Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào có kinh nghiệm làm việc với người Nhật giúp mình với

• 2 Lượt chia sẻ
  • 1.69K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Smug: Mình mới đi làm cho cty của Nhật ngày hôm nay, tuy được người quản lý giới thiệu về phong cách làm việc của người Nhật, nhưng mình thật sự lo lắng lắm. Mẹ nào đã từng có kinh nghiệm làm việc với sếp Nhật chia sẻ giúp mình với. Thank các mẹ lắm lắm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 404 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Hãy làm cho xong việc của mình! đừng quan tâm đến thời gian nếu nó đã hết ngày?
    Còn xong mà chưa hết ngày thì hãy tự tìm việc khác làm tiếp! gần như vậy! Tự giác là chính! Bạn sẽ đc trọng dụng nếu có đức tính ấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 810 Bài viết

• 735 Được cảm ơn

chỉ cần làm con trâu chăm chỉ và ko bao giờ claim OT thì sẽ làm đc cho người Nhật thui. Họ cũng chẳng cần nhân viên quá xuất sắc đâu.
    vXS8p7
    08/12/12: Newborn, 3kg, 50cm; 1y: 9.1kg, 75cm, 14m: 9.8kg, 77cm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 620 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Nhất mực nghe lời, sếp nói gì làm đó, mặc dù thừa biết làm không có kết quả
    Tuyệt đối không cãi lại bất cứ ý kiến nào của sếp, cho dủ có cãi thắng thì sau này sếp cũng sẽ ghi nhớ, đợi dịp khác hạ lại mình, bới bèo ra bọ
    Viết báo cáo cho hay vào, làm 1 viết 10, làm ít viết nhiều, luôn đổ lỗi cho các nguyên nhân khách quan, do lỗi của khách hàng, lỗi bộ phận khác
    Chú ý tác phong ăn mặc: đừng chơi những kiểu tóc, váy áo, giày dép, túi xách sặc sỡ quá
    Chú ý văn phong trong các báo cáo, thư từ, biểu mẫu cần kí cọt, luôn hỏi sếp là viết như vậy được chưa, nếu sếp yêu cầu sửa lại chục lần thì cứ sửa đến khi nào sếp OK thì thôi
    Luôn ghi nhớ phải đi sớm hoặc ít nhất là đúng giờ, về trễ (trễ hơn 30ph-1 tiếng là bình thường)
    :Laughing::Sick:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uhm mấy hôm nay bận tối mặt tối mũi nên hok ghé qua diễn đàn được. Cám ơn các mẹ nhiều lém lém. Đúng là làm việc với người Nhật khó thiệt. Họ để ý từng chi tiết nhỏ xíu xiu, đi làm thì đến sớm về trễ,.. Còn nhiều thứ nữa. Nhưng nói nào ngay, họ cũng dạy mình được nhiều điều bổ ích và hay lắm. Thôi thì phải cố gắng thôi.
    • 1,160 Bài viết

• 3,260 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên học tính "ba phải"=八方美人
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thấy nhiều đức tính của người Nhật rất đáng được hoan nghênh trong công việc.

Đầu giờ sáng, đều phải đứng dậy báo cáo trực tiếp với moi người trong phòng về những công việc mình đã làm được ngày hôm qua, những việc mình sẽ làm trong ngày hôm nay. Những việc mình đủ sức hoàn thành , những việc mình cần sự giúp đỡ (không biết công ty chị có màn chào buổi sáng này không :P )

Ngoài ra, có một số quy tắc trong ứng xử với người Nhật mà em nghĩ là chị nên tham khảo qua để tránh bị những lỗi giao tiếp không đáng có. Link để tham khảo thôi chị nha

http://xuatkhaulaodongtms.vn/van-hoa...iep_92-55.aspx
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em không biết chị đang làm ở lĩnh vực nào trong công ty Nhật. Em cũng đang làm thiết kế&báo giá cho 1 công ty cơ điện của Nhật, có chút nhận xét hy vọng giúp được chị^^
    Người Nhật đặt công việc lên hàng đầu, vì thế dù việc nhỏ thế nào mình cũng cần hoàn thành tốt nhất. Họ rất tỉ mỉ và yêu cầu khá cao về thời gian làm việc, hãy cố gắng làm thêm giờ nếu chị có thể. Và có một điều em không hài lòng lắm, họ không đánh giá cao sự sáng tạo của người Việt mình chị ạ, chỉ yêu cầu mình làm đúng theo những gì họ đã đề ra
    Chúc chị luôn thuận lợi trong công việc
    I could stay with U forever and never realize the time...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sau một thời gian đi làm thấy sao rồi mẹ nó? Mẹ nó cho topic này lặn luôn rồi em thì đang hóng