Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đừng bao giờ nói điều này với sếp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.55K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

Bạn muốn giết chết sự nghiệp của mình chỉ bằng một câu nói không? Trong rất nhiều những điều cấm kỵ nơi công sở, có những câu nói tưởng chừng vô hại có thể khiến bạn nhận được quyết định sa thải còn nhanh hơn bạn kịp nghĩ. Đừng dại thử bất kỳ câu nào trong 10 câu nói dưới đây!

71035267
    Chẳng một quản lý nào thích nhân viênt thoái thác công việc. Ảnh: Gettyimages

1. “Tôi không làm được việc này đâu”

Không ai thích kẻ có thái độ thiếu lạc quan, đặc biệt ở nơi làm việc. Những người không dám dấn thân thường có xu hướng không làm việc lâu dài. Nói cách khác, các doanh nghiệp thích những nhân viên dám nghĩ dám làm.Việc bạn được giao đặc biệt khó khăn? Hãy yêu cầu được hỗ trợ nhưng không bao giờ thừa nhận thất bại ngay từ đầu. Tốt hơn là bạn nên đón nhận việc được giao với vài câu hỏi mà bạn còn khúc mắc, và tìm cách để giải quyết nó.

2. “Việc đó không có trong mô tả công việc của tôi”

Trước khi bạn phàn nàn với sếp về công việc được giao dường như không nằm trong thỏa thuận công việc hoặc ngoài chuyên môn của bạn, hãy tự xem lại giá trị của bạn ở vị trí của mình.Nếu sếp của bạn bắt đầu đòi hỏi bạn vì mục đích và sự ưu ái cá nhân, bạn có thể lựa lời để tiếp cận vấn đề một cách phù hợp. Tuy nhiên, xét về pháp lý, phạm vi công việc có thể mở rộng ra theo thời gian.

3. “Tôi dư sức làm việc này”

Những nhân viên tham vọng thường thể hiện bề nổi quá nhiều, nhưng những nhân viên khôn ngoan sẽ muốn dành thời gian của mình theo cách chậm mà chắc. Rất ít người có thể đi tắt đón đầu trên con đường danh lợi.

Tài năng thật sự và sự tiến bộ sẽ tự chứng tỏ trong công việc. Nếu bạn có tài, nó sẽ tự thể hiện mà không cần phải khoe khoang. Thêm nữa, nếu sếp bạn thực sự cho rằng bạn thừa khả năng làm việc đó, họ có thể tìm một người có trình độ thấp hơn với một mức phí thấp hơn để thay thế cho bạn.

4. “Tôi cần được tăng lương”

Việc tăng lương thường phụ thuộc vào mức độ đóng góp của nhân viên, hơn là sự đau khổ cá nhân. Có thể bạn ngập lụt trong hàng trăm loại chi tiêu nhưng điều đó không phải là lý do chính đáng để doanh nghiệp chi lương nhiều hơn cho bạn. Thay vì chỉ chăm chăm nghĩ đến lợi ích bản thân, hãy cho sếp thấy bạn có thể làm gì để tăng doanh thu cũng như góp phần nhiều hơn và sự thịnh vượng của công ty, từ đó gián tiếp đề cập đến chuyện lương lậu của bạn.

5. “Tôi buồn chán muốn chết”

ec1240921
    Bệ rạc trong tác phong và trì trệ trong công việc là những điểm trừ không thể cứu vãn nơi công sở. Ảnh: Inmagine.

Công việc thường nhật khiến bạn nhàm chán và bạn luôn miệng than vãn về điều đó. Nghĩ xem, bạn đang muốn được giao nhiều việc hơn hay tìm một công việc khác? Bạn thực sự có được tấm vé đó khi nói vậy.Một quản lý khôn ngoan sẽ tăng việc cho bạn hoặc bắt đầu tìm kiếm ứng viên mới năng động hơn cho vị trí của bạn.

6. “Anh không tưởng tượng nổi là tôi đang mệt thế nào đâu”

Hãy để kiểu nói chuyện đó ở nhà. Nếu bạn quá mệt, hãy gọi điện báo bệnh để ở nhà nghỉ ngơi chứ đừng đến công ty với bộ dạng đờ đẫn, mắt mở không lên mà than thở về tình trạng sức khỏe hay hậu quả của một đêm quá chén. Chẳng ai thông cảm với bạn nổi đâu, thậm chí bạn sẽ trở nên thật bệ rạc trong mắt đồng nghiệp.

7. “Chúng ta cần nói chuyện”

Dù bạn đang nghĩ gì trong đầu đi nữa, cách nói đó không phù hợp để bạn nói với quản lý của mình. Sếp bạn sẽ đánh giá cao cách tiếp cận tôn trọng hơn, như đề nghị một cuộc họp ngắn hay ít ra là nên cho họ được lựa chọn thời điểm thích hợp.

“Chúng ta cần nói chuyện”
    nghe có vẻ như sắp có một cuộc tranh cãi căng thẳng hay là một lời chia tay. Bạn có chắc bạn muốn nói chuyện kiểu đó với người quản lý của công việc mà bạn muốn giữ hay không?

8. “Anh/chị muốn kết bạn Facebook với tôi không?”

Đã có khá nhiều câu chuyện về sự nguy hiểm khi chia sẻ trang cá nhân trên mạng xã hội với quản lý. Trừ khi bạn tin rằng mình kiểm soát được thông tin cá nhân cực kỳ chuyên nghiệp, tốt nhất là nên giữ khoảng cách trên mạng với sếp.

ap08097
    Kết bạn trên mạng xã hội có thể là một quyết định liều lĩnh. Ảnh: Gettyimages.

9. “Tôi ghét công việc này”

Chúc mừng bạn, bạn đã tìm được cách phát ngôn chuẩn nhất để mất việc ngay tức khắc. Ngay cả nếu bạn muốn chấm dứt công việc thật, có vô vàn cách nói khôn ngoan hơn là thể hiện thái độ tiêu cực một cách trắng trợn. Sếp bạn có thể đánh một “dấu đen” vào quyết định thôi việc của bạn và bạn có thể gặp khó khăn khi đi xin việc mới.

10. “Em yêu anh”

Dù là bạn có ý gì, thực sự hay chỉ đùa, chuyện yêu đương nơi công sở thật chẳng nghiêm túc chút nào. Hãy để dành những lời lẽ tán tỉnh hay thổ lộ đó cho những dịp khác, và nếu có thể, hãy tránh sếp của bạn ra. Trừ khi bạn đã có quan hệ yêu đương với sếp từ trước khi làm việc cùng công ty, tiếp cận sếp theo cách này chẳng khác nào đâm đầu vào bão táp, nên hãy cẩn thận!

Tất nhiên, gọi tên trống không hay tên thân mật của sếp cũng là điều không nên, ngay cả khi bạn biết tên thân mật của sếp thì anh ấy/ cô ấy cũng không thấy thoải mái khi được gọi như thế ở công ty.

Đôi khi những lời nói vô thưởng vô phạt trong một lúc không để ý có thể phủ nhận toàn bộ những gì bạn cố gắng cả năm cả tháng trước đó. Thái độ làm việc và ứng xử bị để ý còn sát sao hơn cả năng lực làm việc. và những câu nói chứng mình điều này rõ nhất. Nếu bạn muốn yên ổn với công việc đang có, hãy uốn lưỡi bảy lần trước khi phát ngôn, nhất là với quản lý của bạn.
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 671 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nếu ở các công ty tư nhân mà để sếp tự tăng lương thì mình nghĩ ít có khả năng, bản thân mình đã đề nghị tăng lương 2 lần.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trong những điều trên. Thì em thấy vấn đề tăng lương thì đôi khi mình cần phải có ý kiến khi thấy công sức cũng như những đóng góp cho công ty.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 44 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Số 1 - Vẫn biết thế nhưng đôi khi không kiềm chế được, hic hic, cũng may chưa bị mất việc chắc tại mình chưa bao giờ vi phạm những điều còn lại )
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Câu 1 là điều tối kị nhất làm việc không lẻ nói làm không được
    • 77 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meeville Xem bài viết

Đã có khá nhiều câu chuyện về sự nguy hiểm khi chia sẻ trang cá nhân trên mạng xã hội với quản lý. Trừ khi bạn tin rằng mình kiểm soát được thông tin cá nhân cực kỳ chuyên nghiệp, tốt nhất là nên giữ khoảng cách trên mạng với sếp.

ap08097

Trong trường hợp sếp gửi lời kết bạn trước mình có nên chấp nhận không?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Còn có câu "Tôi không hiểu anh phân công công việc thế nào nữa" )
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meeville Xem bài viết
    Bạn muốn giết chết sự nghiệp của mình chỉ bằng một câu nói không? Trong rất nhiều những điều cấm kỵ nơi công sở, có những câu nói tưởng chừng vô hại có thể khiến bạn nhận được quyết định sa thải còn nhanh hơn bạn kịp nghĩ. Đừng dại thử bất kỳ câu nào trong 10 câu nói dưới đây!

71035267
    Chẳng một quản lý nào thích nhân viênt thoái thác công việc. Ảnh: Gettyimages

1. “Tôi không làm được việc này đâu”

Không ai thích kẻ có thái độ thiếu lạc quan, đặc biệt ở nơi làm việc. Những người không dám dấn thân thường có xu hướng không làm việc lâu dài. Nói cách khác, các doanh nghiệp thích những nhân viên dám nghĩ dám làm.Việc bạn được giao đặc biệt khó khăn? Hãy yêu cầu được hỗ trợ nhưng không bao giờ thừa nhận thất bại ngay từ đầu. Tốt hơn là bạn nên đón nhận việc được giao với vài câu hỏi mà bạn còn khúc mắc, và tìm cách để giải quyết nó.

2. “Việc đó không có trong mô tả công việc của tôi”

Trước khi bạn phàn nàn với sếp về công việc được giao dường như không nằm trong thỏa thuận công việc hoặc ngoài chuyên môn của bạn, hãy tự xem lại giá trị của bạn ở vị trí của mình.Nếu sếp của bạn bắt đầu đòi hỏi bạn vì mục đích và sự ưu ái cá nhân, bạn có thể lựa lời để tiếp cận vấn đề một cách phù hợp. Tuy nhiên, xét về pháp lý, phạm vi công việc có thể mở rộng ra theo thời gian.

3. “Tôi dư sức làm việc này”

Những nhân viên tham vọng thường thể hiện bề nổi quá nhiều, nhưng những nhân viên khôn ngoan sẽ muốn dành thời gian của mình theo cách chậm mà chắc. Rất ít người có thể đi tắt đón đầu trên con đường danh lợi.

Tài năng thật sự và sự tiến bộ sẽ tự chứng tỏ trong công việc. Nếu bạn có tài, nó sẽ tự thể hiện mà không cần phải khoe khoang. Thêm nữa, nếu sếp bạn thực sự cho rằng bạn thừa khả năng làm việc đó, họ có thể tìm một người có trình độ thấp hơn với một mức phí thấp hơn để thay thế cho bạn.

4. “Tôi cần được tăng lương”

Việc tăng lương thường phụ thuộc vào mức độ đóng góp của nhân viên, hơn là sự đau khổ cá nhân. Có thể bạn ngập lụt trong hàng trăm loại chi tiêu nhưng điều đó không phải là lý do chính đáng để doanh nghiệp chi lương nhiều hơn cho bạn. Thay vì chỉ chăm chăm nghĩ đến lợi ích bản thân, hãy cho sếp thấy bạn có thể làm gì để tăng doanh thu cũng như góp phần nhiều hơn và sự thịnh vượng của công ty, từ đó gián tiếp đề cập đến chuyện lương lậu của bạn.

5. “Tôi buồn chán muốn chết”

ec1240921
    Bệ rạc trong tác phong và trì trệ trong công việc là những điểm trừ không thể cứu vãn nơi công sở. Ảnh: Inmagine.

Công việc thường nhật khiến bạn nhàm chán và bạn luôn miệng than vãn về điều đó. Nghĩ xem, bạn đang muốn được giao nhiều việc hơn hay tìm một công việc khác? Bạn thực sự có được tấm vé đó khi nói vậy.Một quản lý khôn ngoan sẽ tăng việc cho bạn hoặc bắt đầu tìm kiếm ứng viên mới năng động hơn cho vị trí của bạn.

6. “Anh không tưởng tượng nổi là tôi đang mệt thế nào đâu”

Hãy để kiểu nói chuyện đó ở nhà. Nếu bạn quá mệt, hãy gọi điện báo bệnh để ở nhà nghỉ ngơi chứ đừng đến công ty với bộ dạng đờ đẫn, mắt mở không lên mà than thở về tình trạng sức khỏe hay hậu quả của một đêm quá chén. Chẳng ai thông cảm với bạn nổi đâu, thậm chí bạn sẽ trở nên thật bệ rạc trong mắt đồng nghiệp.

7. “Chúng ta cần nói chuyện”

Dù bạn đang nghĩ gì trong đầu đi nữa, cách nói đó không phù hợp để bạn nói với quản lý của mình. Sếp bạn sẽ đánh giá cao cách tiếp cận tôn trọng hơn, như đề nghị một cuộc họp ngắn hay ít ra là nên cho họ được lựa chọn thời điểm thích hợp.

“Chúng ta cần nói chuyện”
    nghe có vẻ như sắp có một cuộc tranh cãi căng thẳng hay là một lời chia tay. Bạn có chắc bạn muốn nói chuyện kiểu đó với người quản lý của công việc mà bạn muốn giữ hay không?

ap08097

9. “Tôi ghét công việc này”

Chúc mừng bạn, bạn đã tìm được cách phát ngôn chuẩn nhất để mất việc ngay tức khắc. Ngay cả nếu bạn muốn chấm dứt công việc thật, có vô vàn cách nói khôn ngoan hơn là thể hiện thái độ tiêu cực một cách trắng trợn. Sếp bạn có thể đánh một “dấu đen” vào quyết định thôi việc của bạn và bạn có thể gặp khó khăn khi đi xin việc mới.

10. “Em yêu anh”

Dù là bạn có ý gì, thực sự hay chỉ đùa, chuyện yêu đương nơi công sở thật chẳng nghiêm túc chút nào. Hãy để dành những lời lẽ tán tỉnh hay thổ lộ đó cho những dịp khác, và nếu có thể, hãy tránh sếp của bạn ra. Trừ khi bạn đã có quan hệ yêu đương với sếp từ trước khi làm việc cùng công ty, tiếp cận sếp theo cách này chẳng khác nào đâm đầu vào bão táp, nên hãy cẩn thận!

Tất nhiên, gọi tên trống không hay tên thân mật của sếp cũng là điều không nên, ngay cả khi bạn biết tên thân mật của sếp thì anh ấy/ cô ấy cũng không thấy thoải mái khi được gọi như thế ở công ty.

Đôi khi những lời nói vô thưởng vô phạt trong một lúc không để ý có thể phủ nhận toàn bộ những gì bạn cố gắng cả năm cả tháng trước đó. Thái độ làm việc và ứng xử bị để ý còn sát sao hơn cả năng lực làm việc. và những câu nói chứng mình điều này rõ nhất. Nếu bạn muốn yên ổn với công việc đang có, hãy uốn lưỡi bảy lần trước khi phát ngôn, nhất là với quản lý của bạn.
    • 1,473 Bài viết

• 2,977 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ rằng người có thể nói ra câu này là một người ít tự trọng.
    Phòng mình nhận được 1 đầu việc phải nói là cực khó vì nó ko nằm trong chuyên môn của Phòng. Trưởng phòng giao cho mình việc đó, mình thấy toi rồi vì việc này là tầm Lãnh đạo mới làm được vì vấn đề đó nó mang tầm vĩ mô, nhà nước, các chuyên gia kinh tế còn đang cãi nhau chưa ra ngô ra khoai. Mình có nói ý đó ra, thì chị Phó phòng mình bảo luôn: "Chị không làm được đâu, em làm đi".

Mình nghe câu đó xong bỗng nhiên nhìn chị phó phòng bé như con kiến, trong bụng nghĩ "chả hiểu tự trọng ở đâu mà nói câu đó, sao ko nói là chị ko làm phó phòng được đâu, em làm đi".

Còn mình thì tất nhiên là càng thêm cố gắng để hoàn thành cái đầu việc đó, tất nhiên là ko chuẩn được 100% nhưng dù sao vẫn thấy vẻ vang vì đã rất cố gắng. Không gì ngán bằng làm việc dưới quyền những người vừa lười vừa dốt.

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhole Xem bài viết
    Câu 1 là điều tối kị nhất làm việc không lẻ nói làm không được
    I want to know what love is...
    • 102 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trời ạ, em mắc 4 cái luôn @.@ hèn gì sếp chửi hoài hehe
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 29 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

HUhu mắc 1 cái lỡ kết bạn với sếp trên face....và đã biết hậu quả
    • 233 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duonghonggam Xem bài viết
    HUhu mắc 1 cái lỡ kết bạn với sếp trên face....và đã biết hậu quả
    Có thể hủy kết bạn mà. Em thì kết bạn với người yêu sếp. Không biết có sao không nữa. hiiii
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Số 4: Nếu bạn đủ năng lực và tự tin vào khả năng của bạn thì việc yêu cầu được tang mức lương phù hợp với vị trí, công việc mình đang đảm nhận là 1 cách bình thường và đảm bảo cân bằng mà, mình nghĩ chả có gì phải sợ khi nói điều này, trừ phi bạn đòi vô cớ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chothuedochoi1 Xem bài viết
    Nếu ở các công ty tư nhân mà để sếp tự tăng lương thì mình nghĩ ít có khả năng, bản thân mình đã đề nghị tăng lương 2 lần.
    mẹ nó cho em hỏi mẹ nó đề nghị sao với ạ
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thấy rất đúng
    • 447 Bài viết

• 460 Được cảm ơn

Tặng các chị em bài đang rất hot, 26 điều không nên nói với sếp :

1. Tôi không thể
    Đối với sếp, một thái độ kiểu như “có thể” từ nhân viên luôn được trân trọng. Còn đối với “Tôi không thể”, sếp sẽ nhìn nhận bạn như một người thiếu tự tin hoặc không có ý chí nắm bắt cơ hội - 2 điều không hề có lợi cho bạn.

2. Đó không phải phần việc của tôi
    Điều này cho thấy bạn không sẵn sàng nỗ lực cũng như cố gắng để đóng góp cho sự thành công của công ty.

3. Tôi không biết
    Bạn có lẽ không thể làm được tất cả mọi việc, nhưng việc đưa ra dự đoán hay một lời hứa về việc sẽ nỗ lực tìm hiểu vấn đề vẫn tốt hơn nhún vai và nói không.

4. Không!
    Sếp yêu cầu sự hợp tác của nhân viên, và đồng thời sếp cũng muốn những câu trả lời “dễ nghe” từ họ. Việc nói “không” đối với sếp là cả một thử thách, tuy đôi khi là cần thiết, nhưng bạn phải vô cùng cẩn thận cũng như nên có một sự giải thích thỏa đáng.

5. Tôi sẽ cố
    Nhiều người cho rằng “Tôi sẽ cố” là một câu chấp nhận được khi trả lời sếp, bởi chúng ta ai cũng “cố gắng” để làm mọi việc bằng tất cả khả năng của mình. Tuy nhiên, điều này sẽ làm cho sếp cảm thấy không chắc chắn, và bởi vậy khi giao việc cho bạn, sếp sẽ không quên kèm theo thời hạn dành cho nó. Hãy thử đặt mình vào tình huống bạn muốn sếp ký duyệt lương cho mình trong thời gian sớm và nhận được câu trả lời “Tôi sẽ cố”, bạn sẽ thấy đây quả là một câu nên hạn chế nói ra.

6. Đó không phải điều tôi nghe được
    Không nên ngồi lê đôi mách cũng như buôn chuyện bởi đó có thể là con dao 2 lưỡi. Nếu bạn không chắc chắn về điều gì, hãy kiên nhẫn, nếu không bạn sẽ đứng trước nguy cơ bị sếp đánh giá là thiếu chuyên nghiệp.

7. Tôi được lợi gì từ việc này?
    Đôi khi công việc của bạn đi kèm với việc phải giúp đỡ đồng nghiệp cũng như các ban ngành khác trong công ty. Sếp không bao giờ thích những nhân viên ích kỷ.

8. Tôi rất tiếc, nhưng….
    Bạn sẽ được đánh giá cao hơn nếu biết thẳng thắn nhận lỗi và hứa sẽ làm tốt hơn, thay vì đổ lỗi cho người khác.

9. Tôi đã cố hết sức rồi
    Nếu bạn phạm sai lầm dù đã làm hết sức mình, câu nói trên sẽ khiến sếp đánh giá năng lực của bạn. Trong tình huống này, tốt hơn hết bạn hãy hứa với sếp sẽ làm tốt hơn trong tương lai.

10. Tôi sẽ nghỉ việc
    Không bao giờ đưa ra lời cảnh báo sẽ nghỉ việc. Điều đó chỉ khiến bạn trở nên thiếu chuyên nghiệp cũng như sếp sẽ cho rằng bạn là một nguy cơ đối với công ty.

11. Tôi chỉ giả định rằng…
    Câu nói này sẽ khiến nhiều sếp cảm thấy bực tức, bởi họ sẽ dễ dàng chấp nhận rằng bạn làm sai bởi những lý do mang tính chủ quan cũng như sẵn sàng học hỏi từ lỗi lầm đó, thay vì việc bạn đưa ra lời bao biện.

12. Tôi đã thử cách này trước đây rồi

Sếp không thích nhân viên lười biếng. Hãy chứng minh cho sếp thấy bằng hành động để thuyết phục sếp thay vì nói suông. Đồng thời hãy tìm cách giải thích hợp lý nhất với sếp và không quên vui vẻ đưa ra 1 giải pháp hợp lý hơn.

13. Hồi ở công ty cũ, chúng tôi làm thế này này…
    Không sếp nào thích những nhân viên “biết tuốt”. Bởi vậy bạn nên tìm cách nói lọt tai hơn khi bạn cho rằng bạn có thể giải quyết công việc một cách hiệu quả hơn gợi ý của sếp.

14. Đó hoàn toàn không phải lỗi của tôi, mà là lỗi của XYZ…
    Đổ lỗi cho người khác là một hành động nguy hiểm. Nếu bạn thực sự vô tội, hãy giải thích rõ với sếp lý do. Đừng làm liên lụy tới người khác nếu trách nhiệm thực sự thuộc về bạn. Hãy biết chịu trách nhiệm, bởi nếu bạn thường xuyên chỉ điểm người khác, sếp sẽ tự đặt câu hỏi rằng ai mới là người đáng trách kể cả khi đó không phải bạn.

15. Cách của sếp cũ hay hơn
    Các sếp thường cho rằng phương pháp của mình tốt hơn người tiền nhiệm bởi họ đang là người đương chức. Bạn nên lưu ý rằng, trừ phi gợi ý của sếp hoàn toàn là sai lầm, đừng bao giờ đưa ra lý lẽ kể trên chỉ bởi lí do bạn dễ dàng thích nghi với cách làm việc cũ.

16. Tôi chán
    Đôi lúc bạn cảm thấy chán nản và chia sẻ điều này đối với sếp - đối tượng sai. Bạn nên nhớ mình được trả lương để làm việc cũng như tỏ ra xông xáo với những gì mình làm, và đó là trách nhiệm của bạn trong việc tìm thấy niềm vui chốn công sở.

17. Tôi không thể hợp tác được với XYZ…
    Điều này đã không được khuyến khích ngay từ khi chúng ta là học sinh tiểu học, chứ đừng nói đến việc đã đi làm. Sếp sẽ cho rằng bạn không có khả năng thỏa hiệp vì lợi ích chung của công ty.

18. Hắn là một thằng ngốc
    Chê bai, chỉ trích người khác không nâng giá trị của bạn trong mắt sếp mà trái lại, sếp sẽ cảm thấy băn khoăn về chính bạn.

19. Nếu tôi không nhận được câu trả lời, tôi sẽ làm theo cách của riêng tôi
    Câu nói có hơi hướng đe dọa trên sẽ không mang lại hiệu quả gì. Tốt hơn hết, hãy biết kiên nhẫn thay vì thực hiện để rồi phải gánh chịu hậu quả.

20. Tại sao cô ta luôn luôn….
    Những lời than thở luôn mang lại cảm giác khó chịu. Nếu bạn cảm thấy mình không được đối xử công bằng, hãy đặt vấn đề với sếp về việc làm cách nào bạn có thể có được những điều mình mong và quan trọng nhất. Bạn cũng đừng bao giờ lôi thêm người thứ 3 vào cuộc đối thoại với sếp.

21. Tôi có thể hỏi ý kiến sếp tổng chuyện này được không?
    Qua mặt sếp không bao giờ là 1 ý kiến hay, trừ phi bạn sắp nghỉ việc và không còn gì để mất.

22. Tôi không có câu trả lời cho vấn đề này
    Đừng bao giờ trình bày với sếp các vấn đề mà quên kèm theo các giải pháp tiềm năng. “Nhà lãnh đạo nói về giải pháp, còn kẻ theo đuôi thì chỉ lải nhải về vấn đề.”

23. Tại sao anh ta lại được còn tôi thì không?
    Hãy học cách tập trung phát triển sự nghiệp của riêng mình thay vì soi mói lương hay việc thăng tiến của người khác, trừ phi bạn tận mắt chứng kiến người khác được thiên vị 1 cách trắng trợn. Gặp phải tình huống này, bạn nên thảo luận sự việc 1 cách chuyên nghiệp khi trong tay đã có đầy đủ bằng chứng.

24. Tôi bận lắm. Dời việc này lại sau được không?
    Bạn có trách nhiệm bàn bạc với sếp về thứ tự ưu tiên công việc bởi bạn được trả lương để hoàn thành các công việc sếp giao phó. Tốt nhất, bạn nên thảo luận rõ ràng với sếp về việc nên làm việc nào trước, việc nào sau.

25. Tiến độ công việc chậm chạp thế này thì hôm nay tôi xin nghỉ sớm
    Nếu bạn có việc cần về sớm, không sao cả. Nhưng đừng bao giờ lấy lí do công việc tiến triển chậm hay không có việc gì để làm. Sếp luôn thích những nhân viên chủ động trong công việc.

26. Điều đó là không thể nào!
    Sếp không bao giờ muốn nghe những điều tiêu cực hoặc thiếu sức thuyết phục. Nếu bạn có điều gì thắc mắc, hãy nói rõ với sếp và yêu cầu trợ giúp. Luôn luôn cân nhắc trước khi chia sẻ suy nghĩ của mình với cấp trên, và cách tốt nhất là hãy đặt mình vào vị trí của sếp.