Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Em đang cần các anh, chị tư vấn gấp về ktoán bảo hiểm ah

• 0 Lượt chia sẻ
  • 919 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 189 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chào các anh chị và các bạn, e có vấn đề liên quan đến kế toán cty bảo hiểm mong được các anh, chị và các bạn giúp đỡ như sau ah:
    - Tháng 05/08 cty em chuyên kinh doanh mặt hàng gỗ, có ký hợp đồng bảo hiểm với cty BH PIJICO, phí bảo hiểm của lô hàng là 2.8tr, ko có VAT- Hoá đơn bảo hiểm xuất cho cty em là ko có VAT vì hàng nhập từ chấu phi.
    - Tháng 6/08 lô hàng này ko được nhập nữa do hai bên ko thoả thuận được giá và thanh toán, cty e mua BHiểm trước, mua khí bên e và khách hàng nước ngoài ký HĐ ah.
    Vấn đề là lúc này hợp đồng bảo hiểm hàng hoá giữa cty em và cty PJICO cũng huỷ luôn và bên PIJICO yêu cầu bên em xuất HĐơn trả họ, và em đã xuất HĐơn đúng phần chi phí trên trả họ, và cũng là HĐơn không thuế như hoá đơn PJI đã xuất cho e.Hôm nay cán bộ thuế bên cty e gọi đên bảo em làm vậy là sai, em có kinh doanh bảo hiểm đâu mà xuất hoá đơn, em đang lung tung ko biết giải thích thế nào, em mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giùm em vụ này, thanks

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 189 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hic, hình như ko có bác nào làm trong nay fhtì pải huuuuuuuuu
    • 1,066 Bài viết

• 1,787 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình làm kế tóan bảo hiểm nè, việc Pjico yêu cầu bạn xuất trả hóa đơn là đúng và việc xuất hóa đơn không cần căn cứ vào ngành nghề kinh doanh của bạn. Ngay cả khi bạn thanh lý tài sản, bạn phải xuất hóa đơn cho người mua theo yêu cầu chứ.
    Trong trường hợp này, bạn kẹp tòan bộ hồ sơ yêu cầu hòan phí, hủy đơn, bản photo hợp đồng, của vụ việc vào hóa đơn, hạch tóan bình thường nhé. Ghi rõ nội dung hủy đơn/ hđ bảo hiểm số...trong hóa đơn xuất.
    Bạn có thể tham khảo thêm về quy định xuất hóa đơn của BTC nhé.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 189 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khủng long ròm Xem bài viết
    mình làm kế tóan bảo hiểm nè, việc Pjico yêu cầu bạn xuất trả hóa đơn là đúng và việc xuất hóa đơn không cần căn cứ vào ngành nghề kinh doanh của bạn. Ngay cả khi bạn thanh lý tài sản, bạn phải xuất hóa đơn cho người mua theo yêu cầu chứ.
    Trong trường hợp này, bạn kẹp tòan bộ hồ sơ yêu cầu hòan phí, hủy đơn, bản photo hợp đồng, của vụ việc vào hóa đơn, hạch tóan bình thường nhé. Ghi rõ nội dung hủy đơn/ hđ bảo hiểm số...trong hóa đơn xuất.
    Bạn có thể tham khảo thêm về quy định xuất hóa đơn của BTC nhé.
    Em cảm ơn chị nhé, em hôm đó xuất HĐ là e đọc theo thông tư 111/2008-BTC, nhưng giờ mới bi cán bộ thuế hỏi đến chị ah, mà em đã làm từ tháng 7/08 cơ, thôi mấy hôm nữa đi nộp báo cáo tháng này em trình bày với bác thuế vậy, em cũgn nghĩ như chị nên đọc được thông tư trên là làm luôn, lần nữa e cảm ơn chị nhé