TIN TÀI TRỢ.

Có ai đã từng điều trị TRẦM CẢM ở Phòng mạch bs Lê Quốc Nam, gần bv Ung Bướu HCM chưa ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 29.9K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 57 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Em mắc chứng trầm cảm đã lâu, em ngưng uống thuốc vài tháng để dự định có baby. Thế nhưng đôi khi em vẫn rơi vào trạng thái lo âu, bồn chồn,bất an, suy nghĩ tiêu cực, đau đầu, đau cứng hàm... Có 1 chị giới thiệu và em đến BS Nam, nghe nói là rất nổi tiếng, thế nhưng em ko biết ntn, bs này còn khá trẻ, mở phòng mạch làm cả ngày và hiện tại ko làm cho 1 bv nào hết (nghe nói trước đó bs làm bv Chợ Quán). Em đã điều trị trầm cảm trong tg dài, uống thuốc triền miên, rất mệt mỏi và vô vọng vì BS ko cho em một cái mốc nào cả, cứ nói bệnh này phải uống lâu dài, có khi cả đời, thế nên khi em dự định có em bé thì em tự bỏ thuốc mà ko có ý kiến bs. Nhưng bây j nghe bác sĩ Nam nói nếu bệnh em chưa hoàn toàn ổn định mà có em bé thì rất nguy hiểm vì khả năng trầm cảm và loạn thần lúc mang thai và sau khi sinh là rất cao, và còn ảnh hưởng rất lớn đến đứa bé. Lúc mang thai mà bị thì kinh khủng lắm, e có thể tưởng tượng được... hixx. Em hoang mang lắm, có chị nào có người nhà hay đã từng điều trị ở BS Nam cho em và lời khuyên và nhận xét được ko? Em đang rất cần lời tư vấn từ các chị. Rất cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình chưa từng biết BS Nam, nhưng mình cũng là BS chuyên khoa tâm thần. BS Nam nói đúng đó bạn, sự thật đôi khi làm mất lòng!
    Bạn nên chữa dứt điểm bệnh trầm cảm rồi hãy sinh con. Đừng nên trông chờ quá nhiều vào thuốc mà nên tập luyện nhiều hơn. Đọc nhiều bài viết về cách chống đỡ stress để tăng cường khả năng thích nghi cuộc sống, chiến thắng chứng bệnh trầm cảm.
    Nguyện vọng có thai là chính đáng, bạn đồng thời chuẩn bị tâm lý thật tốt và có thể ngưng thuốc theo chỉ dẫn của BS.

Chúc bạn sức khỏe, hạnh phúc!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ai xưng là bs chuyên khoa mà bảo không biết bs Nam là kg fair play. BS Nam đúng là từng là BV Tâm thần TP, nghỉ ra mởi phòng mạch vài năm gần đây...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DrThu Xem bài viết
    Mình chưa từng biết BS Nam, nhưng mình cũng là BS chuyên khoa tâm thần. BS Nam nói đúng đó bạn, sự thật đôi khi làm mất lòng!
    Bạn nên chữa dứt điểm bệnh trầm cảm rồi hãy sinh con. Đừng nên trông chờ quá nhiều vào thuốc mà nên tập luyện nhiều hơn. Đọc nhiều bài viết về cách chống đỡ stress để tăng cường khả năng thích nghi cuộc sống, chiến thắng chứng bệnh trầm cảm.
    Nguyện vọng có thai là chính đáng, bạn đồng thời chuẩn bị tâm lý thật tốt và có thể ngưng thuốc theo chỉ dẫn của BS.

Chúc bạn sức khỏe, hạnh phúc!
    chị ơi cho em hỏi nếu chồng em bị trầm cảm thì có ảnh hưởng nhiều đến con em ko? em sợ bệnh này di truyền. và bệnh này có khỏi được ko hay pgải uống thuốc cả đời
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 22 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi canhchimmuadong Xem bài viết
    chị ơi cho em hỏi nếu chồng em bị trầm cảm thì có ảnh hưởng nhiều đến con em ko? em sợ bệnh này di truyền. và bệnh này có khỏi được ko hay pgải uống thuốc cả đời
    Chào bạn!
    Nếu chồng bị trầm cảm thì trước khi dự tính mang thai chồng bạn phải trao đổi với BS, để BS có thể chỉnh lại 1 số thuốc ít/không ảnh hưởng đến em bé.
    Mình đã từng gặp 2 bệnh nhân nam bị trầm cảm, họ nói vẫn có con bình thường.
    Bệnh này cũng có yeu tố di truyền đấy, tuy chưa rõ ràng lắm, vì nguyên nhân của bệnh thì đến nay y học chưa xác định được rõ như các bệnh khác. Nói chung là bạn nên tránh để con bạn quá căng thẳng trong bất cứ điều gì.
    Bệnh này khó nói lắm bạn, mình gặp vô số bệnh nhân với những biểu hiện rất khác nhau. Có người uống thuốc 3 tháng là khỏi, có người 6 tháng, có người 3 năm, có người 10 năm, có người cả đời. Về bản thân mình, mình uống 1 năm rồi và đợt rồi mình giảm thuốc do buồn ngủ (ban ngày) quá nhưng sau 1 tháng thì mình bị lại.
    Chúc vợ chồng bạn có em bé khỏe mạnh nhé!
    • 16 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình có nhỏ bạn điều trị trầm cảm ở phòng mạch của bs đã 5 năm. Con bạn mình thì do tính ham vui nên vừa hết bệnh lần đầu thì lao vào làm việc. Bệnh lần hai cũng do bác sĩ chữa. Là bạn thân nên cái gì nó cũng kể mình nghe. Nó nói bs rất có tâm và điều trị hiệu quả, nó xem bs là ân nhân. Mẹ nó nên nghe lời bs và tiếp tục điều trị cho dứt hẳn. Mẹ nó vào website suckhoetamthan.net cua bs để hiểu thêm về bác nhé. Mong mẹ nó hết bệnh để có baby nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bác Quốc Nam nói đúng đó bạn, chị dâu em chưa từng bị trầm cảm trước đó, nhưng lại bị trầm cảm ở giữa thai kì và sau sinh nữa. Lúc đó nhà em rất lo lắng và vì đã vào thế bị động nên chị dâu mới miễn cương uống thuốc chống trầm cảm, bác sĩ cũng đã cho toa thuốc ít gây hại nhất đến em bé. Sinh xong, chị bị mặc cảm bề ngoài mập mạp và cháu nhỏ quấy khóc suốt làm chị bị căng thẳng và trầm cảm sau sinh. Lần này chị nhanh hết bệnh hơn vì bác Quốc Nam cho thuốc liều cao hơn, 3 tháng sau là chị ổn hẳn, có cháu em là phải bú sữa ngoài cho mẹ nhanh hết bệnh

Chị chủ top có thể tìm thấy nguyên một chuyên mục rất dài về việc trầm cảm sau sinh kinh khủng đến như thế nào. Chình mắt chứng kiến những điều đó ở người thân của mình, em không bao giờ muốn mẹ nào phải trải qua cảnh tương tự
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi chi phí khám và chữa trị là bao nhiêu vậy ạ?
    • 37 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn thử phương pháp châm cứu đi, tốt mà hiệu quả, chi phí k đắt lắm đâu

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 5 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucanoo1 Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi chi phí khám và chữa trị là bao nhiêu vậy ạ?
    Người thân mình cũng chữa trầm cảm lo âu ở bác Quốc Nam này, người nhà mình khỏi cũng lâu rồi, nhưng mình án chừng lần đầu đo điện não, làm trắc nghiệm tâm lý, cộng thuốc chắc 700k. Những lần sau thì tiền thuốc 1 tuần tầm 400-500k tùy bạn nặng nhẹ thế nào.

Nhưng bác rất có tâm, nên có những BN ko muốn đến BV điều trị mà muốn trị ở bác thì bác cũng cố hết sức tìm cách, cho thuốc liều nhẹ, thời gian có thể kéo dài hơn nhưng sẽ nhẹ gánh hơn cho BN. Mình đưa người thân đến khám hay thấy bà con nông dân ở Cà Mau, An Giang, Dồng Tháp vv dc bác hỗ trợ theo cách đó.

Bác có website có rất nhiều bài viết về trầm cảm, bạn vào : http://suckhoetamthan.net/ . trong đó có bản đồ chỉ đường nữa.
    • 5 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beurclover Xem bài viết
    Em mắc chứng trầm cảm đã lâu, em ngưng uống thuốc vài tháng để dự định có baby. Thế nhưng đôi khi em vẫn rơi vào trạng thái lo âu, bồn chồn,bất an, suy nghĩ tiêu cực, đau đầu, đau cứng hàm... Có 1 chị giới thiệu và em đến BS Nam, nghe nói là rất nổi tiếng, thế nhưng em ko biết ntn, bs này còn khá trẻ, mở phòng mạch làm cả ngày và hiện tại ko làm cho 1 bv nào hết (nghe nói trước đó bs làm bv Chợ Quán). Em đã điều trị trầm cảm trong tg dài, uống thuốc triền miên, rất mệt mỏi và vô vọng vì BS ko cho em một cái mốc nào cả, cứ nói bệnh này phải uống lâu dài, có khi cả đời, thế nên khi em dự định có em bé thì em tự bỏ thuốc mà ko có ý kiến bs. Nhưng bây j nghe bác sĩ Nam nói nếu bệnh em chưa hoàn toàn ổn định mà có em bé thì rất nguy hiểm vì khả năng trầm cảm và loạn thần lúc mang thai và sau khi sinh là rất cao, và còn ảnh hưởng rất lớn đến đứa bé. Lúc mang thai mà bị thì kinh khủng lắm, e có thể tưởng tượng được... hixx. Em hoang mang lắm, có chị nào có người nhà hay đã từng điều trị ở BS Nam cho em và lời khuyên và nhận xét được ko? Em đang rất cần lời tư vấn từ các chị. Rất cảm ơn.
    Mình ko có người thân bị trầm cảm sau sinh nhưng có bạn bị bệnh này. BÁC SĨ NÓI ĐÚNG VÀ BẠN TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC CÓ EM BÉ LÚC DANG BỆNH! vì mình chứng kiến bạn mình vật vã khổ sở với đủ loại suy nghĩ lo âu, tự tử trong khi mang thai, còn sau sinh thì còn nguy hiểm hơn, bạn mình còn có ý định tự tử cùng con. Nó đã không nghe lời bác Quốc Nam, dù mình và gia đình nó ra sức cản. Mình nhớ là nó phải duy trì liều thấp nhất để ko hại đến em bé, vì tỉ lệ quái thai rất cao..... sinh xong uống liều cao hơn, mãi gần cả năm mới ổn định. Bây giờ nó biết sợ rồi, nên dù muốn thêm 1 bé nữa nó cũng không dám làm liều mà phải nhờ bác Quốc Nam kiểm tra sức khỏe tâm thần cho.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buon_lamsaobuong Xem bài viết
    Bạn thử phương pháp châm cứu đi, tốt mà hiệu quả, chi phí k đắt lắm đâu

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Bạn cho mình hỏi châm cứu ở đâu tốt hả bạn?
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

con mẹ nào theo topic này không vậy, e dịnh tuần sau vào khám xem sao, e mât ngủ 7 tháng nay rồi, lai rai mãi không khỏi
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn đến bác Quốc Nam đi, thấy mọi người đều rất tín nhiệm bác ấy, link này là của anh Tuehero post ở trên nè

http://suckhoetamthan.net/ . trong đó có bản đồ chỉ đường nữa.

Với bạn qua topic này để tìm hiểu them

https://www.webtretho.com/forum/f77/m...05/index2.html

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình trị trầm cảm đã gần 2 năm. Trước mình bị từ năm 18 tuổi (đến nay đã 9 năm) trị nhiều nơi không khỏi. Mình lên mạng search thì ra bác sĩ Lê Quốc Nam. Không biết có hay hay không nhưng cách thiết kế web, viết bài mang tính quảng cáo. Nhưng mình cũng đến khám thử xem sao. Mình đi từ bình tân ra bình thạnh gần 1h đồng hồ khá xa nhưng mệt mỏi chứng bệnh này nên phải cố gắng. Sau gần 3 tháng điều trị, mình vẫn chưa khỏi, có lẽ mình bị nặng quá hay sao nhỉ ? Chi phí khám khá cao nhé 1 tháng 2 triệu đồng. Thường mình khám phòng mạch bs chuyên khoa tâm thần BV nhiệt đới cũng khoảng 700k 1 tháng thôi. Bác sĩ Nam cho thuốc đến 2tr. Mình điều trị thì khi uống thuốc mình ngủ được đến sáng k bị chập chờn, nhưng các triệu chứng như đau cổ, nhức đầu, thiếu oxy não, kém tập trung, người bần thần. Mình thử chạy bộ 1 tháng nay thì thấy sức khoẻ giảm đôi chút nhưng vẫn chưa khỏi hẳn. Ko biết có nên theo khám bs Nam tiếp ko ? Vì phòng khám hơi xa và chi phí thuốc khá cao. Nếu uống 1 năm tốn hơn 24tr.
    comment by WTT mobile view
    • 9 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

3 tháng điều trị không thể đã khỏi được bệnh đâu bạn ạ. Bạn uống thuốc mà ngủ được đó là điều đáng mừng đó, suy nghĩ tích cực lên, nếu bạn không có niềm tin vào bác sĩ thì bạn đã thất bại 50% rồi đó. Với mình số tiền 2tr/tháng mà mua được giấc ngủ thì cũng nên bỏ ra. Còn chuyện bạn vẫn còn bị đau đầu, đau cổ và bần thần trong người thì hãy khắc phục bằng cách tập thể dục. Ngày nào cũng phải tập và phải tập ra mồ hôi mướt mát mới được, hoặc là bạn chia ra thứ 246 tập gym còn 357 tập yoga. Mình nhấn mạnh là tập yoga rất tốt vì sẽ được tập thở và các bài làm cho cơ bắp mình phải vận động máu huyết lưu thông. Máu huyết có lưu thông được thì cơ thể mới khỏe ra được, chứ mình thấy mấy bạn bị trầm cảm cứ nằm ì ra một chỗ và thở rồi bắt đầu suy nghĩ tiêu cực đủ thứ, cứ nghĩ mình không may mắn, mình là thứ bỏ đi này nọ rồi chết đi cho xong. Nếu trong đầu vừa le lói những suy nghĩ đó thì phài bằng cách này hay cách nọ dập tắt nó đi ngay. Cứ tập từ từ dần dần bộ não mình sẽ quen với điều đó và ko nghĩ tới nữa....vân vân. MÌnh biết là khoảng thời gian bị bệnh rất khổ nhưng ko ai chữa cho mình tốt hơn chính mình đâu. Bsi Nam cho thuốc uống ko bị mệt và đặc biệt bác ko cho thuốc ngủ như một số bệnh viện. Cách tốt nhất để nhanh khỏi bệnh là Thứ 1. Đi khám đều đặn (mỗi lần khám nhớ miêu tả chi tiết trong tháng vừa qua uống thuốc mình thấy cơ thể mình thế nào vì bsi sẽ dựa trên điều này để ghi chú bệnh và cho thuốc. Thứ 2: Ăn uống lành mạnh, ko ăn những thứ vớ vẩn kiểu bánh tráng trộn hay trà sữa vỉa hè, nước ngọt hay bánh kẹo..., nên ăn các loại hoa quả và rau xanh,hạnh nhân, óc chó, ăn lượng tinh bột vừa phải thôi.Thứ 3: Suy nghĩ tích cực mọi lúc mọi nơi (cái này mình vừa viết ở trên rồi). Thứ 4: Tập thể dục đều đặn (gym hoặc yoga, trong yoga có bộ môn thiền nhưng mình khuyên là ko nên chỉ thiền mà nên tập kiểu hatha yoga nghĩa là tập thở và vận động cơ. nói chung làm cách nào mà ra mồ hôi mướt mát là dc). Cố lên các bạn!
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeBin102 Xem bài viết
    3 tháng điều trị không thể đã khỏi được bệnh đâu bạn ạ. Bạn uống thuốc mà ngủ được đó là điều đáng mừng đó, suy nghĩ tích cực lên, nếu bạn không có niềm tin vào bác sĩ thì bạn đã thất bại 50% rồi đó. Với mình số tiền 2tr/tháng mà mua được giấc ngủ thì cũng nên bỏ ra. Còn chuyện bạn vẫn còn bị đau đầu, đau cổ và bần thần trong người thì hãy khắc phục bằng cách tập thể dục. Ngày nào cũng phải tập và phải tập ra mồ hôi mướt mát mới được, hoặc là bạn chia ra thứ 246 tập gym còn 357 tập yoga. Mình nhấn mạnh là tập yoga rất tốt vì sẽ được tập thở và các bài làm cho cơ bắp mình phải vận động máu huyết lưu thông. Máu huyết có lưu thông được thì cơ thể mới khỏe ra được, chứ mình thấy mấy bạn bị trầm cảm cứ nằm ì ra một chỗ và thở rồi bắt đầu suy nghĩ tiêu cực đủ thứ, cứ nghĩ mình không may mắn, mình là thứ bỏ đi này nọ rồi chết đi cho xong. Nếu trong đầu vừa le lói những suy nghĩ đó thì phài bằng cách này hay cách nọ dập tắt nó đi ngay. Cứ tập từ từ dần dần bộ não mình sẽ quen với điều đó và ko nghĩ tới nữa....vân vân. MÌnh biết là khoảng thời gian bị bệnh rất khổ nhưng ko ai chữa cho mình tốt hơn chính mình đâu. Bsi Nam cho thuốc uống ko bị mệt và đặc biệt bác ko cho thuốc ngủ như một số bệnh viện. Cách tốt nhất để nhanh khỏi bệnh là Thứ 1. Đi khám đều đặn (mỗi lần khám nhớ miêu tả chi tiết trong tháng vừa qua uống thuốc mình thấy cơ thể mình thế nào vì bsi sẽ dựa trên điều này để ghi chú bệnh và cho thuốc. Thứ 2: Ăn uống lành mạnh, ko ăn những thứ vớ vẩn kiểu bánh tráng trộn hay trà sữa vỉa hè, nước ngọt hay bánh kẹo..., nên ăn các loại hoa quả và rau xanh,hạnh nhân, óc chó, ăn lượng tinh bột vừa phải thôi.Thứ 3: Suy nghĩ tích cực mọi lúc mọi nơi (cái này mình vừa viết ở trên rồi). Thứ 4: Tập thể dục đều đặn (gym hoặc yoga, trong yoga có bộ môn thiền nhưng mình khuyên là ko nên chỉ thiền mà nên tập kiểu hatha yoga nghĩa là tập thở và vận động cơ. nói chung làm cách nào mà ra mồ hôi mướt mát là dc). Cố lên các bạn!
    Bạn ơi,mình mới bị mấy ngày đi,khám thì bác sĩ Nam kêu rối loạn trầm cảm,mình thấy bác không có tâm lắm,mình nhắn tin xin tư vấn mà bác nói rất qua loa,kiểu như kéo mình tới phòng khám nhiều lần vậy
    • 364 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trầm cảm tôi nghĩ do tâm trí chúng ta tạo ra, nếu không do các nguyên nhân khác bên ngoài thì có thể tìm ra và thay đổi để hết bệnh bằng phương pháp tâm trí trị liệu.
    • 9 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trong giờ làm việc bác sĩ chỉ nghe điện thoại thôi (và thường bác chỉ nói chuyện vài phút là cùng) chứ mình thấy vừa khám bệnh mà vừa nge điện thoại và nhắn tin thì các bệnh nhân khác phải đợi lâu lắm. có đợt mình gọi điện bác còn chả nghe, ngta có quá nhiều bệnh nhân ko nhớ hết dc đâu bạn, bệnh trầm cảm điều trị nửa năm mà khỏi là kỳ tích đó bạn, mỗi ng mỗi loại khác nhau, người thì không ngủ dc, ng thì ngủ quá nhiều, người thì vật vã khóc lóc, ng thì đau đầu.... nếu ai cũng nhắn tin mà ko đến khám thì sao bác sĩ biết chi tiết dc mà kê đơn điều chỉnh.
    • 56 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1 tháng 1 triệu không biết có phai nhiều không
    Uống Piracetam không biết đã là nặng chơa
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2