TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào đưa con đi khám Bs Thuỷ TMH (Trần Duy Hưng) chưa?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 39.6K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 589 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Ỉn nhà mình có triệu chứng thỉnh thoảng sổ mũi và bứt tai, nghe một số mẹ trên mạng giới thiệu, mình đưa con đến khám chỗ Tiến sỹ Thuỷ (Trần Duy Hưng), bác phát hiện tai và mũi bé bị viêm, phải chích ổ mủ. Mặc dù đã nghe mẹ nào đó trên mạng kể rồi nhưng mình vẫn k đủ can đảm nhìn bsy làm. Bé bị quấn chặt trong tấm nilon để khỏi giẫy giụa (trông giống như xác ướp Ai Cập ý), chỉ thò mỗi phần đầu ra ngoài. Từ lúc bị quấn cho đến khi bs lấy mấy cục giáy tai ra, Ỉn vẫn cười rất tươi. Đến khi bs bắt đầu chích ổ mủ thì Ỉn gào khóc thảm thiết. Mình k chịu nổi, chạy ra ngoài vẫn nghe con bé gào bên trong, xót ruột lắm các mẹ ạ. Nghe bố Ỉn bảo nhiều máu mủ lắm. Đến lần thứ 2 đi rồi mình vẫn k dám nhìn, lúc chuẩn bị bước vào phòng là đã run hết chân tay rồi, nhìn con bé vô tư cười mà càng thương. May mà bs bảo đã đỡ nhiều, sau 1/5 chỉ cần đi ktra 1 lần nữa. Sau lần xịt thuốc thứ 1, tối về Ỉn bị nổi mẩn đỏ cả đầu, bs bảo có lẽ do phản ứng thuốc, hôm sau bác cho thuốc khác thì k bị như thế nữa. Các bé đã đi khám ở đấy có bị như thế k? Có mẹ nào có can đảm giữ con và nhìn bs làm k. Mình nghĩ lại đến giờ vẫn còn thấy sợ lắm.
    Mong cho các bé yêu của chúng ta k bao giờ phải đến bs nữa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có mình đây. Này nhận ra bố mẹ nhà Ỉn rồi nhé. Hôm đó Ỉn nhìn mình và cười toe toét đấy. Mừng cho Ỉn đã đỡ rồi. Bé Tít nhà mình hôm qua cũng phải chích tai, khóc quá trời luôn, mẹ cũng giữ nhưng ko dám nhìn, đến khi BS Thuỷ bảo nhìn thì đúng là thấy nhiều máu và mủ ở ống xông đấy lắm. Hôm nay, trộm vía BS bảo đỡ rồi, thứ 6 này khám lại và sau 1/4 thì nạo VA.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Đây, có cả mình nữa đây. Ngày đầu tiên, mẹ khóc, con khóc. Ngày hôm sau trở đi, co thì khóc ít thôi, miệng luôn nói : DIệp không khóc đâu mẹ a, Diệp dũng cảm lắm. Mẹ thì đỡ sợ hơn, vì hình như BS phải cuốn bé như thế để bé nằm im, đỡ giẫy giụa, BS thao tác chính xác hơn. Bây giờ ẾCh nhà mình đang trong giai đoạn điều trị chờ nạo VA.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

các mẹ ơi dũng cảm lên nhé. Ngày đầu tiên tớ còn không biết nội soi là gì đâu nhé. Cũng chẳng biết là họ sẽ bó chặt con vào như thế. lại còn không hay là cả 2 tai nó đều có mủ nữa kia. nên tớ đã bị stress kinh lắm. Rồi cũng quen thôi.
    mà bây giờ con tớ bước sang tuần điều trị thứ 7 rồi đấy.
    Bật mí một tý nhé. Bác sỹ Thủy đang đăng ký tham gia vào dd của chúng ta đấy. Các mẹ có định hỏi gì về tai Mũi Họng thì tạo topic có tiêu đề hấp dẫn vào, thế nào bác cũng vào trả lời đấy :3:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 77 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nghe các mẹ kể mà thương các bé quá thôi. Mong các bé mau khỏi nhé!
    Các mẹ ơi, cho mình hỏi với, địa chỉ cụ thể của bác sĩ Thuỷ là ở đâu đấy? Vì nhà mình ở gần đó, hỏi để đề phòng lúc con ốm (trộm vía!) còn biết đường mà lần.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!
    • 296 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ptvan
    Nghe các mẹ kể mà thương các bé quá thôi. Mong các bé mau khỏi nhé!
    Các mẹ ơi, cho mình hỏi với, địa chỉ cụ thể của bác sĩ Thuỷ là ở đâu đấy? Vì nhà mình ở gần đó, hỏi để đề phòng lúc con ốm (trộm vía!) còn biết đường mà lần.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!
    Bạn xem theo đường link này nhé: https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8358
    Híc, con nhà mình cũng viêm mũi viêm họng quá, bảo là đến bs. Thuỷ mà cứ nấn ná mãi, nghĩ đến cái cảnh bó nàng ấy như bó giò lại xót hết cả ruột. Mà sao uống KS suốt cả chục ngày trời, khỏi họng rồi mà sao cứ chảy mũi mãi, mấy hôm nay thì lại tịt mũi nữa. Chán quá
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 450 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Có mẹ Nhím nữa đây, may quá Nhím không bị viêm tai nhưng bác sĩ bảo phải nạo VA. Chẳng biết thế nào nữa!!! hôm nay lại ốm rồi, chưa đi được đến bác sĩ đây!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đừng băn khoăn vì cái chuyện bó giò. Thực ra chỉ là 1 tấm nilong to gấp 2 cái tã chéo thôi, quấn nhẹ quanh người bé (từ vai trở xuống) để em bé không giãy giụa và khua tay lung tung, ảnh hưởng đến quá trình khám và nội soi. Mình đưa Ếch nhà mình đến đây rửa tai, thấy có 1 bé trai 7 tuần tuổi bị viêm mũi nặng đến nỗi mỗi lần thở phải trợn cả mắt lên vì mũi bị tắc không hít hơi vào được, thương lắm. Hút mũi 1 lần mà hôm sau đã nhẹ hẳn đi, bố mẹ em bé đó nói : về nhà thấy con ngủ ngon mà cả nhà khóc vì sung sướng. Thấy nói là do bị nước ối đọng trong mũi nên gây viêm.
    Ếch nhà mình vừa nạo VA hôm thứ tư, rất mừng là bé không khóc, rất dũng cảm, về nhà đến chiều là chơi chạy lung tung rồi. Hát suốt cả ngày làm mẹ cứ chay theo van lạy : con ơi, con nói ít thôi, không thì ảnh hưởng cổ họng. Hôm trước khi đi đến nạo VA, mình căng thẳng kinh khủng.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ai có biết khám và chữa TMH nội soi tiếng Anh là gì cho mình biết với. Cảm ơn nhiều.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trùi, nghe các mẹ tả mà mình vừa đọc vừa gồng người cứ như mình đang phải giữ em bé cho bác sĩ làm ý, nghe xót quá. Mình tò mò muốn biết các bé bị viêm như thế nào, sao lại phải nạo ? Ở bên này mình thấy trẻ viêm mũi, tai như cơm bữa ( do sống trong môi trường mùa đông dài, tất cả đều đóng kín, trẻ lây cúm của nhau, sổ mũi lâu ngày, mũi, họng bẩn thường xuyên dẫn đến viêm tai triền miên ) Nhưng mình chỉ thấy họ điều trị bằng kháng sinh, kể cả trường hợp nặng, tại sao lại nhiều bé phải đi trích mủ và nạo VA, bị ở dạng nào thì phải điều trị bằng phương pháp này vậy ?

Còn lấy dỉ tai thì mình thấy bác sĩ ( chuyên về tai mũi họng mới làm, bác sĩ nhi không làm ), chỉ dùng vòi nước nhỏ xíu, cho vào tai bé rửa trực tiếp, mình từng đứng ngay cạnh để nhìn và giữ nhóc, thấy những cái bẩn tự ra thôi chứ không bị đau.

Bác sĩ cũng khuyên rằng, để rửa tai cho trẻ thường xuyên khi tắm, ta nên dùng vòi tắm, rửa thẳng vào tai bé ý, không để nước phụt quá lớn, sau đó thấm khô bằng cotton là được, chứ không nên dùng cái bông ngoáy tai cho người lớn, cái đó làm cho nút thêm những cái bẩn vào sâu trong tai bé hơn và gây bẩn đọng, viêm tai. ( khi bé đang bị viêm tai thì không cho nước vào rửa tai cho bé như thế )

Năm vừa rồi mùa đông ở Châu Âu khắc nghiệt quá, tụi nhóc cũng bị viêm tai, thấy chúng kêu rầm lên, hai tai đỏ tía, trông thật là thương

Mong các bé mau khỏi nhé.
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    Ai có biết khám và chữa TMH nội soi tiếng Anh là gì cho mình biết với. Cảm ơn nhiều.
    Bác ui, phương pháp phẫu thuật nội soi là Arthroscopy, còn có từ nào chuyên về khám nội soi tai mũi họng thì em chịu, cái này dùng phẫu thuật cho nhiều bộ phận như nội soi trên cánh tay, đầu gối... những nơi khó thâm nhập :4:
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Wild ơi,viêm ở đây chủ yếu chắc là nói đếnviêm tai giữa- hình như là sau màng nhĩ thì phải. Béthường bị sốt nhẹ hoặc rất cao, có khi còn ko sốt, nhưng kêu đau tai, hoặc lắc lắc cái đầu hay lấy tay đập đập vào sau tai. đến đoạn chảy nước hay mùi tai thì chắc là nặng hơn nữa.
    May quá nhà Wild vào đây , xemthử kinh nghiệm bên đó ntn. Mình hỏi tiếng anh là muốn tìm hiểu ở các nước tiên tiến thì theo phương pháp nào, khi nào thì đến mức cần chữa theo kiểu nội soi như vậy. Lò dò trên mạng hy vọng là có tí thông tin nhưng cũng ko sure lắm vì từchuyên môn tiếng anh thì tịt mít, có BS giải thích vẫn hơn, chỉ sợ ở VN những cái mới này chưa nhiều để mà hỏi( BS viện TMH là nói có vẻ khác quan điểm chữa với BS Thuỷ rồi) nên cũng thấy hoang mang.
    Wild nói rõ hơn lấy bông gòn lau ntn? Lau bên ngoài tai à?
    Con nhà này chỉ sốt hơi nhẹ, ho, sổ mũi, hắt hơi,sờ vào sau tai kêu đau đi khámđã viêm cả hai bên tai phải uống KS và nhỏ Polydexa. Thấy ai nói BS Thuỷ bảo uống nhiều KS mủ thành keo trong tai nghe cũng ghê, hy vọng là con mình nhẹ hơn, và dùng cả thuốc nhỏ tai nữa thì ko sao.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Wild ơi,viêm ở đây chủ yếu chắc là nói đếnviêm tai giữa- hình như là sau màng nhĩ thì phải. Béthường bị sốt nhẹ hoặc rất cao, có khi còn ko sốt, nhưng kêu đau tai, hoặc lắc lắc cái đầu hay lấy tay đập đập vào sau tai. đến đoạn chảy nước hay mùi tai thì chắc là nặng hơn nữa.
    May quá nhà Wild vào đây , xemthử kinh nghiệm bên đó ntn. Mình hỏi tiếng anh là muốn tìm hiểu ở các nước tiên tiến thì theo phương pháp nào, khi nào thì đến mức cần chữa theo kiểu nội soi như vậy. Lò dò trên mạng hy vọng là có tí thông tin nhưng cũng ko sure lắm vì từchuyên môn tiếng anh thì tịt mít, có BS giải thích vẫn hơn, chỉ sợ ở VN những cái mới này chưa nhiều để mà hỏi( BS viện TMH là nói có vẻ khác quan điểm chữa với BS Thuỷ rồi) nên cũng thấy hoang mang.
    Wild nói rõ hơn lấy bông gòn lau ntn? Lau bên ngoài tai à?
    Con nhà này chỉ sốt hơi nhẹ, ho, sổ mũi, hắt hơi,sờ vào sau tai kêu đau đi khámđã viêm cả hai bên tai phải uống KS và nhỏ Polydexa. Thấy ai nói BS Thuỷ bảo uống nhiều KS mủ thành keo trong tai nghe cũng ghê, hy vọng là con mình nhẹ hơn, và dùng cả thuốc nhỏ tai nữa thì ko sao.
    Bác ui, về các mức độ viêm, theo em hiểu thì tụi nhóc nhà em bị ear infection bình thường, do sổ mũi lâu, làm tai mũi bẩn, gây viêm tai... Cái này điều trị kháng sinh, bên này họ hạn chế vô cùng việc dùng kháng sinh bừa bãi, có muốn tự đi mua cũng không được, nhưng bắt buộc phải dùng kháng sinh là chắc chắn.

Như vậy là trường hợp viêm tai giữa như các bé bị thường là do bị ear infection quá thường xuyên mà thành, giai đoạn tệ hơn nữa là bị đóng mủ nhiều, chảy nước tai, rồi có thể sẽ dẫn đến bục màng nhĩ ( khiếp quá ! )

Việc điều trị với trường hợp viêm nặng cần trích mủ, rửa bên trong, ở nhà mình các bác sĩ chỉ làm phương pháp trên thôi, hay vẫn phải điều trị kháng sinh kết hợp thì em không biết. Còn theo em biết, bên này nếu bé cần được trích lấy mủ... thì bé được gây mê, rồi phẫu thuật bình thường, không dùng phẫu thuật nội soi gì đâu, nhưng cũng không để bé như thế mà phẫu thuật không gây mê, đau thế thì chịu sao được? giống như phẫu thuật lấy A-mi-đan ý, cũng gây mê chứ không chỉ gây tê cục bộ như nhà mình ngày xưa ( dạo ý em cũng cắt A, tí thì tẻo lúc 19 tuổi, đã mơ thấy thánh Pierre rồi, giờ vẫn chưa quên :4: )

Ở đây em thấy nếu phải phẫu thuật xương sống hay những vùng khó tiếp cận khác thì phẫu thuật nội soi rất tốt, chỉ nằm vài tiếng là về được, còn vụ phẫu thuật nỗi soi TMH cho trẻ em trong trường hợp viêm tai em không thấy có, những trường hợp phức tạp hơn nữa thì em không biết. Nhưng em có bạn phải tới vá màng nhĩ tai ở viện Việt-Pháp, để em hỏi cô ấy xem họ phẫu thuật thế nào.

Về việc vệ sinh tai cho trẻ thường xuyên thì như em nói ở trên, tiện lúc tắm, dùng luôn vòi nước rửa thẳng vào hai tai bé, để ít giây cho cái bẩn trôi ra ( em đã nhìn thấy bác sĩ làm rồi, ra được cả dỉ tai khô, không cần phải chọc, ngoáy gì đâu ) Sau đó thì lấy bông, vê một đầu cho nhỏ rồi cho vào tai nhóc để thấm khô. Khi bé đang bị viêm tai thì tạm dừng, không nên rửa tai. Bác sĩ của gia đình và bác sĩ nhi đều mắng bố mẹ vì cái tội dùng cây bông ngoáy tai cho trẻ ( giống như của người lớn và mặc dù có bán cả loại dành cho trẻ em, nhưng các ông ấy bảo không nên dùng mà phải rửa bằng nước ý )
    Triệu chứng bé bị viêm tai bình thường thực ra cũng dễ phát hiện, có thể nhờ cô giáo, người giúp việc theo dõi hộ nếu mình vắng mặt, nếu thấy nhóc sờ tai thường xuyên thì đích thị và viêm tai rồi, nhưng phát hiện ra ngay thì đưa đi khám. Em thấy bác sĩ chỉ khám bằng cách soi đèn kiểm tra phía trong tai là biết bé bị viêm thế nào và có phải dùng thuốc kháng sinh hay không, chứ không dùng dụng cụ soi gì đặc biệt khác.

Hiện tại em thấy có một loại siro dùng cho trẻ khi bị cúm, viêm, bẩn đường tai mũi họng kết hợp, như khi bé vừa ho, vừa sổ mũi, hoặc viêm tai cùng lúc... bác sĩ hay cho loại này, uống mấy ngày thì thấy mũi họng có vẻ thông thoáng hẳn, nó khác với loại siro khác là chỉ chuyên trị về ho, để mai em ngó lại cái chai hiệu gì đã :4:

Tụi nhóc nhà em vốn dĩ hay được bác sĩ khen "tai sạch" mỗi lần đi khám, nhưng từ ngày đi mẫu giáo, trùi ui, năm vừa rồi mỗi đứa bị hai lần, uống kháng sinh mỗi lần 1 tuần, không lớn lên được nữa, xót lắm rồi !
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Hôm trước ax có đọc ít thông tin về VTG, đại ý là với VTG thông thường 80% trẻ bị một lần, 50% bị đến 3 lần. Thông thường sau 3 ngày có thể tự khỏi, ngày đầu là đau nhất, nên thường BS để theo dõi 3 ngày mới quyết định có dùng KS hay ko. Hội y khoa của Mỹ thì khuyến cáo là hạn chế dùng antibiotic.

Có khả năng tự khỏi là với loại VTG thông thường, còn VTG chảy mủ hay loại VTG khác thì phải cẩn thận.

BS ở VN thì chả biết thế nào, cu nhà mình uống Ceclor, còn cu anh họ của nó thì mới chỉ lắc lắc cái đầu, đi khám đã tương Zinnat. Con nhà Wild mới uống KS có một tuần, thử thống kê trẻ con ở VN xem hộp với lọ KS của chúng nó chả chất cao như núi ấy chứ . Chán.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 685 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

To: Mẹ B&BB,
    Hôm trước Mod này có dịch 1 tài liệu về viêm tai, lôi ra đây cho mẹ B&BB tham khảo nhé

Trẻ con rất dễ mắc các chứng bệnh về tai. Tuy rằng các bệnh này không nghiêm trọng lắm, nhưng nếu để tái phát thì rất dễ dẫn đến chảy mủ tai

TẠI SAO TRẺ EM LẠI BỊ VIÊM NHIỄM Ở TAI?
    Tai được chia ra làm 3 phần: Phần ngoài (nơi chúng ta có thể nhìn thấy); phần giữa; và phần trong (trong đó có cơ quan giữ cân bằng và các hệ thống nối với thần kinh thính giác). Phần giữa của tai nằm ngay đằng sau màng nhĩ giúp chuyển tiếng động từ màng nhĩ vào bên trong tai. Có một đường ống nhỏ nối phần tai giữa với phần sau của mũi. Đường ống này giúp điều chỉnh cân bằng áp suất không khí trong tai và giúp nó tránh khỏi viêm nhiễm.

Tuy nhiên, ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, phần này có thể hoạt động không tốt lắm, dẫn tới các bệnh về tai. Nếu con bạn bị cảm lạnh, sự viêm nhiễm có thể lan tới phần giữa tai, gây nên viêm tai giữa cấp tính. Viêm tai giữa kéo dài (mãn tính) có thể gây ra khiếm thính tạm thời. Chất dịch ở tai giữa có thể trở nên đặc quánh và gây chảy mủ tai.

CÁC TRIỆU CHỨNG CỦA BỆNH?
    Viêm tai giữa (cấp tính) là nguyên nhân chủ yếu gây ra các chứng đau của trẻ nhỏ. Ở Anh, khoảng 30% trẻ em dưới 3 tuổi đi khám vì lý do đó.

Viêm tai giữa cấp tính làm cho đứa trẻ đau đớn. Chất dịch trong tai tạo thành mủ và làm tai trở nên đau, có cảm giác ù tai, điếc hoặc lạo xạo trong tai. Trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ có thể hay kéo tai vì đau. Bé có thể sốt hoặc khó ở, tiêu chảy. Ở một số trẻ, sức ép trong màng nhĩ làm mủ và máu chảy ra. Sau đó thường thì bé bớt đau và màng nhĩ tự lành lại.

Trong một vài trường hợp màng nhĩ không liền và trẻ tiếp tục bị viêm nhiễm, thì sẽ là cơ hội cho bệnh trở thành mãn tính. Nó không gây đau đớn như viêm tai cấp tính, nhưng sẽ có mủ đặc, có mùi chảy ra và ảnh hưởng tới thính lực của trẻ

CÁCH CHỮA TRỊ?

Trẻ bị viêm tai cấp tính sẽ thấy đau đớn và cần thuốc giảm đau thường xuyên. Bạn có thể sử dụng các thuốc có chứa paracetamol hay ibuprofen. Nếu trẻ có thể chịu đựng được thì không cần thêm các thuốc khác. Trên thực tế, có 80% trẻ em giảm viêm nhiễm trong vòng 3 ngày mà chưa cần tới kháng sinh. Tuy nhiên, bác sĩ sẽ xem xét và quyết định dùng kháng sinh nếu thấy cần thiết. Nếu màng nhĩ bị vỡ, bác sĩ sẽ lau sạch mủ và tái khám sau đó. Đứa trẻ bị viêm tai giữa tái phát sẽ cần phải khám toàn bộ tai-mũi-họng

CHẢY MỦ TAI LÀ GÌ?
    Nếu ống tai bị tắc thì mủ tai sẽ xuất hiện. Bệnh thường bắt nguồn từ một viêm nhiễm, dị ứng hoặc viêm V.A. Phần giữa của tai có dịch quánh, khiến cho khả năng nghe bị ảnh hưởng. Trẻ có thể cảm thấy bị ù tai, thậm chí là điếc. Trẻ lớn hơn có thể cảm thấy nghe không rõ, thường thì gia đình và bạn bè có thể nhận ra điều đó do trẻ nói chậm lại, thiếu tập trung hay học sút kém.

CÁCH CHỮA TRỊ ?
    Khoảng 10% trẻ em bị chảy mủ tai, mà dấu hiệu hiển nhiên là mất khả năng nghe trong khoảng thời gian dài từ ba tháng trở lên, bệnh thường gặp ở trẻ dưới 6 tuổi. Nếu bạn băn khoăn về khả năng nghe của con thì hãy làm xét nghiệm, dù trẻ ở bất kỳ tuổi nào đi nữa. Đứa trẻ không nghe rõ thường có biểu hiện nói chậm lại, thiếu tập trung hay học sút đi.

chảy mủ tai có thể chữa trị mà không cần thuốc, hoặc với kháng sinh liều thấp. Trong nhiều trường hợp, bác sĩ sẽ đặt một vòng dây (một ống nhỏ xuyên qua màng nhĩ, giúp phần giữa của tai được khô ráo và tăng khả năng nghe). Khi vòng dây được đặt vào tai thì trẻ nên dùng nút tai khi bơi, và tránh nước xà phòng lọt vào.Vòng dây sẽ tự rơi ra sau 8-12 tháng và chỗ rách tự liền lại.

Cho đến nay, không có bằng chứng khoa học nào ủng hộ việc chữa trị chảy mủ tai bằng cách nắn lại xương sọ. Thực tế thì hầu hết trẻ em cũng sẽ thoát khỏi chứng bệnh này khi chúng lớn lên.

VIÊM NHIỄM NÀO LÀ NGHIÊM TRỌNG
    Viêm tai ít khi gây biến chứng nghiêm trọng, nhưng nó có thể gây viêm não hoặc các mô xung quanh tai. Bậc cha mẹ nào cảm thấy con mình bệnh nặng lên nên đi gặp bác sĩ. Tuy nhiên, bạn đừng quá lo lắng. Những biến chứng này rất hiếm gặp, các bệnh về tai sẽ tự biến mất ở phần đông trẻ em khi chúng lớn lên.
    Có vi phạm các bạn báo giúp Mod nha
    :Rose: Email: Mod_KNH2@webtretho.com.vn
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hôm trước ax có đọc ít thông tin về VTG, đại ý là với VTG thông thường 80% trẻ bị một lần, 50% bị đến 3 lần. Thông thường sau 3 ngày có thể tự khỏi, ngày đầu là đau nhất, nên thường BS để theo dõi 3 ngày mới quyết định có dùng KS hay ko. Hội y khoa của Mỹ thì khuyến cáo là hạn chế dùng antibiotic.

Có khả năng tự khỏi là với loại VTG thông thường, còn VTG chảy mủ hay loại VTG khác thì phải cẩn thận.

BS ở VN thì chả biết thế nào, cu nhà mình uống Ceclor, còn cu anh họ của nó thì mới chỉ lắc lắc cái đầu, đi khám đã tương Zinnat. Con nhà Wild mới uống KS có một tuần, thử thống kê trẻ con ở VN xem hộp với lọ KS của chúng nó chả chất cao như núi ấy chứ . Chán.
    Bên này mỗi bác sĩ cho một loại kháng sinh nên em cũng hãi, thường thì khám của bác sĩ nhi thì luôn chỉ một loại thuốc, nhưng nếu vào cuối tuần, họ nghỉ thì vào viện nhi, thế là cứ thay thuốc như vậy em lo lắm. Bên này họ cũng cho Ceclor, bột pha thành siro màu dâu, cũng có vị dễ uống. Đúng là ở đây họ cứ bắt phải chờ 2 ngày qua rồi mới quyết định cho uống kháng sinh, nhưng mà có bao giờ nó tự khỏi đâu, lần nào rồi cũng dùng kháng sinh hết thôi.
    Theo như chị nói thì bị viêm tai như bọn nhóc nhà em cũng là viêm tai giữa rồi còn gì. Ở đây họ chị gọi là Viêm tai thôi, bị nặng nữa thì là Viêm tai.. nặng. Em lại đi từ lâu, khi chửa có con cái gì nên nhiều từ chuyên môn bằng tiếng Việt là em cũng mù tịt, vì lúc trước chưa quan tâm đến, thế nên em không biết trong tiếng Việt thì chúng nó bị viêm tai dạng nào :4:
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mod TM ơi, cảm ơn Mod nhiều. Mod cho xin thêm cái source được ko.
    Nhìn cái hình Mod lúc đầu rất chi là "cảm thán", một giây sau thấy Mod " uốn" chết cười, đỡ cả đau đầu
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Các loại bệnh Viêm tai
    http://www.cimsi.org.vn/Sach/phanloa...te/chuong8.htm
    riêng viêm tai giữa có vài loại khác nhau. Tên y học của loại phổ biến là Nonsuppurative otitis media.

Một bài rất tốt về viêm tai giữa hữu ích cho bố mẹ trong việc hiểu và theo dõi bệnh
    http://www.aap.org/advocacy/releases/aomqa.htm, có link tới phác đồ chữa mới của hội y học Mỹ.

Có vài kết luận sau

-- Đây là bệnh thông thường của trẻ em dưới 03 tuổi, hầu như trẻ em nào cũng bị, thậm chí bị vài lần. Trẻ lớn lên sẽ bớt bệnh này.
    -- Không nên kháng sinh vội, theo dõi cẩn thận trong vòng 2-3 ngày rồi mới dùng kháng sinh trong trường hợp triệu chứng phát triển
    -- Không lo ngại các biến chứng nếu không dùng kháng sinh ngay với điều kiện theo dõi cẩn thận về triệu chứng.
    -- Triệu chứng: trẻ lắc đầu, gãi tai, quấy, giật mình thức giấc vào ban đêm.

AX - BB
    Trích dẫn Nguyên văn bởi wildpony
    Bên này mỗi bác sĩ cho một loại kháng sinh nên em cũng hãi, thường thì khám của bác sĩ nhi thì luôn chỉ một loại thuốc, nhưng nếu vào cuối tuần, họ nghỉ thì vào viện nhi, thế là cứ thay thuốc như vậy em lo lắm. Bên này họ cũng cho Ceclor, bột pha thành siro màu dâu, cũng có vị dễ uống. Đúng là ở đây họ cứ bắt phải chờ 2 ngày qua rồi mới quyết định cho uống kháng sinh, nhưng mà có bao giờ nó tự khỏi đâu, lần nào rồi cũng dùng kháng sinh hết thôi.
    Theo như chị nói thì bị viêm tai như bọn nhóc nhà em cũng là viêm tai giữa rồi còn gì. Ở đây họ chị gọi là Viêm tai thôi, bị nặng nữa thì là Viêm tai.. nặng. Em lại đi từ lâu, khi chửa có con cái gì nên nhiều từ chuyên môn bằng tiếng Việt là em cũng mù tịt, vì lúc trước chưa quan tâm đến, thế nên em không biết trong tiếng Việt thì chúng nó bị viêm tai dạng nào :4:
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Go.i la` laryngoscopy. Arthroscopy la` no^.i soi cho kho*'p xương.
    photos.yahoo.com/minhphuong2303
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cám ơn các bác đã giải thích tỉ mỉ, hy vọng mẹ cháu không phải thuộc lòng hết tên của các dạng viêm tai :4: Hôm vừa rồi nhân tiện thằng lớn phải đi làm kiểm tra ở bác si TMH, em cho nó làm kiểm tra thính giác luôn rồi. Nó chưa bị chảy mủ bao giờ, nhưng năm vừa rồi bị nhiễm vài lần, mà từ bé tới chưa từng bị, nên em cũng lo lo. Hiện tại thì OK, chỉ mong nó đừng có bị lặp đi lặp lại nhiều quá.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4