TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để không học Tiếng Anh mà vẫn giỏi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.45K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đã từng tham gia nhiều hoạt động quốc tế, đi seminar ở Nhật, conference ở Thái, đi thi ở Indonesia, hay đi du lịch ở một số nơi khác... Ở nước ngoài thì mình hay bị mọi người hỏi kiểu ngạc nhiên (điều này làm mình khó chịu, kiểu tự hào dân tộc trỗi dậy): "You come from Vietnam? Woa, your English is so good!" (Tôi Việt Nam thì không nói TA tốt được hay sao? ). Còn ở trong nước, mọi người hay hỏi mình học TA kiểu gì, làm thế nào để nói tốt?

Thành thật mà nói thì mình đã từng đi học 2 3 trung tâm, và thấy đa số thì tương đối "tốn kém". Ngân khố của mình thời sinh viên không có nhiều, và thời gian cũng hạn hẹp. Đi học trung tâm có thầy nước ngoài thì thích thật đấy, nhưng họ cũng không nhiệt tình dạy lắm, mà mình cũng không có thời gian học ở nhà, nên đa số thì học được nửa khóa là bỏ (xót tiền lắm ). Cái này thì chắc các anh chị đi làm cũng đã trải nghiệm, mình cũng từng đi làm ở một tập đoàn lớn, đầu tắt mặt tối nên chả có thời gian cải thiện TA, mà tiếng là tập đoàn nước ngoài nhưng đa số cũng làm việc với người Việt, dẫu các kĩ năng khác có lên thì việc nói TA cũng khó mà cải thiện. Áp lực công việc + thời gian hạn hẹp + Ngại đi học (lớn tuổi rồi đi học với các em nhỏ cũng chán) => TA tàn lụi dần :-
    Hình đính kèm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đã từng tham gia nhiều hoạt động quốc tế, đi seminar ở Nhật, conference ở Thái, đi thi ở Indonesia, hay đi du lịch ở một số nơi khác... Ở nước ngoài thì mình hay bị mọi người hỏi kiểu ngạc nhiên (điều này làm mình khó chịu, kiểu tự hào dân tộc trỗi dậy): "You come from Vietnam? Woa, your English is so good!" (Tôi Việt Nam thì không nói TA tốt được hay sao? Not%20Talking). Còn ở trong nước, mọi người hay hỏi mình học TA kiểu gì, làm thế nào để nói tốt?

Thành thật mà nói thì mình đã từng đi học 2 3 trung tâm, và thấy đa số thì tương đối "tốn kém". Ngân khố của mình thời sinh viên không có nhiều, và thời gian cũng hạn hẹp. Đi học trung tâm có thầy nước ngoài thì thích thật đấy, nhưng họ cũng không nhiệt tình dạy lắm, mà mình cũng không có thời gian học ở nhà, nên đa số thì học được nửa khóa là bỏ (xót tiền lắm ). Cái này thì chắc các anh chị đi làm cũng đã trải nghiệm, mình cũng từng đi làm ở một tập đoàn lớn, đầu tắt mặt tối nên chả có thời gian cải thiện TA, mà tiếng là tập đoàn nước ngoài nhưng đa số cũng làm việc với người Việt, dẫu các kĩ năng khác có lên thì việc nói TA cũng khó mà cải thiện. Áp lực công việc + thời gian hạn hẹp + Ngại đi học (lớn tuổi rồi đi học với các em nhỏ cũng chán) => TA tàn lụi dần :-(

Hôm qua đang viết dở thì bị tắt máy. Hic hic. Hình minh họa là quá trình không học của mình khi vác ra đi thi. Mình chả ôn luyện gì hết cũng thi được TOEIC 930, TOEFL iBT 96 vừa đủ để nhận học bổng đi du học . Vậy bí quyết của mình là gì? Cả nhà có ai tò mò thì mình sẽ share tiếp, hi hi
    • 800 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko học mà giỏi chắc là siêu nhân
    • 49 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm của bạn về vấn đề này đi, mình muốn học hỏi,

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 155 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng rất muốn biết bạn đạt được những điều đó là do gì? ^^ Mình cũng rất tò mò á!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình cũng tương đối đơn giản, đa số là nhỏ nhỏ vụn vặt, mình sẽ share dần, được đến đâu hay đến đó vậy.

Đầu tiên, đừng coi TA là một môn học, hãy coi nó là một ngôn ngữ. Nhiều bạn học TA chăm chỉ, học xong một thời gian không dùng đến lại quên. Cũng giống như học Toán Lý Hóa, học đã đời, điểm rất cao nhưng rồi lâu không đụng thì chả còn nhớ gì nữa. Các bạn có thể tự tạo môi trường để nói TA cho mình bằng cách tham gia các CLB TA, nếu ở trường ĐH thì hầu như trường nào cũng có. Các bạn có thể tìm thêm các CLB ở ngoài như CLB Nhà văn hóa thanh niên, CLB TA đường phố, hay CLB ở các quán cafe (có CLB ở Hana Yuki trên D2 cũng tốt). Tham gia CLB vừa ko mất tiền, lại có thêm bạn bè, chém gió TA bằng những gì mình học được, lợi cả đôi đường.

Trên mạng có các trang web học TA miễn phí, các bài test nho nhỏ với định dạng game, dễ thương. Thay vì cày các game thông thường bằng TV, các bạn chịu khó chơi game bằng TA thử xem. Trang này là trang học TA nè, cũng hiệu quả lắm, đã được khảo sát và đánh giá bởi các chuyên gia rồi. Còn game thì nhan nhản trên mạng, chỉ cần sử dụng định dạng TA, ráng đọc hiểu hướng dẫn để chơi thì cũng biết được một cơ số từ kha khá.
    https://www.duolingo.com/

Giả sử như bạn đang sống ở một nơi dùng TA. Đổi định dạng máy tính, ĐT thành TA hết. Thỉnh thoảng giả sử như mình đang ở trong tình huống nào đó (cần hỏi đường, mô tả về một cảnh quan thành phố cho người du lịch, mô tả về công việc của mình...), tưởng tượng và nói thử xem mình sẽ nói thế nào. Lúc giả sử vậy, bạn sẽ đụng phải từ nào đó bạn không biết TA nói thế nào, tự đi tra, thế là có thêm 1 từ mới. Sau này có bị hỏi cũng sẽ không lúng túng nữa.
    (Mình có cái thói quen hay nói một mình, do tự giả sử mà, sẽ có bạn thấy kì cục , thành ra nếu tìm được bạn cùng chí hướng luyện tập chung thì hay hơn )
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Phương pháp của bạn thực ra là học một cách vô thức chứ không phải không học.
    • 800 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có cách ko học mà giỏi được ak...thế giới này thành siêu nhân hết rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loando7 Xem bài viết
    Phương pháp của bạn thực ra là học một cách vô thức chứ không phải không học.
    Cảm ơn chị loando7 đã chia sẻ . Thực ra em nghĩ cái này là do quan niệm của mình thôi, em vốn lười nên nghĩ tới học thì không có hứng thú. Em chỉ làm những cái em thấy vui, thấy thích thôi, như vậy thì dễ vô hơn, chứ bảo em học giáo trình dày dày để thi thì chắc em học không nổi :P.

Với lại cái này em chỉ chia sẻ kinh nghiệm của em thôi, không dám hứa hẹn là ai áp dụng cũng thành công. Với những bạn sinh viên budget hạn chế như em hồi trước thì học kiểu này cũng tiết kiệm, không tốn kém nữa :P
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mualuaxanh Xem bài viết
    có cách ko học mà giỏi được ak...thế giới này thành siêu nhân hết rồi
    Chắc là lại có bất đồng về định nghĩa "học" ở đây rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Xem phim và nghe nhạc bằng TA: Nghe nhạc TA thì dễ quá, chắc ai cũng nghe. Chịu khó đọc lyrics, nếu tốt hơn thì nghe coi người ta hát cái gì. Bạn nào mà đam mê âm nhạc thì ráng tập hát vài bài TA, đi hát karaoke "lòe" bạn bè cũng được . Còn xem phim bằng TA thì có nhiều bộ xem hay lắm, nếu các bạn có sub Anh down về để xem thì tốt => Có thêm cách nói, từ vựng, nghe tốt hơn... Còn không xem sub Việt rồi nghe xem họ nói gì, nếu nghe được thì nói theo => luyện nói. Mình đã xem qua một vài bộ (cái này họ gọi là TV shows): Friends, How I met your mother, Desperate Housewives, hay với các bạn thích giọng British thì cày Mind Your Language cũng vui... Có ai có phim gì hay thì giới thiệu cho mình thêm với nhé

Đọc truyện TA: Giúp cải thiện kĩ năng đọc. Các bạn có thể tìm download Penguin Readers. Bộ này có nhiều level từ dễ đến khó, các bạn đọc truyện vừa giải trí vừa có thêm từ vựng. Đọc truyện tranh bằng TA cũng vui đấy!

(Kinh nghiệm của mình sẽ không nhận được sự đồng tình từ nhiều người học hành bài bản, hoặc những người trong các lĩnh vực đào tạo. Mình nhấn mạnh đây là "kinh nghiệm cá nhân", và mình chia sẻ với mục đích giúp mọi người có thêm một hướng nhìn về việc học TA, chứ không phải là bảo là các bạn đừng học nữa. Có thể nó áp dụng được với tôi, nhưng không áp dụng được với bạn, nhưng thử thì chắc cũng chả chết đâu ). Chúc các bạn học tốt!

Nếu nhớ ra gì thì mình sẽ post thêm, chỉ là kinh nghiệm vụn vặt thôi mà
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 859 Bài viết

• 948 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Amy1709 Xem bài viết
    Xem phim và nghe nhạc bằng TA: Nghe nhạc TA thì dễ quá, chắc ai cũng nghe. Chịu khó đọc lyrics, nếu tốt hơn thì nghe coi người ta hát cái gì. Bạn nào mà đam mê âm nhạc thì ráng tập hát vài bài TA, đi hát karaoke "lòe" bạn bè cũng được . Còn xem phim bằng TA thì có nhiều bộ xem hay lắm, nếu các bạn có sub Anh down về để xem thì tốt => Có thêm cách nói, từ vựng, nghe tốt hơn... Còn không xem sub Việt rồi nghe xem họ nói gì, nếu nghe được thì nói theo => luyện nói. Mình đã xem qua một vài bộ (cái này họ gọi là TV shows): Friends, How I met your mother, Desperate Housewives, hay với các bạn thích giọng British thì cày Mind Your Language cũng vui... Có ai có phim gì hay thì giới thiệu cho mình thêm với nhé

Đọc truyện TA: Giúp cải thiện kĩ năng đọc. Các bạn có thể tìm download Penguin Readers. Bộ này có nhiều level từ dễ đến khó, các bạn đọc truyện vừa giải trí vừa có thêm từ vựng. Đọc truyện tranh bằng TA cũng vui đấy!

(Kinh nghiệm của mình sẽ không nhận được sự đồng tình từ nhiều người học hành bài bản, hoặc những người trong các lĩnh vực đào tạo. Mình nhấn mạnh đây là "kinh nghiệm cá nhân", và mình chia sẻ với mục đích giúp mọi người có thêm một hướng nhìn về việc học TA, chứ không phải là bảo là các bạn đừng học nữa. Có thể nó áp dụng được với tôi, nhưng không áp dụng được với bạn, nhưng thử thì chắc cũng chả chết đâu ). Chúc các bạn học tốt!

Nếu nhớ ra gì thì mình sẽ post thêm, chỉ là kinh nghiệm vụn vặt thôi mà
    Bạn tiếp tục chia sẻ đi ạ, mình rất thích cách học của bạn. Mình cũng từng vác tập đi học trung tâm này nọ rồi nhưng chẳn đâu vô đâu hết. Mình có cảm nhận là mấy trung tâm đang dấu nghề và dàn trãi giáo trình ra để tăng thời gian học lên để thu tiền người học.
    Nói chung là hóng bạn chia sẻ để học theo chứ ko tin tưởng mấy trung tâm anh ngữ...hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 61 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bạn giống mình thế mình cũng học trang đó và giới thiệu cho bạn bè thấy rất hiệu quả. Mình thấy có trang nữa https://www.memrise.com/ cũng rất hay
    • 44 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không cần hỏi câu đó làm gì cho mệt, chỉ cần hỏi một câu và có cái trả lời thì không cần đi học:" Làm thế nào mà không đi làm bất cứ điều gì mà vẫn có tiền tiêu xài mặc dù không cần cứu trợ bất cứ điều gì từ gia đình và người thân kể cả thừa kế?"
    • 800 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meycon2014 Xem bài viết
    Không cần hỏi câu đó làm gì cho mệt, chỉ cần hỏi một câu và có cái trả lời thì không cần đi học:" Làm thế nào mà không đi làm bất cứ điều gì mà vẫn có tiền tiêu xài mặc dù không cần cứu trợ bất cứ điều gì từ gia đình và người thân kể cả thừa kế?"
    Chắc là tiền từ trên trời rơi xuống đó bạn ơi!!!
    • 66 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

oánh dấu để mai đọc nghiên cứu
    • 78 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chắc là bạn chưa tìm thấy trung tâm phù hợp thôi, bạn có thể tìm hiểu mấy trang mạng tự học như là duolingo.com ý, và tìm hiểu trung tâm kos.edu.vn ý, mình thấy trung tâm này uy tín, học phí tính ra cũng rẻ nữa.