TIN TÀI TRỢ.

Trả lời chung cho những người muốn du học Canada

• 0 Lượt chia sẻ
  • 949 Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 167 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Một bạn hỏi tôi điều sau đây, xin trích nguyên văn: Chào anh Sơn, Em thấy địa chỉ mail của anh trên bài viết của webtretho về vấn đề du học định cư Canada. Em xin anh tư vấn giúp em được không ạh? Em năm nay 29t. Đang làm 1 cơ quan Nhà Nước, hiện nay em đang học IELTS để làm hồ sơ du học Canada. Em có tìm hiểu thì các công ty tư vấn họ giới thiệu chương trình post graduate 2 năm ở đại học Humber thích hợp với em. Em định học về Hospitality. Theo anh ngành này ở canada có dễ kiếm được việc làm không? Vì ý định của em là du học xong sẽ xin việc bên đó không về VN. Câu trả lời chung để các bạn có thể tham khảo:Chào em,

Tất cả các công ty dịch vụ họ đều nói các ngành tài chính, kế toán, quản trị kinh doanh, tin học, khách sạn du lịch dễ xin việc. Vậy em vào website CIC coi Canada cần người làm ngành đó hay không? Câu trả lời hiện nay là KHÔNG.

Tại sao?

Các ngành nói trên bên VN gọi là ngành thời thượng, vì người VN thích ngồi văn phòng, và những người làm nghề đó có cơ hội kiếm tiền và thăng tiến hơn các nghề khác.

Ở Canada thì không như vậy vì các ngành đó là ngành đào tạo rẻ tiền, không cần đầu tư cơ sở vật chất nhiều, chỉ tốn chỗ ngồi học và chỗ thực tập. Vì thế, các ngành đó được đào tạo không giới hạn, nghĩa là bao nhiêu người ghi danh và đủ điều kiện đầu vào đều được học hết. Cũng vì thế mà các trường đại học đều nhận học sinh quốc tế vào học.

Năng suất lao động của người Canada rất cao, một người làm nghề nói trên có thể làm việc bằng 50 người Việt nam làm bên VN, vì thế số chỗ làm không nhiều.

Các nghề trên đòi hỏi kỹ năng xã hội, network, và ngôn ngữ cao. Người ngoại quốc không thể cạnh tranh được với dân Tây chính gốc đâu.

Các trung tâm dịch vụ du học xúi người ta theo các ngành đó vì đảm bảo 100% được cấp visa, nghĩa là họ thu được tiền dịch vụ.

Em vào website của CIC, coi mục Express Entry thì biết ngành nào dễ tìm việc nhé.

Chúc em thành công!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT