Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các chị làm về quản trị nguồn nhân lực giúp em với ạ :D

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.11K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 376 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thân chào các chị,

Em hiện đang là sinh viên năm 3 chuyên ngành Quản lý doanh nghiệp vừa và nhỏ. Tháng 3 tới là bắt đầu kì thực tập 2 tháng. Định hướng của em là sẽ thực tập về mảng Quản lý nguồn nhân lực, vậy nên em muốn xin thực tập vào vị trí liên quan tới Nhân sự.

Tuy nhiên, em vẫn chưa định hình được :
    1. Nội dung quá trình thực tập, có phải mình áp dụng tất cả những thứ mình từng học qua về RH để phân tích tình hình công ty trên mảng này không?

2. Cụ thể công việc của em ở công ty tiếp nhận thực tập.

3.Có những khó khăn gì khi xin thưc tập nói chung và về thực tập trong mảng này nói riêng ạ.

Chân thành cảm ơn các chị đã lưu tâm tới bài viết của em. Chúc các chị một ngày tươi hồng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 376 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứu em !!!
    • 46 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

có vẻ bạn chưa nhận được câu trả lời thỏa đáng nhỉ (hay nói thẳng là chưa có ai hồi đáp)
    mình không phải là đối tượng bạn hỏi, nhưng mình từng ở trong vị trí của bạn, sinh viên năm 3 đi thực tập về mảng quản lý nguồn nhân lực (hay trường mình còn còn là quản trị nhân sự/quản trị nguồn nhân lực) nên mình mạn phép được trả lời ^^
    1. về câu hỏi đầu tiên, mình chưa hiểu rõ ý bạn khi bạn nói phân tích tình hình công ty tại mảng này là sao, có phải là bạn đang nói đến cái báo cáo thực tập hay ko? nếu đúng là về bài báo cáo thực tập thì mình chỉ dám đưa ra lời khuyên của chính bản thân mình thôi, tùy vào cơ cấu và thực trạng của công ty, bạn có thể phải áp dụng tất cả những gì chúng ta đã học về QTNNL hoặc chỉ đề cập đến một khía cạnh nào đó của công ty. Như bài của bạn A có đề tài khá chung chung là: Thực trạng về QTNNL tại cty ABC và những đề xuất .... thì bài phải nói lần lượt tất cả các điểm về QTNNL, còn bài của bạn B thì là: Những vấn đề trong việc tuyển dụng của cty XYZ và những giải pháp đề ra thì chỉ cần viết mỗi về tuyển dụng thôi, xin nói luôn là cty của bạn A thực tập quy mô nhỏ, nếu nói 1 khía cạnh thì chắc chỉ đc 3 trang, còn bạn B làm ở 1 tập đoàn lớn, viết mỗi quy trình tuyển dụng cũng đã mệt rồi. (2 ví dụ này chính là mình và đứa bạn mình)
    2. về việc làm những gì tại cty thực tập thì mình cũng xin nói luôn, bạn đừng hy vọng mình được làm quá nhiều việc liên quan đến quản trị nguồn nhân lực, vì đa phần các công ty chỉ cho sinh viên thực tập làm những việc nhỏ thôi, việc của bạn phần lớn chỉ là quan sát và đọc tài liệu (nếu có), nếu có thắc mắc gì thì hỏi thêm các anh chị ở đó (lúc rảnh rỗi thôi nhé, chứ lúc bận thì giúp đc gì thì giúp ko thì đừng làm họ bận thêm)
    3. Xin thực tập thì có 1 chút điểm khó khăn là ở chỗ, vì bạn là sinh viên nên việc nhận bạn vào thực tập thì họ chẳng được gì nhiều mà nguy cơ bị lộ chuyện nội bộ là rất cao, chẳng doanh nghiệp nào muốn điều đó cả, tuy nhiên, xin thực tập ở các phòng tài chính, kế toán mới khó chứ phòng nhân sự thì ko có vấn đề gì nhiều đâu, nếu bạn muốn nhanh thì nên xin vào chỗ có người quen hoặc do nhà trường giới thiệu, nếu bạn tự tin hơn thì nên tìm những nơi thực tập hưởng lương thì vừa có việc lại vừa có chút $ đỡ xăng xe. Còn thực tập thì ko có gì khó khăn cả, xin vào thực tập được rồi thì cứ ung dung mà lấy tài liệu thôi, tài liệu tại phòng Hành Chính - Nhân Sự thì ko khó lấy như bên kế toán. Công việc thì cũng chẳng đến lượt sinh viên làm (trừ phi bạn thực tập tại 1 cty mà họ xác định việc nhận bạn vào làm ngay sau kết thúc kì thực tập) nên bạn ko cần lo lắng gì nhiều đâu.
    Chúc bạn 1 đợt thực tập có hiệu quả và rút ra được nhiều bài học cho mình!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 376 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cảm ơn chocolate3489 nha.
    Mình còn lúng túng nhiều lắm trong vòng phỏng vấn nên đang phải tìm hiểu những câu hỏi dễ gặp và các lưu ý khác.
    Cảm ơn bạn lần nữa vì chia sẻ bổ ích trên , chúc bạn tuần mới làm việc hiệu quả và vui vẻ nhé.