TIN TÀI TRỢ.

Làm nhà nước hay bên ngoài, mong các mẹ cho mình lời khuyên!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.61K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 724 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình viết vài dòng tâm sự, mong các mẹ cho mình xin 1 lời khuyên, cảm ơn các mẹ nhiều!
    Mình năm nay 30 tuổi, chồng mình cũng bằng tuổi với mình. Mình đã có 2 nhóc (bé lớn 3 tuổi, bé nhỏ gần 1 tuổi)
    Hiện tại vc mình làm trong cơ quan nhà nước. Mình làm văn phòng, công việc nhàn, có nhiều thời gian rảnh, có thể đi muộn về sớm hay chạy đi đâu đó vài giờ vẫn ok (tất nhiên là thỉnh thoảng thôi) lương của mình và tất cả các khoản chỉ vẻn vẹn 3M, tết được khoảng 15M
    Chồng mình hay đi công tác, lương khoảng 5M, tết được khoảng 50M.
    Hai vợ chồng mình hiện tại đã có nhà cấp 4 để ở, ko có ông bà đỡ đần đưa các bé đi học.
    Mình muốn thay đổi công việc nhưng tự thấy cơ hội ko nhiều, tính mình hiền, hay cả nể. Hiện tại mình có 2 hướng để lựa chọn.
    1. Học tiếp cao học (học xong công việc cũng ko có cơ hội thay đổi vì nhà nước mà, mình ko có người nâng đỡ thì ko thể tìm chỗ ngon được).
    2. Mình định học thêm VB 2 của học viện Tài chính, học xong chắc xin ra khỏi nhà nước để bắt đầu lại từ đầu.
    Mình 1 phần muốn đi học cao học và làm nhà nước để có thời gian chăm con, dạy con học, đưa đón con…và chờ cơ hội thay đổi công việc (ít lắm) vì mình ko có ông bà đỡ mà chồng lại hay đi công tác.
    Một phần mình lại muốn đi học Tài chính nhưng văn bằng 2 học buổi tối thì vẫn là hệ vừa học vừa làm nên chỉ làm ngoài được thôi, làm ngoài chắc lương cũng cao hơn đúng ko các mẹ.
    Hiện tại mình chẳng có tiền mà mua sắm cho bản thân, bao nhiêu tiền lo cho con hết, tiền của chồng thì lo trả nợ mua nhà đất. chồng thì càng ngày càng trẻ ra, đẹp trai, phong độ. còn mình thì suốt ngày suy nghĩ lo lắng phải chi tiêu thế nào trong khi chồng cũng hơi thực dụng…
    Mong các mẹ cho mình 1 lời khuyên nên lựa chọn phương án nào tốt nhất để mình có thêm quyết tâm. cảm ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 91 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Câu hỏi của c cũng là sự băn khoăn của nhiều chj khác. Mức chi tiêu ngày càng tăng trong khi mức lương của cán bộ cơ quan nhà nước vẫn thấp. Em hiện đag tìm việc làm và cũng phân vân nên tìm việc trong cơ quan nhà nước hay đi làm ngoài. Nhưng em cũng thẳng thắn nói rằng nếu xin việc trong cơ quan nhà nước, em không thể xin được vì em chẳng quen ai có thể giúp đỡ em, em cũng không thể bỏ ra một số tiền lớn để nhờ vả chạy vạy được, nên toàn cố gắng tự bơi tự tìm việc bên ngoài.
    Nhiều lúc em cũng muốn có được một công việc trong cơ quan nhà nước lắm, vì thấy các anh chị đều nói rằng công việc nhàn, có thời gian chăm sóc con cái, hợp với nữ giới, ổn định. Mặc dù mọi người nói lương thấp nhưng nghe chị nói thì, tháng Tb 3 M, tết được 15M, tính ra 1 năm đã kiếm được 50 tr rùi, cũng đâu phải là quá thấp. Chồng chị lương tháng không phải là cao, nhưng tết được vậy là bằng cả năm lao động rồi. 2 anh chị lại có nhà cửa rùi, ko phải mất tiền thuê nhà thì đã đỡ được một gánh lo.

Trong gia đình, một trong 2 vợ chồng nên làm nhà nước và một làm ở ngoài là tốt nhất. Như vậy là bảo đảm ổn định hơn. Ít nhất một người cũng có công việc chắc chắn ổn định, người làm ngoài thu nhập cao hơn nhưng vẫn phải tìm việc. Khi về già cũng đỡ hẳn khi 1 người hưởng lương hưu nhà nước, một người hưởng lương hưu theo bảo hiểm.

Gia đình em bây giờ rất vất vả, ba là bộ đội nghỉ hưu lương hưu chỉ đươch 2tr7 1 tháng vì chỉ là lính chuyên nghiệp, mẹ em thì không có lương hưu, chỉ ở nhà trông trẻ con kiếm thêm chút tiền đi chợ mua thức ăn. Bà ngày nào cũng than thở là lương không có, sắp tơi yếu quá không trông được trẻ thì biết làm gì để kiếm sống. Em thì ra trường nhưng chưa có việc làm nên....lo cho mình không nổi mà muốn giúp 2 cụ cũng không được.

Ý kiến của em là vậy đó.
    • 724 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GreenRiver86 Xem bài viết
    Câu hỏi của c cũng là sự băn khoăn của nhiều chj khác. Mức chi tiêu ngày càng tăng trong khi mức lương của cán bộ cơ quan nhà nước vẫn thấp. Em hiện đag tìm việc làm và cũng phân vân nên tìm việc trong cơ quan nhà nước hay đi làm ngoài. Nhưng em cũng thẳng thắn nói rằng nếu xin việc trong cơ quan nhà nước, em không thể xin được vì em chẳng quen ai có thể giúp đỡ em, em cũng không thể bỏ ra một số tiền lớn để nhờ vả chạy vạy được, nên toàn cố gắng tự bơi tự tìm việc bên ngoài.
    Nhiều lúc em cũng muốn có được một công việc trong cơ quan nhà nước lắm, vì thấy các anh chị đều nói rằng công việc nhàn, có thời gian chăm sóc con cái, hợp với nữ giới, ổn định. Mặc dù mọi người nói lương thấp nhưng nghe chị nói thì, tháng Tb 3 M, tết được 15M, tính ra 1 năm đã kiếm được 50 tr rùi, cũng đâu phải là quá thấp. Chồng chị lương tháng không phải là cao, nhưng tết được vậy là bằng cả năm lao động rồi. 2 anh chị lại có nhà cửa rùi, ko phải mất tiền thuê nhà thì đã đỡ được một gánh lo.

Trong gia đình, một trong 2 vợ chồng nên làm nhà nước và một làm ở ngoài là tốt nhất. Như vậy là bảo đảm ổn định hơn. Ít nhất một người cũng có công việc chắc chắn ổn định, người làm ngoài thu nhập cao hơn nhưng vẫn phải tìm việc. Khi về già cũng đỡ hẳn khi 1 người hưởng lương hưu nhà nước, một người hưởng lương hưu theo bảo hiểm.

Gia đình em bây giờ rất vất vả, ba là bộ đội nghỉ hưu lương hưu chỉ đươch 2tr7 1 tháng vì chỉ là lính chuyên nghiệp, mẹ em thì không có lương hưu, chỉ ở nhà trông trẻ con kiếm thêm chút tiền đi chợ mua thức ăn. Bà ngày nào cũng than thở là lương không có, sắp tơi yếu quá không trông được trẻ thì biết làm gì để kiếm sống. Em thì ra trường nhưng chưa có việc làm nên....lo cho mình không nổi mà muốn giúp 2 cụ cũng không được.

Ý kiến của em là vậy đó.
    Cảm ơn em nhiều nhé! đúng là nhà nước thì trong chán ngoài thèm em à, nhiều lúc nghĩ có rất nhiều bạn bè học cùng đại học với mình mong được công việc như mình mà ko được, cũng có bạn làm trái nghề, lương 7-8M nhưng đều than là vất vả, áp lực, đa số các bạn ấy có ông bà nội đỡ đần chuyện con cái (đó là các bạn mình nhé).
    Có lúc mình nghĩ, cuộc sống ko có gì là hoàn hảo cả, mình có chồng yêu thương, 2 đứa con đủ nếp đủ tẻ, thôi yên phận trong nhà nước, lấy thời gian chăm lo dạy dỗ con cái để chồng yên tâm công tác phấn đấu, thời gian còn lại chăm sóc bản thân cho khỏe mạnh, trẻ đẹp, cần gì fải lo cơm áo gạo tiền cho khổ nhưng cứ nghĩ tới cái cảnh muốn mua bộ quần áo mà ko dám, cả năm ko sắm gì cho bản thân, tết cũng ko mua được gì cho bố mẹ đẻ (cũng may là bố mẹ mình có điều kiện nên mình cũng đỡ áy náy). mọi suy nghĩ cứ rối bời trong đầu mình, 1 hồ sơ học VB2 đã nộp, nếu quyết định thì t7 này bắt đầu, nếu thi cao học thì tháng 9 bắt đầu. mình suy nghĩ nát cả óc ra mà ko biết nên làm thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 143 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bạn à, bạn suy nghĩ nhiều vậy mà vẫn bế tắc đúng ko? vậy mơ ước, khát khao cháy bỏng của bạn bây giờ là gì? nếu có bà tiên hay ông bụt hiện lên nói với bạn về một con đường mới đầy chông gai, hiểm trở nhưng nếu bạn vượt qua được, bạn có cái bạn muốn thì bạn có dám ko? bạn suy nghĩ thấy ý kiến của tôi đáng để bạn quan tâm thì dc mail: nghiemthixuanvan@yahoo.com. ta trao đổi tiếp nhé. Chúc bạn sớm tìm được giải pháp cho mình.
    • 2,421 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunconthichmua82 Xem bài viết
    Cảm ơn em nhiều nhé! đúng là nhà nước thì trong chán ngoài thèm em à, nhiều lúc nghĩ có rất nhiều bạn bè học cùng đại học với mình mong được công việc như mình mà ko được, cũng có bạn làm trái nghề, lương 7-8M nhưng đều than là vất vả, áp lực, đa số các bạn ấy có ông bà nội đỡ đần chuyện con cái (đó là các bạn mình nhé).
    Có lúc mình nghĩ, cuộc sống ko có gì là hoàn hảo cả, mình có chồng yêu thương, 2 đứa con đủ nếp đủ tẻ, thôi yên phận trong nhà nước, lấy thời gian chăm lo dạy dỗ con cái để chồng yên tâm công tác phấn đấu, thời gian còn lại chăm sóc bản thân cho khỏe mạnh, trẻ đẹp, cần gì fải lo cơm áo gạo tiền cho khổ nhưng cứ nghĩ tới cái cảnh muốn mua bộ quần áo mà ko dám, cả năm ko sắm gì cho bản thân, tết cũng ko mua được gì cho bố mẹ đẻ (cũng may là bố mẹ mình có điều kiện nên mình cũng đỡ áy náy). mọi suy nghĩ cứ rối bời trong đầu mình, 1 hồ sơ học VB2 đã nộp, nếu quyết định thì t7 này bắt đầu, nếu thi cao học thì tháng 9 bắt đầu. mình suy nghĩ nát cả óc ra mà ko biết nên làm thế nào.
    Chị tính là e nên đi học cao học và tiếp tục công việc hiện tại, khi nào học xong nếu có cơ hội thì hãy ra bên ngoài, làm bên ngoài có thể lương cao hơn nhưng áp lực cũng nhiều mà cạnh tranh với các đồng nghiệp khác cũng rất gay gắt - đó là chị nói 1 công việc có thu nhập ở mức <10tr đấy!!!!!!!!!!!
    Chị chưa thấy e nói đến khoản kinh phí theo học cao học or vb 2, e đi học cũng rất tốn kém đấy... và làm gì thì làm tiêu gì thì tiêu cũng phải yêu bản thân mình một chút, có gia đình chồng con rùi nhưng cũng phải tươm tất một chút, vì nghe e nói chồng e càng ngày càng trẻ ra ... sao thưởng bên cty chồng e cao nhỉ dù lương tháng bằng 1/2 lương chồng chị nhưng chồng chị Tết được thưởng 02 tháng lương thui...
    Chị 02 lần bỏ cơ quan NN ra bên ngoài làm rùi đó lần thứ nhất là do sinh đứa thứ 2 xong thì cty CP hóa, sắp xếp lại nhân sự mình đi làm xa và con nhỏ nên xin đóng BH và đi làm ở cty cậu e trai hợp tác với bạn mở kd quảng cáo online.
    Lần thứ 2 qua 1 bạn trên WTT này xin được 1 chân thư ký vp ở 1 Viện nhưng một thời gian ngắn mình xin nghỉ đi làm cho 1 Cty cũng về qc online vì chị có kinh nghiệm nên họ mời hợp tác.
    Bi h thì ko đi làm thuê nữa mà chuyển sang đi buôn, tự làm tự ăn e ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 37 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cái bạn đang quan tâm chính là làm sao có nhiều tiền mà vẫn có thời gian cho con cái, gia đình phải không nào? Vậy thì cái bạn cần làm bây giờ là tăng cường kiến thức về tài chính, về việc làm sao có nhiều tiền hơn. Đừng đi học cao học, ở trường không ai dạy bạn kiếm tiền đâu. Khi học thức cao hơn, có thể bạn có công việc tốt hơn nhưng bạn cũng sẽ chi tiêu nhiều hơn, và thực sự cuộc sống của bạn không thay đổi nhiều đâu. Lời khuyên của mình là bạn hãy cứ làm công việc hiện tại, thời gian rảnh nhiều bạn hãy tìm cách kinh doanh online, có nhiều kiểu lắm, hãy tìm hiểu thêm về nó: ví dụ bán hàng gì đó, hoặc nếu khá tiếng Anh thì bạn càng có nhiều cơ hội vì bạn có thể bán hàng quốc tế, bạn thử tìm hiểu trang Clickbank...). Bạn thấy điều này có vẻ khó vì bạn không quen, nhưng đó là điều bạn nên làm nhất lúc này, vì bạn có thể tiết kiệm tiền (không phải đầu tư nhiều), tiết kiệm thời gian (bạn vẫn làm cv ở cơ quan mà vẫn có thêm tiền). Bạn có thể tham gia một số khóa học để thay đổi tư duy tài chính (mình thích các khóa học của Babylon), bạn có thể đọc sách "dạy con làm giàu". Người khác làm được tại sao bạn không làm được? hãy nghĩ như vậy, đừng nghĩ người khác giỏi hơn mình, khó làm lắm... Hãy quyết tâm và bạn sẽ thành công! Chúc bạn may mắn!
    Hạnh phúc là khi những gì ta nghĩ, những gì ta nói, và những gì ta làm đều hòa hợp với nhau.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thì lương 3,5M. vừa rồi đi làm muộn 1 buổi bị trừ lương 3 tháng. và có nguy cơ bị đuổi, nói không ai tin chứ nhiều người muốn ổn định nhà nước cũng không được. ra ngoài làm rồi mới hối hận. làm nhà nước cũng nhiều cái ức chế. vấn đề COCC
    • 68 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Lựa chọn công ty nhà nước/ tư nhân hay cty nước ngoài đối với dân văn phòng, nhất là những ng đã có kinh nghiệm đi làm vài năm, là vấn đề khá phổ biến.

Xin trích 1 vài bài học từ lựa chọn của ng trong cuộc để các bạn cùng tham khảo:

"Xin chào, hiện nay tôi đã trải qua 2 công ty tư nhân trong nước với 2 trải nghiệm hoàn toàn khác nhau.
    1/ Công ty đầu tiên, do một số chú, bác kì cựu từ trong ngành tư vấn xây dựng về thủy lợi ra thành lập công ty riêng. Vì vậy, mọi việc đều theo kiểu : chú bảo sao, cháu nghe vậy, rất độc đoán, chế độ.... rất hà khắc. Tôi đã làm ở đây gần 2 năm, vì đây là công việc đúng chuyên môn đào tạo. Nhưng cuối cùng, phải xin nghỉ vì không chịu nổi sự gò bó nơi đây.
    2/ Công ty kinh doanh về một mặt hàng xây dựng, một công ty rất trẻ, với ban giám đốc là những anh/ chị rất trẻ, rất nhiệt huyết và thật sự rất tài giỏi. Họ đã dạy cho tôi rất nhiều điều về kinh doanh, về cuộc sống, chia sẻ rất thật tình như anh chị em trong gia đình, tạo được một môi trường kinh doanh, hỗ trợ lẫn nhau rất tốt. Tôi không nghĩ mình sẽ có cơ hội gặp 1 công ty có môi trường như vậy. Tuy nhiên, chế độ thăng tiến cũng như chính sách lương thưởng lại cũng là một vấn đề khiến bản thân tôi cảm thấy không ổn. Và vì một tương lai phía trước, vì gia đình, một lần nữa tôi lại phải nhảy việc - qua một công ty nước ngoài.
    Đó là một số ít kinh nghiệm bản thân, có thể chia sẻ cho các anh chị một ít."

Xem thêm những "bài học cá nhân" khác cho chủ đề lựa chọn cty tai:

http://www.anphabe.com/discussions/q...ban/655/answer

Chúc bạn may mắn!
    Thảo luận các chủ để công việc tại https://bit.ly/IbVBoL
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 139 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

cuộc sống thật khó khăn. Mình thấy mấy mẹ trên khuyên phải, phi thương bất phú. Bạn muốn làm giàu thì cần trang bị kiến thức thực tế và ngoại ngữ, update tấm bằng thì chỉ được cái mác, thực học không có gì. Tuy nhiên cái gì cũng có giá của nó. Có tiền thì chẳng có thời gian dành cho con cái nhiều đâu.