TIN TÀI TRỢ.

Mẹ nào có kinh nghiệm làm thủ quỹ chia sẻ dùm nào???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sắp nhận việc mới toanh, làm thủ quỹ, mẹ nào có kinh nghiệm làm thủ quỹ chia sẻ giúp mình với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 210 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Hic, nhàn lắm mẹ nó ạ. ngồi và giữ tiền thôi, có PC thì chi, còn ko phải làm j cả, nhàm chán lắm!
    Hoa - cây cảnh văn phòng
    lyduyen1210@gmail.com 09 73 323 087
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 64 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Đúng rồi, công việc này nhàn nhã lắm chị ạ, có phát sinh thì căn cứ vào phiếu mà thu/ chi và vào sổ quỹ thôi.
    Nhưng làm công việc này đòi hỏi phải cẩn thận, không thì rủi ro về tiền bạc cũng cao như mất cắp, chi nhầm. Làm kế toán sai sót còn có chứng từ đối chiếu chứ thũ quỹ mà chi nhầm thì khó đòi lại lắm.
    Với lại làm công việc này mình là người giữ tiền nên nhiều khi khó tránh khỏi mình lấy sử dụng vào chuyện cá nhân lắm (em không quơ đũa cả nắm nhưng thường là vậy, vì tâm lý có tiền sẵn, mượn dùng sau này bù đắp lại sau). Ở cty cũ em làm trước đây cũng có chị thủ quỷ biền thủ cũa công ty hơn chục tỷ cuối cùng phải ngồi tù đó.
    • 210 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

chuẩn ko cần chỉnh mẹ nó ạ, hii, mình làm thủ quỹ nè, sẵn tiền, toàn lấy tiêu, xong đến tháng lương bù lại, hic, sẵn tiền mà, toàn chi những vc ko đâu ý, hic, nhìu khi thấy tiền ko cánh mà bay, ngày lấy lương tính toán lại chả còn trong túi bao nhiêu nữa, hic, người cứ ngẩn ra như mất cắp . mình đang mún chuyển qua vc khác, làm thủ quỹ chán lắm roài, ngồi đần cả người ý.
    Hoa - cây cảnh văn phòng
    lyduyen1210@gmail.com 09 73 323 087
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo em nhé, mẹ nó cứ làm theo thế này đảm bảo không nhầm lẫn nhé:
    1. Ai cần chi tiền yêu cầu có phiếu sếp ký đàng hoàng
    2. chi tiền có phiếu chi, thu tiền có phiếu thu ký nhận (để sau này đỡ cãi nhé)
    3. Luôn kiểm kê quỹ theo ngày cho khớp
    4. Nếu cẩn thận hơn, mẹ nó yêu cầu kế toán gửi bảngkế hoạch chi giả sử như: điện thoại, VPP, nước ... những khoản mà thu chi thường xuyên ý, những khoản nhỏ vậy dễ nhầm lắm. Còn thu chi dự án cũng có bảng kế hoạch riêng. Bên mình toàn vậy, cuối tháng kiểm kê không sai 1 đồng
    Mẹ nó cứ làm vậy đi, đảm bảo không sao đâu
    Chúc mẹ nó làm việc tốt nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 64 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuthietke Xem bài viết
    Theo em nhé, mẹ nó cứ làm theo thế này đảm bảo không nhầm lẫn nhé:
    1. Ai cần chi tiền yêu cầu có phiếu sếp ký đàng hoàng
    2. chi tiền có phiếu chi, thu tiền có phiếu thu ký nhận (để sau này đỡ cãi nhé)
    3. Luôn kiểm kê quỹ theo ngày cho khớp
    4. Nếu cẩn thận hơn, mẹ nó yêu cầu kế toán gửi bảngkế hoạch chi giả sử như: điện thoại, VPP, nước ... những khoản mà thu chi thường xuyên ý, những khoản nhỏ vậy dễ nhầm lắm. Còn thu chi dự án cũng có bảng kế hoạch riêng. Bên mình toàn vậy, cuối tháng kiểm kê không sai 1 đồng
    Mẹ nó cứ làm vậy đi, đảm bảo không sao đâu
    Chúc mẹ nó làm việc tốt nhé
    Đúng là chứng từ thu/ chi khi lấy tiền đều phải ký nhận hết chị ui, nhưng mà ý em nói ở đây là VD trên phiếu chi là 3tr nhưng mình chi nhầm là 5tr là coi như mất toi. Chuyện này ít xảy ra nhưng cũng có, nhiều khi lúc đó mình bận rộn nhiều việc hay bị phân tâm gì đó. Hồi đó cty em chị tiền điện cho ông thu tiền cũng chi dư 2tr mấy mà ông này cũng tham, ỉm luôn. Chút xíu bả nhẩm nhẩm tính lại tá hỏa chạy theo tìm ông đó lấy lại, may là ổng chưa đi xa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình làm Thủ Quỹ hơn 3 năm rồi, nhàn hết biết, nhưng mệt lắm!con người lúc nào cũng thụ động,chán lắm!việc nhẹ lương cao nhưng nhiều khi ngồi rảnh cả ngày,chiều về oải lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 66 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MUIMUI24 Xem bài viết
    Mình làm Thủ Quỹ hơn 3 năm rồi, nhàn hết biết, nhưng mệt lắm!con người lúc nào cũng thụ động,chán lắm!việc nhẹ lương cao nhưng nhiều khi ngồi rảnh cả ngày,chiều về oải lắm!
    Em chỉ mong được như mẹ thui,phụ nữ mình làm việc có nhiều thời gian để lo cho gia đình là tốt nhất rùi.Em chỉ mong đc như thế thui
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _An_ Xem bài viết
    Đúng là chứng từ thu/ chi khi lấy tiền đều phải ký nhận hết chị ui, nhưng mà ý em nói ở đây là VD trên phiếu chi là 3tr nhưng mình chi nhầm là 5tr là coi như mất toi. Chuyện này ít xảy ra nhưng cũng có, nhiều khi lúc đó mình bận rộn nhiều việc hay bị phân tâm gì đó. Hồi đó cty em chị tiền điện cho ông thu tiền cũng chi dư 2tr mấy mà ông này cũng tham, ỉm luôn. Chút xíu bả nhẩm nhẩm tính lại tá hỏa chạy theo tìm ông đó lấy lại, may là ổng chưa đi xa.
    Ui, nhầm thế thì chịu thật. Hì, Bên mình thì ngoài kế toán ra còn có 1 bạn hành chính kiểm soát nữa, mình nghĩ 2 ng kiểm soát là đủ yên tâm rồi nhỉ,
    • 150 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Mình đang làm thủ quỹ kiêm văn phòng đây. Công việc chán và đang tính đường "bỏ trốn". Hehe.
    Bên mình 1 tháng thu+chi chỉ khoảng 3 tỷ thôi. Nhàn nhưng nhiều lúc rất mệt. Mình giữ quỹ kinh doanh, quỹ công đoàn, phát lương, phát thưởng, phát tiền phúc lợi... nhiều khi loạn hết cả lên, vì phải bù trừ các khoản, đòi nợ trả nợ, mượn khoản này đắp khoản kia... lắm lúc phát điên.

Mình share 1 chút kinh nghiệm với bạn nghen: Thủ quỹ chỉ cần cẩn thận 1 chút. Mình hay nhầm lẫn tiền bạc nên khi làm thủ quỹ cũng sợ lắm. Vì vậy mình sẽ làm như sau:

1. Khi nhận tiền rút từ ngân hàng về, mình tranh thủ đếm và chia ra các khoản nhỏ trước. Bên mình hay chi 10tr/lần/phiếu nên mình chia trước như thế này để chi nhanh hơn và đỡ nhầm lẫn hơn. Nhớ đếm tiền cẩn thận để tránh nhầm lẫn. Tiền nhận ở NH về cũng nên đếm lại.

2. Về nguyên tắc là PT, PC đầy đủ chữ ký mới thực hiện thu-chi. Nhưng thực tế là nhiều khi bạn phải linh hoạt, tạm cho thu-chi trước khi hoàn thiện phiếu. Hoặc có nhiều phiếu ra rồi nhưng mãi vẫn chưa thực hiện thu-chi, vì vậy mà số tồn thực tế và số tồn sổ sách khác nhau rất xa. Mỗi tuần mình báo cáo quỹ 1 lần. Mình bảo kế toán in sổ quỹ theo từng tuần và báo cáo theo số của kế toán, còn số thực của mình chỉ là theo dõi và báo cáo nội bộ thôi (tất nhiên là có sự thống nhất của kế toán trưởng bộ phận).

3. Làm thủ quỹ nhiều khi phải tạm ứng từ quỹ ra trước để chi các khoản chi phí văn phòng. Mình list luôn trong sổ quỹ riêng của mình để theo dõi đã chi cái gì, chi bao nhiêu, rồi từ từ làm thanh toán sau.

4. Chắc chắn bạn sẽ được lãnh đạo "hỏi mượn" hoặc yêu cầu cho ứng trước. Bạn phải theo dõi cẩn thận nhé.

5. Chắc chắn sẽ có lúc "biển thủ" :P, nhưng nhớ đừng sa đà kẻo sau này hối ko kịp.

6. Nhớ khoá két, khoá tủ cẩn thận, và đừng quên chìa khoá ^^

Chỉ thế thôi ah!

PS: thủ quỹ đôi khi sẽ được "boa" nhé ^^ Ví dụ như các khoản lẻ lẻ, người nhận ko cầm hết sẽ để lại. Hoặc được nịnh nọt, được cho vài ba chục, hoặc 1-200k để "uống nước với anh". Ngược lại, đôi khi bạn phải tự lấy tiền túi ra ứng trước đấy... Nói chung cái gì cũng có 2 mặt cả.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm với mình.
    • 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lang thang gặp em Bích ở đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đang làm công tác chuyên môn. Hôm nay tự nhiên Xếp lại bảo tín nhiệm cẩn thận nên muốn mình kiêm thêm công tác thủ quỹ. Mình chưa nhận lời nhưng chẳng muốn làm, dính vào tiền nong mệt lắm.
    • 68 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Đây là ngày đầu tiên e dấn thân vào cv này. Còn kinh nghiệm nào nữa các mẹ chỉ giúp em. Cám ơn các mẹ.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé, thật là hữu ích.