TIN TÀI TRỢ.

Gặp rắc rối với font trong Word?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.72K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,930 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, cho mình hỏi cái này chút. Không hiểu sao thỉnh thoảng máy mình bị gặp hiện tượng là đang đánh máy bình thường thì font chữ bị nhảy loạn lên. VD mình đang gõ font Times New Roman bình thường thì bỗng nó tự động nhảy sang font Arial hay j đó với cỡ chữ to hẳn lên, mà trong khi mình vẫn đang gõ trong 1 đoạn, ko có xuống dòng hay j hết. Mỗi khi gặp hiện tượng này rất khó chịu, mình ko biết xử trí ra sao, toàn phải ngồi gõ lại file đó từ đầu trên 1 file Word mới. Cả nhà ai có kinh nghiệm về việc này thì mách cho mình với nhé, mình cảm ơn nhiều :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 115 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu tài liệu là do chính bạn khởi tạo:
    Bạn phải nhớ chọn Default Font = Times News Romance --> OK
    Nếu t/liệu từ ng khác send cho bạn/copy ở đâu đó về (Internet/email etc) thì có thể do chủ nhân tạo ra đã set các style khác nhau trên mỗi paragraph khác nhau nên khi chuyển paragraph, font nó nhẩy là đúng roài--> bạn select all rồi set về Times News Romance là ok.
    Chúc bạn nhanh resolve đc vđề
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,930 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dư_âm Xem bài viết
    Nếu tài liệu là do chính bạn khởi tạo:
    Bạn phải nhớ chọn Default Font = Times News Romance --> OK
    Nếu t/liệu từ ng khác send cho bạn/copy ở đâu đó về (Internet/email etc) thì có thể do chủ nhân tạo ra đã set các style khác nhau trên mỗi paragraph khác nhau nên khi chuyển paragraph, font nó nhẩy là đúng roài--> bạn select all rồi set về Times News Romance là ok.
    Chúc bạn nhanh resolve đc vđề
    Cảm ơn bạn đã trả lời sớm cho mình. Vấn đề là mình vẫn ở paragraph đấy, ko hề xuống dòng, vẫn liền 1 câu thôi mà nó lại bị lỗi như thế. Mình đã thử bằng cách chuyển tất cả ra Times New Roman rồi nhưng gõ tiếp thì nó lại bị nhảy. Nhiều lúc rất bực vì phải gõ lại cả bài dài :Crying: Giúp mình với :Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 117 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

cunbibong thử thực hiện theo các bước sau nhé:
    - Mở MS Word, thiết lập Fonts là Times New Roman xong nhấn chọn Default. Ok. Đóng chương trình lại.
    - Open file đang soạn thảo, nhấn Ctrl-A, sau đó Ctrl-C (or Ctrl-X), xong nhấn File>New để tạo mới trang Word, vào Edit chọn Paste Special.. chọn tiếp Unformated text..Xong tiếp tục gõ xem còn bị tình trạng trên nữa không nhé.
    icon_facebook
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 141 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

chị cho em hỏi khi chị gõ lại bài text đấy thì có bị lỗi tương tự không? hay chỉ thi thoảng nó bị thôi? hai nữa là trong đoạn text của chị chị có dùng các kí tự từ insert symbol ko?
    có một điều rất cơ bản là có một số kí tự mà font times new roman không thể hiển thị được, vì thế word phải dùng kí tự của một bộ font khác thay thế. Chị muốn sửa lại thì em có lời khuyên chân thành là chuyển hết qua font arial dùng
    trước đây máy mẹ em cũng bị như thế này, em khuyên mẹ dùng font arial thì mọi chuyện ổn cả. Dù sao bây giờ font unicode cũng không phải là vấn đề gì mới mẻ nữa rồi, các máy in máy scan đều hỗ trợ cả rồi, vậy tại sao lại không dùng arial nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 312 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luvxinh Xem bài viết
    chị cho em hỏi khi chị gõ lại bài text đấy thì có bị lỗi tương tự không? hay chỉ thi thoảng nó bị thôi? hai nữa là trong đoạn text của chị chị có dùng các kí tự từ insert symbol ko?
    có một điều rất cơ bản là có một số kí tự mà font times new roman không thể hiển thị được, vì thế word phải dùng kí tự của một bộ font khác thay thế. Chị muốn sửa lại thì em có lời khuyên chân thành là chuyển hết qua font arial dùng
    trước đây máy mẹ em cũng bị như thế này, em khuyên mẹ dùng font arial thì mọi chuyện ổn cả. Dù sao bây giờ font unicode cũng không phải là vấn đề gì mới mẻ nữa rồi, các máy in máy scan đều hỗ trợ cả rồi, vậy tại sao lại không dùng arial nhỉ
    Hơ hơ, không phải lúc nào thấy font gì tiện thì dùng thế nhá! Ví dụ ta đang soạn một bản Nghị quyết chẳng hạn mà lại dùng "Ông đồ" vào thì teo rồi ^^. Vấn đề ở chỗ khi làm văn bản thì phải để ý đến chuẩn font chữ.
    Theo tôi thì trường hợp trên chỉ cần gỡ Microsoft Office ra và cài lại... Vào Tools -> Options...tắt một số chức năng ít dùng có thể gây rối mắt hoặc phiền toái như Spelling & Grammar (bỏ hết các dấu kiểm luôn), Edit -> Smart cut and paste. Hãy mở một trang mới ra và soạn thảo, ko có lý do gì để bị lỗi cả !!!
    Á có Bác Hồ đời em được ấm no
    • Thành viên tích cực năm 2013
    • 12 năm
    • 7,468 Bài viết

• 10,612 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbibong Xem bài viết
    Cả nhà ơi, cho mình hỏi cái này chút. Không hiểu sao thỉnh thoảng máy mình bị gặp hiện tượng là đang đánh máy bình thường thì font chữ bị nhảy loạn lên. VD mình đang gõ font Times New Roman bình thường thì bỗng nó tự động nhảy sang font Arial hay j đó với cỡ chữ to hẳn lên, mà trong khi mình vẫn đang gõ trong 1 đoạn, ko có xuống dòng hay j hết. Mỗi khi gặp hiện tượng này rất khó chịu, mình ko biết xử trí ra sao, toàn phải ngồi gõ lại file đó từ đầu trên 1 file Word mới. Cả nhà ai có kinh nghiệm về việc này thì mách cho mình với nhé, mình cảm ơn nhiều :Rose:
    Bạn tắt phần AutoCorrect: Tools -> AutoCorrect Options -> bỏ dấu chọn khỏi “Replace text as you type” -> OK.
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 12,357 Bài viết

• 16,086 Được cảm ơn

Theo mình thì nó hiện font nào chả được, tý ^A, Chọn lại fontname trước khi làm các thao tác định dạng khác là được.
    Lúc đang đánh nội dung, đừng lăn tăn đến định dạng
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 167 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em khong doc duoc font chu tren dien dan, cung khong go duoc TV co dau cac chi giup em voi
    • 7,007 Bài viết

• 14,640 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VitOV Xem bài viết
    cunbibong thử thực hiện theo các bước sau nhé:
    - Mở MS Word, thiết lập Fonts là Times New Roman xong nhấn chọn Default. Ok. Đóng chương trình lại.

Bác ơi, nhà em tự nhiên mất Timenewroman và nó tự nhiên xuất hiện Vn time new roman thì fair làm thế nào đây ạ. Dùng font đó nó toàn ra hình vuông thôi:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 141 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bác ơi, nhà em tự nhiên mất Timenewroman và nó tự nhiên xuất hiện Vn time new roman thì fair làm thế nào đây ạ. Dùng font đó nó toàn ra hình vuông thôi
    chị lên down font về và cài đặt vào thư mục font của windows.