội của bé cứ nói là không sao trẻ con đi như vậy là bình thượng Rồi hôm đó bé đi liên tục liên tục mình giấu bà nội bé đưa đi NDII, bác sỉ nói là còn may vì chưa qua nhiễm trùng ruột. 5 ngày trong bv thê thảm vô cùng.
    Sau vụ đó trở đi con mình là mình tự quyết định hết, cứ bệnh là đi bác sĩ.
    Chúc bé của bạn mạnh khoẻ
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thương bé của TT-Trang quá, hình như bé còn nhỏ lắm mà. Tuy là không phản đối gay gắt với ông bà nội của bé nhưng mình phải có thái độ dứt khoát và nói quan điểm rõ ràng về việc nuôi con để ông bà hiểu chứ. Qua lần này ông bà rút được kinh nghiệm thì con mình cũng đã bị nằm viện rồi. Chắc chắn là ông bà sẽ còn can thiệp nhiều vào chuyện nuôi con của bạn mà cứ để con mình là nạn nhận của "chín người mười ý" thì tội lắm.

Nếu bạn không tin tưởng sự chẩn đoán của bác sĩ này thì có thể đi khám ngay bác sĩ khác để đối chiếu xem vì thực ra bác sĩ hiện nay cũng mỗi người một kiểu hoặc có thể chuyên môn thấp không tìm ra bệnh của con mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 317 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Mẹ TT- Trang ơi, tội nghiệp bé quá. Bây giờ bé đã đỡ chưa.

Chúc bé mau lành bệnh để mẹ hết buồn nha
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé quá, sau những lần SoNy nhà mình bịnh, mình rút kinh nghiệm là cứ đưa bé đi chuyên khoa, nếu bé bị ho, sổ mũi, thì cho đi bác sĩ chuyên TMH và chỉ đi một bác sĩ nào mà mình thấy có đạo dức nghề nghiệp, nếu bé bị ngứa ngoài da thì cho đi bác sĩ da liễu, chứ đừng đưa bé đi khám chung chung ở bịnh viện...Nếu bạn ở Saigon mình giới thiệu bạn phòng mạch tư của bác sĩ chuyên TMH Nguyễn Tuấn Như, làm việc ở BV nhi đồng 1, phòng mạch của bác sĩ này có đầy đủ thiết bị khám và xông mũi họng, nếu thấy có vấn đề, bác sĩ sẽ giới thiệu cho bé vào thẳng bịnh viện làm xét nghiệm chứ không như một số bác sĩ khác chuyên giới thiệu bịnh nhân đến các phòng xét nghiệm tư để kiếm hoa hồng, một công hai việc, nói dại nếu phải nhập viện thì mình cũng có được bác sĩ quen để nhờ theo dõi bé kỹ hơn
    • 218 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mẹ Sony ơi cho mình xin địa chỉ của bác sỉ Tuấn với vì con mình thường xuyên bị vấn đề về TMH đấy ,lúc trước mình đi khám ở Nancy BS nói Bé bị viêm mũi dị ứng và viêm xoang sàn nên mình cũng muốn kiểm tra lại.Mình cũng ở Sài gòn nên rất tiện ,Cám ơn mẹ sony nha
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Bác sĩ Nguyễn tuấn Như, Qùynh Hoa à, địa chỉ phòng mạch tư là ngay nhà bác sĩ luôn : 38 Nguyễn Lâm, F6, Q.10 DT : 8552721, có lần bé Son mình tưởng là bị viêm phổi, bé ho suốt một ngày một đêm không nghỉ, mình alô lại nhà cho bác sĩ, vì hôm đó là chủ nhật, bác sĩ không làm việc, bác sĩ đi vắng, mình để lại số điện thọai, thế là khi bác sĩ về đã điện thọai lại cho mình, đọc tên thuốc qua điện thọai cho mình ra tiệm thuốc tây mua đỡ, hôm sau đến bác sĩ cho bé xông mũi, và hẹn sáng vô Nhi Đồng chụp phim, may quá lần đó bé không sao... ....Hy vọng con bạn cũng gặp "đúng thầy".
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em tìm BS tư vấn sức khoẻ với vì tư vấn của Webtretho đang tạm dừng trong khi đó em đang cần được tư vấn một số vấn đề.
    Mong sớm nhận được các thông tin của các mẹ nhiều.
    Thank you very much.
    Đây là địa chỉ của em: phucnguyenhdt@yahoo.com.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 268 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SoNy
    Tội nghiệp bé quá, sau những lần SoNy nhà mình bịnh, mình rút kinh nghiệm là cứ đưa bé đi chuyên khoa, nếu bé bị ho, sổ mũi, thì cho đi bác sĩ chuyên TMH và chỉ đi một bác sĩ nào mà mình thấy có đạo dức nghề nghiệp, nếu bé bị ngứa ngoài da thì cho đi bác sĩ da liễu, chứ đừng đưa bé đi khám chung chung ở bịnh viện...Nếu bạn ở Saigon mình giới thiệu bạn phòng mạch tư của bác sĩ chuyên TMH Nguyễn Tuấn Như, làm việc ở BV nhi đồng 1, phòng mạch của bác sĩ này có đầy đủ thiết bị khám và xông mũi họng, nếu thấy có vấn đề, bác sĩ sẽ giới thiệu cho bé vào thẳng bịnh viện làm xét nghiệm chứ không như một số bác sĩ khác chuyên giới thiệu bịnh nhân đến các phòng xét nghiệm tư để kiếm hoa hồng, một công hai việc, nói dại nếu phải nhập viện thì mình cũng có được bác sĩ quen để nhờ theo dõi bé kỹ hơn
    Mẹ Sony nói kinh nghiệm đúng quá đi,hồi xưa bé đầu của mình cũng khổ sở y như mẹ TT-Trang vậy đó,cứ phải vô làm vật lý trị liệu để cho đàm ra,thấy con khóc mà không dám nhìn nữa.Sau này cứ ho sổ mũi thì đi BS TMH(BS Yến gần nhà),biêng ăn do rối loạn tiêu hoá thi mình đi BS Bạch Văn Cam,bị về da thì đi BS Huy Hoàng-đấy là toàn những BS được mình vô cùng tín nhiệm sau khi trải biết bao nhiêu khổ sở chạy chỗ này chỗ nọ để tìm BS cho con. Mình rất ghét BS nào cứ tống một đống thuốc kháng sinh cho bé,uống xong là bé cứ rộc cả người đi. Mẹ Sony còn BS nào hay nữa thì chỉ cho mình và mọi người luôn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi na-na Xem bài viết
    Mẹ Sony nói kinh nghiệm đúng quá đi,hồi xưa bé đầu của mình cũng khổ sở y như mẹ TT-Trang vậy đó,cứ phải vô làm vật lý trị liệu để cho đàm ra,thấy con khóc mà không dám nhìn nữa.Sau này cứ ho sổ mũi thì đi BS TMH(BS Yến gần nhà),biêng ăn do rối loạn tiêu hoá thi mình đi BS Bạch Văn Cam,bị về da thì đi BS Huy Hoàng-đấy là toàn những BS được mình vô cùng tín nhiệm sau khi trải biết bao nhiêu khổ sở chạy chỗ này chỗ nọ để tìm BS cho con. Mình rất ghét BS nào cứ tống một đống thuốc kháng sinh cho bé,uống xong là bé cứ rộc cả người đi. Mẹ Sony còn BS nào hay nữa thì chỉ cho mình và mọi người luôn nhé.
    BS Bạch Văn Cam ở đâu vậy bạn? con mình cũng đang biếng ăn quá, ko biết đưa đi đâu khám, đã đi TTDD, cũng lung tung hết cả lên. Trả lới mình sớm với nhé. vô cùng cảm ơn bạn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiger0509 Xem bài viết
    BS Bạch Văn Cam ở đâu vậy bạn? con mình cũng đang biếng ăn quá, ko biết đưa đi đâu khám, đã đi TTDD, cũng lung tung hết cả lên. Trả lới mình sớm với nhé. vô cùng cảm ơn bạn.
    BS Cam trưởng khoa hồi sức cấp cứu BV Nhi Đồng 1, phòng khám ở cuối Ng Văn Cừ,đoạn gần Trần hưng Đạo. Nhưng đây là BS chữa bệnh chứ ko phải BS dinh dưỡng nhé. Cá nhân mình thì ko thích bác Cam lắm vì hay tương ks.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TT_Trang Xem bài viết
    Các chị ơi, con em phải nhập viện 12 ngày , xuất viện cách nay 1 tuần. Ban đầu bé chỉ bị ho, sổ mũi nhẹ thôi, em co bế bé đến BV phụ sản DH Y Dược , nơi bé sinh ra để khám, vì ở đây có dịch vụ khám nhi, vài ngày lại đi tái khám nhưng vẫn không bớt, sau đó thì mỗi ngày mỗi đi khám, nhưng đến ngày thứ 6 thì BS bảo đi chụp X quang và cho bé nhập viện nhi đồng 1 luôn. Em cũng không hiểu tại sao nữa, cứ chẩn đoán là viêm hô hấp trên, rồi cứ bảo tái khám , mỗi lần 1 BS khác khám, nhưng đến lúc qua BV nhi đồng 1 thì các BS ở đây hỏi tại sao để lâu quá vậy? ops:
    Con đầu lòng nên em chưa có kinh nghiệm, vẫn giữ ấm cho bé nhiều, nhưng bé bị thiếu canxiD nên cứ vã mồ hôi lạnh, lại thấm ngược vào cơ thể khi không thay đồ kịp cho bé. Thế là bé càng bị khò khè hơn. VÔ nhập viện mỗi ngày phải chích thuốc nhiều, rồi làm vật lý trị liệu để lấy đàm ra, cứ mỗi lần như vậy, em thấy bé khóc má xót rộut cũng khóc theo luôn..
    Những lần trước BS cho bé uống thêm canxi thì có người trong nhà bàn ra, nói là uống canxi nhiều sẽ cứng xương, sẽ bị lùn, thế là bà nội không cho uông nữa, và bé cứ bị vã mồ hôi như tắm. Con em được bên nội cưng lắm, nhưng chín người mười ý, nhiều lúc không cho làm theo lời BS, em cũng khó xử lắm, cãi lại thì có chuyện, làm theo thì hại con mình, giải thích thì không nghe. đến lúc bé phải nhập viện thì mới chịu nghe những gì BS nói.
    Cho nên sau lần này em rút ra được kinh nghiêm, nếu bé có khụt khịt thì cứ đến thẳng BV nhi đồng, hoặc BS tư chuyên khoa nhi để đưỡc theo dõi chặt chẽ hơn, chứ đi khám dịch vụ kiểu như con em khám lúc trước sao không yên tâm chút nào.
    mình cũng thấy không nên đi khám ở bệnh viện vì thường một bác sỹ tại một phòng khám trong một buổi sáng hoặc một buổi chiều phải khám chữa cho rất nhiều bệnh nhân nên không thể có sự quan tâm sát sao được, đôi khi là cứ cho thuốc tạm thời rồi hẹn khám lại. Đồng thời khi đi khám có hiện tượng hôm trước là một bác sỹ, hôm sau lại là một bác sỹ, lắm thấy thì thối ma. Vì thế bé nhà mình thường mình cho tới các phòng khám tư, trung tâm y tế tư ví dụ như Vietlife( mỹ đình - cầu giấy). Vì thường các bác sỹ ở các phòng khám thường là các bác sỹ có tiếng, giỏi, toàn các giao sư tiến sỹ vì vậy rất yên tâm để chăm sóc sức khỏe.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

về các bệnh tổng quát, tai mũi họng và hen suyễn thì bạn nên gặp bác sĩ đỗ ngọc đức (0908454918)- bác có phòng mạch riêng 66 đinh công tráng, phường tân định, quận 1. khám ở đây rất tốt, các bạn ạ! Bác sĩ đỗ ngọc đức từng làm ở bệnh viện nhi đồng 2, đã có hơn chục năm kinh nghiệm, giờ đang làm ở victoria healthcare. Phòng mạch bác đức khám giá rất tốt, chất lượng cũng vậy. Bác rất hiền và hiểu trẻ em!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SoNy Xem bài viết
    Em cũng mới đưa bé nhà đi khám ở bs Như, thấy bs ít nói quá, mặt hơi nghiêm. Còn thuốc bác cho em cũng có đi hỏi thì thấy thuốc chỉ định trong tờ hướng dẫn là cho bé hơn 6y uống (mà bé nhà em mới 13m). Hy vọng là bé nhà em mau khỏi, đi nhiều bs mà uống cũng quá trời ks. Xót ruột lắm!
    Nhưng em hơi bị ác cảm với cô trực dt đặt lịch khám, nói chuyện khó chịu vô cùng.