Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Học Thạc sỹ nên chọn học MBA hay chọn học cao học chuyên ngành phục vụ cho công việc hiện tại của mình? Bác nào có kinh nghiệm thì vô đây chỉ giáo nhe

• 1 Lượt chia sẻ
  • 36K Lượt đọc
  • 88 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em xin phép mở thớt mới các vấn đề lăn tăn về Master , mong là thớt này của em được sự hưởng ứng của nhiều mẹ trên diễn đàn.

Chả là em đang lăn tăn việc chọn Trường để học cao học (Trường liên kết) & chuyên ngành nào thì phù hợp để còn phục vụ & giúp phát triển sự nghiệp hiện tại.
    Sau khi tìm hiểu, hỏi thăm, nghiên cứu thông tin từ người quen, bạn bè & google search ^^ thì em thấy có vẻ ở VN có 2 Trường được nhiều sự quan tâm, đánh giá cao và học phí thì cũng có thể cố gắng “đu” theo được , đó là: Việt Bỉ & Việt Pháp.

Em học QTKD ra, năm ngoái thì còn làm bên mảng Kinh Doanh – Marketing nên việc chọn học cao học thì cũng không lăn tăn như bây giờ. Lúc đó thì đã chọn & quyết định thi MBA của CFVG. Sau một thời gian dài văn ôn võ luyện, toát mồ hôi hột… đậu vòng thi viết nhưng đến vòng thi vấn đáp thì em rụng nụ vì thiếu mất 1đ khóa MBA CFVG Intake 20 (2011-2013) . Bây giờ thì kiến thức & kinh nghiệm thi về CFVG em cũng một “bụng” rồi, hihi. Năm ngoái em tìm hiểu thông tin khá kỹ lưỡng mà các mẹ nào cần thì em truyền đạt lại nhé, hihi.

Năm nay em chuyển qua làm việc bên lĩnh vực Quản Lý Dự Án về CNTT. Cũng chuẩn bị thi lại cao học vào năm sau. Nhưng em đang suy nghĩ chẳng biết thi MBA thì có hữu ích gì cho công việc hiện tại của mình hay không? Em nghiên cứu thấy bên Việt Bỉ có khóa : Cao học Quản trị Chất lượng và hiệu quả Kinh doanh. Nhưng không biết khóa này chất lượng thế nào? Có phù hợp với em không? Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo giúp em với ạ!
    Đã quyết định học cao học liên kết thì em cũng đã chuẩn bị sẵn tâm lý về áp lực thời gian, tiền bạc. Và cũng biết rằng học ở 2 Trường này thì phải học thật sự, thi đầu vào cũng không dễ.

Bác nào có cao kiến hay biết thông tin về các Trường liên kết nào chất lượng ở VN mà có đào tạo cao học QLDA thì cho em xin nhé.
    Đa tạ các Bác ạ! ^^
    "Wake at dawn with winged heart. And give thanks for another day of loving !" - Kahlil Gibran
    search?q=hoa+h%e1%bb%93ng&p=2&s=1

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ui thớt ế ẩm quá!

Chủ thớt ngồi rung đùi, vừa đuổi ruồi vừa ngáp
    "Wake at dawn with winged heart. And give thanks for another day of loving !" - Kahlil Gibran
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Sau khi đi lang thang tìm tòi & hỏi thăm kinh nghiệm từ các Anh, Chị, Em, Bạn bè thì em đã có câu trả lời cho mình rồi. Nên sẽ không bàn về vấn đề này nữa. Nên chắc phải đổi chủ đề của thớt này rùi

Các Chị nào cần share kinh nghiệm thi vô MBA CFVG, hay cần tài liệu: đề thi của mấy năm trước thì cm ở đây. Em sẽ tranh thủ thời gian rồi trả lời thông tin cho mọi người nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen247 Xem bài viết
    Sau khi đi lang thang tìm tòi & hỏi thăm kinh nghiệm từ các Anh, Chị, Em, Bạn bè thì em đã có câu trả lời cho mình rồi. Nên sẽ không bàn về vấn đề này nữa. Nên chắc phải đổi chủ đề của thớt này rùi

Các Chị nào cần share kinh nghiệm thi vô MBA CFVG, hay cần tài liệu: đề thi của mấy năm trước thì cm ở đây. Em sẽ tranh thủ thời gian rồi trả lời thông tin cho mọi người nhé!

Mình thi tốt nghiệp MBA CFVG cách đây... 14 năm! Nhớ hồi đó thi vào cũng dễ, không biết bây giờ thi sao? Nếu không phiền bạn cho biết bây giờ thi vào như thế nào??? Thanks
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi travian Xem bài viết
    Mình thi tốt nghiệp MBA CFVG cách đây... 14 năm! Nhớ hồi đó thi vào cũng dễ, không biết bây giờ thi sao? Nếu không phiền bạn cho biết bây giờ thi vào như thế nào??? Thanks
    Dear chị Travian,
    Hihi, vậy là chị thuộc dạng cựu cựu sinh viên rồi nhỉ! ^^ Vậy là chị học MBA CFVG Intake 6 rồi phải không ạ? Ở Tp.HCM hay HN vậy Chị? Bây giờ em thấy thi MBA CFVG cũng gian nan vất vả vô cùng, đòi hỏi đầu tư công sức khá nhiều. CFVG tổ chức thi đầu vào khá căng Chị ạ.

May mắn là em dân kinh tế ra nên không phải học lớp chuyển đổi. Nếu không thì phải học 2 tháng rồi thi chuyển đổi, đậu thì mới được thi tiếp nhé (tạm xem là vòng 1).
    Vòng 2 thi 5 môn: Tiếng Anh, Kiến thức chung về kinh tế - văn hóa - xã hội, phân tích hồ sơ thời sự, Toán (cái này là toán kinh tế nhé các Chị) & Logic.
    Vòng 3: thi vấn đáp bằng tiếng Anh (Hội đồng thi gồm 3 người: Việt Nam có, nước ngoài có) hỏi về kinh nghiệm làm việc, kiến thức chung, kinh nghiệm quản lý, HĐT cũng đưa ra các tình huống để xem ứng viên xử lý & trả lời như thế nào, nói chung là hỏi "trên trời dưới đất" có Anh/Chị vừa rồi khóa em thi còn được hỏi tỉ giá đồng Yên Nhật hiện nay bao nhiêu, chỉ số VN Index?...

Tất cả các môn thi của tất cả các vòng thi không có môn nào dưới 5đ, nếu kết quả điểm cao nhưng có 1 môn dưới 5đ vẫn rớt. Em thi đến vòng 3 thì bị out. Hic... Đậu vòng 2 coi như khả năng vào học được 75%. Một năm CFVG lấy 1 lớp (khoảng 70-80 người, trừ hao số lượng rơi rụng dần trong lúc học & thi khoảng 10 người). Năm rồi em thi nên nghiên cứu thông tin cũng nhiều và hỏi thăm các Anh/Chị alumni nữa. Nói chung học ở đây chất lượng thì tạm ổn, bằng cấp được đánh giá cao. Nhưng áp lực về tiền & time thì cũng không kém phần.

P/S: Em hỏi thăm thì được biết lớp học chuyển đổi (dành cho các Anh,Chị nào không tốt nghiệp các chuyên ngành về kinh tế ra) sẽ học trong vòng 2 tháng, lớp học liên tục các tối từ T2-T6 còn T7 thì học 1 hoặc 2 buổi, liên tục trong 2 tháng. Có nhiều Anh/Chị sau khi học xong thi đậu, mừng rơn... nhưng đến vòng 2 thì rớt, tốn công sức 2 tháng học chuyển đổi... hic!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Dear chị Travian,
    Hihi, vậy là chị thuộc dạng cựu cựu sinh viên rồi nhỉ! ^^ Vậy là chị học MBA CFVG Intake 6 rồi phải không ạ? Ở Tp.HCM hay HN vậy Chị? Bây giờ em thấy thi MBA CFVG cũng gian nan vất vả vô cùng, đòi hỏi đầu tư công sức khá nhiều. CFVG tổ chức thi đầu vào khá căng Chị ạ.

...

[/I]

Cảm ơn thông tin nhé.

Hihi, mình là ... anh chứ khôg phải chi! Mình học CFVG khóa 5.

Vậy là chương trình thi vào bây giờ cũng giống giống hồi xưa. Có khác là lớp chuyển đổi kinh tế hồi đó học nhiều hơn, hình như đến 4 tháng lận.

Ngoài ra hồi đó còn học bổng của CP Pháp tài trợ nên đã đậu là học free hoàn toàn, hàng tháng còn được lãnh thêm một ít nữa. Nên vấn đề học phí không có. Nhưng đó đúng là chuyện "ngày xưa"!
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cảm ơn thông tin nhé.

Hihi, mình là ... anh chứ khôg phải chi! Mình học CFVG khóa 5.

Vậy là chương trình thi vào bây giờ cũng giống giống hồi xưa. Có khác là lớp chuyển đổi kinh tế hồi đó học nhiều hơn, hình như đến 4 tháng lận.

Ngoài ra hồi đó còn học bổng của CP Pháp tài trợ nên đã đậu là học free hoàn toàn, hàng tháng còn được lãnh thêm một ít nữa. Nên vấn đề học phí không có. Nhưng đó đúng là chuyện "ngày xưa"!
    Hihi, xin lỗi anh Travian!
    "Hồi xưa" sướng quá anh nhỉ, đi học đỡ phải lăn tăn chuyện học phí . Bây giờ học phí cao vút, và áp lực về thời gian vì CFVG thì em nghe nói là học tập trung tối nào cũng học & cả những ngày cuối tuần đúng không Anh? Lúc em bắt đầu tìm tòi thông tin về CFVG chẳng biết kiếm ở đâu, mặc dù là chuyện ngày xưa nhưng đối với những người như em thì thông tin ấy lại có ích cho việc xem xét & lựa chọn Trường anh ạ. Em ngưỡng mộ các Anh/Chị đã học xong & tốt nghiệp quá!

Nhân tiện có cao nhân, chỉ giáo giúp em luôn đi Anh. Hihi, cảm nhận sau khi học xong MBA CFVG của Anh thế nào ạ? Có đem lại hiệu quả như anh Travian mong đợi không Anh? Có kinh nghiệm gì Anh có thể chia sẻ lại về MBA CFVG không ạ. Đa tạ Anh!

Khóa cao học quản trị chất lượng & hiệu quả kinh doanh của Việt Bỉ thì em mù tịt thông tin. Hic... Không biết có Anh, Chị nào nắm rõ không?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Hihi, xin lỗi anh Travian!

Nhân tiện có cao nhân, chỉ giáo giúp em luôn đi Anh. Hihi, cảm nhận sau khi học xong MBA CFVG của Anh thế nào ạ? Có đem lại hiệu quả như anh Travian mong đợi không Anh? Có kinh nghiệm gì Anh có thể chia sẻ lại về MBA CFVG không ạ. Đa tạ Anh!

Hồi đó học toàn thời gian, tức là phải nghĩ làm đi học ban ngày. Chắc vậy nên mới có tiền của CP.

Chương trình CFVG thuở ban đầu là hợp tác giữa CP Pháp và VN nhằm nhanh chóng đáp ứng nhu cầu các nhà quản lý cho VN trong lúc mới mở cửa. Nên tôn chỉ lúc đó là đào tạo ra những nhà... đào tạo về quản lý! Do đó chương trình mình thấy có vẻ nặng lý thuyết hơn thực hành. Và qua cách họ phỏng vấn bạn (như hỏi về VNIndex,...) mình thấy họ chú trọng kiến thức tổng quát hơn chuyên môn. Mình nhớ có anh bạn khi xưa cũng bị hỏi lung tung về kinh tế, chính trị mà câu cuối cùng làm anh này ngớ người là "Ai đang là chủ tịch nước?"...

Bạn co thể tham khảo cuốn kỷ yếu CFVG (cập nhật hàng năm), thấy nhiều người giữ nhiều chức vụ khá ...oách. Như vậy dù nặng lý thuyết nhưng bằng này cũng có chút giá trị!

Lưu ý là những gì mình nhận xét là trên chương trình "hồi xưa", còn bây giờ thì mình mù tịt! Việt Bỉ mình cũng hổng biết luôn!
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hồi đó học toàn thời gian, tức là phải nghĩ làm đi học ban ngày. Chắc vậy nên mới có tiền của CP.

Chương trình CFVG thuở ban đầu là hợp tác giữa CP Pháp và VN nhằm nhanh chóng đáp ứng nhu cầu các nhà quản lý cho VN trong lúc mới mở cửa. Nên tôn chỉ lúc đó là đào tạo ra những nhà... đào tạo về quản lý! Do đó chương trình mình thấy có vẻ nặng lý thuyết hơn thực hành. Và qua cách họ phỏng vấn bạn (như hỏi về VNIndex,...) mình thấy họ chú trọng kiến thức tổng quát hơn chuyên môn. Mình nhớ có anh bạn khi xưa cũng bị hỏi lung tung về kinh tế, chính trị mà câu cuối cùng làm anh này ngớ người là "Ai đang là chủ tịch nước?"...

Bạn co thể tham khảo cuốn kỷ yếu CFVG (cập nhật hàng năm), thấy nhiều người giữ nhiều chức vụ khá ...oách. Như vậy dù nặng lý thuyết nhưng bằng này cũng có chút giá trị!

Lưu ý là những gì mình nhận xét là trên chương trình "hồi xưa", còn bây giờ thì mình mù tịt! Việt Bỉ mình cũng hổng biết luôn!
    Cảm ơn Anh Travian, qua đây em cũng được biết thêm một khía cạnh nữa về CFVG & chương trình của họ... . Em cũng có nghe nói lúc trước CFVG có cấp học bổng toàn phần nhưng không biết là học vào ban ngày ạ. Đúng là chương trình CFVG khá nặng về lý thuyết đấy anh, bây giờ thì học vào ban đêm tất cả các tối trong tuần và các ngày cuối tuần, nên áp lực về thời gian lắm ạ.

CFVG họ chú trọng cái net-working, đầu vô từ toàn các Trường xịn... Danh sách SV khóa 20 MBA vừa rồi em thấy đa số có nguồn gốc từ các Trường Bách Khoa, Kinh tế, XHNV,... Vì khóa này em vừa thi xong nên em có file danh sách SV thi đậu, nhìn vô khá choáng. Nên những ai tốt nghiệp ĐH từ những trường này thì coi như có 1 phần lợi thế

Đợt đi thi vấn đáp về vui lắm anh ạ, tụi em lập 1 hội chia sẻ kinh nghiệm sau khi thi. Có nhiều câu hỏi đặt ra mà mọi người ngớ người vì bình thường ít khi để ý nên chẳng nhớ.

Dù sao cũng cảm ơn anh Travian đã share kinh nghiệm ạ ^^ !!!
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hi chị,
    nếu được chị có thể share thêm những câu hỏi lúc phỏng vấn được không ạ? Em cũng nhắm CFVG lâu rồi nhưng đầu vào thi căng quá, em nhìn đề toán và logic năm ngoái là hiểu tương lai của mình rồi, nên em tính apply bên chương trình MBA của đại học Bolton liên kết với bên ĐH Ngân hàng, tầm tháng 5 năm sau là phỏng vấn (chương trình này họ chỉ xét Ielts và bằng đại học rồi phỏng vấn thôi chứ ko cần thi đầu vào) . Rất mong nhận được sự chia sẻ từ chị, em cảm ơn chị nhiều lắm ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nangvanglala Xem bài viết
    hi chị,
    nếu được chị có thể share thêm những câu hỏi lúc phỏng vấn được không ạ?
    Dear bạn nangvanglala,
    Đối với Oral Test thì khi vào thi vấn đáp, Hội Đồng Thi hỏi nhiều lắm bạn à, bên cạnh đó họ căn cứ vào hồ sơ của mình, công việc thực tế mình đang làm & họ sẽ hỏi xoáy sâu vào đó. Trong vòng 30 phút thì phải nói là rất nhiều thứ để hỏi. Có Anh/Chị bị hỏi tới 45 phút (hơn giờ quy định 15')
    Những câu hỏi về kinh nghiệm, công việc làm việc của từng người thì mình không nói. Vì mỗi người một việc khác nhau mà. Bên cạnh đó, mình trích ví dụ một vài câu hỏi khác mà HĐT đã hỏi như:
    - tại sao bạn lại chọn học MBA? chương trình này mang lại lợi ích gì cho công việc của bạn?
    - tại sao bạn lại chọn CFVG mà không phải là Trường khác?
    Và một vài câu hỏi về kiến thức chung KTXH
    Chỉ vậy thôi bạn ạ!
    Lưu ý là HĐT sẽ hỏi rất nhiều về hồ sơ của bạn (công việc, kinh nghiệm,...)
    Chúc bạn có những quyết định tốt cho việc học của mình, goodluck!

Hồi mình đi thi cũng đi hỏi thăm, nhờ các Anh/Chị chia sẻ kinh nghiệm. Nên rất quý trọng & cảm ơn thông tin của mọi người. Giờ mình có thông tin & chỉ chia sẻ lại thôi, hi vọng sẽ giúp ích được bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Dear bạn nangvanglala,
    Đối với Oral Test thì khi vào thi vấn đáp, Hội Đồng Thi hỏi nhiều lắm bạn à, bên cạnh đó họ căn cứ vào hồ sơ của mình, công việc thực tế mình đang làm & họ sẽ hỏi xoáy sâu vào đó. Trong vòng 30 phút thì phải nói là rất nhiều thứ để hỏi. Có Anh/Chị bị hỏi tới 45 phút (hơn giờ quy định 15')
    Những câu hỏi về kinh nghiệm, công việc làm việc của từng người thì mình không nói. Vì mỗi người một việc khác nhau mà. Bên cạnh đó, mình trích ví dụ một vài câu hỏi khác mà HĐT đã hỏi như:
    - tại sao bạn lại chọn học MBA? chương trình này mang lại lợi ích gì cho công việc của bạn?
    - tại sao bạn lại chọn CFVG mà không phải là Trường khác?
    Và một vài câu hỏi về kiến thức chung KTXH
    Chỉ vậy thôi bạn ạ!
    Lưu ý là HĐT sẽ hỏi rất nhiều về hồ sơ của bạn (công việc, kinh nghiệm,...)
    Chúc bạn có những quyết định tốt cho việc học của mình, goodluck!

Hồi mình đi thi cũng đi hỏi thăm, nhờ các Anh/Chị chia sẻ kinh nghiệm. Nên rất quý trọng & cảm ơn thông tin của mọi người. Giờ mình có thông tin & chỉ chia sẻ lại thôi, hi vọng sẽ giúp ích được bạn.
    em cảm ơn chị nhiều lắm, những thông tin của chị rất hữu ích với em ạ. Chị cho em hỏi thêm những câu hỏi về KTXH có khó không ạ, chị ví dụ cho em vài câu đc không? (em muốn tìm hiểu xem họ thường chú trọng vào lĩnh vực nào để ôn tập có định hướng hơn) Nó có kiểu như những câu hỏi trắc nghiệm trong đề thi kiến thức xã hội của CFVG năm ngoái không ạ? Hồi đó trước khi thi phỏng vấn, chị có tự ôn luyện gì ko, và định hướng ôn tập của chị là như thế nào ạ? Em rất rất rất cảm ơn những chia sẻ quý báu của chị

với lại nếu được em muốn xin lời khuyên của chị đc không ạ? Hiện tại em không có kinh nghiệm thực tiễn (chỉ có kinh nghiệm đi làm bán thời gian thôi), em biết MBA luôn đòi hỏi 2 năm kinh nghiệm nhưng có 1 số chương trình họ vẫn chấp nhận kinh nghiệm bán thới gian khi là sv như chương trình ở ĐH Bolton hoặc không cần kinh nghiệm nếu em tốt nghiệp ĐH loại khá (như yêu cầu ở CFVG). Em mới tốt nghiệp đại học, không có kinh nghiệm sẽ gặp nhiều khó khăn khi học master nhưng em lại nghĩ em đang có đà học (và thật sự bây giờ em rất muốn đi học) nên có thể em tiếp thu sẽ tốt hơn. Em thấy có nhiều người quen cũng tính đi học master nhưng đi làm một thời gian mệt mỏi quá nên rồi thôi, chưa kể đi làm với nhiều áp lực công việc như thế thì tối đi học khả năng tiếp thu chắc cũng không cao. Theo kinh nghiệm của chị thì liệu việc không có kinh nghiệm nhu em liệu có thể theo kịp chương trình học không ạ? ( em học khá chăm, có IELTS 6.5 và điểm trung bình đh là 7.7). Nếu được chị chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều lắm ạ

đôi điều dài dòng nhưng vì em cũng không biết nhờ ai tư vấn hết, may quá lại biết được trang này
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Dear em mấy hôm nay chị bận quá nên không trả lời em sớm được.

Đã nói kiến thức chung về KTXH thì HĐT sẽ hỏi bất cứ thông tin gì để kiểm tra trình độ hiểu biết của ứng viên về: kinh tế, chính trị, xã hội. Tùy vào mỗi câu hỏi và tình huống mà HĐT có thể xoáy sâu vào đó, cũng đại loại gần giống như trong đề thi trắc nghiệm môn Kiến thức chung đó em à.

Ở những cm trên chị có đưa ra một số ví dụ rồi: như chỉ số VNIdex hiện nay là bao nhiêu? tỉ giá đồng Yên Nhật? v/v... Em nên xem lại các câu hỏi trong bộ đề thi của các năm trước thì em sẽ rõ hơn nhé.

Hồi chị học & thi thì tự mày mò, ôn luyện thôi em ạ. Chẳng có ai hướng dẫn gì cả. Chị cũng mua đề thi của năm trước (50k/bộ) & tìm thông tin trên internet.

Kiến thức chung thì em theo dõi tin tức, thời sự, văn hóa, xã hội,... qua báo mạng, ti vi, báo giấy,... bất cứ thứ gì em có thể tìm được & cập nhật tin tức cho bản thân mình thì em sử dụng nhé.
    Toán logic & Toán kinh tế thì chị phải bỏ thời gian 3 tháng để tự ôn thi, tìm các sách liên quan: Toán cao cấp, quản trị tài chính, xác suất & thống kê, tài chính tiền tệ, kinh tế vi mô & vĩ mô, thanh toán quốc tế. Đó là các đầu sách chị dùng để ôn thi cho môn Toán kinh tế. Còn môn toán logic em có thể tìm thông tin trên mạng có 1 vài dạng, bên cạnh đó em mua sách GMAT tự ôn luyện thêm, hoặc có thể download phần mềm học GMAT trên mạng về. Trong đó có những dạng bài của toán logic.

Môn Phân tích hồ sơ thời sự, Tiếng Anh: chủ yếu do kiến thức, kỹ năng, kinh nghiệm học tập mình tự trau dồi thêm. Cái này em cũng dùng đề của các năm trước làm & giải nhuần nhuyễn là ổn. Cái khung sườn đề thi cũng tương tự vậy thôi em à.

@nangvanglala: Hỏi nhiều quá chị trả lời đuối luôn mà nhìn lại vẫn còn nhiều câu hỏi quá, hic
    Em có bằng tốt nghiệp ĐH loại khá thì ok rồi em ạ, đi học ở CFVG được chứ không cần phải đợi 2 năm kinh nghiệm. Đó là theo thông tin chị tìm hiểu & biết như thế. Đi học ở CFVG áp lực về thời gian nhiều lắm nên nếu bây giờ em đầu tư được & có cơ hội thì theo học sẽ tốt hơn.

Thật sự như chị, vài năm nữa đúng là học không nổi. Vừa đi học, vừa đi làm... chị đang cố gắng lếch chứ cũng đuối lắm em ạ, bây giờ chị đi làm & đi học thứ khác vừa rồi thi rớt nên chưa được học MBA nhưng học mấy cái lẻ tẻ cũng mệt phờ người roài.

Có kinh nghiệm thì học MBA sẽ giúp ích được nhiều hơn, thấy chương trình hữu ích hơn & giúp em áp dụng thực tiễn công việc cho mình. Vì trong quá trình học mọi người sẽ áp dụng kinh nghiệm cá nhân để làm bài tập hoặc thảo luận nhóm, v/v,... em chưa có kinh nghiệm thì có thể sẽ bỡ ngỡ xíu... nhưng chị nghĩ đó không phải là vấn đề đáng lo ngại lắm đâu.

Chứ có kinh nghiệm, mới ra trường thì em có lợi thế là kiến thức em vừa học xong, vẫn còn nhớ. Cũng giúp cho việc học master tốt hơn. Và đúng như em đã nói đó, em chưa đi làm sẽ có nhiều thời gian hơn để tập trung & đầu tư cho việc học.

Đôi lời chia sẻ, hi vọng sẽ giúp ích được cho em. Tóm lại điều gì cũng có cái được và mất, muốn có cái này đôi lúc phải hi sinh những vấn đề khác em à.

Tóm lại vấn đề em lo lắng & quan tâm chỉ sợ mình không theo nổi chương trình đúng không em? Cứ cố gắng & nỗ lực hết sức thì chị tin em sẽ làm được thôi. Một khi em thi đậu & qua vòng phỏng vấn rồi thì em cứ tự tin lên vì lúc đó HĐT họ đã đánh giá em có đủ năng lực để theo học rồi. Bây giờ em cứ tập trung lo học, ôn thi cho tốt đi nhé!

Chúc em thành công, goodluck!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Kể chuyện nghe chơi nhé:

Bây giờ học bằng tiếng Anh, sướng nhe! Hồi đó học toàn bằng tiếng Pháp (không có phiên dịch, nghe giảng và làm bài toàn bằng tiếng Pháp). Các giáo sư thỉnh giảng từ các trường ĐH Pháp...

Thành phần đi học có 3 dạng là dân cựu trào, có duyên nợ với "francais" từ trước 1975; hoặc sinh viên trước đó ra trường từ ĐHSP, tổng hợp tiếng Pháp ; hoặc dân chuyên kinh tế, tài chính, kỹ thuật, ... có biết chút tiếng Pháp.

Sau khóa mình học được vài năm thì nguồn "francais" cạn kiệt. CFVG buộc đổi mới sang tiếng Anh! Chắc tại vậy nên CP Pháp cúp luôn học bổng!

Quá trình học thì thấy các môn sử dụng tiếng nhiều là dân "francais" chiếm ưu thế (như môn marketing, economie,...) còn sang các môn có toán nhiều thì dân kỹ thuật (Bách khoa, Tổng hợp) lên hương. Nhưng cuối cùng khi tốt nghiệp thì trong top5 có 4 là dân "francais" chỉ 1 là dân kỹ thuật. Thế mới thấy sức mạnh của việc rành ngoại ngữ!

Nhớ môn kế toán (học kế toán Pháp luôn mới chết chứ), thầy Aumiphin giảng tràng giang bằng "farncais", SV "bơi" thoải mái!...
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tám với anh Travian đôi lời

Nghe anh Travian kể chuyện mà em đọc xong thấy toàn là sao ngẫm lại nếu gặp trường hợp là bản thân mình thì chắc em khóc tiếng miên rồi Anh ạ. Thật là khâm phục các Bác đã "bơi" quá xuất sắc

Em thì tiếng Pháp chỉ biết bập bẹ một tí thôi, lúc còn đi học THPT được nhà Trường dạy 1 năm, học cũng thấy thú vị lắm, nhưng sau đó nhà Trường lại bỏ ngang. Đến bây giờ bỏ lâu quá nên chữ nghĩa trôi tuột về nơi trời xa rồi ạ Cuộc sống bây giờ mức sống tốt hơn xưa, nhiều sự lựa chọn, lớp trẻ được thụ hưởng nhiều tiện ích xã hội,... Mặt tích cực đó thì có lẽ mọi người đều nhận thấy cả. CFVG bây giờ vẫn còn đào tạo chương trình tiếng Pháp, nếu em nhớ không nhầm thì chỉ ở HN mới có lớp tiếng Pháp thì phải. Em chỉ quan tâm chương trình tiếng Anh & học ở TpHCM nên em cũng không bận tâm lắm về chương trình tiếng Pháp để có thể nhớ chính xác

Bây giờ vẫn còn học bổng đấy Anh ạ, nhưng chỉ có 3 suất học bổng cho top 3 người thi đạt kết cao nhất trong kỳ thi của CFVG thôi. Học bổng bây giờ cũng bó hẹp hơn trước nhiều rồi, nhưng cũng không phải là học bổng toàn phần, chỉ là 1 năm học tại Pháp.

Phải nói là hồi xưa, các Anh/Chị nào được học bổng cao học thì đó là những người giỏi thật sự. Theo như Anh nói sơ qua về tình hình học hành gian nan ngày xưa cũng thấy được phần nào rồi. Nhận được tấm bằng quả thật là quý Anh nhỉ. Học chương trình toàn bằng tiếng Pháp mà các Anh/Chị vẫn tốt nghiệp được thì quả là khâm phục, em thì chào thua rồi. Bây giờ học tiếng Anh mà nuốt còn không nổi

Vậy là hồi đó anh Travian cũng được học bổng của CFVG rồi đi Pháp học ạ? Hay là học ở VN thế Anh? Học xong thì tiếng Pháp giờ cũng ngon lành cành đào rồi anh hả?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Bạn đừng khen! Hồi đó nghĩ đi làm học tập trung. Bây giờ các bạn đi làm ban ngày, học buổi tối, cực hơn chứ.

À, mình dùng từ học bổng nghĩa là như vầy: ai thi vô đậu cũng được học free hết và cuối tháng lĩnh thêm tiền tươi nữa.

Còn mỗi năm vẫn có khoảng 10 suất đi thực tập tại Pháp (khoảng hai tháng), số còn lại thì thực tập ở các công ty trong nước. Còn khi tốt nghiệp thì có từ 3 đến 5 người được chọn sang Pháp học tiếp để dần dần làm PhD. Mình cũng "hên" nằm trong số này, nhưng giờ chót không nhận, ở lại VN ... cưới vợ. (Nhiều người nói mình "ng..." nhưng mình thấy đây là quyết định sáng suốt nhất của mình!

Vẫn còn sử dụng tiếng Pháp tốt, nhưng với nhiều bạn của mình thời đó, tiếng Pháp giờ chỉ còn là ... kỷ niệm!

Mình thấy mấy bạn học bằng tiếng Anh là quá tốt và rất thực tế. Thời thế mà.
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Dear em mấy hôm nay chị bận quá nên không trả lời em sớm được.

Đã nói kiến thức chung về KTXH thì HĐT sẽ hỏi bất cứ thông tin gì để kiểm tra trình độ hiểu biết của ứng viên về: kinh tế, chính trị, xã hội. Tùy vào mỗi câu hỏi và tình huống mà HĐT có thể xoáy sâu vào đó, cũng đại loại gần giống như trong đề thi trắc nghiệm môn Kiến thức chung đó em à.

Ở những cm trên chị có đưa ra một số ví dụ rồi: như chỉ số VNIdex hiện nay là bao nhiêu? tỉ giá đồng Yên Nhật? v/v... Em nên xem lại các câu hỏi trong bộ đề thi của các năm trước thì em sẽ rõ hơn nhé.

Hồi chị học & thi thì tự mày mò, ôn luyện thôi em ạ. Chẳng có ai hướng dẫn gì cả. Chị cũng mua đề thi của năm trước (50k/bộ) & tìm thông tin trên internet.

Kiến thức chung thì em theo dõi tin tức, thời sự, văn hóa, xã hội,... qua báo mạng, ti vi, báo giấy,... bất cứ thứ gì em có thể tìm được & cập nhật tin tức cho bản thân mình thì em sử dụng nhé.
    Toán logic & Toán kinh tế thì chị phải bỏ thời gian 3 tháng để tự ôn thi, tìm các sách liên quan: Toán cao cấp, quản trị tài chính, xác suất & thống kê, tài chính tiền tệ, kinh tế vi mô & vĩ mô, thanh toán quốc tế. Đó là các đầu sách chị dùng để ôn thi cho môn Toán kinh tế. Còn môn toán logic em có thể tìm thông tin trên mạng có 1 vài dạng, bên cạnh đó em mua sách GMAT tự ôn luyện thêm, hoặc có thể download phần mềm học GMAT trên mạng về. Trong đó có những dạng bài của toán logic.

Môn Phân tích hồ sơ thời sự, Tiếng Anh: chủ yếu do kiến thức, kỹ năng, kinh nghiệm học tập mình tự trau dồi thêm. Cái này em cũng dùng đề của các năm trước làm & giải nhuần nhuyễn là ổn. Cái khung sườn đề thi cũng tương tự vậy thôi em à.

@nangvanglala: Hỏi nhiều quá chị trả lời đuối luôn mà nhìn lại vẫn còn nhiều câu hỏi quá, hic
    Em có bằng tốt nghiệp ĐH loại khá thì ok rồi em ạ, đi học ở CFVG được chứ không cần phải đợi 2 năm kinh nghiệm. Đó là theo thông tin chị tìm hiểu & biết như thế. Đi học ở CFVG áp lực về thời gian nhiều lắm nên nếu bây giờ em đầu tư được & có cơ hội thì theo học sẽ tốt hơn.

Thật sự như chị, vài năm nữa đúng là học không nổi. Vừa đi học, vừa đi làm... chị đang cố gắng lếch chứ cũng đuối lắm em ạ, bây giờ chị đi làm & đi học thứ khác vừa rồi thi rớt nên chưa được học MBA nhưng học mấy cái lẻ tẻ cũng mệt phờ người roài.

Có kinh nghiệm thì học MBA sẽ giúp ích được nhiều hơn, thấy chương trình hữu ích hơn & giúp em áp dụng thực tiễn công việc cho mình. Vì trong quá trình học mọi người sẽ áp dụng kinh nghiệm cá nhân để làm bài tập hoặc thảo luận nhóm, v/v,... em chưa có kinh nghiệm thì có thể sẽ bỡ ngỡ xíu... nhưng chị nghĩ đó không phải là vấn đề đáng lo ngại lắm đâu.

Chứ có kinh nghiệm, mới ra trường thì em có lợi thế là kiến thức em vừa học xong, vẫn còn nhớ. Cũng giúp cho việc học master tốt hơn. Và đúng như em đã nói đó, em chưa đi làm sẽ có nhiều thời gian hơn để tập trung & đầu tư cho việc học.

Đôi lời chia sẻ, hi vọng sẽ giúp ích được cho em. Tóm lại điều gì cũng có cái được và mất, muốn có cái này đôi lúc phải hi sinh những vấn đề khác em à.

Tóm lại vấn đề em lo lắng & quan tâm chỉ sợ mình không theo nổi chương trình đúng không em? Cứ cố gắng & nỗ lực hết sức thì chị tin em sẽ làm được thôi. Một khi em thi đậu & qua vòng phỏng vấn rồi thì em cứ tự tin lên vì lúc đó HĐT họ đã đánh giá em có đủ năng lực để theo học rồi. Bây giờ em cứ tập trung lo học, ôn thi cho tốt đi nhé!

Chúc em thành công, goodluck!
    hi chị thaonguyen,
    em cảm ơn chị nhiều lắm ,chị thiệt là nhiệt tình và dễ thương quá đi. Giống như chị nói cái gì cũng có được mất hết, bây giờ học thì tiếp thu tốt và có thời gian nhưng gâp khó khăn khi giải quyết tình huống, đi làm thì có nhiều kinh nghiệm nên biết mình cần cái gì để bổ sung nhưng cực và dễ mệt mỏi. Nhân tiện, em thấy chị ghi ở những trang đầu là đã tìm đc câu trả lời là nên học MBA hay học master 1 chuyên ngành cụ thể nào đó. Vậy chị định hướng thế nào rồi ạ? ( đó cũng sẽ là bài học cho em trong việc lựa chọn nên em muốn tham khảo thêm ý mà) Thanks chị nha.

em chúc chị sớm hoàn thành những dự định của mình là sẽ hoàn tất khóa học MBA như mong muốn của chị nha!

p/s: em tám với chị đôi điều 1 chút, hi vọng không làm phiền chị. Em có tham khảo thêm 1 số chương trình thì MBA bên RMIT khá ổn, học phí là 18000 usd đầu vào tuyển dễ, xét hồ sơ thôi nhưng ưu điểm lớn nhất của nó là mình chỉ cần hoàn thành tín chỉ là đc tốt nghiệp , ko cần làm luận văn lun ( đấy là trường duy nhất em biết học máter mà ko cần làm luận văn đó, vì bạn em mới tốt nghiệp khóa MBA ò RMIT mà, nó bảo khóa trước thì vẫn phải làm luận văn). EM nghe thấy cũng dao động, vì ngán khoản làm luận văn wa, với lại em học cũng ko với mục đích nghiên cứu nên thấy zậy khá hay, ngặt nỗi học phí khoai quá, ráng đu đeo thì vẫn đc nhưng lại lăn tăn với học phí đó thì đi du học luôn phải hay hơn ko. Bên ĐH Kinh tế họ có chương trình MBA học 6 tháng ở đây ( 3k úd )và 6 tháng ở Úc là hơn 8000 AUD ( chưc kể phí ăn ở) do ĐH Western Sydney cấp bằng ) . Chương trình liên kết này cũng hay nhưng sẽ nặng về tài chính lăm đây, nhất là khoàn sinh hoạt phí, chưa kể còn phải làm luận văn nữa chứ, ở nước ngoài nó có nguyên 1 ngân hàng bài nên đạo văn 1 tý là chết. hihi em hồi làm luận văn ở đại học chuyên gia giở trò "copy -paste" mỗi nơi một ít , xào tới xào lui cũng ra 1 bài , nói tới thấy xấu hổ quá nhưng thật sự em có thích nghiên cứu đâu) .Quyết định thế nào nhỉ, lăn tăn nhiề quá. Học MBA tốn rất nhiều công sức, time , tiền bạc nên ko quyết định đại đc. Đôi điều "tám" một chút với chị, chị chia sẻ thêm với em đc ko ạ ( có thể chị chưa học MBA nhưng chị có nhiều kinh nghiệm sẽ sẽ nhìn khách quan hơn)?
    • 650 Bài viết

• 2,355 Được cảm ơn

Em có tham khảo thêm 1 số chương trình thì MBA bên RMIT khá ổn, học phí là 18000 usd đầu vào tuyển dễ, xét hồ sơ thôi nhưng ưu điểm lớn nhất của nó là mình chỉ cần hoàn thành tín chỉ là đc tốt nghiệp , ko cần làm luận văn lun ( đấy là trường duy nhất em biết học máter mà ko cần làm luận văn đó, vì bạn em mới tốt nghiệp khóa MBA ò RMIT mà, nó bảo khóa trước thì vẫn phải làm luận văn). EM nghe thấy cũng dao động, vì ngán khoản làm luận văn wa, với lại em học cũng ko với mục đích nghiên cứu nên thấy zậy khá hay, ngặt nỗi học phí khoai quá, ráng đu đeo thì vẫn đc nhưng lại lăn tăn với học phí đó thì đi du học luôn phải hay hơn ko. Bên ĐH Kinh tế họ có chương trình MBA học 6 tháng ở đây ( 3k úd )và 6 tháng ở Úc là hơn 8000 AUD ( chưc kể phí ăn ở) do ĐH Western Sydney cấp bằng ) . Chương trình liên kết này cũng hay nhưng sẽ nặng về tài chính lăm đây, nhất là khoàn sinh hoạt phí, chưa kể còn phải làm luận văn nữa chứ, ở nước ngoài nó có nguyên 1 ngân hàng bài nên đạo văn 1 tý là chết. hihi em hồi làm luận văn ở đại học chuyên gia giở trò "copy -paste" mỗi nơi một ít , xào tới xào lui cũng ra 1 bài , nói tới thấy xấu hổ quá nhưng thật sự em có thích nghiên cứu đâu) .Quyết định thế nào nhỉ, lăn tăn nhiề quá. Học MBA tốn rất nhiều công sức, time , tiền bạc nên ko quyết định đại đc. Đôi điều "tám" một chút với chị, chị chia sẻ thêm với em đc ko ạ ( có thể chị chưa học MBA nhưng chị có nhiều kinh nghiệm sẽ sẽ nhìn khách quan hơn)?
    Hi Bạn,

Mình đang học MBA ở RMIT đây nên có đôi điều muốn chia sẻ cùng bạn

Học phí tại RMIT VN rẻ hơn học ở Mel chứ bạn, nếu bạn qua Úc học tiền học phí dành cho international students theo mình dc biết là gần gấp 3 lần, cộng thêm mỗi tháng chi phí sinh hoạt, đi lại này nọ là thêm 1k nữa nhé.

Mình mới học dc 1 semester, cảm thấy là chương trình rất nặng, hix, trước khi đi học phải đọc sách để hiểu bài sơ sơ trước, vô lớp nghe thầy giảng rồi về phải làm homework, assignment (group + individual) đã luôn. Bên RMITvn có 1 website để check plagiarism, bạn copy mà ko ghi rõ reference thì sẽ bị ăn penalty liền đó.

Còn mấy chương trình của các trường ĐH liên kết này nọ, mình không tin tưởng bằng cấp của các trường đó lắm, và thực tế đã có nhiều người khuyên ko nên học kiểu liên kết này rồi.

Còn về vấn đề nên học MBA hay học master ngành nghề hiện tại, mình cũng có câu trả lời cho riêng mình rồi. MBA là bạn sẽ có 1 broader view về ngành của mình và sau này sẽ làm quản lí, bản thân mình trước khi có dự định đi học master cũng tham gia nhiều buổi hội thảo và đi đến quyết định này, và cuối cùng mình nghĩ biển học là mênh mông, có thể sau khi có dc MBA degree mình sau này cũng phải trau dồi 1 kĩ năng hay bổ sung 1 bằng cấp nữa, chứ không phải là dừng tại đây luôn.

Hix, em xin hết mời chị thaonguyen vào tư vấn ạ
    Love is a decision.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

hi chị thaonguyen,
    Dear em,

Cảm ơn lời chúc của em nhiều nhe!

Thời gian cuối năm vừa rồi & đầu năm nay chị lu bu nhiều thứ nên mãi đến bây giờ mới ngồi viết cho em vài dòng. Đừng buồn chị nhe.

Đối với việc chọn trường học MBA, chị không bàn đến những thứ khác, vì cũng đã bàn qua khá nhiều rồi. Bên cạnh chất lượng chương trình, net-working mà Trường mang lại, chất lượng giảng viên, thì cũng còn những yếu tố khác cũng góp phần ảnh hưởng đến việc chọn Trường của mỗi cá nhân, ví dụ như học phí (có những người có khả năng tài chính thì ko nói đến, còn đối với những người ko có khả năng tài chính cao thì cũng là một trong những yếu tố giữ phần khá quan trọng trong việc này em hả?). Rồi việc sắp xếp thời khóa biểu của Trường có phù hợp với lịch làm việc & thời gian của mình hay ko? Liệu mình có đủ khả năng theo lịch học của Trường không, có nhiều ACE thường xuyên đi công tác, v/v... Còn như em nói, chị thấy em cũng quan tâm đến việc làm luận văn tốt nghiệp, đây cũng là 1 trong những tiêu chí lựa chọn trường của cá nhân em. Nhưng đối với chị thì chị không đưa vấn đề này vào 1 trong những tiêu chí lựa chọn Trường của chị. Có nhiều ACE muốn đi du học ở nước ngoài, nếu được thì quá tốt nếu có đầy đủ khả năng, điều kiện & cơ hội tốt thì nên đi.

Tóm lại, điều chị muốn nói ở đây là mình nên tổng hợp những thông tin mà mình quan tâm về các Trường mục tiêu phù hợp với cá nhân mình, rồi tham khảo, tìm hiểu sâu hơn về những Trường đó, sau đó em hãy tùy vào điều kiện, hoàn cảnh của mình để có quyết định chọn lựa cuối cùng. Chứ việc gì cũng muốn thì khó quyết định lắm em à, chị thấy thông tin em đưa ra mông lung quá, cuối cùng rồi chị vẫn chưa hiểu em muốn gì & quyết định gì

Mỗi trường có một thế mạnh riêng của họ. RMIT, Maastricht cũng rất tốt. Khả năng tài chính ok thì nên chọn học những Trường này.

Chúc em thành công!
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi *Yukihana* Xem bài viết

Hix, em xin hết mời chị thaonguyen vào tư vấn ạ
    Hihi, cảm ơn em! Chị có biết gì đâu mà tư vấn ^^ Chẳng qua là chị chia sẻ lại những gì chị biết với mọi người mà thôi. Những điều Yukihana chia sẻ là đúng đó. Biển học mênh mông, những ai có điều kiện & khả năng cứ nên học tiếp, không nhất thiết chỉ ngừng lại ở cái bằng MBA

Còn chất lượng của các Trường liên kết hiện nay như thế nào thì chị không muốn bàn đến, vì cho tới bây giờ ở VN đã có cái chuẩn định lượng nào chính xác để đo lường chất lượng của các Trường đâu? Cũng chỉ nghe qua thông tin từ nhiều nguồn khác nhau rồi tự đánh giá một cách cảm tính thôi. Cũng chấp nhận ở một mức độ nào đó thôi em à.

Nếu mình có khả năng, điều kiện, cơ hội & tài chính thì ai cũng đi du học hết rồi đúng ko??? Nhưng cũng có những người họ có nhu cầu học nhưng không có nhiều khả năng cho việc chọn lựa, thì lúc đó làm sao. Có "cung thì mới có cầu". Vậy nên "nhu cầu" của mình như thế nào thì mình chọn đúng cái đáp ứng được cho mình thôi. Học kinh tế thì em cũng biết câu ---> "cái gì cũng có cái giá của nó cả" đúng hok? Nên cũng chẳng thể chê trường liên kết này nọ không tốt, trường này thì tốt hơn trường kia, trường Z tốt hơn trường M... Mình căn cứ vào cái gì để nói, để đánh giá? Hiểu ý chị hok nhỉ! Hihi.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5