TIN TÀI TRỢ.

Nên làm việc ở Ngân hàng hay hãng tàu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em chào các anh chị, em vừa ra trường trong năm nay, hệ đại học ngành Kinh doanh quốc tế, tiếng Anh khá. Theo các anh chị em nên làm việc ở Ngân hàng hay Hãng tàu thì phù hợp hơn, xét về mặt bằng cấp và chuyên ngành đào tạo? ngành nào sẽ có khả năng phát triển hơn? Ngành nào phù hợp với nữ hơn ạ? Và còn thu nhập ở hãng tàu thì thế nào ạ?
    Do hiện tại em chưa có kinh nghiệm cũng như ko wen biết ai làm việc ở hãng tàu nên ko biết chọn bên nào, các anh chị tư vấn giúp em nhanh nhanh với! Em xin cảm ơn rất nhiều! :Rose: :Rose: :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 703 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình hồi mới ra trường cũng từng làm ở hãng tàu. Mặt bằng lương như thế nào cũng còn tùy vào từng chỗ bạn ạ, nhưng bọn bạn mình hồi đầu làm hãng tàu nhưng sau một thời gian chuyển qua ngân hàng hết. Cơ bản là ở các hãng tàu thường công việc thường là làm sales hay bị áp doanh số cũng mệt mỏi hơn, làm ngân hàng thì ổn định cao.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,334 Bài viết

• 955 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lavender_88 Xem bài viết
    Em chào các anh chị, em vừa ra trường trong năm nay, hệ đại học ngành Kinh doanh quốc tế, tiếng Anh khá. Theo các anh chị em nên làm việc ở Ngân hàng hay Hãng tàu thì phù hợp hơn, xét về mặt bằng cấp và chuyên ngành đào tạo? ngành nào sẽ có khả năng phát triển hơn? Ngành nào phù hợp với nữ hơn ạ? Và còn thu nhập ở hãng tàu thì thế nào ạ?
    Do hiện tại em chưa có kinh nghiệm cũng như ko wen biết ai làm việc ở hãng tàu nên ko biết chọn bên nào, các anh chị tư vấn giúp em nhanh nhanh với! Em xin cảm ơn rất nhiều! :Rose: :Rose: :Rose:
    Tùy vào vị trí em sẽ làm ở hãng tàu và ngân hàng là gì, mới biết được em ạ
    REGINA-ANDACSON
    Yu6Rp7
    F7ydp7
    Tsxrp7
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các chị ơi, vị trí Nhân viên quản lý rủi ro của hãng tàu thì công việc như thế nào ạ? Có áp lực ko, lương thưởng ra sao ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 765 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Vị trí nhân viên quản lý rủi ro của ngân hàng chứ nhỉ, hãng tàu làm gì có vị trí này nhi, Nếu bạn thích tính ổn định cao thì vào ngân hàng & nhàn nhất có lẽ là làm nhân viên dịch vụ khách hàng . Còn hãng tàu thì đa số vị trí đều mang tính trách nhiệm rất cao . Ngày lễ, tết ... hầu như ko được nghỉ trọn vẹn . Mà bằng cấp của bạn cũng ko phù hợp với hãng tàu mấy
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Andy Xem bài viết
    Vị trí nhân viên quản lý rủi ro của ngân hàng chứ nhỉ...
    . Còn hãng tàu thì đa số vị trí đều mang tính trách nhiệm rất cao . Ngày lễ, tết ... hầu như ko được nghỉ trọn vẹn .
    Mẹ này nói chí phải, chí phải.

Bên cty cũ mình lễ tết các em ở tỉnh tản về quê hết, còn lại các em nhà ở thành phố phải "lãnh đạn", mặc dù cty k phải trực vào dịp lễ, tết nhưng ở nhà cũng ít khi được hưởng trọn vẹn 1 kỳ nghỉ yên lành. Riết rồi mọi người rút kinh nghiệm, book tour đI chơI xa, khỏi ai quấy rầy, có quấy thì cũng bó tay thôI vì "em đang ở xa..." Hị hị hị.
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Andy Xem bài viết
    Vị trí nhân viên quản lý rủi ro của ngân hàng chứ nhỉ, hãng tàu làm gì có vị trí này nhi, Nếu bạn thích tính ổn định cao thì vào ngân hàng & nhàn nhất có lẽ là làm nhân viên dịch vụ khách hàng . Còn hãng tàu thì đa số vị trí đều mang tính trách nhiệm rất cao . Ngày lễ, tết ... hầu như ko được nghỉ trọn vẹn . Mà bằng cấp của bạn cũng ko phù hợp với hãng tàu mấy
    Mẹ Andy ơi, bên Gemadept đang có tuyển vị trí đấy đó ạ, em thì chẳng hiểu rõ công việc là như thế nào nữa, so với những điều kiện tuyển dụng thấy mình cũng có khả năng apply chứ nhỉ? Về mức lương bên hãng tàu này có anh chị nào bít mách em với, dù j em mới ra trường cũng muốn bon chen tí, hì, cảm ơn các anh chị !!!
    • 594 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Gemadept lương thấp, ko cao đâu.
    • 620 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

chưa làm ở đâu, thì cứ nộp cả 2 nơi, ai tuyển thì đi làm !
    giờ cứ đòi làm ở ngân hàng ,mà nó ko tuyển thì chẳng lẽ ở nhà chết đói ???
    chẳng hiểu sao nick Adamkhang bị khóa ? Mình có buôn bán cái gì đâu nhỉ ? 0909 970 977 :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Anh chị ơi em đang học năm 3.Em rất thắc mắc tại sao nhiều người muốn làm việc cho hãng tàu. Có phải làm việc ở hãng tàu, ngoài lương, mình còn được thưởng theo doanh thu giống làm việc ở ngân hàng ko? lương thưởng và môi trường làm việc ở các hãng tàu như thế nào? có nhiều cơ hội thăng tiến ko ạh? Anh chị có kinh nghiệm xin chỉ giáo. Thanks!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,334 Bài viết

• 955 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyen. Xem bài viết
    Anh chị ơi em đang học năm 3.Em rất thắc mắc tại sao nhiều người muốn làm việc cho hãng tàu. Có phải làm việc ở hãng tàu, ngoài lương, mình còn được thưởng theo doanh thu giống làm việc ở ngân hàng ko? lương thưởng và môi trường làm việc ở các hãng tàu như thế nào? có nhiều cơ hội thăng tiến ko ạh? Anh chị có kinh nghiệm xin chỉ giáo. Thanks!
    Thưởng theo doanh thu thì có sales ở các FWD thôi em.
    REGINA-ANDACSON
    Yu6Rp7
    F7ydp7
    Tsxrp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 112 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyen. Xem bài viết
    shipping agent
    Linh tại ngã, bất Linh tại ngã
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unless Xem bài viết
    shipping agent
    Ý bạn Unless là sao?
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Bạn này nói "Shipping agent" chắc có ý là làm ở liner, không phải forwarder.

Hãng tàu (chỉ ngành vận tải biển nói chung, regardless liner hay forwarder) hấp dẫn chắc có lẽ do lời đồn về thu nhập (cái này vẫn đúng, nếu so sánh giữa job thuộc khu vực dịch và khu vực sản xuất).

Cái thứ hai mà mấy em mới ra trường thích làm hãng tàu vì công việc không nhàm chán, luôn có thể học được cái mới sau những lô hàng mình thực hiện. Đây chính là hành trang hay "tay nghề" để các em muốn nhảy việc có thể tự tin apply chỗ khác.

Mình nghĩ đó là 2 cái "được" khi chọn nghề nghiệp này.
    • 594 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Ôi mình làm hãng tàu từ ngày ra trường đến giờ 10 năm rồi. Thấy công việc thật là nhàm chán và buồn tẻ vì tuần nào cũng giống tuần nào. Mình làm bộ phận hàng xuất, tiền lương và thưởng quá thấp so với làm ở các vender.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 638 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình có đứa em đang làm bên forwarder, lưởng khởi điểm 5.6tr, giờ có ngân hàng gọi đil àm, vị trí tín dụng cá nhân. Mình boăn khoăn quá. k biết có nên chuyển không? mẹ nào có kinh nghiễm vị trí tín dụng này chai sẻ với em với. để em nói cho em nó biết

cám ơn các mẹ
    • 44 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chào các bạn và các anh chị,

Mình hiện nay đang làm sales cho một hãng tàu ở HCMC (mình không tiện nói ra hãng nào), nhưng do còn mới (sinh viên mới ra trường thôi ạ) và chưa có nhiều mối quan hệ trong xã hội, nên mong các anh chị và các bạn là dân sale trong lĩnh vực xuất nhập khẩu, vận tải này, hãng tàu hay forwarder gì cũng được ạ cho em xin đôi lời chia sẻ kinh nghiệm quý báu:
    1. Ngoài kiến thức về sản phâm của mình thì mình cầnlưu ý những gì lúc bắt đầu công việc ạ?
    2.
    Với lại khách hàng của mình, những người có quyền quyết định công ty họ chọn hãng tàu nào để đi thì ít ra cũng thuộc hàng sếp, vậy làm sao để họ chịu lắng nghe 1 người mới như mình thuyết phục?
    3.
    thứ ba là, khi mình đi thương thuyết với forwarder và với công ty XNK có khác gì không, cần lưu ý gì, và thường là mình nên gặp ai trong công ty đó để có thể thương thuyết cho tốt ạ?
    4.
    và khi các bạn, các anh chị bắt đầu công việc sales, mọi người đã bị những khó khăn gì, vượt qua thế nào ạ, mong mọi người tâm sự^^mình xin lỗi vì đã hỏi những câu hỏi ngu ngơ và có vẻ là trẻ con đến thế vì thực sự mình là mình mới vào làm được hơn có 1 tuần (vào hồi đầu tháng 10/2014 thôi), nên mình hồi hộp và muốn biết mình cần làm những gì. cần cố gắng những gì và cố gắng thế nào ạ.
    Tâm sự, hồi giữa tháng 8, tức là sau tốt nghiệp khoảng nửa tháng, mình được nhận vào làm chứng từ cho 1 công ty logistics, tuy vậy, sau gần 1 tháng thử việc, dù lương cao (với mình và những bạn cùng khóa thì mức lương 5 triệu là ổn) nhưng mình đã vẫn bỏ cuộc vì cảm thấy không phù hợp với môi trường làm việc, đặc trưng công việc cũng như là định hướng trong tương lai. Sau hơn nửa tháng thất nghiệp thì mình xin vào được bên này, giờ quyết tâm làm lại chính mình trong lĩnh vực sale này, một phần cũng thấy thích làm việc ở môi trường này, phần cũng muốn chiến thắng bản thân, ko để bị thất bại như lần trước nên mong các anh chị, các bạn chỉ dạy và đừng ném đá ^^

đôi chút về mình: mình tốt nghiệp hồi đầu tháng 8/2014, từ 1 trường ĐH công lập bình thường thôi, không phải RMIT, kinh tế hay ngoại thương gì cả, tốt nghiệp cũng chỉ loại khá, được cái tiếng anh khá là tốt, học đúng chuyên ngành, có kinh nghiệm làm sales linh tinh ở hồi sinh viên, ăn nói cũng tàm tạm, lúc thực tập cũng có tí kinh nghiệm thực tế, thêm 1 tí may mắn, và quan trọng là biết cố gắng, lo xa, nhưng thấy mấy anh chị trong phòng toàn tốt nghiệp từ những trường danh giá (vì đây cũng là hãng 1 trong 10 hãng tàu lớn của thế giới), nhìn lại mình thì quả thật thấy hơi lo, lép vế 1 tẹo và thấy cần cố gắng nhiều, bên này thì lương cao hơn công ty cũ nhưng thế cũng đồng nghĩa là cần sự cố gắng và chuyên tâm hơn, em hiểu rõ nên không ngừng nỗ lực để không bị thua sủt ạ 3
    • 16 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào bạn kabigon_snorlax,

Công việc của mình hiện tại có liên quan đến XNK nên mình có vài ý kiến hy vọng có thể giúp bạn được.

Bạn đừng quá lo lắng về việc bạn là một nhân viên mới - sợ khách hàng không chịu lắng nghe. Thực tế thì khi chào giá mình nghĩ cái họ quan tâm là mức giá cạnh tranh và những uư đãi tốt nhất mà bạn đưa có thể cho khách hàng chứ mình không nghĩ là họ sẽ tìm hiểu về việc bạn là nhân viên mới hay cũ (hi hi trừ phi khi nói chuyện với khách hàng bạn tự nhận là bạn mới vàl lam ^^).

Thứ hai khi mới bắt đầu công việc sẽ có nhiều thứ mới lạ, nhiều trouble mà có lẽ chưa thầy cô nào chỉ bạn cách giải quyết. Cái này chỉ có khi nào bắt tay vào làm bạn mới học hỏi được. Theo quan điểm riêng của mình, ngay từ lúc mới vào làm bạn nên cố gắng quan sát cách những người đồng nghiệp của bạn giải quyết vấn đề đó như thế nào, cách họ thương thuyết, đàm phán, thuyết phục với khách ra sao vì không phải ai cũng tình nguyện chỉ dẫn từng chút cho bạn được. Bạn cũng nên tìm hiểu thế mạnh của dịch vụ bên bạn là gì (ví dụ hãng tàu bạn đi những tuyến đến các nơi "vùng sâu vùng xa" mà những hãng tàu khác họ không có service về-> tập trung tìm kiếm và khai thác các kh có nhu cầu cho hàng về những chỗ đó ), bạn có thể cung cấp cho khách hàng những ưu đãi nào mà những hãng tàu khác họ không có.

Vì mình không phải là sale nên 2 vấn đề còn lại mình không có ý kiến hihi. Trên đó là ý kiến riêng của mình, mình share để bạn tham khảo, hy vọng có thể ít nhiều giúp được bạn.

P/S: klq nhưng hơi tò mò một tẹo, mình doan là bạn làm ở N.., K... hoặc M....
    • 44 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pucca170189 Xem bài viết
    Chào bạn kabigon_snorlax,

Công việc của mình hiện tại có liên quan đến XNK nên mình có vài ý kiến hy vọng có thể giúp bạn được.

Bạn đừng quá lo lắng về việc bạn là một nhân viên mới - sợ khách hàng không chịu lắng nghe. Thực tế thì khi chào giá mình nghĩ cái họ quan tâm là mức giá cạnh tranh và những uư đãi tốt nhất mà bạn đưa có thể cho khách hàng chứ mình không nghĩ là họ sẽ tìm hiểu về việc bạn là nhân viên mới hay cũ (hi hi trừ phi khi nói chuyện với khách hàng bạn tự nhận là bạn mới vàl lam ^^).

Thứ hai khi mới bắt đầu công việc sẽ có nhiều thứ mới lạ, nhiều trouble mà có lẽ chưa thầy cô nào chỉ bạn cách giải quyết. Cái này chỉ có khi nào bắt tay vào làm bạn mới học hỏi được. Theo quan điểm riêng của mình, ngay từ lúc mới vào làm bạn nên cố gắng quan sát cách những người đồng nghiệp của bạn giải quyết vấn đề đó như thế nào, cách họ thương thuyết, đàm phán, thuyết phục với khách ra sao vì không phải ai cũng tình nguyện chỉ dẫn từng chút cho bạn được. Bạn cũng nên tìm hiểu thế mạnh của dịch vụ bên bạn là gì (ví dụ hãng tàu bạn đi những tuyến đến các nơi "vùng sâu vùng xa" mà những hãng tàu khác họ không có service về-> tập trung tìm kiếm và khai thác các kh có nhu cầu cho hàng về những chỗ đó ), bạn có thể cung cấp cho khách hàng những ưu đãi nào mà những hãng tàu khác họ không có.

Vì mình không phải là sale nên 2 vấn đề còn lại mình không có ý kiến hihi. Trên đó là ý kiến riêng của mình, mình share để bạn tham khảo, hy vọng có thể ít nhiều giúp được bạn.

P/S: klq nhưng hơi tò mò một tẹo, mình doan là bạn làm ở N.., K... hoặc M....

Cảm ơn lời khuyền của bạn ạ, mình thấy rất hợp lý và hi vọng mình sẽ thích nghi được
    ủa sao bạn lại đoán mình làm trong 3 cái đó vại, mình tò mò vì thấy 3 cái đó hình như đều có 1 điểm chung, sao bạn lại nghĩ như vại )
    • 16 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hihi, vì bạn nói là bạn làm trong hãng tàu, hãng tàu bạn thuộc loại 1 trong 10 hãng tàu lớn của thế giới. Mình có coi bài viết của bạn trong topic về lương nếu nhớ không nhầm thì bạn nói bạn làm cho JP. Từ 3 cái đó mình đoán là bạn có thể làm trong hãng tàu N..., M... hoặc K... Nếu không đúng thì bạn bỏ qua nhé.